[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

mone

[Tịch thu bằng lái]
Tcái này
Em có lần bán nhà, toàn bộ thúê em chịu. Khi Hđ công chứng xong nộp vào 1 cửa xong. Thế mà bên mua thanh toán 100% luôn. Sau đó trong 1 tháng em đi nộp 2 lần thúê và bên mua nhận bìa vui vẻ. Công nhận là phải tin nhau
Một phần cụ cũng ước lượng các khoản phí vào giá bán rồi, bên kia cũng hiểu. Em bán hàng có những cái em tính free cho ng mua nhưng thực tế em đã cộng vào giá rồi, họ cũng thừa hiểu. Cho nó đơn giản thủ tục thôi

find2nd

Xe tải
Thế này thì CCCM vay ngân hàng mua nhà cũng phải check lại cái HĐ 3 bên giữa ngân hàng - bên mua - chủ đầu tư k0 là đến đoạn nhận nhà cũng mệt :)

Chepomdua

Xe buýt
Lúc ông bán nhà còm ác liệt thì không thấy ông mua hiện hình.

Giờ ông mua sủi tăm thì ông bán lại kêu mệt đi ngủ:(( Hai ông chơi kiểu ếu gì vậy

duytrong

Xe lăn
Cho nó mấy cái bạt tai, lôi cổ ra phòng công chứng bắt ký sang tên lại cho cụ. Loại này ko sống tử tế với nó đc đâu.
Và cứvtuwf từ hãy trả nó tiền mình cầm phỏng cụ.xem thằng nào cần thằng nào.mà nhà đất đang lên đấy.

tomtep251208

Xe tải

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

AT76

Xe điện
Về vđề thuế TNCN 2% thì thớt mới là ng phải đóng, vì thớt là ng bán nhà, là ng có thu nhập chịu thuế từ việc bán nhà cho nên thớt là đối tượng chịu thuế chớ ko phải là ng mua. Ng mua ko phải là đối tượng nộp thuế TNCN nên thớt ko thể vin vào điều 5 HĐ để nói ng mua phải có trách nhiệm đóng thuế TNCN đc.

Chính vì sự nhùng nhằng nài nên ng mua mới ko lấy đc GCN về, NH ko giải ngân đc.
Theo em hiểu thì bất kể thỏa thuận trong hợp đồng thế nào, nếu đem ra kiện thì chủ thớt là người phải đóng thuế TNCN theo Luật. Còn chuyện hợp đồng hai người tự thanh toán với nhau sau (nếu có). Nếu em là người bán em sẽ nộp thuế.

ngoc_phuong

Xe lăn
Lão thấy chửa, e đã bẩu có mùi rồi mà
Đúng là muốn làm thành viên OF thì phải biết auto :))
Tính ra cụ mua bị xiên, bị đập... phải chết đến mấy lần rồi, vãi lái.
Thật ra gd lớn thì chuyện này là nhỏ.
Kể cả có ấm ức cũng nên nén lại lão ạ. Nó chả hay ho gì vì ông nào cũng cho là mình đúng, cuối cùng thành dở hết.
Khú khú.
Dưng cái cách cụ chủ úp tin lên thì cáo phết phải không cụ TONGIA

be bư

Xe ngựa
Do thỏa thuận thôi, thỏa thuận trong hợp đồng là thỏa thuận ngang hàng, làm gì có bên nào trên cơ bên nào hở anh? Ngay cái mẫu HĐ đã thể hiện điều đó.
Hình thức bán nhà như của lão, kể cả hđ có ghi là ng bán đóng thuế thỳ mặc nhiên ng mua vưỡn phải đóng, vì xiền lão cầm đủ òy, nếu ng mua ko đóng thỳ ko sang tên đc.

