[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

emdeplam

Xe tăng
Cặp bồ đi. Nuôi sugar đi sẽ thấy đời nó thi vị.
Mình nhiều tiền, việc chó gì phải chung thủy với con ngan già

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em cũng biết là mình không thể tự mở business được vì các rào cản về giấy phép, hệ thống vận hành và vốn. Nên em vẫn phải ngồi đây. Em cảm thấy thời gian trôi qua hơi vô nghĩa thôi cụ. Cuộc sống ngắn ngủi, em không muốn lãng phí 12h/ngày vào một công việc mà chỉ mang lại mỗi tiền lương.
cụ có thể tạo channel youtube chia sẻ về kinh nghiệm, cuộc sống, bla bla, có khi sẽ thấy đời ý nghĩ hơn

Nắng nhạt

Xe điện
Những người em chơi mà có tài sản lớn thì toàn tự tay làm ra và họ sống rất giản dị. Ăn mặc chi tiêu rất ít vì nhu cầu cho bản thân không lớn, họ dành sự chi tiêu thoải mái cho vợ con, gia đình. Còn những người có tài sản lớn từ thừa kế hoặc may mắn gặp thời em không đánh giá cao dù tài sản của họ lớn hơn những người kia nhiều

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Trong thớt có cụ... có số tài sản nhiều gấp mấy lần cụ chủ. Cũng nói chuyện rất nhẹ nhàng.

Nhiều cụ khác sồn sồn lên bảo tiêu lọ, tiêu chai, đi xe cỏ.

Em thấy nó hài hước, đến bố mẹ mình còn chả chỉ đạo mình tiêu gì, ăn gì. Thế mà lên OF toàn ông bố đời thật.

Nếu em nói bảng chi tiêu nhà em thì chắc cũng ăn gạch y hệt vì quan điểm nó rất là khác nhau :(
Hoá ra cụ cũng cùng trường phái 🤣 em có anh bạn, lúc mới về vn làm chả hiểu thế nào lương có 20tr, vợ còn chưa đi làm mà tháng nào chị vợ cũng shopping quần áo 20tr luôn ấy. Dưới 1 năm sau tn gd cao lên (chắc dưới 150tr), bm cho tiền mua luôn cc 4t, cứ cách tuần đi chơi nn shopping luôn. Mình ghen tị chết thôi, tại sao cs cứ ưu ái người ta như thế, chả bù cho mình tiết kiệm vật thôi rồi :D Tóm lại đến giờ vẫn là đề tài cho em ghen tị :)) Người ta đầu tư cũng mát tay nữa, mình chỉ nhăm nhe đi làm với tk tiền tiền nhiều, nhiều nữa nhiều mãi để mua đỉnh bán đáy =)) nói chung giàu nghèo có số rồi, trừ khi thiếu ăn, bằng không tiết kiệm em thấy chưa chắc đã là vấn đề mấu chốt trong tích lũy, nó là cách an toàn nhất thôi.

Vâng cách tư duy của em là chi tiêu cũng là một khoản đầu tư vào bản thân, và là khoản đầu tư sinh lời nhất. Mình ở nhà to thì sức khỏe sẽ tốt hơn, tinh thần thư giãn hơn, từ đó làm việc hiệu quả hơn, làm việc hiệu quả hơn thì lại kiếm ra nhiều tiền hơn. Tương tự, mình đi chơi nhiều thì tư duy của mình sẽ mở rộng hơn, có hứng thú với cuộc sống hơn, từ đó lại làm việc hiệu quả hơn. Thực tế là dù em chi tiêu khá nhiều so với thu nhập nhưng từ 2015 đến giờ thì tài sản của em vẫn (may mắn) tăng đều đều qua các năm, trừ năm 2018 và năm nay 2023.

Mà kể cả khoản đầu tư vào bản thân đó có không hiệu quả về tài chính đi nữa thì vẫn còn trải nghiệm ở lại :). Theo em thì tiền bạc là vật phù du ngoài thân thôi, hôm nay nó đến với mình thì ngày mai nó cũng có thể bỏ mình. Nhưng trải nghiệm của mình thì mãi mãi là của mình, không ai lấy đi được cả. Về mặt tài chính thì mình có thể nghèo đi, nhưng về mặt tinh thần chắc chắn là mình giàu lên. Quan trọng là mình đo số dư trong tài khoản nào, tài khoản ngân hàng, tài khoản trải nghiệm, tài khoản năng lượng hay tài khoản hạnh phúc. Với em thì 3 tài khoản sau mới có ý nghĩa, tài khoản đầu chỉ là công cụ thôi.
Vc cụ thấy ổn là ổn ạ :) may tính em cũng đơn giản, sống vẫn thấy vui mà đỡ áp lực tiền bạc.

