[Funland] Thi cấp 3-2023: Vài chữ cho 2k9, biết đâu các cụ cần!

Matxech

Xe container
Giá như chia bớt được cho con nhà em 1 chút cái máu lửa ấy thì em mừng quá.
Cha mẹ sinh con trời sính tính
Nhà 2 đứa cùng 1 lỗ chui ra cùng cách gd cơm ăn cùng nồi mà mỗi đứa mỗi tính cách
Thì ls mà chia máu lửu được
QĐ của mình cho con học đúng sức của mình hoặc hơn chút thôi chứ ép nhiều ko ăn thua tốn tiền mất tg và tác dụng ngược
Học thêm các cụ chú ý thầy giỏi nhưng phải hợp với con . Đi học thêm mà ko tự giác muốn đi học thì nên chuyển chỗ

donlilama

Xe buýt
Tụi nhóc 2k8 vừa xong cuộc đua có thể nói căng thẳng nhất thời học sinh, với chút ít kinh nghiệm thực tế và thống kê vài năm qua, em xin phép có vài lời, biết đâu có ích gì đó cho tụi nhỏ 2k9. Đây là góc nhìn chủ quan, hạn chế của em, nếu không phù hợp hay lệch pha mong các cụ thông cảm ạ!
* Về năng lực của các cháu, hết lớp 8 phản ánh khá đầy đủ rồi, phụ huynh cần tự đánh giá và có thể xin thêm ý kiến của các giáo viên đã dạy con mình. Việc này rất quan trọng trong việc định hướng trong năm lớp 9.
** Sau khi xác định được năng lực của tụi nhỏ, cần tìm hiểu mong muốn của chúng (tầm này không nhiều cháu xác định rõ được mình muốn gì) khi vào C3 và xa hơn là thi ĐH, sau đó xác định khoảng điểm 3 môn mà cháu nhà có thể đạt được rồi so với điểm trung bình các trường định thi.
*** Việc xác định được mục tiêu sớm và đi theo lộ trình khá có ích. Đến đây thì có nhiều nhóm khác nhau, nhưng em nói về 3 nhóm chính:
1. nhóm các cháu có tố chất và năng lực tốt, học đều đã thể hiện qua vài năm C2 (vd môn Toán cho dễ: thường xuyên ổn định mức 9 đổ lên, ĐẶC BIỆT là các bài thi 90 phút giữa kỳ và cuối kỳ là các bài thi đánh giá sát năng lực nhất): ngoài bám sát nắm chắc kiến thức theo đề của Sở nên tìm các chỗ học thi chuyên sớm NẾU cháu và gia đình muốn.
2. nhóm các cháu học được nhưng chưa ổn định, chưa có tố chất rõ ràng ở môn nào (vẫn vd Toán: các bài thi 90 phút giữa và cuối kỳ lúc có thể 8,5-9 nhưng có khi chỉ 7-7,5), các cháu này nên tập trung bám sát nội dung thi Sở cho tốt, chưa nên học chuyên sớm. Nếu hết kỳ 1 đã ổn định mức 9, sau Tết vẫn bám sát thi Sở và đá thêm chút chuyên nếu muốn, nhưng vẫn nhớ mục tiêu chính là thi đề Sở chắc 3 môn.
3. nhóm này khá giống các cháu nhóm 2, tuy nhiên có năng khiếu môn nào đó, và gia đình tự tin cháu sẽ đỗ chuyên nào đó về môn này, đương nhiên sẽ tập trung cao môn này rồi.

Trong 3 nhóm trên thì nhóm 2 chiếm khá nhiều và băn khoăn nhất là nhóm này; qua vài năm quan sát em thấy đáng tiếc cho nhiều cháu nhóm 2 vì không kiên định, vì hay thay đổi mục tiêu mà thi xong không đạt nguyện vọng trong tiếc nuối.
Cụ thể: có thể do bản thân cháu hay gia đình rất thích chuyên nào đó nên quá chú trọng mục tiêu này, cho học thi chuyên quá sớm. VD: muốn thi chuyên Lý, vậy ngoài học 3 môn Sở, lại học thêm Lý, học thêm cả Toán chuyên (để thi điều kiện chuyên ĐH), vậy là thời gian bị phân chia nhiều, học hành áp lực mệt mỏi và nhiều cháu thi chuyên không đạt, thi Sở 3 môn cũng chỉ ở mức khá, không đỗ công lập top10 (mà nếu chỉ tập trung thi Sở thì hoàn toàn có thể), đành vé vớt ở công nhóm 3 hoặc học tư không theo mong muốn ban đầu của các cháu và gia đình.
Các nhóm khác em không bàn, với ít dòng trên, hy vọng có thể có ích gì đó cho các cụ mợ có tụi nhỏ 2k9 thi hè tới.
Chúc các cháu đạt mục tiêu! 🎯
cụ nên đọc bài này...https://dantri.com.vn/tam-diem/nhung-dua-tre-mo-nhat-sau-diem-thi-20230702165331010.htm

