[Funland] Theo cụ nên chi 8 tỷ xây nhà ở ngoại ô hay nên dùng tiền đó hưởng thụ resort khắp nơi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đọc bài này thấy cũng hay. Nhà của gia chủ đẹp, gần gũi với thiên nhiên.
Nhưng thấy có bình luận là bỏ ra 8 tỷ để sở hữu khu này có đáng không? trong khi số tiền đó có thể tận hưởng resort ở khắp nơi.

Bản thân em thiết nghĩ, nơi này ngoài để thay đổi không khí cuối tuần, còn để làm ăn nữa các cụ nhỉ? mời đối tác về đây giao dịch vừa an toàn vừa kín đáo :D

Chi 8 tỷ đồng xây nhà thứ hai như khu nghỉ dưỡng - VnExpress
Em tưởng căn này 8 tỷ thì quá rẻ, bán em mua ngay và luôn không cần mặc cả, chấp nhận trả cả thuế phí, hoa hồng môi giới.

Nhưng như báo viết là tiền thuê thiết kế và thi công hết 8 tỷ thì em lại thấy quá đắt :))

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
8 tỷ mới là tiền thuê thiết kế và thi công, chưa bao gồm tiền đất. 7200m2 đất ở Thạch Thất thì rẻ cũng phải 15-20 tỷ nữa. Mấy ông comment dạo cứ thích dạy cách nhà giàu tiêu tiền :D
8 tỉ khu này em giật mình. Nguyên xây dựng thiết kế em nghĩ đã hơn rồi

fanmu12345

Xe điện
Mệnh đề cụ đưa ra rất thú vị. Và cũng sẽ có 2 trường phái như cụ đưa ra. Tuy nhiên, e thấy tỷ lệ chọn xây nhà 8 tỷ sẽ nhỉnh hơn chút, vì dân mình vẫn quan niệm về nhà cửa khá bảo thủ.

Nếu là em thì chắc e sẽ chọn PA để ra 1-2 tỷ đi du lịch, còn lại mua mảnh đất rộng rộng ở quê, làm cái nhà cấp 4 ở cho hòa mình với thiên nhiên. Xây to đẹp quá lại thành chán.
Gia chủ chắc rất giàu nên bỏ tiền ra xây nhà để ngắm cho vui. Họ có quyền và có ý thích của họ.

Riêng em thấy nhà 8 tỷ này em thấy chẳng có gì hấp dẫn. Diện tích phòng ngủ không nhiều, nếu làm resort thì chẳng được mấy khách. 1/2 giống nhà vườn bắc bộ, 1/2 giống resort.

Gia chủ chắc phải cực giàu để bỏ tiền bảo dưỡng, duy tu hàng năm vì :

1. Tiền vận hành cái hồ bơi cũng khá tốn kém vì nếu không lọc nước + bơm hóa chất thường xuyên thì hồ bơi sẽ mọc rêu ngay.

2. Mối mọt, ẩm mốc sẽ phát sinh liên tục khi không có người thường xuyên sử dụng.

Em thích căn nhà vườn của Vượng râu hơn

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gia chủ chắc rất giàu nên bỏ tiền ra xây nhà để ngắm cho vui. Họ có quyền và có ý thích của họ.

Riêng em thấy nhà 8 tỷ này em thấy chẳng có gì hấp dẫn. Diện tích phòng ngủ không nhiều, nếu làm resort thì chẳng được mấy khách. 1/2 giống nhà vườn bắc bộ, 1/2 giống resort.

Gia chủ chắc phải cực giàu để bỏ tiền bảo dưỡng, duy tu hàng năm vì :

1. Tiền vận hành cái hồ bơi cũng khá tốn kém vì nếu không lọc nước + bơm hóa chất thường xuyên thì hồ bơi sẽ mọc rêu ngay.

2. Mối mọt, ẩm mốc sẽ phát sinh liên tục khi không có người thường xuyên sử dụng.

Em thích căn nhà vườn của Vượng râu hơn
Em đồng quan điểm với cụ. Em thích đất rộng nhưng nhà phải xây kiểu villa đẹp và kiên cố cơ chứ không thích kiểu tre gỗ, nứa lá chỉ tổ mối xông với ruồi muỗi, chuột bọ vì điều kiện thời tiết ở mình. Có làm tre gỗ cho cái chòi ngồi câu cá hay uống trà nơi góc vườn, ao thì được. Bể bơi em cũng ko thích vì muốn tắm được thì chị phí vận hành rất lớn nếu ko duy trì thường xuyên thì cực bẩn.

