[Funland] Thi cấp 3-2023: Vài chữ cho 2k9, biết đâu các cụ cần!

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nhìn điểm thi vừa qua e thấy rất nhiều bạn hình như thi chuyên cho vui. Điểm công lập toàn 45,46 mà chuyên thì 2-5đ, nhà e chia sẻ chút vì con nó đỗ ams rồi thì có mấy kinh nghiệm sau để lưu ý:
- Đầu tiên bọn nó phải có khát khao vào chuyên đã chứ gia đình ko ép đc gì đâu, cái này phụ thuộc vào môi trường học khi các bạn trong lớp đều muốn vào chuyên.
- Khi đã có mục tiêu thì phải chọn được thầy giỏi để học, việc đó cực kì quan trọng gần như quyết định đến đỗ hay trượt. E thừa nhận ở hn mỗi môn chuyên chỉ có 1-2 gv đảm đương tốt. Em đã phải dùng đủ cách để xin đc 1 slot vào lớp cô dạy môn chuyên cho con thi mất 3 tháng mới đc.
- Tư duy và quyết tâm của các bạn khi đã có mục tiêu và đc bố mẹ chọn thầy giỏi. Con nhà em học chuyên Anh nhưng đến lớp 9 nó quay xe sang thi chuyên Địa, gia đình sốc vì đã cho học Anh rất nhiều, thầy cô khuyên thế nào cũng không nghe vì nó học Anh rất tốt. Thế là lại chạy xin lớp luyện thi chuyên Địa. Giờ nó bảo hồi đó khi đánh giá khả năng đỗ Ams Anh là rất khó, chỉ đủ trình Cnn là cùng nhưng mục tiêu đã chọn Ams rồi nên nó quay xe luôn, bọn trẻ giờ khôn hơn chúng ta nghĩ và nên tôn trọng qđ của nó.
Cụ có chỗ nào dạy chuyên Sinh tốt ko ah, mách nước em với. Con nhà em đầu lớp 8 cũng tự nhiên thích chuyên Sinh và Am, trước đó thì học song bằng trường công.

westlake

Xe buýt
Cụ dựa vào đâu mà tuyên bố HN dạy chuyên tốt chỉ 1, 2 thầy cô ạ. Đầy nhé cụ. Quan trọng còn hợp con mình. Con em lớp 9 mới ôn chuyên, nhảy luôn 1 lớp dạng luyện đề của 1 trung tâm ở CG. Cháu tương đối có nền vì c2 học tư tiếng Anh đã ổn ổn. Nó bảo thày ôn hiệu quả, hài hước, tâm lý. Thầy cô nào mà xếp lốt kiểu 1, 2 tháng thì thôi, nhọc quá. Em đăng kí 3 lớp ôn đều rất nhẹ nhàng. Riêng khu Cầu Giấy đầy trung tâm và thầy cô luyênn thi có nghề, cả có PR lẫn ko PR.
Cụ cho con luyện chỗ nào đấy? Mách e với. E đang tìm cho con, hỏi dc trung tâm Chí Thành đối diện trường sư phạm, và trung tâm của trường chuyên ngữ mà bận chưa ra xem cụ thể dc.

Son23

Xe buýt
Cụ cho con luyện chỗ nào đấy? Mách e với. E đang tìm cho con, hỏi dc trung tâm Chí Thành đối diện trường sư phạm, và trung tâm của trường chuyên ngữ mà bận chưa ra xem cụ thể dc.
Con em học Văn và Anh ở Chí Thành đó ạ. Cụ chú ý chọn thầy/cô hợp sức học và kiểu của con mình. Em ví dụ văn nhiều cô dạy, nhưng để ôn luyện thì phải là lớp nào cô cho viết, chấm, chữa, tránh các lớp mà cô chỉ giảng tràn, các con chỉ ghi chép. Toán có thầy dạy hay nhưng lại giảng nhanh, có cô dạy tỉ mỉ từng bước và chậm...Con em phải học toán tỉ mỉ, chậm vì nó ko đc giỏi món ấy.

