[Funland] Thi cấp 3-2023: Vài chữ cho 2k9, biết đâu các cụ cần!

QD092000

Xì hơi lốp
Quan trọng nhất là bớt xây chung cư đi, xây thêm nhiều trường học, bệnh viện vào, để khắc phục việc "phá quy hoạch" hạ tầng đã gây ra lâu nay.
Xây chung cư cho lắm vào, để di dân cơ học không kiểm soát thì hậu quả thiếu hạ tầng (thiếu đường sá, thiếu trường, thiếu bệnh viện...) là nhãn tiền.
Dưới 18 tuổi vẫn đang là độ tuổi chưa thành niên, quyền được học hành của các cháu cần phải được đảm bảo!
Diện tích và mật độ như VN mà ko xây cc thì dất đâu mà ở? Đất đâu mà xây công trình cc và cả đường gt?

SUV1

Xe tải
Vậy nếu đề Anh như mọi năm thì 9,5Đ đổ lên trong tầm tay rồi cụ!
Văn thì giờ chấm ý nhiều hơn xưa, không cần bay bổng như xưa, nên nhìn chung điểm Văn nếu quyết tâm học kỹ có thể lên được. Năm nay có thằng cu, chữ nó xấu phải dùng từ kinh hoàng, mọi người đều nhắc nhở, điểm Văn thường loanh quanh 7 thôi, mà thi xong thằng cu được 8 tròn. Nếu muốn top5 công thì Văn nên 7,5Đ đổ lên, 7,75 đến 8 thì an toàn hơn ạ.
Nếu nhà cụ mục tiêu là Lý Chu thì em cho là hợp lý, (nếu Lý chuyên ĐH lại phải học thêm Toán chuyên thành ra 5 môn), chúc nhà cụ đúng 1 năm nữa hoàn thành mục tiêu nha :D
Cu nhà cũng y vậy chữ xấu kinh hoàng văn thì điểm ko ổn định, vậy mà làm bài xong nó bảo con tự tin đc 8.5 , bố mẹ đều nghĩ là ảo tưởng thái quá vậy mà con đc 8.5 thât. Giờ văn chấm điểm theo ý ko như thời xưa.

Matxech

Xe container
Em đang chết dở vì cái "khát khao" của bọn nó đây cụ ơi.
Con em học trường CG nên trong đầu bọn nó là phải đỗ chuyên, học chuyên (vừa rồi tỷ lệ chung các lớp 9 của CG đỗ chuyên tầm 83%) và cũng học như điên để đạt mục tiêu đó :(. Sức học của con cũng không quá tốt nên cũng chỉ đủ điểm vào CLC CNN và giờ nó nhất quyết đòi học CNN mặc dù đỗ CVA (hệ thường). Nhà em cách CVA có hơn 1km trong khi cách CNN tận 7km, giờ mà học CNN thì rất vất vả - kể cả việc học cũng như đi lại (nó đòi đi hoc bằng xe đạp, mấy hôm rồi đạp thử ok nhưng 3 năm trời thì ... chắc rất mệt mỏi). Giờ nó cứ nhất quyết như thế chắc phải chiều nó thôi nhưng thực lòng cũng thấy khá hoang mang.
Thực ra nếu xác định du học sớm (sau khi xong 12) thì học chuyên là ok, còn để xác định vào ĐH top trên thì CVA cũng quá tốt rồi, thế nên công cuộc học hành của các con quả là gian nan.
Nó có đam mê có qtam quá tốt
Vậy nên hãy để nó tự qđ và mình theo dõi rồi nắn chỉnh
CNN (cận -clc ) cá nhân mình nghĩ hay hơn cva
Phong trào đàn ca sáo nhị nhảy nhót hò hét rất kinh + xét tuyển đh rất thuận lợi
Xa nhà đi xe đạp mệt thì đi xm xe buýt + bố mẹ hỗ trợ thêm + hình như có xe đưa đón của trường
Nhièu cháu tỉnh xa thậm chí nhà glam vẫn học bt
Cứ để cho con nó chọn ( chả để cũng chả được )😂😂😂

m58668

Xe điện
Các trường top giờ các cháu ăn nhau điểm văn. Toán - Anh thì auto từ 9 trở lên rồi!