Nói chung em thích đất rộng, xây đẹp và kiên cố, có vườn, ao và trồng cây, hoa hoét, sân vườn tạo cảnh quan đẹp. Ah mà cổng và tường rào cũng phải kiên cố chứ cắm mấy cái que hay trồng ruối cho thơ mộng và gần gũi thiên nhiên em cũng không ưng, trộm nó vào khuân hết :))

fanmu12345

Xe điện
Em đồng quan điểm với cụ. Em thích đất rộng nhưng nhà phải xây kiểu villa đẹp và kiên cố cơ chứ không thích kiểu tre gỗ, nứa lá chỉ tổ mối xông với ruồi muỗi, chuột bọ vì điều kiện thời tiết ở mình. Có làm tre gỗ cho cái chòi ngồi câu cá hay uống trà nơi góc vườn, ao thì được. Bể bơi em cũng ko thích vì muốn tắm được thì chị phí vận hành rất lớn nếu ko duy trì thường xuyên thì cực bẩn.

Nói chung em thích đất rộng, xây đẹp và kiên cố, có vườn, ao và trồng cây, hoa hoét, sân vườn tạo cảnh quan đẹp. Ah mà cổng và tường rào cũng phải kiên cố chứ cắm mấy cái que hay trồng ruối cho thơ mộng và gần gũi thiên nhiên em cũng không ưng, trộm nó vào khuân hết :))
Nhiều ông KTS cả đời chẳng có cái biệt thự, hay nhà vườn nhưng lại thiết kế biệt thự/nhà vườn theo ý tưởng tượng của KTS mà quên thực tế.

Gia chủ tin tuyệt đối KTS, sau 5-10 năm thì đấm ngực kêu trời vì các bất cập.

Riêng việc dùng cót ép làm trần cho khu nhà vườn 8 tỳ là thấy nhảm nhí rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhiều ông KTS cả đời chẳng có cái biệt thự, hay nhà vườn nhưng lại thiết kế biệt thự/nhà vườn theo ý tưởng tượng của KTS mà quên thực tế.

Gia chủ tin tuyệt đối KTS, sau 5-10 năm thì đấm ngực kêu trời vì các bất cập.

Riêng việc dùng cót ép làm trần cho khu nhà vườn 8 tỳ là thấy nhảm nhí rồi.
Đa phần thiết kế nội thất như bàn ghế, giường, tủ, bàn, các kệ trang trí của KTS ở mình sử dụng vật liệu và kiểu dáng công nghiệp vì nó rẻ, vật liệu dễ chế tác nên đặt được theo ý tưởng, nhìn qua bắt mắt nhưng không bền. Chứ các loại gỗ quý như trắc, cẩm, mun, … thì đa phần phải tuân theo mẫu của nhà cung cấp, ít khi họ làm theo ý tưởng của các KTS lắm ~o)

Vova

Xe container
Nhiều cụ đã viết rồi, villa trong topic là để kinh doanh chứ có phải là second home đâu. Em thấy cũng có cụ nói là tranh thủ kinh doanh để bù chi phí vận hành, bảo dưỡng. Nhưng thực sự em nghĩ đã đến tầm quẳng ra triệu USD để tự xây cơ ngơi để gia đình nghỉ ngơi, hưởng thụ thì chẳng ai đi kinh doanh chia sẻ làm gì. Đơn giản ở đây vẫn là bài toán làm ăn, xây đẹp đẹp xong thì PR trên báo mạng, trên một số group, trên một số chương trình TV ... để tìm khách thôi.

Twoku

Xe tải
Đọc bài này thấy cũng hay. Nhà của gia chủ đẹp, gần gũi với thiên nhiên.
Nhưng thấy có bình luận là bỏ ra 8 tỷ để sở hữu khu này có đáng không? trong khi số tiền đó có thể tận hưởng resort ở khắp nơi.

Bản thân em thiết nghĩ, nơi này ngoài để thay đổi không khí cuối tuần, còn để làm ăn nữa các cụ nhỉ? mời đối tác về đây giao dịch vừa an toàn vừa kín đáo :D

Chi 8 tỷ đồng xây nhà thứ hai như khu nghỉ dưỡng - VnExpress
Ngưòi có 8 tỷ thì không còn người có 80 tỷ thì có thể.

