[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

tqhai

Xe tải
Ôi em thấy mọi thứ cụ nói nó ko phải là lý do, cụ đang viện cớ cho sự ko dám thay đổi cụ ạ. Hoặc là ko có chỗ nào có lợi ích tốt hơn.
1. Về ân tình, sếp cụ cần cụ và ngc lại, vậy nên có giúp mình sẽ cảm ơn và mang ơn, nhưng ko cần phải trả giá bằng cả sự nghiệp. Em nhiều ng giúp, nhưng em chưa bao giờ nghĩ em phải giành cả đời để làm việc cho họ, tất nhiên vẫn sẽ làm tận tình tận lực, làm đủ dài để mang lại giá trị cho sếp và tổ chức, nhưng ko bao giờ em nghĩ phải cần 10-20 năm hay đợi sếp về hưu. Và ngc lại, em giới thiệu việc cất nhắc ai em cũng nói rõ là họ xứng đáng, và em cần chứ họ ko cần mang ơn cũng ko cần cảm ơn em.
2 và 3. Cái này có lý hơn vì cụ phải tính toán thiệt hơn và dc mất khi thay đổi, nhưng khi đã thực sự chán nản, mất động lực lại ko quá đói thì ng như em quyết rất nhanh hehe.Với cách nghĩ của cụ thì chắc khác em. Em mỗi khi chuyển việc ngoài chuyển môi trường còn chuyển luôn loại hình cviec và industry nữa.
4. Cái này cụ cứ tự cho mình là qtrong, nhưng thực tế ko có cụ sẽ có sếp mới khéo còn tốt hơn với nhân viên so với cụ.
Tóm lại business là business, ko nên để tình cảm cá nhân xen vào mới dc cụ ạ, em là phụ nữ mà xem chừng rạch ròi và quyết đoán hơn cụ :D
Với cách giải thích của cụ thì option chuyển việc, chuyển ngành làm mới bản thân là ko thể, nghỉ việc cũng ko. Vậy thì chỉ có nghỉ ngơi một thời gian và có thêm mối qtaam khác nữa để làm mình bận rộn, có thể làm thêm, có sugar baby (các cụ khác bảo thể chứ ko phải em :D ), chơi môn thể thao mới, dạy con học. Và quan trọng nhất phải học cách thích và trân trọng cái mình đang có :D
Vâng mợ rạch ròi và quyết đoán hơn em nhiều, nâng lên được đặt xuống được, em ngưỡng mộ những người như mợ. Em trọng chữ tình quá, mà có khi cái chữ "tình" đó người khác cũng chả xem trọng đâu, chỉ có mỗi em care thôi, nhưng em vẫn care :D.

Em nói rõ thêm một chút là khi sếp em tuyển em về thì sếp cũng chưa biết em là ai, chưa rõ năng lực em thế nào, nói chung là việc sếp đặt niềm tin có phần hơi mạo hiểm :D. Số lương và quyền lợi hàng tháng em nhận thì em đã trả bằng lợi nhuận em tạo ra rồi, nhưng cái ân tình khi sếp mạo hiểm đặt niềm tin vào em thì em vẫn chưa trả hết. Em cũng không định trả thêm 10-20 năm :D nhưng chắc phải thêm ít nhất 1-2 năm nữa mợ ạ, theo pricing của em là thế.

tqhai

Xe tải
Chắc ở hội sở BIDV.
Tóm tắt lại bức tranh tài chính của thớt cho các cụ đỡ lội còm:
GĐ thớt có tổng tài sản cỡ 20 tỏi(không nằm trong BDS) thì khả năng là trú trong tài sản có tính đầu cơ và rủi ro cao: Cổ phiếu DN hoặc Crypto...
- Mức sinh lời thụ động hàng năm là 120 củ/tháng tương đương 7-8% /năm thì chắc cụ í tính theo mức lãi tiền gửi tk.
- Thu nhập chủ động từ đi làm thuê: 140 củ/ tháng. Riêng lương thớt là 80 củ/ tháng và đang kiếm được lợi nhuận cho chủ khoảng 100 tỏi/năm (cái này đúng thì chủ của thớt hơi bị hút máu anh em)
- Chi tiêu 140 triệu / 260 tr thu nhập/ tháng - Trừ đi 50 củ thuê cái biệt thự thì GĐ thớt chi tiêu thường xuyên 90 củ/tháng thì cũng cao hơn 1 chút so với mặt bằng chung ở HN. Cái này thì đang hơi rủi ro vì là chi thường xuyên mất 55% thu nhập hàng tháng.