patuana76

Xe container
Diện tích và mật độ như VN mà ko xây cc thì dất đâu mà ở? Đất đâu mà xây công trình cc và cả đường gt?
Bác tư duy hơi ngược!
Chính vì xây cc nhiều thì mới tạo nên cái "diện tích và mật độ" đó.
Phải dàn rộng ra, và quan trọng nhất là khi xây thêm bao nhiêu cc cho bao nhiêu dân ở thì phải xây thêm bấy nhiêu hạ tầng (đường, trường, trạm) để đáp ứng. Như vậy mới hạn chế bị quá tải, dẫn đến trẻ con thiếu trường, người bệnh nằm hành lang và xe cộ leo vỉa hè để đi.

nowhereland

Xe điện
Khảo sát gân đây cho thấy bọn 3 môn 9 điểm mà giỏi kỹ năng sống, quan hệ, luồn lách, nắm bắt chớp thời cơ..........tỉ lệ kiếm tiền và thăng tiến cao hơn nhiều so với bọn 9 điểm 1 môn.

Son23

Xe buýt
Nhìn điểm thi vừa qua e thấy rất nhiều bạn hình như thi chuyên cho vui. Điểm công lập toàn 45,46 mà chuyên thì 2-5đ, nhà e chia sẻ chút vì con nó đỗ ams rồi thì có mấy kinh nghiệm sau để lưu ý:
- Đầu tiên bọn nó phải có khát khao vào chuyên đã chứ gia đình ko ép đc gì đâu, cái này phụ thuộc vào môi trường học khi các bạn trong lớp đều muốn vào chuyên.
- Khi đã có mục tiêu thì phải chọn được thầy giỏi để học, việc đó cực kì quan trọng gần như quyết định đến đỗ hay trượt. E thừa nhận ở hn mỗi môn chuyên chỉ có 1-2 gv đảm đương tốt. Em đã phải dùng đủ cách để xin đc 1 slot vào lớp cô dạy môn chuyên cho con thi mất 3 tháng mới đc.
- Tư duy và quyết tâm của các bạn khi đã có mục tiêu và đc bố mẹ chọn thầy giỏi. Con nhà em học chuyên Anh nhưng đến lớp 9 nó quay xe sang thi chuyên Địa, gia đình sốc vì đã cho học Anh rất nhiều, thầy cô khuyên thế nào cũng không nghe vì nó học Anh rất tốt. Thế là lại chạy xin lớp luyện thi chuyên Địa. Giờ nó bảo hồi đó khi đánh giá khả năng đỗ Ams Anh là rất khó, chỉ đủ trình Cnn là cùng nhưng mục tiêu đã chọn Ams rồi nên nó quay xe luôn, bọn trẻ giờ khôn hơn chúng ta nghĩ và nên tôn trọng qđ của nó.
Cụ dựa vào đâu mà tuyên bố HN dạy chuyên tốt chỉ 1, 2 thầy cô ạ. Đầy nhé cụ. Quan trọng còn hợp con mình. Con em lớp 9 mới ôn chuyên, nhảy luôn 1 lớp dạng luyện đề của 1 trung tâm ở CG. Cháu tương đối có nền vì c2 học tư tiếng Anh đã ổn ổn. Nó bảo thày ôn hiệu quả, hài hước, tâm lý. Thầy cô nào mà xếp lốt kiểu 1, 2 tháng thì thôi, nhọc quá. Em đăng kí 3 lớp ôn đều rất nhẹ nhàng. Riêng khu Cầu Giấy đầy trung tâm và thầy cô luyênn thi có nghề, cả có PR lẫn ko PR.

QD092000

Xì hơi lốp
E tìm lớp ôn chuyên hóa khu CG, cccm nào biết cho e xin thông tin nhé?