Dưng mờ ở đêy lại khác, 2 bên ko thống nhất đc với nhao, ko lấy đc sổ đỏ về thỳ NH ko giải ngân, ng bán sẽ ko nhận đc xiền ;))
thực tế mua bán nhà cho thấy khi chốt giao dịch thì 2 bên hay bớt cho nhau 1 khoản để làm giấy tờ và thuường là bên mua lo hết . vì cứ đòi thằng bán đóng phần của mày đi mà nó ko đóng có mà kiện như thớt này suốt à . mua bán cái nhà là giá trị lớn nên cái phần này nó nhỏ xíu à mà thuường bên mua muốn thủ tục nhanh gọn tránh để lâu nên nhận tất phần này và hau thoả thuận bên bán bớt cho tí . mà tí của mua bán nhà toàn vài sọi thì đóng thuế bét tè lè nhè . cái này phải thực tế chứ dở luật máy móc ra ko mua đc nhà đâu

SPL

Xe container
Cụ ấy không dại đâu ạ, quá khôn là đằng khác, nhận hết tiền mặt và tiền ngân hàng rồi mới bảo ng thuê nhà chuyển, 15/4 ng thuê nhà mới chuyển, 16/4 e mới chuyển nhà lấy ngày. E trả đầy đủ tiền chứ e có thiếu đồng nào đâu. Tất cả các loại phí của e e đã đóng hết, tiền công chứng e cũng đưa 1,5tr để cụ chủ tự đi làm( công chứng cụ tự chọn, e chỉ việc ký, rồi cụ ấy c hết và làm việc với bank...)
Túm lại tiền của ai đã về nhà nấy rồi thì mọi việc coi như xong, nghĩa vụ đóng thuế TNCN là của bên bán, trừ phi có thỏa thuận khác.

quangsot

Xe lăn
Vâng anh. Nhưng giờ thì có cả cụ bên mua vào rồi, mọi thứ đều đã làm các bên hóng chiến sự vỡ lẽ ra rồi anh ạ :)

Anh có thể đọc thêm còm này nhé:
https://www.otofun.net/threads/the-nay-em-co-dang-bi-nh-vs-1-of-pho-vao-trong-lua-mat-nha-ko.1341445/page-24#post-40780752
Giao dịch dân sự thì đã cam kết cái gì cứ thế mà làm. Ông nào không thực hiện đúng cam kết thì lôi nhau ra Tòa giải quyết. Cứ lôi nhau lên mạng cãi um xòe xòe rồi lại tức khí thành hình sự bủ mợ :)

thần ăn

Xe tăng
Thật ra gd lớn thì chuyện này là nhỏ.
Kể cả có ấm ức cũng nên nén lại lão ạ. Nó chả hay ho gì vì ông nào cũng cho là mình đúng, cuối cùng thành dở hết.
Khú khú.
Dưng cái cách cụ chủ úp tin lên thì cáo phết phải không cụ TONGIA
Chuyện nhỏ nếu 2 ông đều biết điều, chứ chưa cần nói đến rộng rãi
Còn nếu không thì chuyện nhỏ hoá lớn
Nhìn chứng cứ cụ thớt up lên mà cccm thi nhau chửi bên mua thì e cũng bó tay
Người mất tiền thật người ta ko như thế đâu cụ :))

huyminh_hsgs

Xe hơi
thực tế mua bán nhà cho thấy khi chốt giao dịch thì 2 bên hay bớt cho nhau 1 khoản để làm giấy tờ và thuường là bên mua lo hết . vì cứ đòi thằng bán đóng phần của mày đi mà nó ko đóng có mà kiện như thớt này suốt à . mua bán cái nhà là giá trị lớn nên cái phần này nó nhỏ xíu à mà thuường bên mua muốn thủ tục nhanh gọn tránh để lâu nên nhận tất phần này và hau thoả thuận bên bán bớt cho tí . mà tí của mua bán nhà toàn vài sọi thì đóng thuế bét tè lè nhè . cái này phải thực tế chứ dở luật máy móc ra ko mua đc nhà đâu
Dưng mờ ng mua lẫn ng bán ở đêy đều "đinh sắt" cả, thía mới nên chiện ;))