[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

Hasu

Xe tải
" Vâng đằng nào chả phải tiêu. Giả sử tiêu tiền ở năm 30 tuổi thì năm 50 tuổi có 2 kịch bản, nếu may mắn thì vẫn có tiền tiêu tiếp, nếu không may thì nhịn. Nếu năm 30 tuổi nhịn thì năm 50 tuổi cũng có 2 kịch bản, nếu may mắn thì được tiêu, nếu không may thì cũng vẫn nhịn"

Già rồi mà phải nhịn thì nó nhục nhiều lần lúc trẻ phải nhịn cụ ạ, vấn đề là nếu tém tém lại thì được tiêu cả 2 thời, có cơ hội kiếm được nhiều tiền lúc trẻ mà không biết tính toán thì lúc già lại ngồi mà giá như.

Trungpv

Xe điện
Em đang phấn đấu làm thật nhiều, tiêu thật nhiều và tích lũy thật nhiều để trẻ con phát triển và về già mình tự chủ tài chính. Hai thứ đầu em làm được rồi, nhưng tích lũy thì chưa được. :D
Tư duy phát triển một gia tộc, chứ không phải là chỉ nghĩ cho riêng mình.
Cụ nghĩ lớn quá : ))

Ryan848

Xe container
Em thấy cụ mới là ngáo nhất of đấy. Ảo vừa thôi :)
Nếu không nhầm thì cụ còn có nick khác là 10 mấy cm mấy chục phút phỏng :)
Nhiều nick vậy hả cụ? Em chỉ thấy cụ này hơi lảm nhảm vs bị ám ảnh về phụ nữ thì phải, lập thớt bình phẩm, lựa vợ...các kiểu.

ATZ

Xe tải
Một số Bác nghe thu nhập 3,5k 1 tháng, nói là lương vậy, tài sản vậy còn lăn tăn gì suy nghĩ nữa, tha hồ ăn chơi phủ phê, cố mà cày, một số Bác nói là nổ.

Nếu va chạm nhiều mọi người sẽ thấy mức lương 3 -10k/th giờ rất đông, nhất là mấy bạn trẻ.

Nhưng không có nghĩa lương cao là hạnh phúc là sung sướng, nhàn hạ. Để hưởng mức lương đó, mình phải có khả năng và vắt kiệt sức lực, có công ty "bóc lột"nhưng có công ty phải làm vì ý thức, vì trách nhiệm nên rất dễ có những lúc stress nặng.

Nhiều khi nhìn trong công trường xây dựng cuối tuần đi ra, anh chị công nhân xây dựng chạy wave tàu và ông Chủ đầu tư đi G63 hay RR, chưa chắc ai sung sướng hơn ai, wave tàu ra quán nhậu bình dân, ăn nhậu ngon lành, say lúy túy với anh em quên hết sự đời, G63, RR ra quán 5 sao với suy nghĩ nhức đầu tiếp khách quan chức, ngân hàng, thanh tra...phải tính toán thế này, nói thế kia, nhậu phải cẩn thận kẻo mất lòng, có thoải mái, ăn uống ngon lành được đâu, chưa kể các vấn đề kinh doanh phức tạp, sự cạnh tranh khốc liệt khác cần giải quyết.

Bởi vậy có 1 trường tư thục nổi tiếng ở nước ngoài, học sinh toàn con nhà giàu có, học phí, điều kiện đều cao. Phụ huynh hỏi vậy con cái chúng tôi học ở đây sẽ được cái gì khi ra trường. Họ trả lời : Sự cân bằng trong cuộc sống.

Vậy là đủ đáng giá với họ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Em rảnh nên đọc cả thớt, và nhận thấy cụ chủ thớt như kiểu đang ngộ sách self help. Nên thôi k chém nữa.

TN1805

Xe điện
Có ai đi làm mà không thấy mệt mỏi không các cụ ?
Có ai đi làm không vì tiền lương không ? ( tạm coi lương = tổng thu nhập )

Tuổi trẻ tầm 23-30 đi làm để học hỏi kinh nghiệm, tích lũy kiến thức, quan hệ....bla bla blo....nhưng tầm tuổi 30-45 thì còn học hỏi gì nữa....đó là giai đoạn cày cuốc để kiếm tiền, kiếm tiền thật lực...để đến tuổi 45 trở ra, hết tuổi cống hiến dễ bị cty cho "ra rìa" lắm, lúc đó đã có lưng vốn rồi.

Thanhz

Xe tăng
1 năm kiếm đc gần tỏi, tổng tài sản 20 tỏi. Cụ mới có 35t, e mà có tài sản như cụ chắc e nghỉ hưu sớm. Cụ cho e hỏi cụ làm gì mà giàu thế :D
20 tỏi có thể là nhà đất mua hoặc thừa kế, một ngày đẹp giời cò định giá 1tr đô.
Vẫn còn lo nghỉ việc không có thu nhập thì vẫn nên tập trung mà cày (có cày đâu) và làm việc theo yêu cầu của ông bà chủ, các cụ mợ nhỉ. Em cũng đang chán mà đếch dám nghĩ đến bỏ việc :P

nhatscn

Xe tăng
Em không khoe, mô tả những cái được và mất thôi. Cũng có nhiều hôm em chui vào nhà vệ sinh ngồi khóc hoặc nằm trong ô tô khóc lắm cụ. Nhiều lần khác thì thức gần hết đêm không ngủ vì suy nghĩ, hoặc về nhà từ chối chơi với con do tâm trạng căng thẳng.