LuckyCar

Xe container
Em đang chết dở vì cái "khát khao" của bọn nó đây cụ ơi.
Con em học trường CG nên trong đầu bọn nó là phải đỗ chuyên, học chuyên (vừa rồi tỷ lệ chung các lớp 9 của CG đỗ chuyên tầm 83%) và cũng học như điên để đạt mục tiêu đó :(. Sức học của con cũng không quá tốt nên cũng chỉ đủ điểm vào CLC CNN và giờ nó nhất quyết đòi học CNN mặc dù đỗ CVA (hệ thường). Nhà em cách CVA có hơn 1km trong khi cách CNN tận 7km, giờ mà học CNN thì rất vất vả - kể cả việc học cũng như đi lại (nó đòi đi hoc bằng xe đạp, mấy hôm rồi đạp thử ok nhưng 3 năm trời thì ... chắc rất mệt mỏi). Giờ nó cứ nhất quyết như thế chắc phải chiều nó thôi nhưng thực lòng cũng thấy khá hoang mang.
Thực ra nếu xác định du học sớm (sau khi xong 12) thì học chuyên là ok, còn để xác định vào ĐH top trên thì CVA cũng quá tốt rồi, thế nên công cuộc học hành của các con quả là gian nan.
Giá như chia bớt được cho con nhà em 1 chút cái máu lửa ấy thì em mừng quá.

landaumuaxe

Xe điện
Con cụ có tiếp bước sb3 nữa ko? E tò mò mạn phép xin hỏi cụ điểm 4 môn hệ cam lớp con cụ năm rồi thế nào dc ko ạ?:D Nhiều bạn trên 9.0 ko ạ?
e có cụ, có tính tiếp sb cụ ạ, nói gì thì nói, em thấy học sb nó nặng, nhưng bù lại tiếng anh của con khá lên rõ, con e 2 năm lớp 6 với 7 chỉ hoc ở trường, lớp 8 mới đi học thêm tiếng anh , em thấy ổn, chỉ là học nặng quá, nếu xem xét lại từ lớp 6, có lẽ e cũng k muốn nó học, để có thời gian chơi hơn
lớp con e các bạn cũng hầu như đều khá, điểm thi 7.5 là thấp nhất, còn lại toàn 8, 8.5, 9
Bạn nhà e trung bình các môn 9,5 điểm ạ :)

langthangnoidau

Xe buýt
Quan trọng là bố/mẹ có đủ sát sao và nhìn nhận đủ, đúng về năng lực con mình không?
Ví dụ như con nhà em từ hè lớp 3 đã cho đi học luyện thi để thi chuyên, em cũng theo dõi, kiểm tra thấy cháu ko theo được -> đánh giá ko phù hợp để theo đuổi thì cũng chuyển hướng luôn, chứ ko phải học chuyên là luyện đề, học thêm là được. Các cháu phải thực sự có tố chất, hoặc tố chất ít ít nhưng chăm chỉ bù lại thì cón theo đuổi được.
Đến cấp 2 cũng vậy, muốn định hướng cho nó mấy trường top, nh sau lớp 7 lớp 8, thấy mức độ chăm chỉ và kiên trì của nó ko cao, khả năng cố cũng khó, thì nên chuyển hướng trường tầm trung. Cơ bản là hiểu rõ con mình, cùng đồng hành với con. Cụ nào chuẩn bị cho con thi đã đọc đề thi của con chưa, có biết con mình ở lớp học cái gì, chơi với ai ko?? Có nhiều cái tưởng khó, nh thực ra cũng ko có gì khó nếu cùng đồng hành

ngoctu2109

Xe tăng
Mấy ngày nay chủ đề chỗ nào cũng là thi cử, nhóc nhà em mới giữa cấp 2 đã cảm nhận rõ áp lực, học hành thì làng nhàng, đáng quan ngại.

