[Funland] Thế nào là nhà sản xuất ô tô và thế nào là đơn vị lắp ráp ô tô?

Wurth

Xe hơi
Em đang nói xe xăng hết bản quyền còn xe điện thì em chưa biết mua của bên nào nên chưa dám nói, hiện cũng có thông tin là lắp ráp, vậy thôi
Sản xuất hàng loạt rồi mà bà bán hàng nước vẫn chưa báo cho cụ biết mua của bên nào à? Tưởng bà ấy bảo cụ là xe điện lắp ráp thì cũng phải nói luôn mua bản quyền của ai chứ nhỉ

Gionam72

Xe lăn
Em đang nói xe xăng hết bản quyền còn xe điện thì em chưa biết mua của bên nào nên chưa dám nói, hiện cũng có thông tin là lắp ráp, vậy thôi
Xe điện làm gì có ai bán mà mua. Các hãng khác cũng mới bắt đầu nghiên cứu. Mấy ông châu Âu xe điện là sedan. Vf là CUV .

DIT

Xe điện
Đang nói tới vinfast à, xe xăng vẫn có bản quyền sx mà. Tuy nhiên muốn ipo phải là hãng xe thuần điện. Vinfast ki thể lấy tiền anh em làm phá hoài dc.chưa kể xe xăng bán ra mỗi chiếc lỗ vài chục triệu, còn xe điện bán xe nào lời xe đó (vì ko có thuế ), cộng với việc là hãng xe thuần điện sẽ dễ dàng vay mấy gói hỗ trợ năng lượng xanh hơn

hoangthuywalla

Xe tải
Xét một cách toàn diện thì các DN ô tô của Việt Nam đến thời điểm hiện tại đã có DN được gọi là nhà sản xuất ô tô hay vẫn chỉ là những đơn vị lắp ráp ô tô ạ?
Mong các cụ nói có sách mách có chứng, dẫn chứng, lý lẽ đủ thuyết phục để làm sao xứng đáng với giá trị cái nick ofer đang mang và không cãi lộn, chụp mũ nhau ạ.
Trước hết ông chủ thớt có thống nhất là tên gọi "Nhà sản xuất ô tô" được gọi trong tiếng Anh là : "Car manufacturer" hay "Vehicle manufacturer" hay "Automobile manufacturer" hay không đã rồi chém tiếp.

GMT7

Xe buýt
Em xin hỏi mục đích chủ thớt mở topic?

SPL

Xe container
Sản xuất hàng loạt rồi mà bà bán hàng nước vẫn chưa báo cho cụ biết mua của bên nào à? Tưởng bà ấy bảo cụ là xe điện lắp ráp thì cũng phải nói luôn mua bản quyền của ai chứ nhỉ
Em dek quan tâm, cụ bán nước đầu ngõ thì cụ biết chưa vậy, biết thì nói. Xưa vụ điện thoại ấy, lúc đầu mua máy của Tây Ban Nha về đổi tên bán, sau lại mua máy của Tàu về đổi tên. Túm lại vẫn phải là công nghệ cốt lõi chứ mua đổi tên bán thì khác gì Tàu, mà Tàu nó còn làm ngon lành hơn nhiều
Xe điện làm gì có ai bán mà mua. Các hãng khác cũng mới bắt đầu nghiên cứu. Mấy ông châu Âu xe điện là sedan. Vf là CUV .
Họ vẫn mua chứ, bài "bảo vệ môi trường" nó mạnh mẽ lắm, cuối cùng xe điện phát thải CO2 đâu kém xe xăng đâu cụ. Còn xe điện ở My hay EU mà Tesla còn chưa dám vỗ ngực vì đầu tư hạ tầng trạm sạc quá tốn kém thì không hiểu mấy ông khác mang sang đó sạc kiểu gì, trong khi ở VN thì không cho sạc ké rồi
Đang nói tới vinfast à, xe xăng vẫn có bản quyền sx mà. Tuy nhiên muốn ipo phải là hãng xe thuần điện. Vinfast ki thể lấy tiền anh em làm phá hoài dc.chưa kể xe xăng bán ra mỗi chiếc lỗ vài chục triệu, còn xe điện bán xe nào lời xe đó (vì ko có thuế ), cộng với việc là hãng xe thuần điện sẽ dễ dàng vay mấy gói hỗ trợ năng lượng xanh hơn
Lỗ vì tính khấu hao nhà máy quá nhanh chứ sao, mà lỗ thì sao vẫn làm, chả lẽ vì đam mê