Đấy là con số rất dễ thấy. Nhưng cái vấn đề chính của cụ í lại là vấn đề tâm lý. Cái này thì chắc em hay nhiều cụ ko hiểu được, ví dụ chuyện cụ í chán việc và có phải vô wc ngồi khóc(cái này em ko để ý thớt là Nam hay Nữ) vì cá nhân em thì thấy cụ í mô tả cviec cũng chả có gì quá khó khăn hay áp lực lắm ngoại trừ việc nó hơi nhàm chán và cụ í phải gồng lên để thể hiện quyền lực với 5 đứa nhân viên và các bộ phận khác trong tập đoàn.
Vâng khó khăn áp lực chứ cụ. Năm nào cũng giao chỉ tiêu lợi nhuận cỡ 80-100 tỷ, năm sau cao hơn năm trước, trong khi thị trường không phải lúc nào cũng thuận lợi, đầu óc mình thì bình thường, mối quan hệ thì hạn hẹp, nguồn lực thì hạn chế. Nhiều lúc căng thẳng, thất bại thì chỉ muốn khóc cả ngày ấy chứ cụ :).

hay_doi_day

Xe tải
bỏ qua các con số sang 1 bên, cụ chán làm nhưng ko dám nghỉ vì lo không đủ tiền lo cho vợ con, thế thì giống e, nhiều lúc chán nhưng nghĩ đến vợ con lại tiếp tục cố gắng, làm vì tiền lương là vì gia đình có gì là sai đâu.

Smile1102

Xe container
Vâng khó khăn áp lực chứ cụ. Năm nào cũng giao chỉ tiêu lợi nhuận cỡ 80-100 tỷ, năm sau cao hơn năm trước, trong khi thị trường không phải lúc nào cũng thuận lợi, đầu óc mình thì bình thường, mối quan hệ thì hạn hẹp, nguồn lực thì hạn chế. Nhiều lúc căng thẳng, thất bại thì chỉ muốn khóc cả ngày ấy chứ cụ :).
Nếu cụ làm khối KHDN của ngân hàng thì năm nay đúng là khóc thật. Làm sales áp lực, em xưa toàn ngủ mơ thấy số :(

Smile1102

Xe container
Vâng mợ rạch ròi và quyết đoán hơn em nhiều, nâng lên được đặt xuống được, em ngưỡng mộ những người như mợ. Em trọng chữ tình quá, mà có khi cái chữ "tình" đó người khác cũng chả xem trọng đâu, chỉ có mỗi em care thôi, nhưng em vẫn care :D.

Em nói rõ thêm một chút là khi sếp em tuyển em về thì sếp cũng chưa biết em là ai, chưa rõ năng lực em thế nào, nói chung là việc sếp đặt niềm tin có phần hơi mạo hiểm :D. Số lương và quyền lợi hàng tháng em nhận thì em đã trả bằng lợi nhuận em tạo ra rồi, nhưng cái ân tình khi sếp mạo hiểm đặt niềm tin vào em thì em vẫn chưa trả hết. Em cũng không định trả thêm 10-20 năm :D nhưng chắc phải thêm ít nhất 1-2 năm nữa mợ ạ, theo pricing của em là thế.
Sếp đặt niềm tin là nhận định về con ng đúng thôi. Em cũng từng làm cho một cty cũng đc sếp nhận và giao cv chả lquan đến kinh nghiệm hay trình độ, nhưng mà em ko có cảm giác phải mang ơn như cụ.

tqhai

Xe tải
Sếp đặt niềm tin là nhận định về con ng đúng thôi. Em cũng từng làm cho một cty cũng đc sếp nhận và giao cv chả lquan đến kinh nghiệm hay trình độ, nhưng mà em ko có cảm giác phải mang ơn như cụ.
Vâng thế nên em mới ngưỡng mộ mợ, mợ bỏ đi được những gánh nặng không cần thiết. Như thế là tốt cho mình hơn mợ ạ.

Em thì cứ có cái tinh thần sến súa, kẻ sĩ chết vì người tri kỷ. Có một hình ảnh em thích là cảnh các thủy thủ Nhật đứng nghiêm chào cờ lần cuối trên con tàu Zuikaku sắp chìm trong Thế chiến thứ Hai. Nếu mà suy nghĩ practically thì cái suy nghĩ đó không hẳn đã tốt cho mình, đôi khi mình có thể ruthless hơn, nhưng mà em... không làm được :(.