Trungpv

Xe điện
Cụ chủ thuộc diện sống hưởng thụ thật. em biết mấy người chi tiêu hàng tháng cỡ cụ chủ nhưng tài sản họ có gấp nhiều lần cụ chủ cơ, có ông chỉ sắm nội thất phòng khách cũng hết hơn trục tỷ.
ở các TP lớn số người tài sản có vài ba trục tỷ nhiều lắm nhưng số người chi tiêu hàng tháng lên vài trăm triệu thì rất hiếm thôi

tqhai

Xe tải
Tôi lương một năm có 0.5% tỏng tài sản mình có mà vẫn sợ bị mất việc. Chỉ mong dc đi làm có lương thôi.
Thế là cụ có tài sản gấp 200 lần lương. Nếu gửi tiết kiệm thì mỗi năm ở nhà ngồi chơi, tập thể dục cũng ra số tiền gấp 14-15 lần tiền lương năm. Nếu là em thì em nghỉ lâu rồi đấy :D Tài sản gấp 50 lần lương là em nghỉ rồi.

nowhereland

Xe điện
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Bây giờ thì 3 động lực đầu tiên của em đều ít nhiều trục trặc.

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(3): Thu nhập: Giảm rất đáng kể do các khó khăn khách quan
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Không biết có cụ nào gặp tình trạng giống em không ?
Thực tế chắc đang Freelancer tháng 3 củ rưỡi.

tqhai

Xe tải
Cụ chủ thuộc diện sống hưởng thụ thật. em biết mấy người chi tiêu hàng tháng cỡ cụ chủ nhưng tài sản họ có gấp nhiều lần cụ chủ cơ, có ông chỉ sắm nội thất phòng khách cũng hết hơn trục tỷ.
ở các TP lớn số người tài sản có vài ba trục tỷ nhiều lắm nhưng số người chi tiêu hàng tháng lên vài trăm triệu thì rất hiếm thôi
Vâng suy nghĩ lạc quan là mình phải chi tiêu mạnh tay thì kinh tế mới phát triển được cụ ạ. Trong thời đại công nghệ phát triển này thì khủng hoảng kinh tế, nếu có, chủ yếu là khủng hoảng thiếu cầu thôi. Như Nhật đó, người dân không hứng thú chi tiêu, lãi suất âm luôn, nên kinh tế cũng có phát triển được đâu, bao nhiêu năm vẫn đứng im tại chỗ :).

vodanh_0282

Xe tải
Vợ em mà đọc được bài này chắc nó lại mắng em tiếp lương em đủ nuôi em!

tqhai

Xe tải
vấn đề không phải thu nhập thấp hay công việc nhàm chán
mà trước đây ngoài lương cụ cắn hơi đậm, giờ cty đi vào quy trình không cắn được nữa chỉ còn lương nên chán đúng không
Không, em không lấy gì của tổ chức cả :) Tận dụng lợi thế thông tin để đầu tư thôi. Em nản vì em muốn đẩy quy mô lên nữa nhưng tổ chức đã tới hạn phát triển, cảm thấy mỗi ngày của mình trôi qua có phần hơi vô nghĩa thôi.

Scorfield

Xe tải
Mức chi tiêu cho con cái của em chắc cũng tương đương, tổng chi tiêu cũng thấp hơn, nhưng em thì lại băn khoăn nếu duy trì mức sống hiện tại thì liệu con em sẽ mất dần cái khao khát phát triển và vươn lên hay không. Vì bây giờ những gì mình khao khát hồi xưa nó đều có hết ( du lịch nước ngoài, trải nghiệm thiên nhiên, thú cưng, đồ chơi, ở biệt thự, nhà vườn trải nghiệm đa văn hóa....) mà không cần quá nhiều nỗ lực. Liệu duy trì cuộc sống như vậy, con mình nó mất dần đi chí tiến thủ, hoài bão để vươn lên tầm cao hơn hay không ?