Nếu có cụ nào cùng cảnh ngộ thì em muốn tìm hiểu cách mà các cụ ấy tự tạo động lực cho mình để vượt qua giai đoạn "lỡ cỡ" này cụ ạ.
Em đã từng như cụ, giờ em ổn roài, có gì cụ ib ae mình trao đổi nhé.

Amethyst2020

Xe buýt
Vâng đằng nào chả phải tiêu. Giả sử tiêu tiền ở năm 30 tuổi thì năm 50 tuổi có 2 kịch bản, nếu may mắn thì vẫn có tiền tiêu tiếp, nếu không may thì nhịn. Nếu năm 30 tuổi nhịn thì năm 50 tuổi cũng có 2 kịch bản, nếu may mắn thì được tiêu, nếu không may thì cũng vẫn nhịn.

Vậy có 2 tình huống:

1/30 tuổi Tiêu + 50 tuổi Tiêu/Nhịn, ngắn gọn là Tiêu + Tiêu hoặc Tiêu + Nhịn
2/30 tuổi Nhịn + 50 tuổi Tiêu/Nhịn, ngắn gọn là Nhịn + Tiêu hoặc Nhịn + Nhịn

Rõ ràng là tình huống 1 (Tiêu + Tiêu hoặc Tiêu + Nhịn) sáng hơn đúng không ạ, in worst case thì nó cũng không hề tệ hơn tình huống 2 :).
Người ta vẫn có thể tiêu ở mức hợp lý để về già vẫn được tiêu hợp lý như thế mà, đâu phải chỉ có hai thái cực là xài thật sang hoặc nhịn hẳn. Gia đình người ta cũng có nhiều trải nghiệm cùng nhau mà ko cần tốn kém như cụ. Em thấy cái cần để gắn kết gia đình là thời gian của bố mẹ bỏ ra cho con, chứ tiền chỉ là một phần. Cụ đang cho rằng phải tiêu nhiều tiền mới đủ giá trị và trải nghiệm, thì em cho rằng giá trị hạnh phúc của cụ rất đắt so với khả năng của cụ. Nhất là khi ở VN an sinh XH khi về già rất kém, chả có gì đảm bảo ngoài chính bản thân mình. So với tư bản thì hơi khập khiễng. Cụ cho rằng nếu ko may thì 50t cụ có thể nhịn ah, cụ có chắc ko, hay sẽ phá đến đồng xu cuối cùng? Em thấy những người quen vung tay ko thể bớt lại được trừ khi họ hết sạch tiền, mà lúc đó già rồi thì bách nhục.

Tất nhiên cụ tiêu thế nào là quyền của cụ, còn cụ nêu vấn đề lên đây, người ta thấy lạ so với người VN nên bàn luận thôi.

muamua

Xe buýt
Tiền nhiều mà không tiêu thì đến lúc về với tổ tiên thì cũng chỉ hai tay úp rốn thôi.
Tiêu cho sự phát triển của nhân loại là hành động cảo cả, đi một ngày đàng, học một sàng khôn.
Cho nó tiếp xúc với cách phá tiền của bố như nào để sau này nó biết đường mà phá giỏi hơn chứ. :))
E k biết tại sao cụ lại dùng từ "phá" với ý mỉa mai chủ thớt như vậy.

chủ thớt tiêu tiền của m bằng sức lao động và theo quan điểm sống của cụ ấy. K xin k nhờ k vay nợ ai. Xã hội mà nhiều người có khả năng như vậy thì càng tốt chứ sao

Batman

Xe điện

chủ thớt tiêu tiền của m bằng sức lao động và theo quan điểm sống của cụ ấy. K xin k nhờ k vay nợ ai. Xã hội mà nhiều người có khả năng như vậy thì càng tốt chứ sao
Cụ nhét chữ vào mồm em đấy hả.
Em phá cũng không kém ai đâu, em phá bằng chính công sức của mình.

anhtintin

Xe tải
Có ai đi làm mà không thấy mệt mỏi không các cụ ?
Có ai đi làm không vì tiền lương không ? ( tạm coi lương = tổng thu nhập )

Tuổi trẻ tầm 23-30 đi làm để học hỏi kinh nghiệm, tích lũy kiến thức, quan hệ....bla bla blo....nhưng tầm tuổi 30-45 thì còn học hỏi gì nữa....đó là giai đoạn cày cuốc để kiếm tiền, kiếm tiền thật lực...để đến tuổi 45 trở ra, hết tuổi cống hiến dễ bị cty cho "ra rìa" lắm, lúc đó đã có lưng vốn rồi.
Cụ này nói chuẩn nè, cụ nào chững 40 mà vẫn chưa có gì trong tay thì bầu trời hơi âm u rồi đó :PThường nếu xác định làm thuê lao động phổ thông cả đời, thì cuối đời chỉ sống = tiền bảo hiểm là chính, sống kiểu lay lắt k hưởng thụ gì hết vẫn khỏe. Nhưng tùy quan điểm mỗi người, có thể sống vậy hơi nhàm chán, và vô vị, vì đã tự biến mình là 1 người rất bình thường trong xã hội thay vì cá thể đặc biệt.

