[Funland] Theo các Cụ em có nên tập Thái cực quyền không?

JCOM

Xe buýt
Hehe. Thế này thì chịu thôi. Gặp sự cố gì đấy thì em ạ và dâng hiến luôn cho nhanh.

Dạ là Brazilian Jiu Jitsu ạ

Brazilian Jiu Jitsu (BJJ) ra đời vào những năm đầu thế kỷ 20 thông qua một bậc thầy môn Judo là Mitsuyo Maeda. Điều này phần nào lý giải những đòn thế có phần giống nhau giữa hai môn võ. Tuy nhiên, Judo chú trọng vào đòn quật trong khi BJJ sử dụng những chiêu thức chủ yếu khi nằm trên mặt đất và triệt hạ đối phương với đòn siết, khóa và bẻ khớp.
http://thethao.vnexpress.net/tin-tuc/cac-mon-khac/brazilian-jiu-jitsu-mon-vo-chien-dau-thoi-hien-dai-du-nhap-viet-nam-2998258.html

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=rXObTQadySk[/YOUTUBE]

vietran

Xe ba gác
Nói vui thế nghe cho văn vẻ, chứ thực ra là phải quên đi mình đã tập cái cũ để tiếp nhận cái mới thôi mà cụ. Đang là bậc thầy ở môn phái của mình, sang đây bị 1 chú đai trắng tinh cho ăn hành, ko phải ai cũng dẹp được tự ái để tiếp tục tập. Mà BJJ thì đai trắng cũng đủ sức cho đai đen các môn khác ăn hành :D
Cụ chém gió nó vừa thôi, con nhà học võ lấy khiêm nhường làm trọng, không như con tép riu hơi liu tiu là nhảy.
Một môn phái mà nói đến thì hầu hết chả ai biết là gì, mà dám nói bậc thấp dám cho các cao thủ môn phái khác ăn hành, với tố chất này k nên học võ kẻo loạn tâm pháp.

meoxu

Xe tải
Cụ chém gió nó vừa thôi, con nhà học võ lấy khiêm nhường làm trọng, không như con tép riu hơi liu tiu là nhảy.
Một môn phái mà nói đến thì hầu hết chả ai biết là gì, mà dám nói bậc thấp dám cho các cao thủ môn phái khác ăn hành, với tố chất này k nên học võ kẻo loạn tâm pháp.
Vấn đề này phải thử mới biết cụ ạ, cái gì khi khởi điểm cũng chẳng ai biết hết, nhưng nếu nó tốt thật sự thì người ta sẽ tự nhận ra giá trị của nó, BJJ phổ biến và cực thông dụng ở các nước Âu Mỹ, ngày chưa nổi tiếng anh em nhà Gracie đã dùng BJJ thách đấu với rất nhiều môn phái trên toàn thế giới và hầu hết là chiến thắng đó cụ ạ, cụ nên xem lại kiến thức võ thuật của mình đi, bản thân nó cũng ko phải cao siêu gì mà đả bại các môn phái khác, đơn thuần nó chỉ là đưa các môn phái khác vào môi trường ko quen thuộc của họ, tức là dưới đất, tương tự như 2 người ngang tài đánh nhau dưới nước trong đó có 1 người ko biết bơi thôi.

PS: Khiêm nhường là ko nói quá, nói sai sự thật chứ nói đúng chẳng có gì phải ngại cả. Em chán các bậc tự nhận đức cao vọng trọng mở mồm ra là nói "Võ thuật ko phải để đánh người" lắm rồi

Chỉnh sửa cuối:

JCOM

Xe buýt
Cụ nói toàn đúng chỉ một đúng chưa đúng lắm.
Em nghĩ đẳng cấp là "võ thuật không phải để đánh người". Chữ "đánh" theo em hiểu là tấn công, uy hiếp đối phương. Đặc biệt là với con người Việt Nam. Thì có lẽ nhiều đời sau nữa vẫn phải lấy "Nhu" làm trọng. Đỉnh cao có lẽ là cái Tinh thần của người học võ. :) Em bla bla thế thôi còn có biết tí võ nào đâu.

Vấn đề này phải thử mới biết cụ ạ, cái gì khi khởi điểm cũng chẳng ai biết hết, nhưng nếu nó tốt thật sự thì người ta sẽ tự nhận ra giá trị của nó, BJJ phổ biến và cực thông dụng ở các nước Âu Mỹ, ngày chưa nổi tiếng anh em nhà Gracie đã dùng BJJ thách đấu với rất nhiều môn phái trên toàn thế giới và hầu hết là chiến thắng đó cụ ạ, cụ nên xem lại kiến thức võ thuật của mình đi, bản thân nó cũng ko phải cao siêu gì mà đả bại các môn phái khác, đơn thuần nó chỉ là đưa các môn phái khác vào môi trường ko quen thuộc của họ, tức là dưới đất, tương tự như 2 người ngang tài đánh nhau dưới nước trong đó có 1 người ko biết bơi thôi.