tuewru

Xe buýt
Em không giỏi cụ ạ, may mắn gặp thời, catch up được đúng một giai đoạn thị trường đi lên thôi. Em vẫn đang setup công việc của em theo hướng một công ty con trong lòng công ty mẹ, còn nếu tự ra ngoài làm chủ thì em không làm được cụ ạ, vì công việc của em có những đặc thù riêng về giấy phép, hệ thống và vốn.
Cụ làm về thiết bị y tế phải không :)

tado261

Xe tải
Chủ đề và bài viết như kiểu câu tương tác giống mấy mục tâm sự trên Báo tàu nhanh.
Còn nếu là thực thì em mà là cụ em nghỉ mje nó việc. Có tiền như cụ rồi thì giờ sống sao cho nó vui và hạnh phúc, chứ đi làm mà tâm trạng thế thì cụ cũng dở, công ty cụ cũng dở

tqhai

Xe tải
Mức chi tiêu cho con cái của em chắc cũng tương đương, tổng chi tiêu cũng thấp hơn, nhưng em thì lại băn khoăn nếu duy trì mức sống hiện tại thì liệu con em sẽ mất dần cái khao khát phát triển và vươn lên hay không. Vì bây giờ những gì mình khao khát hồi xưa nó đều có hết ( du lịch nước ngoài, trải nghiệm thiên nhiên, thú cưng, đồ chơi, ở biệt thự, nhà vườn trải nghiệm đa văn hóa....) mà không cần quá nhiều nỗ lực. Liệu duy trì cuộc sống như vậy, con mình nó mất dần đi chí tiến thủ, hoài bão để vươn lên tầm cao hơn hay không ?
Không đâu cụ. Về mặt sinh học thì con người luôn có khao khát. Những gì con cụ có bây giờ là rất tốt so với mặt bằng ở VN, nhưng em nghĩ chưa là gì so với thế giới (có siêu xe, du thuyền, nhiều BĐS hạng sang, có doanh nghiệp riêng, triển khai được hệ sinh thái riêng, thay đổi xã hội....). Cụ đặt con cụ ở base càng cao thì sau này nó sẽ càng vươn lên được cao. Bây giờ cụ đặt cho nó chất lượng sống cao thì sau 18 tuổi, khi cụ không chu cấp nữa, nó sẽ càng có động lực làm việc để duy trì chất lượng sống chứ. Nếu bây giờ cụ nuôi con với mức chi tiêu 10tr/tháng thì sau 18 tuổi nó mới mất chí tiến thủ đó, vì chỉ cần làm việc nhàng nhàng là cũng duy trì được chất lượng sống như hồi còn nhỏ.

Hoanloc

Xe tải
tôi kém cụ chủ 1 ít tuổi, thu nhập tôi thì hơn 1 chút nhưng tài sản thôi chỉ x4 năm lương thôi nên tôi vẫn thấy có động lực đi làm lắm

xichhoptau

Xe tăng
cụ làm nghề gì vậy? cụ chắc trong top 5% thu nhập của người Việt rồi.

tqhai

Xe tải
Chủ đề và bài viết như kiểu câu tương tác giống mấy mục tâm sự trên Báo tàu nhanh.
Còn nếu là thực thì em mà là cụ em nghỉ mje nó việc. Có tiền như cụ rồi thì giờ sống sao cho nó vui và hạnh phúc, chứ đi làm mà tâm trạng thế thì cụ cũng dở, công ty cụ cũng dở
Sao nghỉ được cụ :) Tài sản em mới bằng 10 năm chi tiêu mà. Nếu nghỉ việc, rút hết bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và chi tiêu hạn chế lại (chắc chắn, vì nghỉ việc thì em sẽ tiết kiệm được chi phí thuê giúp việc + chi phí cho trường đưa đón con + chi phí chăm sóc sức khỏe...) thì chắc em đủ sống tầm 15 năm nữa. Lúc ấy thằng lớn nhà em 23 tuổi, thằng bé 20 tuổi, vẫn hơi thiếu. Bao giờ tài sản bằng 20 năm chi tiêu thì mới tự tin nghỉ việc được.

Batman

Xe điện
Các cụ đọc hết 14 trang thì thấy thu nhập biết bao nhiêu cho đủ.
Người tiêu như phá ở xã hội này không hiếm, kiếm càng nhiều thì tiêu càng ác liệt.
Em lương vài chục vẫn thiếu mà có khi hơn chục thì lại đủ. :P