Wurth

Xe hơi
Em dek quan tâm, cụ bán nước đầu ngõ thì cụ biết chưa vậy, biết thì nói. Xưa vụ điện thoại ấy, lúc đầu mua máy của Tây Ban Nha về đổi tên bán, sau lại mua máy của Tàu về đổi tên. Túm lại vẫn phải là công nghệ cốt lõi chứ mua đổi tên bán thì khác gì Tàu, mà Tàu nó còn làm ngon lành hơn nhiều
Điện thoại là điện thoại, oto là oto. Hóng hớt mà Ko phân biệt được 2 cái này à cụ?
Mà Vin mua điện thoại tàu đổi tên khi nào thế?

Gionam72

Xe lăn

Họ vẫn mua chứ, bài "bảo vệ môi trường" nó mạnh mẽ lắm, cuối cùng xe điện phát thải CO2 đâu kém xe xăng đâu cụ. Còn xe điện ở My hay EU mà Tesla còn chưa dám vỗ ngực vì đầu tư hạ tầng trạm sạc quá tốn kém thì không hiểu mấy ông khác mang sang đó sạc kiểu gì, trong khi ở VN thì không cho sạc ké rồi

Lỗ vì tính khấu hao nhà máy quá nhanh chứ sao, mà lỗ thì sao vẫn làm, chả lẽ vì đam mê
Cụ lại không biết rồi. Bên Mỹ có các hệ thống trạm sạc của bên thứ 3.

Còn nói thêm cho cụ biết. Xe điện Vinfast tự phát triển chứ không ai bán bản quyền cho đâu.
Pininfarina thiết kế, Magna thử nghiệm.

SPL

Xe container
Điện thoại là điện thoại, oto là oto. Hóng hớt mà Ko phân biệt được 2 cái này à cụ?
Mà Vin mua điện thoại tàu đổi tên khi nào thế?
Điện thoại hay ô tô thì đều phải chuẩn, làm được có tí đã dừng thì khác gì đem con bỏ chợ. Tự tìm hiểu xem con đt của V giống con nào của Tàu đến 99,99% nhé, khác mỗi cái là thêm cái lỗ camera giả =))
Cụ lại không biết rồi. Bên Mỹ có các hệ thống trạm sạc của bên thứ 3.

Còn nói thêm cho cụ biết. Xe điện Vinfast tự phát triển chứ không ai bán bản quyền cho đâu.
Pininfarina thiết kế, Magna thử nghiệm.
Vậy cụ cho hỏi là có sạc nhanh được không, mỗi hãng một công nghệ sạc nhanh khác nhau, cũng như cùng usb type C nhưng trong đó hàng chục công nghệ sạc nhanh khác nhau vậy. Tự phát triển, em đồng ý, có như các lần khác không vậy, hồi sinh BMV 2009 đem bán với cái xác mang tên khác, mua được gần đủ cái xác, thiếu ECU và những công nghệ lõi độc quyền mà hãng họ không bán

Wurth

Xe hơi
Điện thoại hay ô tô thì đều phải chuẩn, làm được có tí đã dừng thì khác gì đem con bỏ chợ. Tự tìm hiểu xem con đt của V giống con nào của Tàu đến 99,99% nhé, khác mỗi cái là thêm cái lỗ camera giả =))
Lại cái bài con meizu ấy hả? Thế vin nó mua meizu về dán tem à?
Chắc com cóp mãi mới mua đc con điện thoại của vin nên nó dừng nên cay à. Khổ thân :)))

Single Malt Scot

Xe buýt
Lại cái bài con meizu ấy hả? Thế vin nó mua meizu về dán tem à?
Chắc com cóp mãi mới mua đc con điện thoại của vin nên nó dừng nên cay à. Khổ thân :)))
Về cái điệnt thoại, vin mua thiết kế, mua linh kiện về tự sản xuất chứ không phải là mua sản phẩm hoàn chỉnh về dán logo.
Phần bôi đen, có gi mà phải miệt thị nhau thế?

