[Funland] Thế nào là nhà sản xuất ô tô và thế nào là đơn vị lắp ráp ô tô?

DIT

Xe điện
Em dek quan tâm, cụ bán nước đầu ngõ thì cụ biết chưa vậy, biết thì nói. Xưa vụ điện thoại ấy, lúc đầu mua máy của Tây Ban Nha về đổi tên bán, sau lại mua máy của Tàu về đổi tên. Túm lại vẫn phải là công nghệ cốt lõi chứ mua đổi tên bán thì khác gì Tàu, mà Tàu nó còn làm ngon lành hơn nhiều

Họ vẫn mua chứ, bài "bảo vệ môi trường" nó mạnh mẽ lắm, cuối cùng xe điện phát thải CO2 đâu kém xe xăng đâu cụ. Còn xe điện ở My hay EU mà Tesla còn chưa dám vỗ ngực vì đầu tư hạ tầng trạm sạc quá tốn kém thì không hiểu mấy ông khác mang sang đó sạc kiểu gì, trong khi ở VN thì không cho sạc ké rồi

Lỗ vì tính khấu hao nhà máy quá nhanh chứ sao, mà lỗ thì sao vẫn làm, chả lẽ vì đam mê
Anh làm ơn động não chút đi hazz

TroiDatOi

Xe đạp
Cụ nói nhập 100% thì cũng nên tự xem lại mình.
xem lại gì vậy cụ, bánh xe, bình ác qui, ron cao su của vn à, em sửa lại còn 99.9% cho đúng ý bác, à công việt hoá phần mềm nũa chứ, còn 99% vậy

Gionam72

Xe lăn
xem lại gì vậy cụ, bánh xe, bình ác qui, ron cao su của vn à, em sửa lại còn 99.9% cho đúng ý bác, à công việt hoá phần mềm nũa chứ, còn 99% vậy
Cụ tính kiểu gì mà phần mềm 0.9% vậy. Nó có cân, đo, đong, đếm được đâu.

Single Malt Scot

Xe buýt
Đúng là mua thiết kế, mua linh kiện xong thuê luôn người tầu lắp ráp. Có tiền nên không việc gì phải mó tay vào (mà có khi lại là Meizu ăn cắp thiết kế, người tầu rất giỏi việc này).
Vin nhập khẩu linh kiện để sx tại VN, thời điểm đó áp lực phải có sản phẩm nhanh nên Vin phải mua linh kiện có sẵn /kiểm tra tồn kho khắp nơi.
Kế hoạch là các phiên bản đầu sử dụng thiết kế của bên thứ 3 để ko mất thời gian R/D, có thể đi vào sản xuất ngay rồi sau đó mới tiến đến sx các dòng điện thoại do R/D Vin tự phát triển.
Em ko biết tk có phải mua của Meizu hay ko vì trong mail chỉ đề cập thiết kế của bên thứ 3.

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe lăn
Vin nhập khẩu linh kiện để sx tại VN, thời điểm đó áp lực phải có sản phẩm nhanh nên Vin phải mua linh kiện có sẵn /kiểm tra tồn kho khắp nơi.
Kế hoạch là các phiên bản đầu sử dụng thiết kế của bên thứ 3 để ko mất thời gian R/D, có thể đi vào sản xuất ngay rồi sau đó mới tiến đến sx các dòng điện thoại do R/D Vin tự phát triển.
Em ko biết tk có phải mua của Meizu hay ko vì trong mail chỉ đề cập thiết kế của bên thứ 3.
Thời điểm đó Vin làm gì đã có cái gì mà chả đi mua. Từ thiết kế, linh kiện. May gia công được thân máy. Và hiệu chỉnh hệ điều hành

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Xét một cách toàn diện thì các DN ô tô của Việt Nam đến thời điểm hiện tại đã có DN được gọi là nhà sản xuất ô tô hay vẫn chỉ là những đơn vị lắp ráp ô tô ạ?
Mong các cụ nói có sách mách có chứng, dẫn chứng, lý lẽ đủ thuyết phục để làm sao xứng đáng với giá trị cái nick ofer đang mang và không cãi lộn, chụp mũ nhau ạ.

