[Funland] Thế hệ 8x đời đầu trở về trước ai còn nhớ

Phanthiai

Xe hơi
Ngày mùa đã tới ,cc ai đã từng kéo và đẩy

Hồi em còn bé, bố mẹ em cũng kéo đá thế này. Khoảng 6h30 tối, đứa em khoảng 2,3 tuổi, em khoảng 4, 5 tuổi nó đòi ăn cơm. Bố mẹ thì bận kéo đá bảo em bắt cơm cho đứa em. Lúc bới nồi cơm thì bị lệch vung, tro vào đầy nồi. Mẹ em lại phải đổ tro ra, gạt ra lấy cơm sạch vào bát cho nó. Xong nó lại đòi ăn cơm với nước mắm. Em lấy chai nước mắm đổ lỡ tay nhiều như chan canh. Mẹ em vừa phải gạn lại nước mắm. vừa lấy lại cơm khác cho nó ăn. Mà hình như hồi đấy em cũng không bị đánh, chỉ bị mắng 1 tí hay sao ý.

paul_scholes

Xe tải
Ngày xưa em còn bị rết cắn nữa cơ :((

ngắmgiăng

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ những năm 80, gần đến vụ cấy thì nhà nào cũng phải đánh bùn dưới ao lên, trải ra 1 góc sân để gieo mạ. Mạ lên xanh dài cỡ gang tay thì nhổ mạ mang ra ruộng cấy. Em chỉ đc chứng kiến vụ cấy mùa xuân quãng sát tết - vì khi đó em về ăn tết ở quê với ông bà nội. Còn hè thì em về nghỉ hè là vào vụ gặt. Em gặt lúa bằng liềm thoăn thoắt luôn, rồi bó lúa thành từng bó to đội lên đầu chạy về nhà. Cái gốc rạ cũng phải cắt rồi chống lên cho khô, sau mang về đun nữa mới đủ chứ đun rơm ko thì ko đủ cho cả năm. Cứ đến mùa gặt là làng quê thơm nức...
Nam Định thì 90 vẫn còn mợ ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
8x đời đầu dùng máy đạp chân rồi mà cụ

Xe gòng

Xe điện
quê mèng cũng ko thấy cái này, lạ lạ ghê

KMS

Xe container
Còn 2 thanh tre với đoạn dây, tròng vào bó lúa đập vào cái cối đá lỗ nữa.

Quê em gọi là đập kẹp. Ngày xưa làm không có máy, gặt lúa về, toàn đập ban đêm thôi, ban ngày nắng thường không đập được, vì khá là mệt.
Cái cối đá ngày xưa nhiều, để đập kẹp, giã gạo... Kẹp bó lúa vào cái kẹp, xong đập vào cái cối, đến khi thóc rụng hết, lia vèo cái bó lúa ra ngoài (ai quen tay lia rất nhanh, không phải dừng lại, trước em tập mãi mới làm được)
Cái kẹp này giắt lưng phòng thân được, gần giống côn nhị khúc.

Vulcan V70

Xe trâu
Em cũng láng máng, hoặc sơn ta từ cây sơn hoặc nhựa sung?
Quạt giấy , cả quạt tay và quạt lúa đều dùng quả cậy giã ra lấy nhựa nó để dán Lão ợ.
Quả cậy chín ăn vị giống quả hồng giòn, nhưng xanh thì rất chát. Giờ ít còn cây cậy lắm.
Hồi xưa thì nhiều , vì thế có tích cụ Quỳnh đi ngang nhà Bà Điểm bị chó đuổi sợ quá leo tót lên cây cậy ngồi, lộ hết cả ấm chén, Bà Điểm nom thấy ghẹo cụ Quỳnh rằng " Thằng Quỳnh ngồi trên cây cậy d ái đỏ hồng hồng"