Chỉnh sửa cuối:

butchimy

Xe máy
Công việc nào cũng áp lực thật

my.eb

Xe điện
Em nhảy dù vào phát biểu tý,
Kiếm 80-100 củ/ tháng với em ko lạ, thu nhập 1 củ to/ 1 năm ở tuổi 3x cũng là bình thường, nhưng em ngưỡng mộ cách dám chơi dám chịu như cụ (chơi ở đây là việc chi tiêu rồi tận hưởng cuộc sống, các thứ các thứ tổng phân hợp đến giờ phút này theo những gì em đọc được %%-
À mà làm gì đến nỗi phải khóc nhỉ, đàn ông căng thẳng quá thì đầy cách giải quyết (tích cực nhé :D), em chỉ khóc vì những gì liên quan đến tình cảm, còn công việc thì no never :D

tqhai

Xe tải
Kiếm 80-100 củ/ tháng với em ko lạ, thu nhập 1 củ to/ 1 năm ở tuổi 3x cũng là bình thường, nhưng em ngưỡng mộ cách dám chơi dám chịu như cụ (chơi ở đây là việc chi tiêu rồi tận hưởng cuộc sống, các thứ các thứ tổng phân hợp đến giờ phút này theo những gì em đọc được %%-
À mà làm gì đến nỗi phải khóc nhỉ, đàn ông căng thẳng quá thì đầy cách giải quyết (tích cực nhé :D), em chỉ khóc vì những gì liên quan đến tình cảm, còn công việc thì no never :D
Vâng khóc vì thấy mình ngu quá, làm mất tiền hoặc ít ra là làm mất cơ hội kiếm tiền mợ ạ. Khóc vì tự giận bản thân là đm, sao mày lại ngu thế, lẽ ra mày phải thế này, thế kia chứ.... Tất nhiên thỉnh thoảng thôi, lâu lâu mới có lúc bế tắc bất lực đến mức đó. Nếu ngày nào cũng khóc thì chắc giờ này em mất việc lâu rồi :D. Nói chung là em bực mình và bất lực với bản thân em thôi, chứ còn sếp/đồng nghiệp/đối tác nói gì nghĩ gì làm gì thì kệ, em chưa bao giờ quá để tâm :)

Chỉnh sửa cuối:

Khanhnho

Xe buýt
Lúc còn một mình thì em rất liều lĩnh, nhưng khi có gia đình em lại đặt nặng vấn đề an toàn tài chính. Từ khổ thành sướng thì dễ, đang sướng tụt xuống khổ thì khổ vãi luôn, nhất là phụ nữ trẻ con. Vợ con đang ở biệt thự xe sang, học trường qte mà tự nhiên về chung cư bình dân, học trường công thì chắc đến em còn trầm cảm. Nhìn vợ con vui vẻ hạnh phúc thì em mới thoải mái mà làm cái khác được nên những thứ liên quan đến lối sống cần sự ổn định em đều cân đong để sao cho hầu bao của mình trong mọi trường hợp đều cover được lâu dài. Nói vậy ko có nghĩa e cho rằng style của thớt là ko hay, chỉ là mấy ông già xuất thân nghèo khó như e ít người dám sống kiểu vậy.

Phuongnh28

Xe hơi
Một số Bác nghe thu nhập 3,5k 1 tháng, nói là lương vậy, tài sản vậy còn lăn tăn gì suy nghĩ nữa, tha hồ ăn chơi phủ phê, cố mà cày, một số Bác nói là nổ.

Nếu va chạm nhiều mọi người sẽ thấy mức lương 3 -10k/th giờ rất đông, nhất là mấy bạn trẻ.

Nhưng không có nghĩa lương cao là hạnh phúc là sung sướng, nhàn hạ. Để hưởng mức lương đó, mình phải có khả năng và vắt kiệt sức lực, có công ty "bóc lột"nhưng có công ty phải làm vì ý thức, vì trách nhiệm nên rất dễ có những lúc stress nặng.

