[Funland] Thế hệ 8x đời đầu trở về trước ai còn nhớ

toyennha

Xe lăn
Các cụ còn nhớ : Dịch vụ Xắm Cối không ?
Em thấy ở ngõ có ông cứ hô : Ai xắm cối không ?
Tức là vào dùng tool vệ sinh lại cái cối, làm cho các vỉa, bánh răng sắc hơn để xay gạo chuẩn hơn.
Đó là thời chưa có máy sát gạo em rất ấn tượng với cái cối xay gạo, không phải cối xay bột.

Thêm nữa là dịch vụ : Ai bật bông đê

Ngày trước kỳ lạnh là có đội đi bật bông, thường họ đi 2-3 người ở các nơi khác đến, gọi là thiên hạ.
Họ rạch chăn bông cũ ra, dùng như cái cung bật lại cho bông cũ nó tơi lên, chăn bông sẽ dày và đắp ấm ơn.
Dịch vụ này lâu có khi 1 ngày em toàn thấy họ ăn cơm trưa ở nhà em.
"Ai Bật Bông Đê" nghề đặc thù của miền bắc. Chứ SG em nóng nên em ko biết nghề này. Em có nghe gấu em kể về nghề này :D

Anhduc73

Xe buýt
Những cụ ít tuổi chắc Ko biết và Ko thể hình dung đc việc nhà nông những năm 70 của thế kỷ trước. Kể ra thì có mà hàng trăm trang không hết. Chỉ riêng việc xay lúa, giã gạo thôi đã khủng khiếp lắm rồi. Những năm đó, nhà nước thiếu máy xay sát nên thuê bà con nông dân “ xay lúa lấy cám”. Nghĩa là giao khoán 100 kg lúa thì thu về 68 -69 kg gạo (nhà nước Ko trả tiền công). Bù lại, người làm đc số cám nuôi lợn (đóng nghĩa vụ lợn cho nhà nước) và ăn dư ra 1-2 kg gạo (100 kg lúa, làm khéo đc 70 kg gạo). Thực ra họ biết tỏng ra rồi nhưng cố tình nhả ra tí để bà con đổi mồ hôi. E nhớ như in, e và ông anh trai đều đang tuổi cấp 2 mà một ngày xay đc 3 tạ lúa. Vừa xay vừa nhắm mắt và đếm số vòng quay cho đỡ sốt ruột. Còn giã gạo thì phải 2-3 người mới đc. Nếu gạo nhà ăn thì giã 1300 chày ( 1 cối khoảng 15 kg gạo). Còn gạo “ xay lấy cám” thì chỉ 900-1000 chày thôi. Nếu anh em mà đếm nhầm hoặc quên mà giã như gạo nhà ăn, trắng quá, hao gạo thì mẹ mắng cho bằng chết!
Em gửi các cụ ảnh cối xay và cối giã gạo thời xưa để các cụ xem. Ảnh lấy trên mạng, Ko giống cối xay, giã ngày xưa lắm.

ngắmgiăng

[Tịch thu bằng lái]
Máy tuốt cụ ạ.
E nhớ ngày bé e về quê còn cái cối bập bênh giã gạo của nhà hàng xóm, e cho gạch vỡ vào giã, bị chửi xấp mặt :))
Quê cháu cũng cối xay với cối giã bập bênh, ngày xưa là hay chơi trốn tìm trong cái nhà xay thóc này lắm.

Phuonglinh99

Xe tải
Cái này gọi là xe kéo lúa ,khi gặt về rải lúa ra sân rồi kéo ,một người kéo một người đẩy cho thóc rơi ra năng lắm cụ ạ

Chỗ e 8x giữa vẫn biết
8x có máy tuốt lúa đạp chân và đập bằng tay thôi. Cái này chắc có ở từng vùng.

boy_spott

Xe điện
Thời em đập lúa nhị khúc sau có cải tiến máy tuốt đạp cơm, giờ thì máy làm hết chỉ việc đổ ra phơi

L.C.D

Xe container
Những cụ ít tuổi chắc Ko biết và Ko thể hình dung đc việc nhà nông những năm 70 của thế kỷ trước. Kể ra thì có mà hàng trăm trang không hết. Chỉ riêng việc xay lúa, giã gạo thôi đã khủng khiếp lắm rồi. Những năm đó, nhà nước thiếu máy xay sát nên thuê bà con nông dân “ xay lúa lấy cám”. Nghĩa là giao khoán 100 kg lúa thì thu về 68 -69 kg gạo (nhà nước Ko trả tiền công). Bù lại, người làm đc số cám nuôi lợn (đóng nghĩa vụ lợn cho nhà nước) và ăn dư ra 1-2 kg gạo (100 kg lúa, làm khéo đc 70 kg gạo). Thực ra họ biết tỏng ra rồi nhưng cố tình nhả ra tí để bà con đổi mồ hôi. E nhớ như in, e và ông anh trai đều đang tuổi cấp 2 mà một ngày xay đc 3 tạ lúa. Vừa xay vừa nhắm mắt và đếm số vòng quay cho đỡ sốt ruột. Còn giã gạo thì phải 2-3 người mới đc. Nếu gạo nhà ăn thì giã 1300 chày ( 1 cối khoảng 15 kg gạo). Còn gạo “ xay lấy cám” thì chỉ 900-1000 chày thôi. Nếu anh em mà đếm nhầm hoặc quên mà giã như gạo nhà ăn, trắng quá, hao gạo thì mẹ mắng cho bằng chết!
Em gửi các cụ ảnh cối xay và cối giã gạo thời xưa để các cụ xem. Ảnh lấy trên mạng, Ko giống cối xay, giã ngày xưa lắm.

