[Funland] Thế nào là Cafe ngon ? Các cụ vào khai sáng giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng

Axe

Xe tải
Cụ chủ định pr cho quán cafe nào ở Linh đàm thía? Trong đấy cũng có vài quán lấy cafe bột Huy Tùng bên em đấy ợ. Cũng có nhiều thớt luận bàn về cafe rồi, chắc cụ ko để ý đấy thôi.
Mạn Gia Lâm có quán nào không cụ

nhq.arch

Xe container
Chào các cụ, trưa thứ 7 em qua quán cụ Mus uống cafe, chiều về có chút việc nên giờ mới tỉnh post bài hầu các cụ. Quán cụ khá rộng và có trưng bày máy rang cafe,khá độc vá cụ chủ rất nhiệt tình.

Em khát nước, em đi tìm cốc nước chút đã.

forwin

Xe buýt
Còn suất nào không cụ Mustang, em đăng ký suất cuối.

agrimeco

Xe lăn
Mạn Gia Lâm có quán nào không cụ
Có cụ Toan Long biên đang lấy cafe bột của em dùng cho quán cụ ấy đấy ạ. Em ko nhớ chính xác đc, đâu như ở hồ Việt Hưng thì phải. Để em tìm số đt rồi pm cho cụ nhé.

Axe

Xe tải
Có cụ Toan Long biên đang lấy cafe bột của em dùng cho quán cụ ấy đấy ạ. Em ko nhớ chính xác đc, đâu như ở hồ Việt Hưng thì phải. Để em tìm số đt rồi pm cho cụ nhé.
Thank cụ, nếu cafe ngon biết đâu em với cụ lại phải gặp nhau nhiều ;))

dtrung

Xe điện
Em hay mua cafe của Vinacafe, chỗ quán trên đường Trần Phú, mua cafe hạt rồi họ xay cho. Không biết mua như vậy có sợ bị đểu hay tẩm hóa chất gì không các cụ? Nhân tiện có cụ nào bán cafe bột không pha tẩm trên OF không cho em địa chỉ em qua mua uống cho đảm bảo. Em sợ cafe ngâm tẩm hóa chất lắm.

dtrung

Xe điện
Hiện gần đủ rồi ạ. Nhà cháu đã rang rồi, cuối tuần post lên rồi mời các cụ nhận hàng ạ. Sau đợt này cháu sẽ rang A 100% cho các cụ nghiền
_Mợ Getzcoi
_Cụ Patriots
_Cụ Cunilo
_Cụ F&G
_Cụ vt2phuc
_Cụ nhq.arch
_Cụ Sâu
_Cụ Ozzfan
_Cụ tmn

@Mợ Getz Nhà cháu rang rồi mợ ạ, ủ xong là đóng gói rồi mời các cụ mợ đến lấy
@Cụ tmn: Cụ gần nhà cháu thì hôm nào mời cụ qua thử cf ạ, cháu biếu cụ 1 gói culi mang về luôn :P
Cụ chủ cho em địa chỉ em qua mua một ít về uống. Em không cần phải ngon quá chỉ cần sạch, cốt lấy tí cafein vào người buổi sáng cho nó kích thích thôi mà.

Mustang1253m

Xe buýt
Xin lỗi các cụ hôm nay em mới lên được ạ, mấy hôm nay em phải chạy sô đám cưới. Cafe các cụ đã ủ xong và đóng gói, mời các cụ trong list đến nhận giúp em. Cụ nào loanh quanh khu Giảng Võ thì em mang qua cho ạ.
@cụ nhq.arch: Lúc nào em xuống xưởng em mang qua nhé
@ Cụ forwin: Mời cụ qua nhận hàng luôn ạ
@Cụ dtrung: Mời cụ qua ạ
Địa chỉ quán em là số 45 phố VŨ THạnh, gần Nhạc Viện. Đi từ Giảng Võ thì đến bia Hải Xồm cũ (nay là Canifa) thì các cụ rẽ phải vào (Nhà em cách mát xa Sakura mấy nhà thôi, chắc nhiều cụ biết :P )
_Mợ Getzcoi
_Cụ Patriots
_Cụ Cunilo
_Cụ F&G
_Cụ vt2phuc
_Cụ nhq.arch
_Cụ Sâu
_Cụ Ozzfan
_Cụ tmn
_Cụ forwin

vt2phuc

Xe điện
Xin lỗi các cụ hôm nay em mới lên được ạ, mấy hôm nay em phải chạy sô đám cưới. Cafe các cụ đã ủ xong và đóng gói, mời các cụ trong list đến nhận giúp em. Cụ nào loanh quanh khu Giảng Võ thì em mang qua cho ạ.
@cụ nhq.arch: Lúc nào em xuống xưởng em mang qua nhé
@ Cụ forwin: Mời cụ qua nhận hàng luôn ạ
@Cụ dtrung: Mời cụ qua ạ
Địa chỉ quán em là số 45 phố VŨ THạnh, gần Nhạc Viện. Đi từ Giảng Võ thì đến bia Hải Xồm cũ (nay là Canifa) thì các cụ rẽ phải vào (Nhà em cách mát xa Sakura mấy nhà thôi, chắc nhiều cụ biết :P )
_Mợ Getzcoi
_Cụ Patriots
_Cụ Cunilo
_Cụ F&G
_Cụ vt2phuc
_Cụ nhq.arch
_Cụ Sâu
_Cụ Ozzfan
_Cụ tmn
_Cụ forwin
VÀo đấy hô "mật khẩu" thế nào vậy cụ? :)). Có gì trưa mai em qua nhé. Tranh thủ tối mai em đi công tác 2,3 hôm rồi.

