[Funland] Thế nào là Cafe ngon ? Các cụ vào khai sáng giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng

RUỒI TRÂU

Xe tải
Sáng rủ ăn "Phở" thì lại còn vẽ : cả đêm qua ăn no cơm rồi giờ chỉ cafe thôi ko ăn được phở ....=)) Làm mình đành phải ăn tạm tô mỳ trứng, để bụng ăn thịt "gà" cho ngon....:))
Hôm qua ăn cơm nguội còn nắc ngứ mãi. Nay may mà cụ Mút cho ăn thịt gà không thì chết :)

agrimeco

Xe lăn
Nhắc đến cụ Mút mới nhớ...ko ngờ trên OF có đại gia ẩn dật, nghe bẩu miếng đất vườn trị giá 35 tỵ làm mình ngồi ko vững:64: đã thế trong vườn thả toàn gà đồi mướt mườn mượt....chẹp chẹp8->
Hôm qua ăn cơm nguội còn nắc ngứ mãi. Nay may mà cụ Mút cho ăn thịt gà không thì chết :)

haanh_ebay

Xe máy
Nhâm nhi cafe mà có gấu ở bên thì ngon nhất ạ :D

Mustang1253m

Xe buýt
Cụ Ruồi thăng hoa nhỉ, tối qua em về còn làm 1 trận nữa đến 12h đêm :((

phammay

Xe máy
Bên em có cafe sạch từ Lâm ĐỒng đấy ah
Cụ nào thích qua bên em thử

agrimeco

Xe lăn
Giờ mới thấy mợ vào còm men...chẹp chẹp...tiếc quá:-" Lần offline sau mợ nhớ đăng ký tham gia sớm nhé:-bd
ps Ruồi: Chú add ngay cái nick này vào danh sách thành viên của chi hội đấy nhóe;))
Bên em có cafe sạch từ Lâm ĐỒng đấy ah
Cụ nào thích qua bên em thử

glare

Xe điện
Ruồi ơi, hqua mải chém quên ko lấy sdt, pm phát để tiện llac nhá.

Sô lếch Mù

Xe điện
Em đã từng thử mua cf Mai về uống, hình như quen uồn cf bột bắp rồi ý nên thưởng thức cái loại cf xịn này ko thể nuốt nổi ạ
Cái này người ta gọi là khổ quen rồi,sướng 1 tí ko chịu nổi.Uống cf phải có time nhâm nhi,si nghĩ thì mới cảm nhận được cái hương vị tinh tế của nó.

glare

Xe điện
Ở trển thì hay ra đâu uống cà vậy bác Sô lếch ? Để xem mai rảnh tôi chạy ra Đồng xuân làm cái kettle, cần loại 3 phải ko ?

Sô lếch Mù

Xe điện
Ở trển thì hay ra đâu uống cà vậy bác Sô lếch ? Để xem mai rảnh tôi chạy ra Đồng xuân làm cái kettle, cần loại 3 phải ko ?
Em ko đi đâu uống cả kụ ạ mặc dù xung quanh nhà em toàn hàng cf đình đám.Dưới Hàng Hành thì Hạnh Nhân,trên Lương Văn Can thì Nuôi,Bột.Bên Hàng Bạc thì Năng,Lê Văn Hưu là Giảng.
Em chỉ pha lấy uống ở nhà,với lại chả có time.
Em biết trên Đồng xuân chỉ có 1 hàng duy nhất bán cái bình pha cf kiểu áp lực như kụ nói,hình như hàng TQ.Nếu kụ tìm được em phục sát đất luôn.
Còn đây là hàng chính hãng Bialetti

glare

Xe điện
Cái cũ của em nó hỏng mất joint rồi, em chưa kiếm đc. Hàng Tàu thì trên Hàng khoai bán nhiều mà, ở mấy nhà bán đồ inox ấy. Hnay định chạy lên đó nhưng qua nhà Mút thì gặp đúng lúc Mút đen đủi bị nhảy mất cái đt nên mải chém hết béng cả buổi sáng :P

