[Funland] Theo cụ nên chi 8 tỷ xây nhà ở ngoại ô hay nên dùng tiền đó hưởng thụ resort khắp nơi

Min Autumn

Xe tải
Một căn kiểu này thực tế khai thác 1 năm được tối thiểu khoảng 100 ngày x 10tr = 1 tỷ, trừ chi phí bán hàng 20% còn 800tr.
Chi phí thuê quản gia và các chi phí vận hành khác khoảng 200tr.
Lời lãi tương đương gửi tiền ngân hàng nhưng bận rộn hơn.

Villa nếu làm tốt, đắt khách thì 1 năm có thể khai thác thêm khoảng 100 ngày thấp điểm * 8 tr * 80% = 640tr thêm nữa.
Thực trạng villa có chủ đề quanh Hà Nội hiện tại là kín chỗ trước cả tháng nên khai thác ở mức 100 ngày/năm là rất dễ dàng.
Mảng villa hiệu quả kt tốt vậy cơ a cụ? Em ko làm mảng này nên cứ đoán khai thác được 50% số ngày trong năm với nhiều mức giá khác nhau đã là nhiều rồi do khu này ở xa HN, lại vắng vẻ chỉ hay hút khách mùa hè thu, còn mùa lạnh đông xuân sẽ ít khách . Muốn hòa vốn cũng phải tầm 15-20 năm, quá lâu để bắt đầu hưởng lãi thì lúc đó nhà cũng xuống cấp nhiều rồi.

mmxhung

Xe điện
Cần lao làm chưa đủ ăn nhưng thích dạy tỷ phú cách tiêu tiền nhỉ

CRV-2015

Xe buýt
Một căn kiểu này thực tế khai thác 1 năm được tối thiểu khoảng 100 ngày x 10tr = 1 tỷ, trừ chi phí bán hàng 20% còn 800tr.
Chi phí thuê quản gia và các chi phí vận hành khác khoảng 200tr.
Lời lãi tương đương gửi tiền ngân hàng nhưng bận rộn hơn.

Villa nếu làm tốt, đắt khách thì 1 năm có thể khai thác thêm khoảng 100 ngày thấp điểm * 8 tr * 80% = 640tr thêm nữa.
Thực trạng villa có chủ đề quanh Hà Nội hiện tại là kín chỗ trước cả tháng nên khai thác ở mức 100 ngày/năm là rất dễ dàng.
Cụ đang làm thực tế hay nghe ai kể chuyện vậy ? E đoán 98% là đc nghe kể lại

3005

Xe tăng
Mảng villa hiệu quả kt tốt vậy cơ a cụ? Em ko làm mảng này nên cứ đoán khai thác được 50% số ngày trong năm với nhiều mức giá khác nhau đã là nhiều rồi do khu này ở xa HN, lại vắng vẻ chỉ hay hút khách mùa hè thu, còn mùa lạnh đông xuân sẽ ít khách . Muốn hòa vốn cũng phải tầm 15-20 năm, quá lâu để bắt đầu hưởng lãi thì lúc đó nhà cũng xuống cấp nhiều rồi.
Giờ villa quanh HN thiếu lắm cụ. Tầm thấp điểm thì full cuối tuần. Mùa cao điểm thì ăn được cả ngày trong tuần. Ngày trong tuần thì giá có thể giảm xuống 8tr để kích cầu như em đã tính.
Mỗi năm em cũng thuê gần chục lần để tổ chức hoạt động, nhiều chỗ hot thậm chí ở Hoà Bình còn xa xôi hơn chỗ này mà hết hàng 2 tháng rồi.

3005

Xe tăng
Cụ đang làm thực tế hay nghe ai kể chuyện vậy ? E đoán 98% là đc nghe kể lại
Mỗi năm em thuê gần chục lần tổ chức hoạt động cụ ạ. Trước em cũng có một căn ở Lương Sơn sau bán lại.

CRV-2015

Xe buýt
Mỗi năm em thuê gần chục lần tổ chức hoạt động cụ ạ. Trước em cũng có một căn ở Lương Sơn sau bán lại.
Cụ là khách thuê, e đoán đúng mà : " đời ko như là mơ " , câu mà hầu hết các chủ đtu mộng mơ sau khoảng 1 năm đều cảm thấy giống nhau ...