F&G

[Tịch thu bằng lái]
Mai em ghé cụ nhé:D

cunilo

Xe hơi
Gấu nhà em qua thì hô "password" như thế nào hả cụ.tiện cụ cho cái số llac lên để nhỡ Gấu em đến thì còn gọi cụ

cunilo

Xe hơi
mai lại được nhai cafe xem film roài

Mustang1253m

Xe buýt
Cafe lần này em rang fullcity, cụ nào thích uống phin cũng được ạ, pha máy thì màu ko đẹp vì nó là nâu sậm, culi 100% hơi khó uống nên các cụ uống rồi lên đây chia sẻ nhé. Cụ nào ko có máy xay thì cho vào máy xay sinh tố cũng được ạ.
Em hứa đóng gói 5 lạng nhưng đợt này cafe mới nên tỉ lệ thủy phần hơi cao nên hao nhiều, em rang 6kg xanh ra được 4 kg thành phẩm, nên chỉ đóng 4 lạng 1 túi. Các cụ thông cảm nhé.
Nhà em ở 45 Vũ Thạnh, điện thoại em 0943 85 2222, em đầu trọc nên dễ nhận ra thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

forwin

Xe buýt
Chắc mai em qua bác về thử culi xem sao và sẽ báo cáo lại.

Mustang1253m

Xe buýt
Đã có 3 cụ đến giao lưu rồi ạ. Các cụ đến mà em ko có nhà thì cứ bảo em nhân viên gọi cho em ạ.

cunilo

Xe hơi
cụ Mút à.mấy hôm em bận quá nên không qua cụ được. cuối tuần em qua cụ uống cafe nhé.em sẽ hú cụ trước ạ

forwin

Xe buýt
Cuối tuần em mới qua được cụ ạ. Nhà em có việc đột xuất.

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Đã có 3 cụ đến giao lưu rồi ạ. Các cụ đến mà em ko có nhà thì cứ bảo em nhân viên gọi cho em ạ.
E đi công tác pờ lây
Cu dài dằng dặc biết ngày nào ra
Cái gach này e xin hủy, 2 tháng nữa ra quán hầu cụ :)

vt2phuc

Xe điện
Em mang về để nhà rồi đi công tác. Vừa về nhà nghe tin cháu nhỏ đã xé túi đổ mất 1 nửa. :(.
Lúc nào em làm phát review cho cụ Đức. Giờ chưa biết xay bằng cái gì. Ít quá không bõ mang ra quán nhờ xay, mà máy xay sinh tố ở nhà thì bị vỡ cối lâu rồi.... Cụ nào review trước thì post lên đi ạ.

Patriots

Xe lăn
Em xin làm cái "rề viu" đầu tiên từ cafe của cụ Mút.
Đầu tiên xin cảm ơn cụ Mút đã rất nhiệt tình tuy thời gian ngắn nhưng cũng cảm thấy niềm đam mê của cụ hẹn hôm khác sẽ giao lưu lâu hơn.
Dưới đây em xin so sánh giữa 2 loại cafe Tchibo Mailänder Art 100% arabica và culi của cụ Mút.
Nước để pha em dùng nước Lavie cho đảm bảo ít tạp chất hơn.
Em dùng máy để pha:

Nguyên liệu cafe các cụ chú ý culi của cụ Mút em để bên phía trái:

Hạt culi có vẻ tròn hơn và mầu thì sẫm hơn hạt arabica. Sau khi pha cả hai loại cho ta Crema như ở dưới đây:

Về Crema và màu của cafe có thể nói tương đương như nhau, nhìn lớp Crema của arabica có vẻ sẫm hơn nhưng vì ly arabica pha trước nên để ra ngoài lâu hơn và có mẫu sẫm hơn như vậy. Về nước cafe cũng đều như nhau có màu nâu sẫm của hạt dẻ, đều không sánh một chút nào. Máy pha cafe có nước ở nhiệt độ 90°c và áp suất là 15 Bar. Các cụ nhìn ly culi có vẻ ít hơn mặc dù lượng nước vào như nhau, điều đó có nghĩa culi hút lại nhiều nước hơn trong bã.
Mặc dù tối nhưng em vẫn quyết định uống cả hai ly để thử. Uống đen và uống đệm nước lọc để nhận biết sự khác biệt của hai loại.

Culi mùi thơm sực hơn vị đắng thanh, tròn vị và dư vị đắng đúng chuẩn cafe, không đắng như vị thuốc tây của TN.
Arabica mùi thơm nhưng không sực vị đắng chua và dư vị cân cấn chua.
Như vậy thì khẩu vị của culi rất hợp với người Việt, màu đẹp vị chuẩn, uống đen tốt, nâu tốt quan trọng nếu ai uống nâu thì đừng cho quá nhiều sữa sẽ mất hương vị của cafe. Nâu đá tốt vì màu đẹp mùi thơm đặc trưng.
Điều này cũng quan trọng mặc dù tối 21h30 sau khi em uống hai ly cafe vẫn ngủ ngon không hề có cảm giác khó ngủ.
Trên đây em đã nêu 4 yếu tố quan trọng để đánh giá 1 ly cafe: màu, mùi, vị và dư vị. Yếu tố "sánh" hoàn toàn không có ở đây.

Một lần nữa xin cảm ơn các cụ đã đọc và cảm ơn cụ Mút đã tài trợ, quán của cụ Mút " Đức Coffee" tại 45 Vũ Thạnh.

Trạng thái
Thớt đang đóng