Mustang1253m

Xe buýt
Cái cũ của em nó hỏng mất joint rồi, em chưa kiếm đc. Hàng Tàu thì trên Hàng khoai bán nhiều mà, ở mấy nhà bán đồ inox ấy. Hnay định chạy lên đó nhưng qua nhà Mút thì gặp đúng lúc Mút đen đủi bị nhảy mất cái đt nên mải chém hết béng cả buổi sáng :P
Sáng nay đúng là chó mực ạ. Giờ mới thấy con người không biết đâu mà lần, nhân cách không bằng cái giẻ rách, khách hàng quen, nhìn cũng tử tế, thế mà em vào trong quầy pha ở ngoài nó nhẩy cái ĐT rồi té mất. Tiếc nhất 2 cái sim full 500 contacts của em. Giờ lại phải dò lại từ đầu. Cụ nào có số của em thương tình nhắn lại cho em tên và số để em lưu lại ạ. Thx các cụ

agrimeco

Xe lăn
Sáng nay đúng là chó mực ạ. Giờ mới thấy con người không biết đâu mà lần, nhân cách không bằng cái giẻ rách, khách hàng quen, nhìn cũng tử tế, thế mà em vào trong quầy pha ở ngoài nó nhẩy cái ĐT rồi té mất. Tiếc nhất 2 cái sim full 500 contacts của em. Giờ lại phải dò lại từ đầu. Cụ nào có số của em thương tình nhắn lại cho em tên và số để em lưu lại ạ. Thx các cụ
Rõ khổ, chia buồn với cụ, cụ thuê lấy 1 đứa vừa trông xe vừa bảo vệ, chứ cái phố nhà cụ cũng lộ cộ lắm:( . Cơ mà có lắp camera ko sao lại biết khách hàng quen nhảy điện thoại của cụ vậy?

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn nhớ trong đoạn phim của Hàn Quốc có một đoạn rất hay nói về công nghệ xay , pha chế cà phê.
Theo như phân tích em thấy điều này đúng và hợp lý .
Đó là không rang thủ công như kiểu VN mà họ rang bằng lò sấy ( như vậy hạt cà phê không bị cháy và hạt cà phê sẽ chín đều )

Công nghệ này chắc phải các hãng lớn mới có tiền đầu tư .
Sự thực tại VN thế nào em không biết ạ.
Còn em quen cà phê với sữa ( nên vị cũng vừa vừa :D)

Các cụ xem phim nhé :D
Bắt đầu từ phút 3.40.
Các cụ tua đi nhé mà xem .

[video=youtube;3KLtYg1MzB8]http://www.youtube.com/watch?v=3KLtYg1MzB8&feature=related[/video]

Mustang1253m

Xe buýt

Cái này của em chắc chỉ khác cái trong video của cụ về hình thức đúng k ah

Chỉnh sửa cuối:

Mustang1253m

Xe buýt
Em vẫn nhớ trong đoạn phim của Hàn Quốc có một đoạn rất hay nói về công nghệ xay , pha chế cà phê.
Theo như phân tích em thấy điều này đúng và hợp lý .
Đó là không rang thủ công như kiểu VN mà họ rang bằng lò sấy ( như vậy hạt cà phê không bị cháy và hạt cà phê sẽ chín đều )

Công nghệ này chắc phải các hãng lớn mới có tiền đầu tư .
Sự thực tại VN thế nào em không biết ạ.
Còn em quen cà phê với sữa ( nên vị cũng vừa vừa :D)

Các cụ xem phim nhé :D
Bắt đầu từ phút 3.40.
Các cụ tua đi nhé mà xem .

[video=youtube;3KLtYg1MzB8]http://www.youtube.com/watch?v=3KLtYg1MzB8&feature=related[/video]

Đây cũng là lò rang thôi cụ ạ, chỉ có điều họ dùng điện hoặc ga, còn nguyên tắc vẫn phải dùng lò quay. Việt nam dùng củi vì nguồn nguyên liệu sẵn và rẻ, em tiếp xúc nhiều lão làng về rang cafe bằng củi thì họ vẫn nói là rang củi ngon hơn, hạt bung tốt và mùi hay hơn, chỉ có điều phải có kĩ thuật cao và tốn nhân công. Bản thân em cũng rang cả chục tấn cafe bằng củi và giờ chuyển qua máy công nghiệp thì cảm nhận đúng là hạt rang máy ko bằng cụ ạ
Còn về độ chín đều của hạt sau khi rang thì cái này quyết định bởi nhiều yếu tố: độ đều của hạt trên sàng, đồng đều về độ ẩm, kĩ thuật rang và còn nhièu thứ nữa ah

Trạng thái
Thớt đang đóng