noname1981

Xe tải
Giống tiếng Việt thôi, giờ cho các cụ phân biệt phép Ẩn dụ và Hoán dụ, rồi Ẩn dụ và so sánh ngầm...trong diễn đạt TV các cụ cũng chịu chết. TA chuyên và kiểu thi cử của mình đào sâu quá mức về ngôn ngữ học, ko cần thiết thật. Cứ ielts tầm 7, nghe nhạc xem phim, đọc được sách bản gốc, giao tiếp bon mồm là dừng, ko cần đầu tư cho TA nữa. Con em cũng xác định hết c2 dừng TA vì đủ xài rồi.
Chuẩn cụ

noname1981

Xe tải
Thì rứa . Trong các chuyên thì chuyên ngoại ngữ là ko cần trừ 1 nhóm nhỏ ( rất rất nhỏ) theo nghiên cứu chuyên sâu về ngôn ngữ . Con e bắt đầu cày hóa+ sinh hè lớp 8 vì nhà ai cũng muốn vào Y ngành chẩn đoán hình ảnh hoặc nha khoa :) Nhưng nó thi hs giỏi cấp TP bị fail nên tự ái thi chuyên lớp 10 lần nữa cho biết. thi chuyên xong fail tiếp nó mới tâm phục khẩu phục . Nói nói , các bạn khác quá thú dữ :)) quái thú luôn:))
Nguồn lực tri thức của người VN là khủng khiếp và vô tận nhưng mang ngoại tệ về cho quốc gia lại là ... XKLD . giáo dục ko lạc đường thì nà gì ??? :))
Giờ các bạn quái thú kia đều định hướng du học hoa kỳ hết, các bạn sẽ mang giấc mơ mỹ về đây trong tương lai gần cụ ạ.

Tomtep1

Xe tải
Giờ các bạn quái thú kia đều định hướng du học hoa kỳ hết, các bạn sẽ mang giấc mơ mỹ về đây trong tương lai gần cụ ạ.
các quái thú đấy toàn du học xong, toàn rình rình định cư, ăn ở ngủ bên đó, cũng là mơ nhưng nằm mơ về VN thôi :> :P

MANDALA2022

Xe hơi
Lộc con cái là lộc trời mà mợ chọn làm sao đc. Nhiều người muốn chọn thì lại chọn sai vì thiếu hiểu biết. Như năm nhâm thìn 2012 có đẹp đâu mà chả hiểu sao báo chí bơm thôi rồng vàng này nọ xong thi nhau đẻ.
Thảo nào năm 2012 lắm người đẻ thế :D
Còn bọn Bính Thân 2016 thì sao cụ, năm đó có đẹp không cụ?

noname1981

Xe tải
các quái thú đấy toàn du học xong, toàn rình rình định cư, ăn ở ngủ bên đó, cũng là mơ nhưng nằm mơ về VN thôi :> :P
Thì định cư thành đạt đã chứ cụ, tề gia mới trị quốc sau. Có cái quốc tịch mẽo đi đâu, phát biểu gì nó cũng tự tin cụ ạ. Về sớm chạy bàn chè, chạy bàn nhậu, chạy grab phí ra.

Thuem

Xe buýt
Em không biết năm nào đẹp, nhưng biết chắc 3 năm nữa các cháu 2011 sẽ rất căng, ở nội thành học hết lớp 9 cứ tầm 7 cháu chỉ 2 cháu có suất công lập!

nghecon050509

Xe buýt
Các cháu mấy năm nay thi vào 10 thấy nó áp lực kinh khủng, trước đây thì lên cấp 3 nó nhẹ nhàng, (chắc do nhiều trường, ít học sinh), trước đây thì thi và xét tuyển vào đại học áp lực ghê gớm (nhà ai có con học đại học thì mừng rơi nước mắt, cả xóm chúc mừng:)), bây giờ thì phải soi tính kỹ càng (tính toán nguyện vọng 1,2...). Nhà cháu cũng có F2 2k9
đang hướng cho cháu vào trường công lập tốt tốt mà học phí trung bình vì không theo được chi phí học mấy trường tốp của HN. (thang điểm bình quân vào lớp 10 là tầm 38-42 điểm, cháu đang hướng cho cháu vào trường tầm 40 điểm để cháu đỡ áp lực)

xedaprach

Xe điện
Lộc con cái là lộc trời mà mợ chọn làm sao đc. Nhiều người muốn chọn thì lại chọn sai vì thiếu hiểu biết. Như năm nhâm thìn 2012 có đẹp đâu mà chả hiểu sao báo chí bơm thôi rồng vàng này nọ xong thi nhau đẻ.
Đúng rồi, vì cái bơm thổi đó mà cấp 2 trường làng em lớp 6 từ 12 lớp hàng năm lên đến 16 lớp năm nay, chưa kể trong mỗi lớp sĩ số cũng có tăng thêm. Mấy hôm đầu năm đi học thì giờ ăn trưa chưa bao giờ từng được đông như thế.
Dù sao có cái may mắn là lứa các cháu sẽ được trui rèn cạnh tranh từ sớm.