[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn đấy. Các cơ sở cấp bằng, chứng nhận, chứng chỉ,... đào tạo họ chỉ trả lời đơn vị đề nghị xác minh là CÓ hoặc KHÔNG CÓ dữ liệu trong hồ sơ lưu của họ thôi. Việc xác định phôi bằng, chữ ký, con dấu trên tấm bằng đó là giả hay thật thuộc thẩm quyền của Bộ CA.
Công khai và số hóa quản lý

Theo PGS-TS Bùi Hoài Thắng, Trưởng Phòng Đào tạo, Trường ĐH Bách khoa (ĐH Quốc gia TPHCM), hiện công tác xác minh bằng cấp, chứng chỉ nhằm trả lời theo đề nghị của cơ quan thẩm quyền được thực hiện nhanh, gọn theo đúng quy trình.
...Việc xác minh, trả lời về văn bằng, chứng chỉ là một trong những trách nhiệm của cơ sở giáo dục cấp. - https://www.sggp.org.vn/so-hoa-quan-ly-van-bang-chung-chi-post718101.html
Theo đó, tại khoản 2 điều 38 Luật Giáo dục Đại học 2012 quy định việc quản lý và giám sát phôi bằng, cơ sở giáo dục đại học in phôi văn bằng, cấp văn bằng cho người học.

Như vậy, theo Luật này, Bộ GD-ĐT không quản lý phôi bằng đại học mà giao trách nhiệm cho các trường đại học tự quản lý và tổ chức in phôi bằng đại học của mình. - https://www.sggp.org.vn/so-hoa-quan-ly-van-bang-chung-chi-post718101.html

Như vậy cụ bảo món xác minh chứng chỉ, văn bằng thuộc thầm quyền B CA là không đúng rồi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em vẫn còn 1 cái hòm sắt, lưu trữ những thứ linh tinh, hôm qua mở ra còn thấy:
1. Bằng tốt nghiệp PTCS [THCS] bây giờ, bản gốc luôn.
2. Bài thi tốt nghiệp PTTH [THPT bây giờ] năm 1992, môn tiếng Pháp, bài thi có đầy đủ chữ ký giám thị, sau bị lỗi em xin đổi tờ khác, giữ làm kỷ niệm cho đến hôm nay.
3. Giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời PTTH, giấy đánh máy chữ xưa, do thầy phó HT ký.
4. Bài thi tốt nghiệp PTTH môn Sinh học, cụ nào thi tốt nghiệp khóa 1992 sẽ biết, năm đó môn này bị sai một chút ở đề thi, em nhanh nhảu làm nhưng không thể ra đáp án, sau có thầy đến thông báo sửa đề trên bảng, nên em.lại giữ lại tờ giấy thi.
5. Bài kiểm tra 15 phút, 1 tiết, học kỳ được...điểm cao.
6. Thư từ các bạn viết cho.
----------------
Ở trường cấp 3 có một số sổ quan trọng là: Sổ Đăng bộ [ghi chép từ lúc học sinh vào học và ra trường, thông tin gồm họ tên, ngày tháng năm.sinh, nơi sinh, năm nhập học, năm.ra trường, có thôi học giữa chừng, bị đúp, hay đuổi học không.
Sổ cấp phát bằng ghi số bằng, cái này tra là ra.
--------------
Chẳng qua anh Wang này nổi quá rồi, nên giờ các cơ quan phải cẩn thận thôi, chứ muốn tìm ra nguồn gốc bằng thật hay rỏm đâu có khó. Trường và Sở Giáo dục bắt buộc phải lưu bảng kết quả của thí sinh dự thi từng hội đồng. Kèm theo các biên bản chấm thi và danh sách thí sinh đỗ.
-----------------
Hồi em.làm nhà nước, có sơ suất là quên không ghi kết quả điểm thực tập cho 1 sinh viên, người này kiến thức và thực hành đều ở mức trung bình yếu, em định đánh trượt nhưng thôi, bèn ghi điểm thực hành là 4,96, rồi cộng các điểm khác thì anh ta vẫn đạt hơn 5, để qua, chứ 4,9 là anh ta trượt, nhưng ghi trong tờ điểm của anh ta và không ghi trong bảng điểm lưu [quên].
Sau này ai đó biết chuyện, kiện cáo em và anh kia, rằng anh kia lẽ ra không đạt thực tập, thanh tra bèn vào cuộc.
Em.bỗng nhớ ngay đến cô em.giữ thư viện kiêm.hồ sơ, chơi thân với em, thế là buổi tối khuya 2 đứa bí mật đến phòng lưu trữ, mở tủ, ơn trời bảng điểm đúng là em quên chưa viết, em ung dung viết điểm 4,96 vào ô trống [theo quy chế thì 4,96 có thể làm tròn lên 5].
Ngày thanh tra đến, em.ung dung ngồi vênh váo nghe đọc quyết định, kẻ kiện cáo mừng ra mặt, đến lúc đem.hồ sơ lên thì...heheh.

ngoc_phuong

Xe lăn
.

Các thông tin từ dư luận và truyền thông cho thấy ngày càng bất lợi cho nhà sư này. Tuy nhiên, truyền thông cũng cho thấy có nhiều thông tin bị nhào nặn, cắt câu bẻ chữ, chế cháo, có nhiều thông tin không đúng sự thật về nhà sư này. Chính vì nhiều kiểu thông tin như vậy nên cá nhân em vẫn quan sát cả dư luận và cả phía các chúng đệ tử của nhà sư. Ví dụ như hình ảnh dưới đây:

Ảnh nhà sư giảng về cách phát âm tiếng Anh:

View attachment 8689715

Được chế cháo thành dạy công thức cúng dường.
View attachment 8689718

Như vậy, rõ ràng là nếu dựa vào các thông tin từ truyền thông thì có rất có thể có cái nhìn không thật chính xác và khách quan, dù có thể cũng có đôi chỗ khi phát ngôn hoặc thuyết giảng cũng có những câu, từ có lẽ cũng không thực sự vừa lòng tất cả.

Vậy đâu là con người thật của nhà sư gây tranh cãi này? :D
A cứ luyên tha luyên thuyên.

O Muong Te

Xe điện
Công khai và số hóa quản lý

Theo PGS-TS Bùi Hoài Thắng, Trưởng Phòng Đào tạo, Trường ĐH Bách khoa (ĐH Quốc gia TPHCM), hiện công tác xác minh bằng cấp, chứng chỉ nhằm trả lời theo đề nghị của cơ quan thẩm quyền được thực hiện nhanh, gọn theo đúng quy trình.
...Việc xác minh, trả lời về văn bằng, chứng chỉ là một trong những trách nhiệm của cơ sở giáo dục cấp. - https://www.sggp.org.vn/so-hoa-quan-ly-van-bang-chung-chi-post718101.html
Theo đó, tại khoản 2 điều 38 Luật Giáo dục Đại học 2012 quy định việc quản lý và giám sát phôi bằng, cơ sở giáo dục đại học in phôi văn bằng, cấp văn bằng cho người học.

Như vậy, theo Luật này, Bộ GD-ĐT không quản lý phôi bằng đại học mà giao trách nhiệm cho các trường đại học tự quản lý và tổ chức in phôi bằng đại học của mình. - https://www.sggp.org.vn/so-hoa-quan-ly-van-bang-chung-chi-post718101.html

Như vậy cụ bảo món xác minh chứng chỉ, văn bằng thuộc thầm quyền B CA là không đúng rồi.
Nhà Bach lâu lâu không vào bênh Ngô Ngá nên có vẻ hơi chậm. Bộ CA chỉ xác minh văn bằng chứng chỉ đó là giả hay thật khi có đơn thư đề nghị phục vụ kiện tụng, ... hoặc văn bản chỉ đạo thực hiện của cấp trên. Còn tất nhiên, các cơ sở đào tạo có trách nhiệm trả lời các đề nghị xác minh của các bên liên quan, tuy cái trách nhiệm này cũng tùy nơi thực hiện. Em đánh giá cao các cơ sở đào tạo công khai số hiệu văn bằng, chứng chỉ, ... của người học lên trang web của họ, vừa tiện tra cứu, vừa chứng minh tính liêm chính của họ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nhà Bach lâu lâu không vào bênh Ngô Ngá nên có vẻ hơi chậm. Bộ CA chỉ xác minh văn bằng chứng chỉ đó là giả hay thật khi có đơn thư đề nghị phục vụ kiện tụng, ... hoặc văn bản chỉ đạo thực hiện của cấp trên. Còn tất nhiên, các cơ sở đào tạo có trách nhiệm trả lời các đề nghị xác minh của các bên liên quan, tuy cái trách nhiệm này cũng tùy nơi thực hiện. Em đánh giá cao các cơ sở đào tạo công khai số hiệu văn bằng, chứng chỉ, ... của người học lên trang web của họ, vừa tiện tra cứu, vừa chứng minh tính liêm chính của họ.
Điều 70 Luật Đại học về thanh tra, kiểm tra:
:
Điều 70. Thanh tra, kiểm tra

1. Thanh tra hoạt động giáo dục đại học, bao gồm:

.............

c) Xác minh, kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết khiếu nại, tố cáo về giáo dục đại học.

Như vậy vấn đề xác minh khi có khiếu nại tố cáo lại do nhánh thanh tra hoạt động giáo dục đại học.
Đang trong lĩnh vực đại học thì phải dùng Luật đại học xem sao đã chứ.
Rõ ràng việc xác minh bằng bổi lọ chai đầu tiên là ông in bằng, sau đó là ông thanh tra.
Bộ Dục hăng quá.

trungthu2020

Xe tăng
Em không tư duy theo kiểu A làm xấu thì B cũng làm xấu lại và bảo vệ mình bằng cách A xấu hơn thôi. Em vẫn đang suy đoán kết cục cuối cùng là không tốt cho nhà sư này mà. Em trông đợi để biết con người thật của nhà sư này là kiểu nào thì sao cụ lại gọi em là lấp liếm.
em hỏi thật, cụ mong chờ gì về con người thật từ 1 người lừa đức tin từ những người tôn sùng mình, lừa cả nơi mình tu tập (giáo hội), lừa thầy (giáo sư, tiến sĩ dậy khầy)
Nếu cụ là người tu tập, tôn thờ Phật pháp, tuân thủ giáo lý nhà Phật thì phải lên án những người như khầy để bảo vệ chính đạo chứ
Còn trông đợi điều khác từ cái ví dụ cụ nêu ra thì chỉ có thể nói là lấp liếm thôi
Người như khầy, người theo khầy như như cụ, không phải tự dưng mà các cụ ta có câu: thầy nào, trò đó

Chỉnh sửa cuối:

anhtrangvn

Xe tăng
Nếu từ góc độ lý luận nhà Phật thì đặt vấn đề "con người thật của nhà sư" là sai từ câu hỏi. Đã là nhà sư thì bản ngã là khế hợp của nhân duyên xoay vần tụ nơi nhục thân.
Cho nên bằng giả bằng thật sao khó phân biệt, tức là nhân duyên tạo bằng có cái tù mù khôn tả bằng ngôn ngữ của pháp thế gian.
Cúng dường hay cúng ghế tại sao gây náo loạn mạng, tức cái nhân duyên cần cho cúng dường ắt có khúc mắc, mâu thuẫn mà tầm thường nhân không nhận thức ra. Đặc biệt nếu nhớ đến trước cái duyên cúng dường thì là duyên ngoại cảm, đạo Mẫu rất nổi.
Em đồng tình với ý kiến của cụ. Tức là xét đến cùng, khi có một số chuyện không thuận, trúc trắc thì là đâu đó vẫn có sơ suất, lỗi lầm từ chủ thể, khiến nhân duyên thuận nghịch đan xen và phát sinh thị phi.

Chỉnh sửa cuối:

tomza

Xe tải
Anh trọc làm bậy, nói bậy bị vả là đúng, em ủng hộ nên vả nặng làm gương để XH sạch sẽ hơn.

Còn mợ gì muốn biết con người thật của thày khó có câu trả lời chính xác, vì con người thật của thày cũng biến hóa khôn lường, chỉ người nào ngủ mới thày mới biết, ai? có phỏng???

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng tình với ý kiến của cụ. Tức là xét đến cùng, khi có một số chuyện không thuận, trúc trắc thì là đâu đó vẫn có sơ suất, lỗi lầm từ chủ thể, khiến nhân duyên thuận nghịch đan sen và phát sinh thị phi.
Cũng không có chủ thể, chỉ có sự ánh xạ một thế cục tâm linh pha trộn nhiều luồng tín ngưỡng, một cục diện hỗn mang giữa thế và xuất thế.
Thế nên các bậc tu phải có tăng đoàn, người không tu thì nhìn vào bộ máy pháp luật.

