Thế nào là một lái xe giỏi?

andyruby

Đi bộ
Tay trái em để 12h tay phải thì sờ chym (cần số)(b)

sinhvinhquang

Xe đạp
theo em Nái xe giỏi Nà không phải tụ mình Nái mà chỉ Phụ Nái (đa nghĩa né)
:((Em để anh Nái! Đ­­ùng Lói

Getz 120176

Xe tải
em chưa có xe, vào hóng tí , học hỏi các bác lái xe giỏi

DBS_SG

Xe đạp
Theo thống kê tại USA, tài xế lái từ 1 đến 5 năm có xác xuất lái xe an toàn cao hơn nhóm tài kinh nghiệm từ 5 đến 10 năm !!!

có lẽ số mới biết lái thường ít chủ quan hơn !!!

nói chung, muốn lái xe an toàn cần tập trung và tỉnh táo, nhưng chạy xe ở VN mình...oto chen cùng xe máy, cũng chẳng làm sao nói chắc được !

dongkijote

Xe điện
Các bác bàn luận về vị trí cầm vô lăng làm em cũng Phải góp ý chút: Mọi điều các Bác nói trên cơ bản là đúng, nhưng có 1 điều nữa các bác phải quan tâm đấy là đọ duỗi của cánh tay sao cho đúng. Các bác khi đi chuyển hướng 1 chút thôi thì ko có vấn đề gì, nhưng khi vào cua, quay đầu phải xoay nhiều thì đọ duỗi của cnáh tay cực kỳ quan trọng. Điều này phụ thuộc vào đọ xa gần của ghế lái. Theo lý thuyết đúng là lên xe dựa vào lưng ghế, các bác điều chỉnh độ xa gần của ghế lái sao cho 2 cổ tay nằm ở điểm 12h . Điều này sẽ giúp vận hành tay lái nhiều vòng dễ dàng hơn. Khi cầm vô lăng đúng nhất là điểm 10h và 02h. vì 2 điểm này ứng với cần nháy đèn pha, xi nhan và cần gạt nước. Nếu cầm khác điểm khi vận hành 2 cần này phải chuyển tay. các bác xem em nói đúng ko?

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Em chủ yếu mỗi 7h thôi.

Phải lên 90km/h hoặc đoạn đường cua, trơn trượt, ... thì mới sử dụng 2 tay , và lúc đó là 9h và 3 h (sedan)

MXM SG

Đi bộ
lái giỏi là chưa đụng em nào hết. lái dử là đụng vài em. hehe

checkout_2k

Xe hơi
Em cứ thường nghe các bác nói "lái nhiều rồi giỏi" mỗi khi có newbie vào hỏi một vấn đề gì. Em có suy nghĩ như thế này:
- Đồng ý với các bác có câu góp ý hướng dẫn "lái nhiều rồi giỏi" ở chỗ lái xe là một kỹ năng thực tế, đòi hỏi khả năng xử lý tình huống (không cái nào giống cái nào), mà chỉ có thể có ở những tài có giờ bay nhiều nên tay lái đã cứng cáp.
- Không đồng ý các bác ấy ở chỗ: nếu các bác cứ bảo các tài non như vậy thì: một là bác chẳng biết tình huống ấy xử lý như thế nào, hai là bác í không có khả năng sư phạm - tức là khả năng truyền đạt/chỉ bảo cho người khác giỏi như mình, ba nữa là chẳng cần lập cái quépsai này làm cái gì - khi tôn chỉ của chúng ta là chia sẻ kỹ năng/kinh nghiệp, giúp đỡ những người mới đến.
Lý thuyết có khả năng đưa người ta đi đến đích nhanh hơn, em dám chắc rằng người nào hiểu rỏ lý thuyết về lái xe (vd: điểm căn, điểm mù, góc chết, định vị, cách chạy xe như thế nào ....) chắc chắn khi ngồi trên xe và áp dụng nó sẽ ít khi bị trả giá hơn là những tài cứ chạy theo cảm nhận. Nó cũng giống như khi biết phương pháp thì ta sẽ giải một bài toán và có đáp số nhanh hơn những người cứ ngồi đó mà mò mẫm.
Hồi xưa em học lái với ông thầy "thực địa" như vậy .... cứ bảo ngồi lên xe mà chạy, chả dạy gì cả ngoài cách quay vôlăng và giựt cần số. Có hồi ổng bị đau và một thầy khác dạy thay vài buổi - ông này chỉ lý thuyết trước khi lên xe thực hành nên bọn em học nhanh và chạy hơn nhiều.
Em cũng là một newbie và khi đọc những dòng "lái nhiều rồi giỏi" cảm thấy bực dọc vô cùng nên chia xẻ vài ý kiến để các bác í rõ một điều: ai chả biết thế, vậy nên các bác làm ơn nói cái khác hay hơn là cử "xả rác" bừa bãi như thế. Cũng đề nghị các ác nhân (í lộn ác min) xóa hết mấy câu đại loại như vậy để các mục trở nên ít trang hơn, dễ đọc hơn.
Kính thư.

Arc_Ml350

Xe buýt
Vị trí 10h và 3h; Tay trái ở 3h, tay phải ở 10h - Đảm bảo lái xe lụa hơn cả giải F1 ấy bác nhỉ :))
Bác lái dư lày thì trăm con chó giữa đường bác phải chơi đến 99 con nhể

minhsd5

Xe đạp
rất hữu ích, lãi xe giỏi bẩm sinh nhiều và khả năg phán đoán

minhsd5

Xe đạp
và lái xe giỏi là ko có tai nạn.,,/ rất đúng

jolie_tiger

Đi bộ
chao cac bac, theo toi lai xe gioi la lai xe An Toan cho minh, moi nguoi, cho phuong tien , va cho cac cong trinh giao thong duong xa.

soccermad

Xe hơi
Bác bổ sung thêm cách xử trí các tình huống khẩn cấp, hỏng hóc xe nữa đi

tuvit77

Xe tăng
theo e thì lái xe giỏi thì phải giỏi lái xe !=))

moonlight

Xe tăng
Theo em chạ có lái xe giỏi, chỉ có lái xe may mắn và ko may mắn, lái xe cẩn thận và ko cẩn thận thôi ợ, chứ cứ lái tầm trên chục vạn rồi thì ông nào chẳng như ông nào!

lexus090990

Xe đạp
Theo em chạ có lái xe giỏi, chỉ có lái xe may mắn và ko may mắn, lái xe cẩn thận và ko cẩn thận thôi ợ, chứ cứ lái tầm trên chục vạn rồi thì ông nào chẳng như ông nào!
bác nói cũng có cái đúng.nhưng lái xe giỏi thì xử lý đc những tìnhh huống bất ngờ thì lại bảo họ may mắn thì k phải.vì thế mỗi chúng ta đã cầm lái thì cứ cẩn thận trên từng cây số