PS: Khiêm nhường là ko nói quá, nói sai sự thật chứ nói đúng chẳng có gì phải ngại cả. Em chán các bậc tự nhận đức cao vọng trọng mở mồm ra là nói "Võ thuật ko phải để đánh người" lắm rồi

meoxu

Xe tải
Cụ nói toàn đúng chỉ một đúng chưa đúng lắm.
Em nghĩ đẳng cấp là "võ thuật không phải để đánh người". Chữ "đánh" theo em hiểu là tấn công, uy hiếp đối phương. Đặc biệt là với con người Việt Nam. Thì có lẽ nhiều đời sau nữa vẫn phải lấy "Nhu" làm trọng. Đỉnh cao có lẽ là cái Tinh thần của người học võ. :) Em bla bla thế thôi còn có biết tí võ nào đâu.
Ý em ở đây là nhiều ông mang tiếng tập võ nhưng thực chất khả năng chẳng có bao nhiêu, hễ động đến thì lại bảo tôi tập võ ko phải để đánh nhau mà để giữ gìn sức khỏe, với cả người tập võ ko phải để đấu, hoàn toàn bao biện. Võ thuật được sáng tạo ra với mục đích để khống chế và triệt hạ đối phương, bên cạnh đó nó còn giúp làm khỏe người và có thể thêm là những những thứ cao siêu như tinh thần võ đạo bla bla. Do đó 1 môn võ để có thể được gọi là võ nó phải làm tốt công năng chính của nó là "khống chế và triệt hạ đối phương" đã, nếu ko làm được cái cốt lõi của nó thì ko thể gọi nó là võ mà gọi là thể dục. Còn khi đã làm tốt cốt lõi thì các thứ kia cũng sẽ tự đến, Cũng giống như đao và kiếm được làm ra để chiến đấu, để giết người nhưng cụ dùng nó để thái rau, băm bèo cũng được có điều thái rau băm bèo là công dụng phụ. Cái nguyên nhân để nó được tạo ra vẫn là để chém giết

Chỉnh sửa cuối:

binhanhmobi

[Tịch thu bằng lái]
em cũng chưa hiểu món này lắm em vào hóng :D

binhanhmobi

[Tịch thu bằng lái]

Warrior

Xe máy
Vovinam đi cụ. Nâng tầm vị thế võ việt

minhchau2501

Xe tải
Học võ hay thể thao là rèn luyện sức khỏe mà Bác. Chúc bác có lựa chọn đúng đắn.!

JCOM

Xe buýt
Thái cực quyền theo êm hiểu là tập đến đẳng cấp thì trong Tình huống ngàn cân treo sợi tóc cũng không sợ, Chết cũng không sợ. Đối phương thấy mình bình tĩnh quá, tha chết cho. :)))
Thái Cực Quyền Đó Cụ, hi em chỉ hiểu sơ sơ là tập võ thui :D

meoxu

Xe tải
Thái cực quyền theo êm hiểu là tập đến đẳng cấp thì trong Tình huống ngàn cân treo sợi tóc cũng không sợ, Chết cũng không sợ. Đối phương thấy mình bình tĩnh quá, tha chết cho. :)))
Ngày trước em xem phim Tàu mê Thái cực lắm, hồi đó thì chẳng kiếm đâu ra lớp dạy, sau đi học Vĩnh Xuân vì đòn thế tương đối giống Thái Cực có điều đòn ngắn và hẹp hơn. Tập đến 7-8 năm ròng mới ngộ ra là ko xài được, bỏ luôn chuyển món khác. Nhớ ngày 1000 năm Thăng Long, màn hình lớn chiếu về Phật Hoàng Trần Nhân Tông ở dưới thì múa đồng diễn minh họa bằng Thái cực chả liên quan éo gì, từ đó em càng chán Thái cực :v

binhanhmobi

[Tịch thu bằng lái]
:D em cám ơn cụ nhiều nhé, giờ em hiểu rùi, tặng bác vodka nè

JCOM

Xe buýt
Cụ tập nhiều môn nhỉ. Em ước được như cụ :D
Ngày trước em xem phim Tàu mê Thái cực lắm, hồi đó thì chẳng kiếm đâu ra lớp dạy, sau đi học Vĩnh Xuân vì đòn thế tương đối giống Thái Cực có điều đòn ngắn và hẹp hơn. Tập đến 7-8 năm ròng mới ngộ ra là ko xài được, bỏ luôn chuyển món khác. Nhớ ngày 1000 năm Thăng Long, màn hình lớn chiếu về Phật Hoàng Trần Nhân Tông ở dưới thì múa đồng diễn minh họa bằng Thái cực chả liên quan éo gì, từ đó em càng chán Thái cực :v

meoxu

Xe tải
Cụ tập nhiều môn nhỉ. Em ước được như cụ :D
Có gì đâu cụ, chỉ cần vượt qua ngại ngùng bước đầu, đi tập thấy được thành quả là sẽ chăm chỉ và đưa vào quỹ đạo cuộc sống thôi. Cái bước đầu quan trọng lắm, cứ ngập ngừng chờ rủ anh A, hẹn thằng B, đợi thằng C đi cùng thì rất khó, em 26-27 mới tập VX đến 33-34 mới mò đi tập BJJ, chẳng cần ai rủ và rủ ai cứ tự quyết là nhao

Kotobuki

Xe máy
có môn kiếm đạo nhật, e thấy hay hơn là thái cực quyền bác ak