mattroihong

Xe tải
Cụ dựa vào đâu mà tuyên bố HN dạy chuyên tốt chỉ 1, 2 thầy cô ạ. Đầy nhé cụ. Quan trọng còn hợp con mình. Con em lớp 9 mới ôn chuyên, nhảy luôn 1 lớp dạng luyện đề của 1 trung tâm ở CG. Cháu tương đối có nền vì c2 học tư tiếng Anh đã ổn ổn. Nó bảo thày ôn hiệu quả, hài hước, tâm lý. Thầy cô nào mà xếp lốt kiểu 1, 2 tháng thì thôi, nhọc quá. Em đăng kí 3 lớp ôn đều rất nhẹ nhàng. Riêng khu Cầu Giấy đầy trung tâm và thầy cô luyênn thi có nghề, cả có PR lẫn ko PR.
Ở bất cứ lĩnh vực nào đều có xếp hạng cụ nhé. Học chuyên nếu cụ tìm hiểu kỹ sẽ có danh sách các HLV đã được các PH đánh giá, đối với môn hẹp như Sinh, Địa, Sử, Hóa, Lý thì khi tham khảo sẽ rất rõ ràng 1,2,3 . Các môn Toán Văn Anh thì nhiều hơn chút.

Thuem

Xe buýt
Em vừa đọc xong, quan điểm của cụ là gì ạ?
Còn thớt em nói ngắn gọn: đánh giá đúng năng lực và chọn hướng đi phù hợp để hiệu quả tốt nhất trong khả năng (nếu chọn không vừa sức thì mệt mỏi, tốn xèng, tốn thời gian mà có khi kết quả lại kém hơn năng lực). Vậy thôi cụ.

tridaulau

Xe tăng
Ở bất cứ lĩnh vực nào đều có xếp hạng cụ nhé. Học chuyên nếu cụ tìm hiểu kỹ sẽ có danh sách các HLV đã được các PH đánh giá, đối với môn hẹp như Sinh, Địa, Sử, Hóa, Lý thì khi tham khảo sẽ rất rõ ràng 1,2,3 . Các môn Toán Văn Anh thì nhiều hơn chút.
Theo cụ Morinho dẫn dắt đội tuyển Việt Nam bằng ông pak không
Thầy giỏi nhưng con mình không ăn nhập dc với thầy thì khó đấy

Son23

Xe buýt
Riêng giáo dục không có xếp hạng cụ nhé. Phong cách phù hợp quan trọng không kém. Mỗi đứa trẻ một cách dạy. Bố mẹ tự biết con mình hợp phong cách nào mà chọn thầy/cô thôi.

Thuem

Xe buýt
Các HLV gạo cội đều tuyển VĐV rất kỹ đấy ạ, ngoài nhận thức, kiến thức cơ bản còn tâm tính, ý chí, nghị lực và sức khoẻ nữa. Kẻo nó phát mất uy tín của thầy.
Tuyển đầu vào 8,5-9 đổ lên rồi luyện cả nhóm đó mức 9+ đúng ra nhàn hơn gột tụi nhỏ đang 6-7 lên 8-8,5, nhóm này nhiều khi phải cầm tay chỉ việc (một số trường hợp lên được mức này rồi gia đình và các cháu lại muốn lên mức 9 nữa thì lúc này rất đau đầu, phải thuyết phục rằng thêm 0,5Đ bây giờ khó hơn thêm 1-2Đ ban đầu nhiều lắm, không phải cứ học là được :D)

TorienT

Xe container
Tuyển đầu vào 8,5-9 đổ lên rồi luyện cả nhóm đó mức 9+ đúng ra nhàn hơn gột tụi nhỏ đang 6-7 lên 8-8,5, nhóm này nhiều khi phải cầm tay chỉ việc (một số trường hợp lên được mức này rồi gia đình và các cháu lại muốn lên mức 9 nữa thì lúc này rất đau đầu, phải thuyết phục rằng thêm 0,5Đ bây giờ khó hơn thêm 1-2Đ ban đầu nhiều lắm, không phải cứ học là được :D)
Thì học 1:1 với học phí phù hợp thôi ạ :D