Min Autumn

Xe tải
Giờ villa quanh HN thiếu lắm cụ. Tầm thấp điểm thì full cuối tuần. Mùa cao điểm thì ăn được cả ngày trong tuần. Ngày trong tuần thì giá có thể giảm xuống 8tr để kích cầu như em đã tính.
Mỗi năm em cũng thuê gần chục lần để tổ chức hoạt động, nhiều chỗ hot thậm chí ở Hoà Bình còn xa xôi hơn chỗ này mà hết hàng 2 tháng rồi.
Vâng có khả năng thế ạ. Em chỉ lăn tăn đây đơn thuần là nhà nghỉ dưỡng, ko có sân chơi và dịch vụ đi kèm để tổ chức team building với hội họp đông nhóm lớn nên em đánh giá vụ Đông Xuân sẽ cực kỳ ít khách do hay mưa lạnh. Mà ở khu như thế này, đã lạnh là rất lạnh, ko nghỉ dưỡng nổi ý ạ. Làm.tour với các bạn Tây thì chắc là ổn.

Chỉnh sửa cuối:

BMW Z69

Xe buýt
Các cụ trao đổi vui mà sao em nghe thấy mùi công kích nhau nhỉ?

Câu hỏi đơn giản là nếu cụ có 8 tỷ thì cụ thích làm gì hơn thôi mà. Chứ đâu phải để chê hay khen quyết định của chủ nhà đâu. Tiền của họ thì họ thích làm gì thì họ làm thôi :D

3005

Xe tăng
Nhu cầu kiếm
Vâng có khả năng thế ạ. Em chỉ lăn tăn đây đơn thuần là nhà nghỉ dưỡng, ko có sân chơi và dịch vụ đi kèm để tổ chức team building với hội họp đông nhóm lớn nên em đánh giá vụ Đông Xuân sẽ cực kỳ ít khách do hay mưa lạnh. Mà ở khu như thế này, đã lạnh là rất lạnh, ko nghỉ dưỡng nổi ý ạ. Làm.tour với các bạn Tây thì chắc là ổn.
Tây không ở dạng này đâu cụ. Hầu hết là ta thôi. Có 2 đối tượng khách chính là gia đình có con nhỏ và nhóm bạn trẻ.
Mùa hè thì chủ yếu là gia đình trẻ thuê villa có bể bơi cho con nhỏ vầy nước, mấy bố mẹ thì cùng nước BBQ xả stress.
Mùa lạnh thì chủ yếu phục vụ nhóm bạn trẻ cần góc thư giãn + sống ảo.
Sân team building thì phù hợp với các villa có nhiều chỗ ngủ hơn. Villa này tiêu chuẩn có 11 chỗ ngủ thôi, không phải dạng phục vụ team building.
Trên Hòa Bình có con villa vừa khai trương tháng 3 mà kín lịch hết tháng 8 rồi, kín cả ngày thấp điểm trong tuần. Cơn khát villa là kinh khủng khiếp khi 10 triệu người HN cần chỗ nghỉ ngắn cuối tuần mà chỉ trên dưới 100 villa ok để chọn. Đợt này em đặt trước 1 tháng rưỡi mà các villa có chủ đề quanh HN hầu hết đã kín lịch đến tháng 7, tháng 8. Các villa cùi, cũ, không có không gian cũng phải đặt trước 2-3 tuần may ra mới còn chỗ.
Nếu đặt trong tuần thứ 2 - thứ 5 thì trống nhiều hơn. Các villa này hầu như kín tất cả các cuối tuần trong năm, bất kể mùa. Thậm chí cuối tuần mà trong đợt nghỉ Tết cũng full khách.

Nhưng như em đã trình bày. Khai thác villa này thì lợi nhuận trung bình cũng chỉ ngang lãi ngân hàng hoặc hơn tí thôi. Không phải là ngành kinh doanh lợi nhuận cao.

fxxevolution

Xe hơi
Chủ nhà này ko có gì ngoài tiền các cụ ạ ngoài đời rất bình thường và dễ gần xây cho nó bận thôi 😁

Hổ Con

Xe tăng
Mệnh đề cụ đưa ra rất thú vị. Và cũng sẽ có 2 trường phái như cụ đưa ra. Tuy nhiên, e thấy tỷ lệ chọn xây nhà 8 tỷ sẽ nhỉnh hơn chút, vì dân mình vẫn quan niệm về nhà cửa khá bảo thủ.