Sonduong.BMV

Xe container
Ngoài cái quạt hòm này thì còn có quạt tay, khung tre phất giấy bản loại dai. Ngày thường thì treo lên quá giang nhà gỗ, thòng 1 đầu dây thừng xuống, buộc vừa tầm nằm mà bàn chân vẫn xỏ vào đu đưa. Trưa hè vừa ngủ vừa đạp, co duỗi như các mợ giờ tập phít nít. Ngày mùa thì hạ xuống quạt thóc: một người bắc ghế trèo lên, thúng thóc ngang eo nghiêng từ từ, người kia bặm môi cong mông đứng đầu gió quạt lấy quạt để. Nhiều lúc tụt cả cái chun quần bằng rơm nếp buộc tạm! :D
Ở Ninh Bình họ buộc lên trần nhà rồi dùng dây kéo mát như quạt trần.

Vulcan V70

Xe trâu
Em nhớ những năm 80, gần đến vụ cấy thì nhà nào cũng phải đánh bùn dưới ao lên, trải ra 1 góc sân để gieo mạ. Mạ lên xanh dài cỡ gang tay thì nhổ mạ mang ra ruộng cấy. Em chỉ đc chứng kiến vụ cấy mùa xuân quãng sát tết - vì khi đó em về ăn tết ở quê với ông bà nội. Còn hè thì em về nghỉ hè là vào vụ gặt. Em gặt lúa bằng liềm thoăn thoắt luôn, rồi bó lúa thành từng bó to đội lên đầu chạy về nhà. Cái gốc rạ cũng phải cắt rồi chống lên cho khô, sau mang về đun nữa mới đủ chứ đun rơm ko thì ko đủ cho cả năm. Cứ đến mùa gặt là làng quê thơm nức...
Cái này gọi là gieo mạ trên nền cứng mợ ạ. Mạ lên khoảng 10cm thì mang cấy ra ruộng vì thế những vùng thủy lợi nội đồng hoàn chỉnh sẽ áp dụng được. Trước đó có ruộng riêng gieo hạt cho lên mạ rồi chổng nhổ mạ chuyển sang ruộng và chổng mông cấy:D:D.
Mợ đã đi cấy bao giờ chưa?
Cái túm mạ non ấy đã đi vào ca dao, dân gian đó mợ nhớ không? Mợ chuyêm văn chắc còn nhớ câu :" Vừa bằng thằng bé lên ba, thắt lưng con cõn chạy ra ngoài đống" ( đó là túm mạ)

Vulcan V70

Xe trâu
Cái hòn đá lăn này ngoài Bắc vùng Kiện Khê, Ninh Bình có nhiều nơi chuyên đục đá chế tác nó. Thân nó phải đục xì xì thì khi lăn lúa mới nhanh rụng.
Hồi xưa không có khoan nên thợ họ đục 2 đầu 2 cái lỗ 4 cạnh sâu chừng 10 cm để đóng cái ngõng bằng tre hoặc gỗ vào , có ông gắn cả vòng bi vào để kéo cho nó nhẹ tí

Tài mới

Xe tăng
Em là tổ sư của đầu 8 nhưng không biết biết cái món này

chuot08

Xe lăn
Quạt giấy , cả quạt tay và quạt lúa đều dùng quả cậy giã ra lấy nhựa nó để dán Lão ợ.
Quả cậy chín ăn vị giống quả hồng giòn, nhưng xanh thì rất chát. Giờ ít còn cây cậy lắm.
Hồi xưa thì nhiều , vì thế có tích cụ Quỳnh đi ngang nhà Bà Điểm bị chó đuổi sợ quá leo tót lên cây cậy ngồi, lộ hết cả ấm chén, Bà Điểm nom thấy ghẹo cụ Quỳnh rằng " Thằng Quỳnh ngồi trên cây cậy d ái đỏ hồng hồng"
Hết riệu mời bác! :D

grandis2012

Xe buýt

Hồi đấy bọn em chỉ chờ cả phố mất điện để ra vỉa hè bổ quay thôi ợ :D
Quay này của cụ so với hàng em hay dùng là quá sang chảnh roài, như Bentley so với Vios thần thánh. Em thường kiếm gỗ nhãn, duối, ... tươi về tự đẽo và đóng đinh chơi thôi.