Chỉnh sửa cuối:

hai.tranhr

Xe container
Iem thấy túi khí kích thước không đều

202

Xe container
em đọc hơn 800 báo, cứ ra rả là hãng V gì ấy sản xuất đc ô tô trong khi nhập 100% về ráp rồi tự hào các kiểu

em ko rõ về mặt pháp luật có vi phạm gì ko chứ về mặt dân đen thì gọi là xảo ngôn nhỉ các cụ
Cụ nói nhập 100% thì cũng nên tự xem lại mình.

coolpix8700

Xe ngựa
Về cái điệnt thoại, vin mua thiết kế, mua linh kiện về tự sản xuất chứ không phải là mua sản phẩm hoàn chỉnh về dán logo.
Đúng là mua thiết kế, mua linh kiện xong thuê luôn người tầu lắp ráp. Có tiền nên không việc gì phải mó tay vào (mà có khi lại là Meizu ăn cắp thiết kế, người tầu rất giỏi việc này).

202

Xe container
1 DN có nhà máy, có thương hiệu riêng, kiểu dáng riêng thì đc gọi là sản xuất. Về thuế nhập khẩu linh kiện thì nhập nhiều thuế nhiều nhập ít thuế ít. Khi ko có sản phẩm riêng, tên riêng thì dù 100% vẫn là làm thuê.

Gionam72

Xe lăn

Vậy cụ cho hỏi là có sạc nhanh được không, mỗi hãng một công nghệ sạc nhanh khác nhau, cũng như cùng usb type C nhưng trong đó hàng chục công nghệ sạc nhanh khác nhau vậy. Tự phát triển, em đồng ý, có như các lần khác không vậy, hồi sinh BMV 2009 đem bán với cái xác mang tên khác, mua được gần đủ cái xác, thiếu ECU và những công nghệ lõi độc quyền mà hãng họ không bán
Cụ lại không biết về công nghệ sạc rồi.
Để em nói cho mà nghe.
Chuẩn CCS2 là chuẩn Châu Âu. Được hầu hết các hãng xe điện trên thế giới sử dụng. Chuẩn này sạc điện xoay chiều AC hay 1 chiều DC đều sạc được.
Vinfast hay mấy hãng có bán xe điện tại Việt Nam đều dùng chuẩn này. Nhưng xe hãng khác không sạc được ở trụ Vinfast do khác giao thức. ( cắm vừa nhưng điện không qua)

Tesla

Vinfast
Còn trạm của bên thứ 3 thì họ làm dịch vụ. Nên cứ cắm vừa là điện qua. Miễn có tiền trả.

Wurth

Xe hơi
Phần bôi đen, có gi mà phải miệt thị nhau thế?
Bởi vì thanh niên này gây sự trước, chả hiểu cái mịa gì về sản xuất nhưng lại cứ thích đá lung tung cơ

Đồng ý là 1 chuyền thì lắp ráp cùng 1 hãng xe nhưng đây 1 chuyền lại lắp ráp nhiều hãng (mấy loại xe cùng mang tên 1 hãng, đã thế lại xe xăng lắp chung với xe điện) thì vấn đề nó khác nhau hoàn toàn. Quan điểm của em là anh ấy mua bản quyền được mấy năm, hết bản quyền thì dừng, chuyển sang mua bản quyền xe điện, vậy thôi
Cụ nhầm rồi. Bây giờ dây truyền lắp ráp xe là kiểu ngang dọc nhé. Bắt đầu từ phần khung vỏ sẽ được ráp trên các dây truyền khác nhau, sau đó nó sẽ đi tiếp qua các dây chuyền ráp chung các bộ phận như sơn, nội thất... Tại các phần này, các xe robot tự động sẽ chở các khay linh kiện đến vị trí công nhân lắp ráp. Công nhân căn cứ mã phụ tùng và khung xe ngang đó sẽ lấy ráp vào xe. Sau đó xe lại đi tiếp qua bộ phận khác (có thể tách ra các loại khác nhau....) cứ nhập tách cho đến khi hoàn thành thì tất cả các xe lại xếp hàng cùng đi qua khâu KCS cuối cùng..

Chỉnh sửa cuối: