[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

ZARG

Xe container
Cụ chủ thuộc diện sống hưởng thụ thật. em biết mấy người chi tiêu hàng tháng cỡ cụ chủ nhưng tài sản họ có gấp nhiều lần cụ chủ cơ, có ông chỉ sắm nội thất phòng khách cũng hết hơn trục tỷ.
ở các TP lớn số người tài sản có vài ba trục tỷ nhiều lắm nhưng số người chi tiêu hàng tháng lên vài trăm triệu thì rất hiếm thôi
Mỗi người 1 cách tiêu mà cụ.

Em thì lại chả đầu tư phòng khách chục tỷ làm gì.

Thứ nhất là con em nghịch phá lắm, 2 là vc em thích du lịch ăn chơi chứ chả thích ở nhà làm gì.

ZARG

Xe container
Hoá ra cụ cũng cùng trường phái 🤣 em có anh bạn, lúc mới về vn làm chả hiểu thế nào lương có 20tr, vợ còn chưa đi làm mà tháng nào chị vợ cũng shopping quần áo 20tr luôn ấy. Dưới 1 năm sau tn gd cao lên (chắc dưới 150tr), bm cho tiền mua luôn cc 4t, cứ cách tuần đi chơi nn shopping luôn. Mình ghen tị chết thôi, tại sao cs cứ ưu ái người ta như thế, chả bù cho mình tiết kiệm vật thôi rồi :D Tóm lại đến giờ vẫn là đề tài cho em ghen tị :)) Người ta đầu tư cũng mát tay nữa, mình chỉ nhăm nhe đi làm với tk tiền tiền nhiều, nhiều nữa nhiều mãi để mua đỉnh bán đáy =)) nói chung giàu nghèo có số rồi, trừ khi thiếu ăn, bằng không tiết kiệm em thấy chưa chắc đã là vấn đề mấu chốt trong tích lũy, nó là cách an toàn nhất thôi.
Nhà em thì chả được bố mẹ cho đồng nào, gánh cả 2 bên luôn nhưng thôi tự an ủi mình còn gánh được là tốt :))

Thà cho vay còn hơn phải đi vay mà :D

Còn trường phái của nhà em là: đầu tư mạnh vào giáo dục. Nâng cao mức sống trong độ tuổi 35-50, vì sau đó sức đâu mà ăn chơi nữa, lại sống bình thường thôi.

Lối sống tiết kiệm thì đơn giản, nhưng với nhà em thì nó hơi chán :(

Chỉnh sửa cuối:

Trungpv

Xe điện
Mức chi tiêu cho con cái của em chắc cũng tương đương, tổng chi tiêu cũng thấp hơn, nhưng em thì lại băn khoăn nếu duy trì mức sống hiện tại thì liệu con em sẽ mất dần cái khao khát phát triển và vươn lên hay không. Vì bây giờ những gì mình khao khát hồi xưa nó đều có hết ( du lịch nước ngoài, trải nghiệm thiên nhiên, thú cưng, đồ chơi, ở biệt thự, nhà vườn trải nghiệm đa văn hóa....) mà không cần quá nhiều nỗ lực. Liệu duy trì cuộc sống như vậy, con mình nó mất dần đi chí tiến thủ, hoài bão để vươn lên tầm cao hơn hay không ?
Em thấy duy trì đc mức sống cao là tốt chứ cụ. Khi con cụ đc đào tạo mà ko phải lo cơm aos gạo tiền hàng ngày nữa nó sẽ có tư duy, tầm nhìn lớn hơn số đông. Em thấy trẻ ỷ lại do có cuộc sống lo đủ từ nhỏ đa số là ko đc đào tạo dạy giỗ tốt

Pilot2022

Xe máy
vấn đề không phải thu nhập thấp hay công việc nhàm chán
mà trước đây ngoài lương cụ cắn hơi đậm, giờ cty đi vào quy trình không cắn được nữa chỉ còn lương nên chán đúng không
E cũng nghĩ thế ạ 😛

e ko nói bác chủ top chứ từ công việc của em làm việc với cty nước ngoài mà do ng việt quản lý thì ôi thôi rồi, tham nhũng như điên. Muốn band đc hàng thì cũng phải lại quả đậm. Mặc dù cty nc ngoài cũng xây dựng cả hệ thokngs choings tham những nhưng tụi ng việt nó vẫn tìm mọi cách để ăn. Nên lương cao thì khoản lậu vẫn cao hoen nhiều. Nhiêif khi nản vì làm đc 3 đồng thì nó ăn của mình mất 2. Ko chi thì ko bán đc hàng

Trungpv

Xe điện
Mỗi người 1 cách tiêu mà cụ.

Em thì lại chả đầu tư phòng khách chục tỷ làm gì.

Thứ nhất là con em nghịch phá lắm, 2 là vc em thích du lịch ăn chơi chứ chả thích ở nhà làm gì.
Vâng. Cái này là sở thích, nhu cầu cá nhân em ko có ý bàn tới cụ ạ. Cá nhân em thấy cụ chủ chi tiêu có phần nhiều so với thu nhập, tài sản nên đưa ra để minh họa thôi cụ.

tado261

Xe tải
Sao nghỉ được cụ :) Tài sản em mới bằng 10 năm chi tiêu mà. Nếu nghỉ việc, rút hết bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và chi tiêu hạn chế lại (chắc chắn, vì nghỉ việc thì em sẽ tiết kiệm được chi phí thuê giúp việc + chi phí cho trường đưa đón con + chi phí chăm sóc sức khỏe...) thì chắc em đủ sống tầm 15 năm nữa. Lúc ấy thằng lớn nhà em 23 tuổi, thằng bé 20 tuổi, vẫn hơi thiếu. Bao giờ tài sản bằng 20 năm chi tiêu thì mới tự tin nghỉ việc được.
em ko phải là người lo xa như cụ :) và em bảo nghỉ việc để tìm việc khác hoặc tự kinh doanh gì đó. Còn cụ ko tìm được lối thoát thì cụ phải tự nhìn lại bản thân thôi.

Batman

Xe điện
Sao nghỉ được cụ :) Tài sản em mới bằng 10 năm chi tiêu mà. Nếu nghỉ việc, rút hết bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và chi tiêu hạn chế lại (chắc chắn, vì nghỉ việc thì em sẽ tiết kiệm được chi phí thuê giúp việc + chi phí cho trường đưa đón con + chi phí chăm sóc sức khỏe...) thì chắc em đủ sống tầm 15 năm nữa. Lúc ấy thằng lớn nhà em 23 tuổi, thằng bé 20 tuổi, vẫn hơi thiếu. Bao giờ tài sản bằng 20 năm chi tiêu thì mới tự tin nghỉ việc được.
Cổ nhân nói: "miệng ăn núi lở", nên sinh kế hằng ngày vẫn phải có.
F1 nhà em nó phải tự bơi, lúc cần thì cho nó tí gọi là khích lệ.
Từ bé, nó được dạy tư duy tiền đã kiếm được mang về nhà thì phải sử dụng hợp lý, 1 nghìn cũng không để rơi mất, nhưng ra ngoài tiêu thì cứ chọn chỗ tốt nhất có thể mà ngồi, dịch vụ tốt nhất có thể trong khả năng tài chính. Công sức mình làm ra thì mình hưởng, mình có xin ai đâu mà ngại.
Một thằng bé 12 tuổi, tự vào rạp chiếu film mua vé, bố ngoài trông xe chờ. Một lát sau ra hỏi là có film này chiếu vào giờ này, khu vực ngồi a,b,c thì thế này... Ok, film do con chọn, tiêu chuẩn của con là ngồi ghế V.I.P, tự vào mà mua vé.
Em dạy con em tiêu tiền từ bé tí, giờ thì nó còn biết cả gửi tiết kiệm cơ, từ năm 16 tuổi có tk ngân hàng là cậu quản lý tài chính riêng của mình rồi, không phải gửi bố mẹ nữa.

tqhai

Xe tải
Vâng. Cái này là sở thích, nhu cầu cá nhân em ko có ý bàn tới cụ ạ. Cá nhân em thấy cụ chủ chi tiêu có phần nhiều so với thu nhập, tài sản nên đưa ra để minh họa thôi cụ.
Vâng đời vô thường mà cụ. Tiêu chứ. Nhỡ chẳng may sang năm em không còn trên đời nữa thì sao, hồi COVID đã có bao nhiêu cái chết lãng xẹt, bất ngờ rồi. Em cứ phải book trải nghiệm vào mình đã. Và trải nghiệm ở tuổi 3x thì quý giá hơn trải nghiệm ở tuổi 5x. Nếu chẳng may em có biến mất thì con em cũng sẽ có những kỷ niệm với bố, rằng đã được bố đưa đi chỗ này... chỗ kia.... chứ để lại cho nó một cục tiền cũng có để làm gì đâu :).