Nếu là em thì chắc e sẽ chọn PA để ra 1-2 tỷ đi du lịch, còn lại mua mảnh đất rộng rộng ở quê, làm cái nhà cấp 4 ở cho hòa mình với thiên nhiên. Xây to đẹp quá lại thành chán.
$ để đi du lịch e để riêng 15 tỉ rồi cụ ạ, cảm ơn cụ đã góp ý. Đấy là em đang nói chuyện tương lai. Còn bây giờ em nghĩ ta ko nên dạy người giàu cách tiêu tiền.

Lucas_lee

Xe tăng
$ để đi du lịch e để riêng 15 tỉ rồi cụ ạ, cảm ơn cụ đã góp ý. Đấy là em đang nói chuyện tương lai. Còn bây giờ em nghĩ ta ko nên dạy người giàu cách tiêu tiền.
Dạ, em nói là nếu là em ạ. Còn ông kia thì kệ thôi. Hơi đâu đi dạy họ. Mà dạy họ cũng ko có nhu cầu nghe. He he.

Hổ Con

Xe tăng
Dạ, em nói là nếu là em ạ. Còn ông kia thì kệ thôi. Hơi đâu đi dạy họ. Mà dạy họ cũng ko có nhu cầu nghe. He he.
E cũng còm cho vui thôi mà, nhưng em dự cụ có nhiều $ như ông kia khéo cụ còn làm cái nhà để chơi to hơn ấy chứ. he he

Lucas_lee

Xe tăng
E cũng còm cho vui thôi mà, nhưng em dự cụ có nhiều $ như ông kia khéo cụ còn làm cái nhà để chơi to hơn ấy chứ. he he
Cũng đúng thật cụ ạ. Bỏ 8 tỏi ra làm nhà cũng ko phải là hạng ít tiền.

Min Autumn

Xe tải
Nhu cầu kiếm

Tây không ở dạng này đâu cụ. Hầu hết là ta thôi. Có 2 đối tượng khách chính là gia đình có con nhỏ và nhóm bạn trẻ.
Mùa hè thì chủ yếu là gia đình trẻ thuê villa có bể bơi cho con nhỏ vầy nước, mấy bố mẹ thì cùng nước BBQ xả stress.
Mùa lạnh thì chủ yếu phục vụ nhóm bạn trẻ cần góc thư giãn + sống ảo.
Sân team building thì phù hợp với các villa có nhiều chỗ ngủ hơn. Villa này tiêu chuẩn có 11 chỗ ngủ thôi, không phải dạng phục vụ team building.
Trên Hòa Bình có con villa vừa khai trương tháng 3 mà kín lịch hết tháng 8 rồi, kín cả ngày thấp điểm trong tuần. Cơn khát villa là kinh khủng khiếp khi 10 triệu người HN cần chỗ nghỉ ngắn cuối tuần mà chỉ trên dưới 100 villa ok để chọn. Đợt này em đặt trước 1 tháng rưỡi mà các villa có chủ đề quanh HN hầu hết đã kín lịch đến tháng 7, tháng 8. Các villa cùi, cũ, không có không gian cũng phải đặt trước 2-3 tuần may ra mới còn chỗ.
Nếu đặt trong tuần thứ 2 - thứ 5 thì trống nhiều hơn. Các villa này hầu như kín tất cả các cuối tuần trong năm, bất kể mùa. Thậm chí cuối tuần mà trong đợt nghỉ Tết cũng full khách.

Nhưng như em đã trình bày. Khai thác villa này thì lợi nhuận trung bình cũng chỉ ngang lãi ngân hàng hoặc hơn tí thôi. Không phải là ngành kinh doanh lợi nhuận cao.
Cụ phân tích cũng thực tế ạ. Cảm ơn cụ đã phân tích rõ hơn cho em hiểu.

Euro2CityStar

Xe lăn
Liệu thiết kế như này thì tránh đc nồm ẩm, ko phải kém đúng ko bác :)
vưỡn ăn đòn về mốc như thường nếu không có hệ thống giảm ẩm cưỡng bức .
trong clip chỉ có tác dụng tránh ngưng nước trong nhà .
phải có central airconditioner

Nobita

Xe hơi
Em cũng có cái nhà vườn gần chỗ này, em mua đất, xây xong từ đợt dịch rồi về ở liên tục gần 2 năm rồi. Ở xung quanh Tiến Xuân, Đông Xuân còn có nhiều nhà đẹp, hoành tráng hơn như này. Em có dc thăm vài nhà hàng xóm thì chủ nhà đều rất happy, trừ nhà hoang đóng cổng thì ko gặp dc hehe. Từ thực tế xin có chút chia sẻ