Em có thấy chữ nào cụ nói đến ô tô đâu nhở 😉

King_crimson

Xe tải
Em nghĩ h các doanh nghiệp vẫn đang lắp ráp thôi. Một cái ô tô nhập phụ tùng CKD hoặc IKD về cùng với hàng từ maker nội địa, có thể qua công đoạn dập rồi đến hàn để hoàn thiện white body. Sau đó đến sơn tẩy... top coat. Sau đó sang xưởng lắp ráp, mỗi hãng sẽ chia ra số công đoạn khác dựa vào tính toán dòng lưu chuyển theo số lot. Xưởng động cơ thì lắp ráp nguyên động cơ từ cylinder block, head cylinder, crank shaft... rồi chuyển ra nối tiếp vào xưởng lắp ráp để cẩu động cơ vào xe, các QAC (kiểm soát chất lượng công đoạn) sẽ tham gia kiểm tra cùng. Nội thất như instru panel, meter, panel console... được hoàn thiện ở xưởng lắp ráp. Cuối cùng là ra PDI kiểm tra tổng thể xe dưới ánh sáng 1100-1200 lux, pass thì ra VQ (QC) để bên chất lượng kiểm tra rò nước, chạy thử...

Gionam72

Xe lăn
Em nghĩ h các doanh nghiệp vẫn đang lắp ráp thôi. Một cái ô tô nhập phụ tùng CKD hoặc IKD về cùng với hàng từ maker nội địa, có thể qua công đoạn dập rồi đến hàn để hoàn thiện white body. Sau đó đến sơn tẩy... top coat. Sau đó sang xưởng lắp ráp, mỗi hãng sẽ chia ra số công đoạn khác dựa vào tính toán dòng lưu chuyển theo số lot. Xưởng động cơ thì lắp ráp nguyên động cơ từ cylinder block, head cylinder, crank shaft... rồi chuyển ra nối tiếp vào xưởng lắp ráp để cẩu động cơ vào xe, các QAC (kiểm soát chất lượng công đoạn) sẽ tham gia kiểm tra cùng. Nội thất như instru panel, meter, panel console... được hoàn thiện ở xưởng lắp ráp. Cuối cùng là ra PDI kiểm tra tổng thể xe dưới ánh sáng 1100-1200 lux, pass thì ra VQ (QC) để bên chất lượng kiểm tra rò nước, chạy thử...
Đập, Hàn, sơn mà vẫn là lắp ráp hả cụ

202

Xe container
😀😃😄 chúng ta khác nhau mà, khác nhiều lắm ý.

King_crimson

Xe tải
Đập, Hàn, sơn mà vẫn là lắp ráp hả cụ
Phụ tùng CKD và IKD về đã được cắt theo BOM dựa trên Catia hết rồi, nên em mới nói là vậy. Các công ty Toy, Hon, Ford ở VN thì vẫn có các xưởng này hoạt động bao năm nay. Còn nếu cụ bảo sản xuất thì cũng chẳng sai, vì có press, weld, paint.

Thanhrosa

Xe tải
Sếp to đã chốt rồi nhé. Phải đi từ con ốc mà đi lên. Đốt giai đoạn chỉ là vớ vỉn ;))

Maus

Xe điện
em đọc hơn 800 báo, cứ ra rả là hãng V gì ấy sản xuất đc ô tô trong khi nhập 100% về ráp rồi tự hào các kiểu

em ko rõ về mặt pháp luật có vi phạm gì ko chứ về mặt dân đen thì gọi là xảo ngôn nhỉ các cụ
Thằng hàng xóm nó thụ tinh gấu nhà, đẻ con ra vẫn khai sinh mang họ trong nhà, tên tuổi hộ khẩu đầy đủ. Có nên tự hào, khoe khoang ầm lên không nhỉ?

DIT

Xe điện
em đọc hơn 800 báo, cứ ra rả là hãng V gì ấy sản xuất đc ô tô trong khi nhập 100% về ráp rồi tự hào các kiểu

em ko rõ về mặt pháp luật có vi phạm gì ko chứ về mặt dân đen thì gọi là xảo ngôn nhỉ các cụ
Ủa rồi nhập linh kiện về rồi ráp bằng cách nào, làm sao xe vận hành dc. Giờ cụ nhập về ráp thử xem

Mistore

Xe tải

alceste

Xe điện
Ít nhất thì cụ cũng đưa ra khái niệm, tiêu chí thế nào là sản xuất, thế nào là lắp ráp chứ.
Vấn đề bác ý quên mất, ai là chủ thương hiệu và nắm quyền với thương hiệu.
Trường Hải lắp ráp hàng chục nghìn xe 1 năm nhưng có tí quyền định đoạt và sở hữu nào không ạ? Cụ ko biết có biết cái hãng xe Hâu đần ở Úc ko, chứ nó toàn thuê các hãng sản xuất nguyên cái xe, xong đóng tên vào, nhưng nó vẫn làm chủ thương hiệu đó. Ai bảo nó là nhà lắp ráp nó lại chẳng kiện ra toà ý chứ.

alceste

Xe điện
ui, tự sản xuât nhiều ạ. H các nhà bán vật liệu đang chào mời VF rất ghê, cái này bác cứ hỏi bác nhựa tái chế là ra :D