Nhiều khi nhìn trong công trường xây dựng cuối tuần đi ra, anh chị công nhân xây dựng chạy wave tàu và ông Chủ đầu tư đi G63 hay RR, chưa chắc ai sung sướng hơn ai, wave tàu ra quán nhậu bình dân, ăn nhậu ngon lành, say lúy túy với anh em quên hết sự đời, G63, RR ra quán 5 sao với suy nghĩ nhức đầu tiếp khách quan chức, ngân hàng, thanh tra...phải tính toán thế này, nói thế kia, nhậu phải cẩn thận kẻo mất lòng, có thoải mái, ăn uống ngon lành được đâu, chưa kể các vấn đề kinh doanh phức tạp, sự cạnh tranh khốc liệt khác cần giải quyết.

Bởi vậy có 1 trường tư thục nổi tiếng ở nước ngoài, học sinh toàn con nhà giàu có, học phí, điều kiện đều cao. Phụ huynh hỏi vậy con cái chúng tôi học ở đây sẽ được cái gì khi ra trường. Họ trả lời : Sự cân bằng trong cuộc sống.

Vậy là đủ đáng giá với họ rồi.
Trc bọn e thi công cải tạo nội thất vp cho 1 cty, mấy ông thợ cứ bảo mấy ông IT sướng: kiểu ngồi điều hòa mát, k động tay chân. Mấy ông IT thì lắc đầu nguầy nguậy rằng chả biết ai sướng hơn.

• Vodka
Reactions: ATZ

--Lamborghini--

Xe cút kít
Lợi nhuận 80-100 tỷ thì doanh thu cỡ 800- 1k tỷ hả cun ?

--Lamborghini--

Xe cút kít

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chắc ở hội sở BIDV.
Tóm tắt lại bức tranh tài chính của thớt cho các cụ đỡ lội còm:
GĐ thớt có tổng tài sản cỡ 20 tỏi(không nằm trong BDS) thì khả năng là trú trong tài sản có tính đầu cơ và rủi ro cao: Cổ phiếu DN hoặc Crypto...
- Mức sinh lời thụ động hàng năm là 120 củ/tháng tương đương 7-8% /năm thì chắc cụ í tính theo mức lãi tiền gửi tk.
- Thu nhập chủ động từ đi làm thuê: 140 củ/ tháng. Riêng lương thớt là 80 củ/ tháng và đang kiếm được lợi nhuận cho chủ khoảng 100 tỏi/năm (cái này đúng thì chủ của thớt hơi bị hút máu anh em)
- Chi tiêu 140 triệu / 260 tr thu nhập/ tháng - Trừ đi 50 củ thuê cái biệt thự thì GĐ thớt chi tiêu thường xuyên 90 củ/tháng thì cũng cao hơn 1 chút so với mặt bằng chung ở HN. Cái này thì đang hơi rủi ro vì là chi thường xuyên mất 55% thu nhập hàng tháng.

Đấy là con số rất dễ thấy. Nhưng cái vấn đề chính của cụ í lại là vấn đề tâm lý. Cái này thì chắc em hay nhiều cụ ko hiểu được, ví dụ chuyện cụ í chán việc và có phải vô wc ngồi khóc(cái này em ko để ý thớt là Nam hay Nữ) vì cá nhân em thì thấy cụ í mô tả cviec cũng chả có gì quá khó khăn hay áp lực lắm ngoại trừ việc nó hơi nhàm chán và cụ í phải gồng lên để thể hiện quyền lực với 5 đứa nhân viên và các bộ phận khác trong tập đoàn.
cám ơn cụ, tóm tắt có tâm

starsn

Xe điện
Lúc còn một mình thì em rất liều lĩnh, nhưng khi có gia đình em lại đặt nặng vấn đề an toàn tài chính. Từ khổ thành sướng thì dễ, đang sướng tụt xuống khổ thì khổ vãi luôn, nhất là phụ nữ trẻ con. Vợ con đang ở biệt thự xe sang, học trường qte mà tự nhiên về chung cư bình dân, học trường công thì chắc đến em còn trầm cảm. Nhìn vợ con vui vẻ hạnh phúc thì em mới thoải mái mà làm cái khác được nên những thứ liên quan đến lối sống cần sự ổn định em đều cân đong để sao cho hầu bao của mình trong mọi trường hợp đều cover được lâu dài. Nói vậy ko có nghĩa e cho rằng style của thớt là ko hay, chỉ là mấy ông già xuất thân nghèo khó như e ít người dám sống kiểu vậy.
Em không ngại từ sướng (biệt thự xe sang qt) xuống bình thường (chung cư bình dân + trường tư thường). Đừng có cắt điều hòa mùa hè là được 😂 Thực ra để nuôi những đứa trẻ resilient thì chúng nó phải biết coi những thay đổi theo hoàn cảnh là way of life. Nhiều lúc thấy con mình cs dễ dàng quá cũng sốt ruột bcm.