Batman

Xe điện
Lối sống tiết kiệm thì đơn giản, nhưng với nhà em thì nó hơi chán :(
Việc chóa gì phải tiết kiệm cụ nhề, tăng thu - bù chi là giải pháp tốt nhất, giờ đang trẻ khỏe, cứ xông ra với đời thôi, cuộc đời nó vùi dập mình thì mình vùi dập lại nó, chung quy lại cuộc sống nó thế.

Trungpv

Xe điện
Các cụ đọc hết 14 trang thì thấy thu nhập biết bao nhiêu cho đủ.
Người tiêu như phá ở xã hội này không hiếm, kiếm càng nhiều thì tiêu càng ác liệt.
Em lương vài chục vẫn thiếu mà có khi hơn chục thì lại đủ. :P
Chuẩn cụ nhỉ. Người biết đủ là đủ, người nhu cầu cao thì ko biết bao nhiêu là đủ. Làm ăn, tiền kiếm đc cũng có thời, lúc này lúc kia chứ ít ai kiếm đc nhiều bền vững suốt đc.
Như em tháng gđ tiêu vài ba trục triệu là cũng thấy đủ rồi, nếu có đk hơn thì cho con học trường tốt hơn ( tầm 30tr/tháng như cụ chủ) nữa chứ cũng ko thấy có nhu cầu tiêu nhiều hơn.

Batman

Xe điện
Vâng đời vô thường mà cụ. Tiêu chứ. Nhỡ chẳng may sang năm em không còn trên đời nữa thì sao, hồi COVID đã có bao nhiêu cái chết lãng xẹt, bất ngờ rồi. Em cứ phải book trải nghiệm vào mình đã. Và trải nghiệm ở tuổi 3x thì quý giá hơn trải nghiệm ở tuổi 5x. Nếu chẳng may em có biến mất thì con em cũng sẽ có những kỷ niệm với bố, rằng đã được bố đưa đi chỗ này... chỗ kia.... chứ để lại cho nó một cục tiền cũng có để làm gì đâu :).
Tiền nhiều mà không tiêu thì đến lúc về với tổ tiên thì cũng chỉ hai tay úp rốn thôi.
Tiêu cho sự phát triển của nhân loại là hành động cảo cả, đi một ngày đàng, học một sàng khôn.
Cho nó tiếp xúc với cách phá tiền của bố như nào để sau này nó biết đường mà phá giỏi hơn chứ. :))

Batman

Xe điện
Chuẩn cụ nhỉ. Người biết đủ là đủ, người nhu cầu cao thì ko biết bao nhiêu là đủ. Làm ăn, tiền kiếm đc cũng có thời, lúc này lúc kia chứ ít ai kiếm đc nhiều bền vững suốt đc.
Như em tháng gđ tiêu vài ba trục triệu là cũng thấy đủ rồi, nếu có đk hơn thì cho con học trường tốt hơn ( tầm 30tr/tháng như cụ chủ) nữa chứ cũng ko thấy có nhu cầu tiêu nhiều hơn.
Em đang phấn đấu làm thật nhiều, tiêu thật nhiều và tích lũy thật nhiều để trẻ con phát triển và về già mình tự chủ tài chính. Hai thứ đầu em làm được rồi, nhưng tích lũy thì chưa được. :D
Tư duy phát triển một gia tộc, chứ không phải là chỉ nghĩ cho riêng mình.

tqhai

Xe tải
Tiền nhiều mà không tiêu thì đến lúc về với tổ tiên thì cũng chỉ hai tay úp rốn thôi.
Tiêu cho sự phát triển của nhân loại là hành động cảo cả, đi một ngày đàng, học một sàng khôn.
Cho nó tiếp xúc với cách phá tiền của bố như nào để sau này nó biết đường mà phá giỏi hơn chứ. :))
Vâng đằng nào chả phải tiêu. Giả sử tiêu tiền ở năm 30 tuổi thì năm 50 tuổi có 2 kịch bản, nếu may mắn thì vẫn có tiền tiêu tiếp, nếu không may thì nhịn. Nếu năm 30 tuổi nhịn thì năm 50 tuổi cũng có 2 kịch bản, nếu may mắn thì được tiêu, nếu không may thì cũng vẫn nhịn.