MiTa

Xe lăn
Có 8T xây cái “chòi” ở ngoại ô nghịch chơi thì 1 năm cũng vài chuyến sang chảnh 5-6* rồi chứ chả ra ngoại ô chơi ko đâu.

bimbimzinzin

Xe tăng
Quan điểm mỗi người khác nhau, em thấy có căn nhà ở ngoại ô chỉ cần nhà nhỏ thôi nhưng vườn phải rộng, cuối tuần có nơi để thư giãn là hạnh phúc lắm rồi, có điều em thích gần khu dân cư vì yên tâm hơn chỗ hoang vu.

tieunhupha

Xe điện
Nếu em có nhiều tiền thì em bỏ 8 tỏi xây nhà ngoại ô và vẫn đi resort hưởng thụ. Nếu em có 8 tỏi thì em cũng bỏ 6 tỏi xây nhà còn 2 tỏi đi chơi. Còn tiền khác em làm việc khác.=))

BMW Z69

Xe buýt
8 tỷ mới là tiền thuê thiết kế và thi công, chưa bao gồm tiền đất. 7200m2 đất ở Thạch Thất thì rẻ cũng phải 15-20 tỷ nữa. Mấy ông comment dạo cứ thích dạy cách nhà giàu tiêu tiền :D
Em thấy không phải họ giàu thì họ luôn đúng đâu cụ. Sai nhiều rồi nên mới giàu đó cụ.

Thấm khổ khi bỏ tiền tỷ sở hữu căn nhà thứ hai tại vùng ven, nhà giàu ồ ạt rao bán: “Chịu lỗ nhưng không dễ tìm khách mua” (cafef.vn)

Mytv

Xe điện
Ông già e ném hơn 4 tỏi xây cái nhà to đùng ở quê. Cả nhà cản éo dc. Cuối cùng thì... năm về dc vài lần. Nhà xây 2016 mà h ko khác cái chuồng lợn. Nói chung là cả thèm chóng chán. À đấy là may ông còn ko làm cái bể bơi. Ko thì h chỉ có nuôi cá:))

sonnv2211

Xe hơi
" Ta dại ta tìm nơi vắng vẻ
Người khôn người đến chốn lao xao."
Mỗi người một phong cách. Đừng dạy người giàu tiêu tiền. Họ thấy như vậy là vui vẻ thì họ làm thôi.

ncs

Xe buýt
Ở những nơi này ngại nhất vấn đề an ninh, an toàn.

xukthal

Xe lăn
Dtđhtrskn L-)

just for fun

Xe lăn
Có tiền làm 1 cái như này để tổ hiu tụ tập thì đẹp quá

amour05

Xe hơi
Em thấy cụ trích bài em và đưa ra quan điểm của cụ. Em không bảo nhà giàu họ luôn đúng nhưng chỉ thấy buồn cười vì sau bài báo có nhiều người vào bảo tôi có 8 tỷ sẽ gửi NH mỗi tháng lãi xyz đồng rồi thích du lịch đâu thì du lịch; hoặc có người bảo chi phí vận hành tốn kém lắm vân vân và mây mây. Đây đúng là kiểu tư duy của đội chưa có nhiều tiền, họ đứng ở quy chiếu nhìn trong túi họ nên mới comment như vậy. Người có nhiều tiền đã bỏ ra vài chục tỷ mua đất và xây ngôi nhà thứ 2 thì tài sản phải tầm trăm tỷ hoặc hơn thì nó khác nhiều lắm. Họ bận rộn kiếm tiền nên bố trí được thời gian đã đi du lịch sang chảnh rồi, hàng ngày họ đang sống ở các căn biệt thự triệu đô hoặc các căn penhouse trong nội đô để tiện con cái học hành, gần chỗ điều hành công việc, các cuối tuần có khi cũng phải tiếp khác hoặc chỉ được nghỉ 1, 2 ngày thì họ phải có chỗ tiêu khiển phải không ạ?
Thấy cụ đưa cái link báo nêu 1 vài trường hợp bán nhà 3-5 tỷ. Trong xã hội thì lúc nào chẳng có những trường hợp này, tổng thể thì số lượng người mua dùng nó rất nhiều chứ mấy ông mua 2-3 năm chưa chơi đã muốn bán thì cái gì chẳng lỗ. Cái nhà trên 3000m2 mà 5 tỷ chắc là ở Ba trại-Ba vì đang bán, nếu mua 2020-2021 đất khoảng 1tr/m nhưng nếu mua 6-7 năm trước thì giá 200-300k/m2. Em lấy vị dụ vậy để cụ có cái nhìn, nếu mua tầm 5 năm trở lên giờ bán giá đấy là lãi rồi, còn đội mua 2-3 năm chắc lỗ xíu hoặc nếu chỉ mua đất để đấy giờ bán thì chỉ là cắt lãi thôi, chứ mua xong đầu tư xây nhà mà không ở giờ muốn bán thì lỗ là đúng rồi.