1. 8 tỉ xây nhà vườn: ko hẳn họ có quá nhiều hay thừa tiền gì. Có thể họ ko giàu nhưng chắc chắn là thích hoặc thậm chí đam mê nơi chốn và căn nhà đó.
2. Ở resort chứ ở nhà vườn làm gì: ở Resort hay mấy thì hay các cụ sẽ lại muốn về nhà. Còn ở NHÀ (cả nhà vườn) các cụ sẽ muốn ở lâu, và ko chán ko nhàm chút nào. Em phi lên vườn, mở hết cửa cho mùi cây cỏ ùa vào, pha ấm trà rồi bật nhạc lên, và em happy. Interconti DNang, Banyan Lăng Cô, Legacy Yên Tử.. ok là đẹp, xịn. Nhưng vài hôm chán thôi
3. Với em có một thứ ko tiền bạc nào mua được, là tuổi thơ dc gắn với thiên nhiên cây lá của các con. Là bọn trẻ được chăm sóc, ngắm nhìn từng cái cây bé xinh lớn lên, rồi dc nhận thành quả nào là bưởi, roi, mận, mít.. là những bữa cơm rau sạch 100% nhà trồng, là những buổi cùng các con bắt sâu cho cây, đuổi bắt châu chấu trên bãi có, là dc hít căng không khí trong lành sớm mai, là những tối tắt đèn ngắm trăng.. Bọn trẻ con nhà em 5-9 tuổi bh nghỉ hè ở Hn dc 1 ngày là chúng nó nhất định đòi “lên vườn” :)

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có 80 tỷ thì bỏ ra 8 tỷ thì cũng đáng, ngược lại thì nên bán gấp, Vin hủy các dự án mạn này rồi, giá còn lâu mới lên ;))

Đọc bài này thấy cũng hay. Nhà của gia chủ đẹp, gần gũi với thiên nhiên.
Nhưng thấy có bình luận là bỏ ra 8 tỷ để sở hữu khu này có đáng không? trong khi số tiền đó có thể tận hưởng resort ở khắp nơi.

Bản thân em thiết nghĩ, nơi này ngoài để thay đổi không khí cuối tuần, còn để làm ăn nữa các cụ nhỉ? mời đối tác về đây giao dịch vừa an toàn vừa kín đáo :D

Chi 8 tỷ đồng xây nhà thứ hai như khu nghỉ dưỡng - VnExpress

coolpix8700

Xe ngựa
Liệu thiết kế như này thì tránh đc nồm ẩm, ko phải kém đúng ko bác :)
Người Pháp đi khắp nơi trên thế giới, trong đó không ít khu vực ẩm thấp,... nên nhà của họ xây dù cách đây cả hơn thế kỷ vẫn rất hiệu quả đế chống nóng - ẩm.
Cách đây cả nửa thế kỷ người Việt cũng học được 1 phần để làm những cái nhà kho, nhất là kho chứa thóc của các HTX và của cả Nhà nước.
Chẳng có phương tiện gì, mà thời đó xi măng còn rất hiếm, chủ yếu là cát-vôi.
Với những cái kho này họ đã cất giữ thóc được vài năm (tất nhiên chất lượng gạo giảm theo thời gian, nhưng không nhanh như bây giờ ta cất giữ ở nhà, dù nhiều nhà có điều hòa).
Nhưng ai đã từng nhìn thấy những cái kho ấy sẽ thấy sơ sơ là rất giống những cái nhà Pháp cổ trong nội thành: nền nhà rất cao.
Đó chỉ là nhìn bề ngoài còn tìm hiểu ký hơn nữa là việc xử lý nước ngầm, đổ cát - đất nền để không thấm lên sàn và tường rồi mới đến nền cao. Những nhà Pháp còn thêm tầng hầm để trống nữa.
Điều kiện mới bây giờ khó hơn vì đất chật, người đông, kinh phí có hạn thì cơ bản vẫn phải là hạn chế nước đọng dưới nền và cơ bản nhất là cắt được các dòng nước thẩm thấu từ dưới đất lên tường!

Chỉnh sửa cuối:
8 tỷ mà e tưởng 80 tỷ :)) tiền Việt mà làm như đô nà:))