Vậy có 2 tình huống:

1/30 tuổi Tiêu + 50 tuổi Tiêu/Nhịn, ngắn gọn là Tiêu + Tiêu hoặc Tiêu + Nhịn
2/30 tuổi Nhịn + 50 tuổi Tiêu/Nhịn, ngắn gọn là Nhịn + Tiêu hoặc Nhịn + Nhịn

Rõ ràng là tình huống 1 (Tiêu + Tiêu hoặc Tiêu + Nhịn) sáng hơn đúng không ạ, in worst case thì nó cũng không hề tệ hơn tình huống 2 :).

tqhai

Xe tải
Em đang phấn đấu làm thật nhiều, tiêu thật nhiều và tích lũy thật nhiều để trẻ con phát triển và về già mình tự chủ tài chính. Hai thứ đầu em làm được rồi, nhưng tích lũy thì chưa được. :D
Vâng đúng đấy cụ :) Và gia tộc thì nó cần truyền thống, đẳng cấp, kết nối, nhận thức, giáo dục và tầm nhìn. Những cái đó thì cụ không thể build up sau một đêm được. Nếu may mắn thì cụ hoàn toàn có thể có rất nhiều tiền sau một đêm, nhưng những giá trị vô hình của một gia tộc thì cần vài chục năm, vài thế hệ để tích lũy. Để tích lũy những giá trị đó thì mình cần đầu tư mạnh tay ngay từ bây giờ :)

ZARG

Xe container
Cổ nhân nói: "miệng ăn núi lở", nên sinh kế hằng ngày vẫn phải có.
F1 nhà em nó phải tự bơi, lúc cần thì cho nó tí gọi là khích lệ.
Từ bé, nó được dạy tư duy tiền đã kiếm được mang về nhà thì phải sử dụng hợp lý, 1 nghìn cũng không để rơi mất, nhưng ra ngoài tiêu thì cứ chọn chỗ tốt nhất có thể mà ngồi, dịch vụ tốt nhất có thể trong khả năng tài chính. Công sức mình làm ra thì mình hưởng, mình có xin ai đâu mà ngại.
Một thằng bé 12 tuổi, tự vào rạp chiếu film mua vé, bố ngoài trông xe chờ. Một lát sau ra hỏi là có film này chiếu vào giờ này, khu vực ngồi a,b,c thì thế này... Ok, film do con chọn, tiêu chuẩn của con là ngồi ghế V.I.P, tự vào mà mua vé.
Em dạy con em tiêu tiền từ bé tí, giờ thì nó còn biết cả gửi tiết kiệm cơ, từ năm 16 tuổi có tk ngân hàng là cậu quản lý tài chính riêng của mình rồi, không phải gửi bố mẹ nữa.
Hay quá cụ ạ.

Em thích nhất dạy con tiêu tiền. Biết tiêu đúng quan trọng vô cùng.

ZARG

Xe container
Nhất trí cụ.

Làm phải nhất, chơi phải chất :))

huyhung123

Xe điện
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Bây giờ thì 3 động lực đầu tiên của em đều ít nhiều trục trặc.

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(3): Thu nhập: Giảm rất đáng kể do các khó khăn khách quan
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Không biết có cụ nào gặp tình trạng giống em không ?
Cụ sang chiến với e ko, ăn chia 50-50. E bỏ vốn cụ xây đội sale và sale! Ngành tỉ lệ lợi nhuận 30% hoặc cao hơn!

Batman

Xe điện
Cụ thấy một việc vô lý ở chỗ là lãng phí những khoản 20k không đâu vào đâu, trong khi với 50 lần tránh lãng phí, thì F1 nó có bữa ăn lên đến 1tr, việc gì phải nghĩ đến ngồi ở đâu nữa, 1tr với đám trẻ, nó ngồi chỗ khá sang chảnh rồi.
Tiền không tiêu kiểu này ta tiêu kiểu khác, tiêu một phát lớn luôn, khỏi lắt nhắt. =))
Hay quá cụ ạ.

Em thích nhất dạy con tiêu tiền. Biết tiêu đúng quan trọng vô cùng.

Batman

Xe điện
Vâng đúng đấy cụ :) Và gia tộc thì nó cần truyền thống, đẳng cấp, kết nối, nhận thức, giáo dục và tầm nhìn. Những cái đó thì cụ không thể build up sau một đêm được. Nếu may mắn thì cụ hoàn toàn có thể có rất nhiều tiền sau một đêm, nhưng những giá trị vô hình của một gia tộc thì cần vài chục năm, vài thế hệ để tích lũy. Để tích lũy những giá trị đó thì mình cần đầu tư mạnh tay ngay từ bây giờ :)
Giáo dục, đào tạo vẫn đứng hàng đầu mà cụ.

Batman

Xe điện
Nhất trí cụ.

Làm phải nhất, chơi phải chất :))
Cứ chơi đi khi đời còn cho phép cụ ợ.
Giờ chúng ta chuyển qua sống kiểu tư bản, làm theo năng lực, hưởng theo sức lực. :))