Amethyst2020

Xe buýt
Em rảnh nên đọc cả thớt, và nhận thấy cụ chủ thớt như kiểu đang ngộ sách self help. Nên thôi k chém nữa.
Em thì ngửi thấy mùi đa cấp cụ ạ. Giọng văn giống lắm.
Nhưng sao cũng dc, có case lạ lạ để các cụ chém cũng vui mà.

tqhai

Xe tải
Người ta vẫn có thể tiêu ở mức hợp lý để về già vẫn được tiêu hợp lý như thế mà, đâu phải chỉ có hai thái cực là xài thật sang hoặc nhịn hẳn. Gia đình người ta cũng có nhiều trải nghiệm cùng nhau mà ko cần tốn kém như cụ. Em thấy cái cần để gắn kết gia đình là thời gian của bố mẹ bỏ ra cho con, chứ tiền chỉ là một phần. Cụ đang cho rằng phải tiêu nhiều tiền mới đủ giá trị và trải nghiệm, thì em cho rằng giá trị hạnh phúc của cụ rất đắt so với khả năng của cụ. Nhất là khi ở VN an sinh XH khi về già rất kém, chả có gì đảm bảo ngoài chính bản thân mình. So với tư bản thì hơi khập khiễng. Cụ cho rằng nếu ko may thì 50t cụ có thể nhịn ah, cụ có chắc ko, hay sẽ phá đến đồng xu cuối cùng? Em thấy những người quen vung tay ko thể bớt lại được trừ khi họ hết sạch tiền, mà lúc đó già rồi thì bách nhục.

Tất nhiên cụ tiêu thế nào là quyền của cụ, còn cụ nêu vấn đề lên đây, người ta thấy lạ so với người VN nên bàn luận thôi.
Vâng đúng mà mợ, diễn đàn là chỗ trao đổi/tranh luận/chia sẻ, phải có nhiều ý kiến trái chiều, mới lạ thì mới vui chứ, đọc toàn thứ mình đã biết thì còn gì thú vị nữa. Đắt rẻ quan trọng gì đâu mợ, giá chỉ là một khái niệm thôi. Mình đạt được cái mình muốn là được. Với lại em nghĩ là hạnh phúc thì không có giá :).

tqhai

Xe tải

Cụ ấy dùng từ phá là đúng mà cụ, xã hội phải phá cái cũ đi thì mới phát triển lên cái mới được chứ. Tây nó gọi là Creative Destruction. Chỉ cần sau mỗi lần phá mình thu lượm được một cái gì đó mới là được.

starsn

Xe điện
Nhà em thì chả được bố mẹ cho đồng nào, gánh cả 2 bên luôn nhưng thôi tự an ủi mình còn gánh được là tốt :))

Thà cho vay còn hơn phải đi vay mà :D

Còn trường phái của nhà em là: đầu tư mạnh vào giáo dục. Nâng cao mức sống trong độ tuổi 35-50, vì sau đó sức đâu mà ăn chơi nữa, lại sống bình thường thôi.

Lối sống tiết kiệm thì đơn giản, nhưng với nhà em thì nó hơi chán :(
Em bị ám ảnh với an toàn tài chính :) em thấy nghĩ như cụ là đúng đấy. Em cứ nghĩ sau này để tiền cho con nên mới tk tí (chồng em cứ bảo không cho gì hết) chứ chỉ cho 2vc thì tiêu tẹt ga đảm bảo không thiếu, nói chung mâu thuẫn.

Vc cụ ấy đi làm công ty, lại lương cao nên nếu chỉ tính lương hưu 20tr/ người x 2 là sau này không có chuyện bách nhục rồi mợ. Hiện tại tn gd họ khoảng 140tr, chi quá lên mất 40tr, nhưng 20t kia giả sử lãi sau lạm phát là 2% thôi cũng ra 40tr/ tháng, đủ bù rồi. Nghĩa là 20t kia sau 15 năm vẫn giữ nguyên giá trị. Trường hợp tệ nhất bị mất việc 1/2 thời gian của 15 năm ấy cũng chỉ tiêu vào quá lắm 10t thôi, còn nguyên 10t.

Sau 15 năm con cụ ấy lớn rồi tự lo chi phí sẽ giảm ít nhất 30-50tr/ th. Nên em thấy giờ hưởng thụ đi là đúng logic, nếu không định để tài sản cho con.

Còn có người thích tiêu tiền thấy nó có giá trị, có người tìm được giá trị ở những chỗ phí thấp hoặc miễn phí là phạm trù khác.

Chỉnh sửa cuối: