[Funland] Theo các Cụ em có nên tập Thái cực quyền không?

meoxu

Xe tải
Không tự vệ được đâu cụ ơi. Muốn tự vệ được chắc phải đai đen.
Chuẩn cơm mẹ nấu, mấy loại võ này tập cho vui là chính, chẳng đánh được ai :D. Cụ chủ đi tập BJJ đi, cũng là nhu nhưng dựa trên khoa học, ko ảo tưởng như võ Tàu

JCOM

Xe buýt
Bi TVDĐ còn đánh đấm gì cụ. Sống vui và xxx bình thường là niềm mơ ước và hạnh phúc đấy. Nên em chỉ dưỡng sinh thôi. :))
Chuẩn cơm mẹ nấu, mấy loại võ này tập cho vui là chính, chẳng đánh được ai :D. Cụ chủ đi tập BJJ đi, cũng là nhu nhưng dựa trên khoa học, ko ảo tưởng như võ Tàu

meoxu

Xe tải
Bi TVDĐ còn đánh đấm gì cụ. Sống vui và xxx bình thường là niềm mơ ước và hạnh phúc đấy. Nên em chỉ dưỡng sinh thôi. :))
Dạ ý em ko phải học để đánh nhau, vấn đề mấu chốt ở đây là võ thuật được sinh ra với mục đích chính là để đánh nhau, bên cạnh đó nó còn có tác dụng khác là dưỡng sinh, khỏe mạnh. Do đó 1 môn võ tốt thì trước hết nó làm phải tốt giá trị cốt lõi của nó là đánh người đã, còn giá trị cốt lõi đã ko tốt thì những giá trị phụ kia làm sao mà có thể đảm bảo được. Theo em BJJ là 1 môn đảm bảo được đầy đủ các tiêu chí cụ yêu cầu, bản thân em 4 năm trước ung thư trực tràng, luyện BJJ đến giờ trộm vía sức khỏe tương đối ổn và các cháu trẻ tráng hơn tầm 20-30kg ở CLB chả chắc đã ăn được em :))

Chỉnh sửa cuối:

thuandx

Xe hơi
Website
kidandmomshop.com
tập yoga đi cụ:))

XYZ000

Xe hơi
Khuyên bác nên chuyển sang môn Túy Quyền thì hay hơn!

Túy quyền (chữ Hán: 醉拳; bính âm: Zuì Quán, tức "quyền say") hay Túy bát tiên quyền là những bài quyền mang đặc trưng riêng mà lối thi triển tượng hình của người say rượu. Túy quyền còn thường được gọi là Túy tửu quyền (Trung văn giản thể: 醉酒拳; Trung văn phồn thể: 醉酒拳; bính âm: zhìjiǔquán, tức "quyền say rượu"). Khi đi quyền chiêu thế bước như người say rượu nên có tên "quyền say". Hình say, ý say từng mượn ở điệu "múa say" của thời cổ đại thì kỹ pháp say đánh này lấy từ các loại quyền "hóa mềm đánh khéo" (nhu hóa xảo đả) hình thành thời Minh, Thanh. Trương Khổng Chiếu trong "Quyền kinh, quyền pháp bị yếu" đã có ghi bài "Túy bát tiên ca". Hiện nay loại quyền này thịnh hành ở các tỉnh Tứ Xuyên, Thiểm Tây, Sơn Đông, Hà Bắc, Bắc Kinh, Thượng Hải và vùng Giang Hoài.

Chỉnh sửa cuối:

quanarc

Xe đạp
luyện cái này tốt đấy cụ .

tranthuat

Đi bộ
rất tốt cho sức khỏe và tinh thần. nếu có điều kiện lên đi tập

alexandra

Xe điện
Thái cực quyền hay cụ ah. Em cũng nhăm nhe tập lâu rồi mà chưa có điều kiện. Có cụ nào biết lớp dạy Thái cực quyền ở mạn Thanh Xuân, Mỹ Đình không, em cũng muốn theo học?

mn2t

Xe điện
Nên tập bác ạ. Rất nhiều người tập tăng cường sức khỏe, chữa được một vài bệnh rồi. Có đều kiện bác thu xếp, tập lấy 1 vài bài thôi (24 hoặc 48 thức, ngắn gọn dễ tập), rồi hàng ngày tự dượt là ok

oojimioo

Xe tăng
Học Tuý Quyền đi cụ, e đang theo môn này chiều nào cũng say

JCOM

Xe buýt
Ồ cụ nói hấp dẫn đấy. BJJ là môn gì vậy, cụ tập ở đâu?
Dạ ý em ko phải học để đánh nhau, vấn đề mấu chốt ở đây là võ thuật được sinh ra với mục đích chính là để đánh nhau, bên cạnh đó nó còn có tác dụng khác là dưỡng sinh, khỏe mạnh. Do đó 1 môn võ tốt thì trước hết nó làm phải tốt giá trị cốt lõi của nó là đánh người đã, còn giá trị cốt lõi đã ko tốt thì những giá trị phụ kia làm sao mà có thể đảm bảo được. Theo em BJJ là 1 môn đảm bảo được đầy đủ các tiêu chí cụ yêu cầu, bản thân em 4 năm trước ung thư trực tràng, luyện BJJ đến giờ trộm vía sức khỏe tương đối ổn và các cháu trẻ tráng hơn tầm 20-30kg ở CLB chả chắc đã ăn được em :))