Thuem

Xe buýt
Quan trọng là bố/mẹ có đủ sát sao và nhìn nhận đủ, đúng về năng lực con mình không?
Ví dụ như con nhà em từ hè lớp 3 đã cho đi học luyện thi để thi chuyên, em cũng theo dõi, kiểm tra thấy cháu ko theo được -> đánh giá ko phù hợp để theo đuổi thì cũng chuyển hướng luôn, chứ ko phải học chuyên là luyện đề, học thêm là được. Các cháu phải thực sự có tố chất, hoặc tố chất ít ít nhưng chăm chỉ bù lại thì cón theo đuổi được.
Đến cấp 2 cũng vậy, muốn định hướng cho nó mấy trường top, nh sau lớp 7 lớp 8, thấy mức độ chăm chỉ và kiên trì của nó ko cao, khả năng cố cũng khó, thì nên chuyển hướng trường tầm trung. Cơ bản là hiểu rõ con mình, cùng đồng hành với con. Cụ nào chuẩn bị cho con thi đã đọc đề thi của con chưa, có biết con mình ở lớp học cái gì, chơi với ai ko?? Có nhiều cái tưởng khó, nh thực ra cũng ko có gì khó nếu cùng đồng hành
Phụ huynh 10Đ ạ! :D
Tìm đúng con đường sẽ nhẹ nhàng và phù hợp cho cả nhà trong kỳ chuyển cấp này.

Thuem

Xe buýt
Mấy ngày nay chủ đề chỗ nào cũng là thi cử, nhóc nhà em mới giữa cấp 2 đã cảm nhận rõ áp lực, học hành thì làng nhàng, đáng quan ngại.
Dần dần tìm đúng lựa chọn phù hợp, học hành chỉ là 1 phần của tương lai, chúc cụ và cháu lựa chọn mục tiêu vừa sức nhé!

HoaDai

Xe buýt
Em vào hóng kinh nghiệm, gái nhà e năm nay mới lớp 7.

Im pọt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Căng nhỉ.
Nhóc nhà e bắt đầu tham gia tuyển hóa quận đây. Ko biết rồi thi đc chuyên hóa CVA, TN hay SP ko mà vẫn phải đua công lập ?
Mà e xác định rồi, ko công thì tư và miễn là con thích và ko quá xa nhà.
con em lớp 9 cũng chỉ đc giải 3 hoá quận, sau vẫn đỗ csp mà hết hè lớp 8 mới xác định chuyên hoá và em mới tá hoả đi tìm lớp. Trẻ con giờ em thấy 95% thông minh giống nhau, nhưng bạn nào chăm chỉ thì sẽ có kết quả tốt hơn. Quá trình tham gia tuyển hoá của Quận cũng giúp thi chuyên nhiều. Cụ xác định chuyên nào gần nhà, nếu đỗ vẫn cho học thì tìm thầy cô trường đó học luôn.

Thuem

Xe buýt
Em vào hóng kinh nghiệm, gái nhà e năm nay mới lớp 7.
Năm nay lên 7 là lứa tăng đột biến sĩ số, dự 3 năm nữa tỉ lệ chọi nội thành sẽ tầm 7 cháu lớp 9 thì 2 cháu có suất công lập.
Môn Anh và Toán nên học dần, kiến thức khó lên trong sớm chiều được ạ.
Nhưng cũng không áp lực quá, liệu cơm mà gắp thôi cụ nhỉ 😁

langthangnoidau

Xe buýt
Phụ huynh 10Đ ạ! :D
Tìm đúng con đường sẽ nhẹ nhàng và phù hợp cho cả nhà trong kỳ chuyển cấp này.
Biết thì biết vậy mà vẫn căng lắm cụ ạ, vừa thúc ép vừa động viên vừa quát nạt, đủ các chiêu luôn, nếu chăm chỉ, nỗ lực thì tầm nó vào trường trên nhóm 2 cũng đủ, nh chỉ sợ sơ sẩy. Lo nhất là mấy ông tướng đang tuổi ẩm ương.
Chia sẻ thêm, các bm cũng định hướng cho con sớm, tìm hiểu ngành nghề để tìm đường ra cho ĐH và sau khi tốt nghiệp, chứ thấy con nhiều cụ mợ toàn du học với học bổng, em cũng ngưỡng mộ, nhưng thôi nhìn lại thì con mình cũng bình thường, gđ cũng chả có đk mà tài trợ cho du học, nên lại trăn trở lối đi tiếp sau vậy

NewVegas

Xe tải
Cụ là HLV phải không, nếu đúng thì cụ là HLV tốt, có tâm với nghề.
Các HLV gạo cội đều tuyển VĐV rất kỹ đấy ạ, ngoài nhận thức, kiến thức cơ bản còn tâm tính, ý chí, nghị lực và sức khoẻ nữa. Kẻo nó phát mất uy tín của thầy.