Mytv

Xe điện
Cụ có chuyên môn nói chuẩn thật. Con e ban đầu định thi chuyên Anh. E có nhờ kiểm tra thì gv nói rất khó có cửa cho con. Vì gần như ngưỡng, khả năng của con chắc chỉ tới mức vậy. So với các bạn đỗ chuyên còn 1 khoảng cách ko ít. Để lấp dc sẽ phải mất nhiều thời gian & kq cũng ko chắc chắn. Thế nên e thôi dù môn TA hiện đang là môn con học tốt nhất

Thuem

Xe buýt
Cụ có chuyên môn nói chuẩn thật. Con e ban đầu định thi chuyên Anh. E có nhờ kiểm tra thì gv nói rất khó có cửa cho con. Vì gần như ngưỡng, khả năng của con chắc chỉ tới mức vậy. So với các bạn đỗ chuyên còn 1 khoảng cách ko ít. Để lấp dc sẽ phải mất nhiều thời gian & kq cũng ko chắc chắn. Thế nên e thôi dù môn TA hiện đang là môn con học tốt nhất
Em cũng thấy nên cho các cháu học vừa sức, nhẹ nhàng chút, học cũng chỉ là 1 phần của tương lai thôi. Thấy có cháu học đến 1-2h sáng, 5h dậy học tiếp, mặc dù tự học không ai ép, nhưng thế là quá mệt.

donlilama

Xe buýt
Em vừa đọc xong, quan điểm của cụ là gì ạ?
Còn thớt em nói ngắn gọn: đánh giá đúng năng lực và chọn hướng đi phù hợp để hiệu quả tốt nhất trong khả năng (nếu chọn không vừa sức thì mệt mỏi, tốn xèng, tốn thời gian mà có khi kết quả lại kém hơn năng lực). Vậy thôi cụ.
thì bài viết cũng đã thể hiện rõ rồi mà cụ....: không cần biết suy nghĩ của con cái ntn, bố mẹ tùy ý áp đặt mong muốn của mình lên con trẻ xong bắt chúng nó phải đạt được, nếu ko đạt thì abc... Chính vì lẽ đó tạo áp lực học hành lên con cái, nhiều khi bắt chúng theo ý thích của mình dù rằng chúng ko muốn.... Đấy là lý do tạo nên căn bệnh thành tích của ngành giáo dục thời nay. Ngày xưa, thời chúng ta: có học thêm như bây giờ đâu, hè là nghỉ đủ 3 tháng...bố mẹ cũng ko tạo áp lực việc học nên con cái...và kết quả thì chúng ta vẫn NÊN NGƯỜI đấy thôi!

QD092000

Xì hơi lốp
con em lớp 9 cũng chỉ đc giải 3 hoá quận, sau vẫn đỗ csp mà hết hè lớp 8 mới xác định chuyên hoá và em mới tá hoả đi tìm lớp. Trẻ con giờ em thấy 95% thông minh giống nhau, nhưng bạn nào chăm chỉ thì sẽ có kết quả tốt hơn. Quá trình tham gia tuyển hoá của Quận cũng giúp thi chuyên nhiều. Cụ xác định chuyên nào gần nhà, nếu đỗ vẫn cho học thì tìm thầy cô trường đó học luôn.
Chuyên sp hóa tuyển mấy lớp, bao hs cụ ơi? E rất quan tâm! Tks cụ!

ar3a

Xe điện
Biết thì biết vậy mà vẫn căng lắm cụ ạ, vừa thúc ép vừa động viên vừa quát nạt, đủ các chiêu luôn, nếu chăm chỉ, nỗ lực thì tầm nó vào trường trên nhóm 2 cũng đủ, nh chỉ sợ sơ sẩy. Lo nhất là mấy ông tướng đang tuổi ẩm ương.
Chia sẻ thêm, các bm cũng định hướng cho con sớm, tìm hiểu ngành nghề để tìm đường ra cho ĐH và sau khi tốt nghiệp, chứ thấy con nhiều cụ mợ toàn du học với học bổng, em cũng ngưỡng mộ, nhưng thôi nhìn lại thì con mình cũng bình thường, gđ cũng chả có đk mà tài trợ cho du học, nên lại trăn trở lối đi tiếp sau vậy
Cụ đã ngồi với con, hỏi cháu muốn học cấp 3 ở trường nào chưa? Rồi từ đó lên kế hoạch học hành, kể cả việc chọn thầy để học thêm. Em thuộc trường phái không ép con chuyên chọn, mặc dù bản thân em học chuyên cấp 2-3, thi quốc gia có giải. Tuy nhiên, nên đặt cho con 1 cái ngưỡng cao hơn kết quả hiện tại của con 1 chút để trẻ con có ý thức phấn đấu. Nếu cứ buông thì rất dễ lúc này nhưng sau ra đời sẽ khó, nhất là điều kiện gia đình bình thường.