Đợt trước em cũng tập Thái cực quyền chỗ a Quân - Thái cực nội gia ở khu Thành Công một thời gian rồi, có điều em thấy nó không hợp với em, có 2 cách tập, 1 là tập Thái cực quyền - đi theo bài 24 thức, 2 là tập Ý quyền, mới đầu đến tập chỉ có khởi động rồi đứng tấn - Trạm trang công, nếu kiên trì thì rất tốt :)

Hiện nay thì em đang tập Khí công Himalaya, môn này không mới nhưng đến giờ thì vẫn ít người tập, nó là tổng hợp của KC Trung hoa, Ấn Độ, yoga... có rất nhiều bài tập cho các món khác nhau: Nội tạng, khớp, cột sống, cổ vai gáy...

[YOUTUBE]au6d7Am4NYw[/YOUTUBE]

JCOM

Xe buýt
Cụ thấy Tập ở chỗ anh Quân thế nào? Có chất lượng không. Em hỏi là 450k/tháng. Tuần 3 buổi. Đúng không cụ nhỉ
Đợt trước em cũng tập Thái cực quyền chỗ a Quân - Thái cực nội gia ở khu Thành Công một thời gian rồi, có điều em thấy nó không hợp với em, có 2 cách tập, 1 là tập Thái cực quyền - đi theo bài 24 thức, 2 là tập Ý quyền, mới đầu đến tập chỉ có khởi động rồi đứng tấn - Trạm trang công, nếu kiên trì thì rất tốt :)

Hiện nay thì em đang tập Khí công Himalaya, môn này không mới nhưng đến giờ thì vẫn ít người tập, nó là tổng hợp của KC Trung hoa, Ấn Độ, yoga... có rất nhiều bài tập cho các món khác nhau: Nội tạng, khớp, cột sống, cổ vai gáy...

[YOUTUBE]au6d7Am4NYw[/YOUTUBE]

Theo em thì nên tập, chắc hợp với tình trạng của cụ chủ.

meoxu

Xe tải
Sao lại phải phế bỏ hả cụ?
Nói vui thế nghe cho văn vẻ, chứ thực ra là phải quên đi mình đã tập cái cũ để tiếp nhận cái mới thôi mà cụ. Đang là bậc thầy ở môn phái của mình, sang đây bị 1 chú đai trắng tinh cho ăn hành, ko phải ai cũng dẹp được tự ái để tiếp tục tập. Mà BJJ thì đai trắng cũng đủ sức cho đai đen các môn khác ăn hành :D

Cụ thấy Tập ở chỗ anh Quân thế nào? Có chất lượng không. Em hỏi là 450k/tháng. Tuần 3 buổi. Đúng không cụ nhỉ
Em tập mấy tháng, nói chung thì cũng được, mỗi điều em không khoái vì phải tập trung suy nghĩ để điều khí, thích thì cụ cứ qua tập thử, bên đó có 2 địa điểm, 2-4-6 tập ở sân trường Thực nghiệm ở Liễu giai thì đứng thành hàng ngũ, tập Thái cực quyền 24 thức, bên Thành Công thì tập Ý quyền, đa số là tự tập, thỉnh thoảng anh Quân sẽ chỉ một số động tác.

JCOM

Xe buýt
BJJ là môn j hả cụ. Cụ giới thiệu sơ sơ đi
Nói vui thế nghe cho văn vẻ, chứ thực ra là phải quên đi mình đã tập cái cũ để tiếp nhận cái mới thôi mà cụ. Đang là bậc thầy ở môn phái của mình, sang đây bị 1 chú đai trắng tinh cho ăn hành, ko phải ai cũng dẹp được tự ái để tiếp tục tập. Mà BJJ thì đai trắng cũng đủ sức cho đai đen các môn khác ăn hành :D

meoxu

Xe tải
BJJ là môn j hả cụ. Cụ giới thiệu sơ sơ đi
Dạ là Brazilian Jiu Jitsu ạ

Brazilian Jiu Jitsu (BJJ) ra đời vào những năm đầu thế kỷ 20 thông qua một bậc thầy môn Judo là Mitsuyo Maeda. Điều này phần nào lý giải những đòn thế có phần giống nhau giữa hai môn võ. Tuy nhiên, Judo chú trọng vào đòn quật trong khi BJJ sử dụng những chiêu thức chủ yếu khi nằm trên mặt đất và triệt hạ đối phương với đòn siết, khóa và bẻ khớp.
http://thethao.vnexpress.net/tin-tuc/cac-mon-khac/brazilian-jiu-jitsu-mon-vo-chien-dau-thoi-hien-dai-du-nhap-viet-nam-2998258.html

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=rXObTQadySk[/YOUTUBE]