Thực ra bm có đủ máu hay không thôi chứ nếu đủ thì xác định bỏ 10-20t tiền túi (nếu không kiếm được) ra tiêu cho đến lúc nó lớn thì xác suất không duy trì được chất lượng cs ấy dưới 0.0001%.

Còn đoạn ơn nghĩa với "quyền lực vì nv" của cụ chủ hơi ..uhm.. nực cười, chả hiểu nói cho oai hay thật lòng. Em lướt vnexpress title thấy anh V kêu "muốn kiếm tiền không dại gì làm ô tô" cũng thế, em mà là cổ đông em đập cho vỡ mẹt :)

starsn

Xe điện
Em đồng ý quá nên phải quote, hâm mộ độ chịu chơi :) Em cố học cụ chủ để sang năm mua nhà to trả góp :P xem có đủ tinh thần không :))

Smile1102

Xe container
Ôi hôm qua em đi làm mặc lại cái áo hôm trước đấy, nghĩ bụng không biết mặc lại bẩn thế có bị đuổi việc không :"> Em mà gặp mợ ngoài đời chắc xấu hổ lắm lắm.

Mợ có bao giờ nghĩ thuê biệt thự ở cho thích không ạ? Hôm trước em nhẩm nhẩm nếu về vn live large cho biết, nhớ hồi mới cưới ở chung cư nhìn xuống biệt thự bên dưới thấy người ta xúng xính thật - cs đấy mình chẳng bao giờ nghĩ đến vì xa lạ, xa quá. Thời gian thấm thoắt, giờ đã có 7 tỷ gửi tk đủ tiền để thuê rồi ;;)

À mà em cũng thích chuyện ăn uống lắm ạ. HN có quán fine dining nào ngon mợ ơi, để hôm nào em mời bố mẹ?
Huhu em cũng chả fine dining gì đâu, chủ yếu thích tụ tập đàn đúm là chính. Với tùy theo gu nữa, còn giờ em ăn gì cũng ít thấy ngon :(
Em thì chỉ thích tiện, chỗ nào dịch vụ tiện là đc, ko cần nhà quá to quá đẹp.

tqhai

Xe tải
Em không ngại từ sướng (biệt thự xe sang qt) xuống bình thường (chung cư bình dân + trường tư thường). Đừng có cắt điều hòa mùa hè là được 😂 Thực ra để nuôi những đứa trẻ resilient thì chúng nó phải biết coi những thay đổi theo hoàn cảnh là way of life. Nhiều lúc thấy con mình cs dễ dàng quá cũng sốt ruột bcm.

Thực ra bm có đủ máu hay không thôi chứ nếu đủ thì xác định bỏ 10-20t tiền túi (nếu không kiếm được) ra tiêu cho đến lúc nó lớn thì xác suất không duy trì được chất lượng cs ấy dưới 0.0001%.

Còn đoạn ơn nghĩa với "quyền lực vì nv" của cụ chủ hơi ..uhm.. nực cười, chả hiểu nói cho oai hay thật lòng. Em lướt vnexpress title thấy anh V kêu "muốn kiếm tiền không dại gì làm ô tô" cũng thế, em mà là cổ đông em đập cho vỡ mẹt :)
Em nói thật chứ mợ. Nhân viên nhiều khi ở lại đến 7-8h tối làm việc cho mình, trong khi mình thì đi cafe, sáng 9h30 mới lên văn phòng, chiều 2h mới có mặt. Chúng nó vất vả (physically) nhiều, còn mình ngồi chỉ tay năm ngón chứ làm gì mấy đâu. Phải lo cho chúng nó chứ. Em trình tăng lương cho mấy đứa rồi, lương em thì không cần. Mỗi khi sếp hỏi có ý kiến đề xuất gì về lương không thì em đều nói "sếp cứ dồn hết quỹ tăng lương cho nhân viên của em là được, em không cần tăng đâu". Không có sức mạnh, sự hỗ trợ từ cấp dưới thì mình không làm được gì mợ ạ.