Hổ Con

Xe tăng
Đến giờ này vẫn còn vào bênh lão trọc thì chứng tỏ dân ta còn nhiều người u mê lắm và 1 bộ phận ăn theo, sống nhờ vào lão nên sôi sục trên cấc diễn đàn. Cái thằng lợi dụng tín ngưỡng để thu vể 100 tỏi rồi mang đi "từ thiện" 10 tỏi và bảo là nhân đức, từ bi thì đúng là mạt...Tu hành mà còn tham sân si hơn người phàm tục thì có mà tu hú, hổ mang rắn độc hại người. Nên triệt tận gốc chứ món này nó lây lan thì chỉ có nát nhà, cụ nào có người thân theo món này chắc khổ.

Chỉnh sửa cuối:

Noname_2015

Xe tăng
Em vẫn còn 1 cái hòm sắt, lưu trữ những thứ linh tinh, hôm qua mở ra còn thấy:

4. Bài thi tốt nghiệp PTTH môn Sinh học, cụ nào thi tốt nghiệp khóa 1992 sẽ biết, năm đó môn này bị sai một chút ở đề thi, em nhanh nhảu làm nhưng không thể ra đáp án, sau có thầy đến thông báo sửa đề trên bảng, nên em.lại giữ lại tờ giấy thi.

----------------
Đúng là có chuyện :D

Năm đấy là năm cuối cùng lớp không cải cách giáo dục. Đề nhầm gì đó, mà kết quả thi điểm toàn cao ngất, 9 với 10 :D

Hồi đó đề thi tốt nghiệp trung học đâu có thi chung giữa các tỉnh nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đúng là có chuyện :D

Năm đấy là năm cuối cùng lớp không cải cách giáo dục. Đề nhầm gì đó, mà kết quả thi điểm toàn cao ngất, 9 với 10 :D

Hồi đó đề thi tốt nghiệp trung học đâu có thi chung giữa các tỉnh nhỉ?
Đề thi có nhầm lẫn về gen Ruồi dấm. thí sinh lập sơ đồ gen xong thì do đề sai là [em nhớ không chắc] Ab lẽ ra là AB, khoảng 15 phút sau thầy giám thị xuống sửa đề chép trên bảng, tuy nhiên, hồi đó bộ GD vẫn quyết định thí sinh nào làm sai hay đúng đều được điểm tuyệt đối cụ ạ.

belo

Xe điện
em hỏi thật, cụ mong chờ gì về con người thật từ 1 người lừa đức tin từ những người tôn sùng mình, lừa cả nơi mình tu tập (giáo hội), lừa thầy (giáo sư, tiến sĩ dậy khầy)
Nếu cụ là người tu tập, tôn thờ Phật pháp, tuân thủ giáo lý nhà Phật thì phải lên án những người như khầy để bảo vệ chính đạo chứ
Còn trông đợi điều khác từ cái ví dụ cụ nêu ra thì chỉ có thể nói là lấp liếm thôi
Người như khầy, người theo khầy như như cụ, không phải tự dưng mà các cụ ta có câu: thầy nào, trò đó
Ấy chết. Cụ đừng nói thầy nào, trò đó. Ông nào làm sai ông đấy chịu thôi.

trungthu2020

Xe tăng
Ấy chết. Cụ đừng nói thầy nào, trò đó. Ông nào làm sai ông đấy chịu thôi.
Em nói đâu, em dẫn lời các cụ (tục ngữ) ra thôi, mời cụ:
Tục ngữ Việt Nam có câu: “ Thầy nào trò nấy.” Ý muốn nói đến sự kế thừa giữa quan hệ nhân quả của giáo dục, giữa kẻ trên và người dưới. Vì thế, trước khi theo và làm môn đệ của ai, chúng ta cần phải biết người ấy là ai, biết đường lối, lý tưởng cuộc sống của người ấy là gì.

anhtrangvn

Xe tăng
Em ủng hộ minh bạch hóa nhưng việc nào sai là sai, việc nào không có thì là không có, không nên buộc cho cái mà người ta không làm thôi cụ. Phật giáo là giáo lý hướng đến chân lý, lẽ phải, sự thật nên em cũng nhìn nhận theo nguyên lý đó. Giống như trên OF có bài về bác sỹ Tuấn Tim. Cụ ấy đi tù vì có làm sai và để xảy ra hậu quả. Nhưng những việc cụ ấy làm không sai thì vẫn được xã hội ghi nhận và ủng hộ việc cụ ấy trở lại nghề để phục vụ xã hôi sau khi thi hành xong nghĩa vụ phạt tù. Em tiếp cận theo khía cạnh thế thôi cụ ạ.