ar3a

Xe điện
Cha mẹ sinh con trời sính tính
Nhà 2 đứa cùng 1 lỗ chui ra cùng cách gd cơm ăn cùng nồi mà mỗi đứa mỗi tính cách
Thì ls mà chia máu lửu được
QĐ của mình cho con học đúng sức của mình hoặc hơn chút thôi chứ ép nhiều ko ăn thua tốn tiền mất tg và tác dụng ngược
Học thêm các cụ chú ý thầy giỏi nhưng phải hợp với con . Đi học thêm mà ko tự giác muốn đi học thì nên chuyển chỗ
Em công nhận thầy hợp là cực kỳ quan trọng.

langthangnoidau

Xe buýt
Cụ đã ngồi với con, hỏi cháu muốn học cấp 3 ở trường nào chưa? Rồi từ đó lên kế hoạch học hành, kể cả việc chọn thầy để học thêm. Em thuộc trường phái không ép con chuyên chọn, mặc dù bản thân em học chuyên cấp 2-3, thi quốc gia có giải. Tuy nhiên, nên đặt cho con 1 cái ngưỡng cao hơn kết quả hiện tại của con 1 chút để trẻ con có ý thức phấn đấu. Nếu cứ buông thì rất dễ lúc này nhưng sau ra đời sẽ khó, nhất là điều kiện gia đình bình thường.
Đặt mục tiêu xong hết rồi chứ cụ, đang xem có cố nhoi lên đc nhóm top 1 ko thôi, chứ chuyên chọn con e ko theo đc

BMW X10

Xe điện
Em đang chết dở vì cái "khát khao" của bọn nó đây cụ ơi.
Con em học trường CG nên trong đầu bọn nó là phải đỗ chuyên, học chuyên (vừa rồi tỷ lệ chung các lớp 9 của CG đỗ chuyên tầm 83%) và cũng học như điên để đạt mục tiêu đó :(. Sức học của con cũng không quá tốt nên cũng chỉ đủ điểm vào CLC CNN và giờ nó nhất quyết đòi học CNN mặc dù đỗ CVA (hệ thường). Nhà em cách CVA có hơn 1km trong khi cách CNN tận 7km, giờ mà học CNN thì rất vất vả - kể cả việc học cũng như đi lại (nó đòi đi hoc bằng xe đạp, mấy hôm rồi đạp thử ok nhưng 3 năm trời thì ... chắc rất mệt mỏi). Giờ nó cứ nhất quyết như thế chắc phải chiều nó thôi nhưng thực lòng cũng thấy khá hoang mang.
Thực ra nếu xác định du học sớm (sau khi xong 12) thì học chuyên là ok, còn để xác định vào ĐH top trên thì CVA cũng quá tốt rồi, thế nên công cuộc học hành của các con quả là gian nan.
Chúc mừng cháu nó vô được CNN cái đã, mặc dù bác không happy.
Để nó đi xa tẹo đi bác.
Tập và sắm cho nó con bình bịch bác ạ.
Con tôi cũng đi học xa, và đã sắm cho nó con Wave tàu rồi.
Đằng nào cũng vậy.

Dậy nó đi lại tử tế là được.

ar3a

Xe điện
Đặt mục tiêu xong hết rồi chứ cụ, đang xem có cố nhoi lên đc nhóm top 1 ko thôi, chứ chuyên chọn con e ko theo đc
Có mục tiêu rồi thì gia đình phải sát sao cùng cháu thực hiện thôi. Gặp F1 mải chơi, mất tập trung thì càng phải gần F1 hơn. Từ thời gian học, điện thoại, mạng xh đến kết quả, thầy thợ để có điều chỉnh kịp thời. Có cụ ở trên nói về sự “hợp” của GV. Cụ xem F1 đang bị hổng kiến thức nào, trao đổi trực tiếp với GV để nhờ hỗ trợ.