[Funland] Thế nào được gọi là Rửa tiền

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Ở nước ta không có tiền bẩn nên không cần phải rửa.

Ở nước ngoài thì không biết, cũng không $ thì quan tâm làm gì.

Mua nhà 20 tỷ làm HĐ 3 tỷ, thằng bán chả sướng vãi đái do nộp thuế ít. 1 năm sau bán đúng giá 25 tỷ, HĐ y nguyên, đóng thuế đủ đầy có mà sạch hơn cả tắm xà phòng ô mô.

Sau khi có 25 tỷ lại mua thành 8 căn như trên rồi lại bán 30 tỷ một căn. Vấn đề là có tiền không và tại sao phải làm thế thôi?

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Lah

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ giải thích với cơ quan thuế là cụ lấy đâu ra 500 tỉ để mua đất, và 600 tỉ để xây dựng ạ?
Thực ra đang đợi 1 tí nên có thể diễn giải sâu hơn cho cụ.
1 thằng nó chạy (chạy là từ ko chính thức) có miếng đất nhưng chưa nộp đủ thuế hay cứ coi là nó đã sở hữu đất sạch nhưng không có tiền, nó để hàng rào trơ gan tuế nguyệt như vậy thôi. Miếngđấtđó là sở hữu bởi pháp nhân công ty CP AK47 chẳng hạn, là 1 công ty không đại chúng, chả ai biết ai, tỉ lệ cổ đông ra sao và vốn điều lệ nó có thể bé tí. Thì mình thỏa thuận, dùng 500 tỉ như cụ đang hỏi mua "giá trị thật của doanh nghiệp đó - là giá trị miếng đất" còn trên sổ sách thì tùy. Mua to to tiền tí cũng được, đóng tí thuế thu nhập cá nhân cho người bán CP, nhà nước rất vui. Thế là cụ âm thầm đã là chủ của miếng đất đó thông qua sở hữu cổ phần chi phối DN.
Còn 600 tỷ xây dựng cơ bản thì sao?
Cụ lại mua 1 Dn cũng được, thông qua 1 cá nhân khác sở hữu, bà cô ruột vợ, hay cháu vợ em trai (:D) nó lại ký hợp đồng xây lắp với cụ theo hình thức góp tiền trước, bán chia lợi nhuận, hoặc nhiều hình thức nhì nhằng... 1 hồi thì miễn có tiền là xây xong 50 cái biệt thự + hạ tầng hoàn hảo.
Cơ bản là người ta không kiểm tra gắt thôi, chứ thiếu gì bài tinh vi hơn.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ cụ chủ chôm hoặc cướp đâu đó được 100 tỷ, đấy là tiền bẩn.
Cụ biết cháu vừa trúng Vietlot được 90 tỷ. Cụ đến đưa cháu 100 tỷ rồi cầm tờ vé số đi lĩnh 90 tỷ, thế là tiền sạch rồi. :D
Ví dụ này thì quá chuẩn rồi :D tuy nhiên nó không đại trà thì hơi khó làm luôn và ngay :D

Visser III

Xe tăng
Thế rửa,giặt tiền thì không cần chi phí đầu tư à? Cao mà rửa sạch em cũng muốn rửa đây!
Đang có khoảng 5000 tỷ chửa bít làm răng cho sạch đây.
Đận trước thử 62...tỉ mà thất bại.
Ôi người anh thất lạc của em bao lâu nay anh làm gì,có khỏe không.

vietpq75hanes

Xe container
Nó buôn ma túy, nó lại thông qua một công ty, hoặc 1 quỹ đầu tư nào đấy, đầu tư và sinh lời để chuyển lọi nhuận từ ma túy sang lĩnh vực khác ( lĩnh vực pháp luật không cấm).

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Ví dụ này thì quá chuẩn rồi :D tuy nhiên nó không đại trà thì hơi khó làm luôn và ngay :D
Cứ để 100 tỷ đấy, thích làm gì thì làm, tự nhiên mất 10 tỷ cho thằng trúng Vietlot làm gì, lại lộ ra là bố có trăm tỷ, đầy thằng dòm ngó.

PS: chia sẻ của một trung niên chưa bao giờ sở hữu 1 tỏi tiền mặt và tổng tài sản là căn chuồng cu cấp thấp.

Tadiman893

Xe buýt
Nghe cũng nhiều và đọc cũng nhiều nhưng nói thật cho đến nay em vẫn chưa thông cho lắm !! Sự khác nhau giữa rửa tiền ở VN và các nước khác ?? Kính các Cụ, Mợ hiểu biết khai sáng ạ.
Rửa tiền là việc làm tiền từ bẩn (nguồn gốc bất minh mà có) thành tiền sạch (có nguồn gốc rõ ràng, hợp pháp, ko bị tịch thu). Ở mình hay ở ngoài thì tùy vào cơ chế, pháp luật, cách thức quản lý, điều tra.... hay nói cách khác là độ khó, dễ của rửa tiền mà thành các hình thức cho ra kết quả cuối cùng thôi. Ở những nước dễ dàng, pháp luật còn chưa chặt thì buôn heo, bán chổi, chạy xe ôm... là ok rồi, những nước chặt chẽ hơn thì phải đánh võng tốt hơn, nhiều công đoạn hơn như việc luồn vào kết quả kinh doanh, cờ bạc... Thông thường thì độ khó được thể hiện qua chiết khấu :D

Em nghĩ thế hehe

trihoan

Xe tải
Cụ biết cháu vừa trúng Vietlot được 90 tỷ. Cụ đến đưa cháu 100 tỷ rồi cầm tờ vé số đi lĩnh 90 tỷ, thế là tiền sạch rồi. :D
Cũng phi lý. Vì thế thì người trúng số ban đầu lại ôm cục lửa vào tay. Sau đó phải đi rửa 100 tỉ.

kamaz.rus

Xe tải
E hiểu rửa tiền là thông qua các thủ đoạn để hợp lý hoá những khoản thu bất hợp lý ạ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Lò Văn Sò

Xe hơi
Thằng trúng số lại đi tìm thằng trúng số khác để đưa 100 tỷ lấy 89 tỷ à cụ?

Duc Sang

Xe container
Cũng phi lý. Vì thế thì người trúng số ban đầu lại ôm cục lửa vào tay. Sau đó phải đi rửa 100 tỉ.
Nếu là người vô danh tiểu tốt thì ko cần rửa đâu cụ. Rửa tiền chủ yếu tập trung vào tội phạm như:
1. Quan chức tham nhũng.
2. Buôn bán ma túy.
3. Buôn lậu.

VCHDHN

Xe container
Em lại có thắc mắc làm cách nào mà người ta có thể xử lí được hàng triệu $$$ tiền tham nhũng, gửi bank nước ngoài chẳng hạn. Trong khi có ông ngu ngơ cầm nhõn 100$ đi bán cũng bị bắt. Có đỏ đen gì ở đây không:D

Duc Sang

Xe container
Thế nên mới có ông trung gian cụ ạ.
Lúc trước ở SG cháu thấy tiệm vàng hay có cái biển ĐỔI VÉ SỐ TRÚNG, ngày đó đi học ko hiểu, giờ đã hiểu :D