trungthu2020

Xe tăng
Em ủng hộ minh bạch hóa nhưng việc nào sai là sai, việc nào không có thì là không có, không nên buộc cho cái mà người ta không làm thôi cụ. Phật giáo là giáo lý hướng đến chân lý, lẽ phải, sự thật nên em cũng nhìn nhận theo nguyên lý đó. Giống như trên OF có bài về bác sỹ Tuấn Tim. Cụ ấy đi tù vì có làm sai và để xảy ra hậu quả. Nhưng những việc cụ ấy làm không sai thì vẫn được xã hội ghi nhận và ủng hộ việc cụ ấy trở lại nghề để phục vụ xã hôi sau khi thi hành xong nghĩa vụ phạt tù. Em tiếp cận theo khía cạnh thế thôi cụ ạ.
Cụ so sánh anh Tuấn tim với khầy sai hoàn toàn
Anh Tuấn tim là người có học, bác sỹ giỏi, người có tài, anh ấy được xã hội, các bệnh nhân (trong đó có cả gia đình em) ghi nhận và mang ơn. Giữa đỉnh cao của sự nghiệp, anh ấy sai lầm và những gì diễn ra như cụ nói
Còn khầy là người không có học, hoặc có học mà ko có thi (Sở gd HCM xác nhận), ngay từ đầu khầy đã làm bằng c3 giả để lừa. sự nổi tiếng của khầy dựa trên cái gốc của sự lừa lọc này, vì ko có cái bằng đó thì khầy ko thể lên được Thượng Tọa, không thể học đại học nọ, ts kia để con nhang đệ tử cung kính được
Xuất phát điểm của 2 người khác nhau, cụ lôi ra chỉ để đánh lận con đen với những người u mê thôi

Chỉnh sửa cuối:

Bemagauvn

Xe điện
Xác minh cái bằng bổ túc cấp III mà lâu thật? Mọi vấn đề sẽ được giải quyết từ cái này.
Em nghĩ không ai đâm đơn thôi. Chứ an ninh vào cuộc phút mốt.
Chắc các bên liên can cũng thối um, chỉ muốn chìm nghỉm, thầy có bằng hay không cũng kệ m, cầu nhất là không liên quan.
Hoặc đang dọn dẹp rồi mới đơn 😃.

cairong_2011

Xe container
Sao đọc báo về trả lời của người phụ trách GH PG ở Bà rịa VT lại bảo cụ này trụ trì chùa nhưng chưa tham gia hoạt động hành chính các cấp của GHPG ? Vậy là như TMT, ko thuộc GHPG ? Sao TMT thì GHPG ra VB khẳng định ko là thành viên nhanh thế mà Tiên sư giáo sỹ này lại không thấy ?

"Từ trước tới nay, thượng tọa Thích Chân Quang chưa từng tham gia vào các hoạt động hành chính các cấp của GHPGVN tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu. Tuy nhiên, GHPGVN tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu vẫn quản lý thượng tọa Thích Chân Quang với tư cách hành chính, quản lý các tăng ni trong toàn tỉnh theo quy định. Giáo hội tỉnh cũng đang họp để định hướng xử lý sắp tới về những việc gây ồn ào dư luận xã hội trong thời gian qua của một số tu sĩ trong tỉnh", thượng tọa Thích Thiện Thuận cho hay.

Hổ Con

Xe tăng
Cụ so sánh anh Tuấn tim với khầy sai hoàn toàn
Anh Tuấn tim là người có học, bác sỹ giỏi, người có tài, anh ấy được xã hội, các bệnh nhân (trong đó có cả gia đình em) ghi nhận và mang ơn. Giữa đỉnh cao của sự nghiệp, anh ấy sai lầm và những gì diễn ra như cụ nói
Còn khầy là người không có học, hoặc có học mà ko có thi (Sở gd HCM xác nhận), ngay từ đầu khầy đã làm bằng c3 giả để lừa. sự nổi tiếng của khầy dựa trên cái gốc của sự lừa lọc này, vì ko có cái bằng đó thì khầy ko thể lên được thượng tọa, không thể học đại học nọ, ts kia để con nhang đệ tử cung kính được
Xuất phát điểm của 2 người khác nhau, cụ lôi ra chỉ để đánh lận con đen với những người u mê thôi
Tranh luận lan man dễ mắc câu cụ ạ. Đó là 1 người có học và hiểu giáo lý nhưng ẩn sâu trong đó em thấy có gì đó bất thường, lươn lẹo. Nhìn thoáng qua tưởng là trung lập, quân tử.