Em nhớ những năm 80, gần đến vụ cấy thì nhà nào cũng phải đánh bùn dưới ao lên, trải ra 1 góc sân để gieo mạ. Mạ lên xanh dài cỡ gang tay thì nhổ mạ mang ra ruộng cấy. Em chỉ đc chứng kiến vụ cấy mùa xuân quãng sát tết - vì khi đó em về ăn tết ở quê với ông bà nội. Còn hè thì em về nghỉ hè là vào vụ gặt. Em gặt lúa bằng liềm thoăn thoắt luôn, rồi bó lúa thành từng bó to đội lên đầu chạy về nhà. Cái gốc rạ cũng phải cắt rồi chống lên cho khô, sau mang về đun nữa mới đủ chứ đun rơm ko thì ko đủ cho cả năm. Cứ đến mùa gặt là làng quê thơm nức...

Vulcan V70

Xe trâu
Thời nay Đố cụ nào tìm đc quả trục nữa đấy. E về quê tìm mãi ko đc cái quả trục vá cái cối xay, cối dã. Tìm cái cối xay gạo tráng bánh cuốn cũng ko thấy.
Nhà cháu gom được hơn chục cái làm cái trụ dậu hoa. Có cái đường kính 2 đầu còn khoảng 20cm... nhẵn bóng không còn tí gân nào nhìn như quả nhót

Trác Mộ Thu

Xe điện
Chắc cụ ở thành phố, ở quê bọn cháu những năm 92 về trước là vẫn kéo đá, ngày mùa cứ cơm tối xong nghỉ ngơi 30 phút là làm mấy mẻ .
Quê cụ ở đâu mà lạc hậu vậy.
Em 7x đây mà chỉ thấy đập lúa, máy tuốt lúa đạp chân chứ cũng chưa nhìn thấy cái kéo đá này bao giờ.
Phơi thóc, quạt thóc, xay lúa, giã gạo thì em biết. :D

gadilac

Xe tải
Quả này là trục lúa. Hè 1995, em thi tốt nghiệp cấp 2 xong về quê theo anh họ đi thồ lúa về rồi trục ở sân... Đến đêm ngứa rát cả 2 chân.
Ngày đó quê em vẫn còn chày giã gạo mà phải đứng lên đòn để giã..

Xe ngư

Xe điện
E đầu 8 cũng ko biết cái àny. 1 năm về quê bố e ở Hải Dương cũng ko thấy có cái này. Hồi bé 1 năm đc về quê 1 lần. Lần 1 là dịp hè thì thích nhất. Đc đi be bờ tát cá ngoài ngòi, đc đi bơi sông, đc đi chăn trâu. Lần 2 thì về trước 23 tháng trạp, cận tết về sắm sửa cho ông bà rồi tiện thể thồ luôn hàng nông sản ra ăn tết lun.

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Nó chỉ là 1 bài toán được giải bằng nhiều cách, chứ sức người vẫn hùng hục như trâu thì hiện đại cái nỗi gì.

Quê cụ ở đâu mà lạc hậu vậy.
Em 7x đây mà chỉ thấy đập lúa, máy tuốt lúa đạp chân chứ cũng chưa nhìn thấy cái kéo đá này bao giờ.
Phơi thóc, quạt thóc, xay lúa, giã gạo thì em biết. :D

chuot08

Xe lăn
Còn 2 thanh tre với đoạn dây, tròng vào bó lúa đập vào cái cối đá lỗ nữa.

Nó là cái néo, mẹ đẻ ra côn nhị khúc thì phải.
Quạt hòm, hiện đại nhất thời trước 1985, chia 2 máng: máng gần trục quạt là thóc mẩy, xa là thóc nép.
“Chớ mang thóc nép qua cầu gió bay” :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Trục lúa, e chỉ biết thế, hồi bé nhìn việc đồng áng cứ ao ước mà chưa bao giờ được làm. Giỏi lắm là theo chân anh chị lớn trong khu đi móc cua, mót lúa, mót khoai... Bác hàng xóm sát vách nhà em một mình nuôi 4 anh chị con ông chồng dân tập kết. Vất vả khỏi nói, ngày mùa bác chịu khó quét thóc rụng trên đường về sàng sẩy cũng được bao nhiêu.