[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

anhtrangvn

Xe tăng
Cụ so sánh anh Tuấn tim với khầy sai hoàn toàn
Anh Tuấn tim là người có học, bác sỹ giỏi, người có tài, anh ấy được xã hội, các bệnh nhân (trong đó có cả gia đình em) ghi nhận và mang ơn. Giữa đỉnh cao của sự nghiệp, anh ấy sai lầm và những gì diễn ra như cụ nói
Còn khầy là người không có học, hoặc có học mà ko có thi (Sở gd HCM xác nhận), ngay từ đầu khầy đã làm bằng c3 giả để lừa. sự nổi tiếng của khầy dựa trên cái gốc của sự lừa lọc này, vì ko có cái bằng đó thì khầy ko thể lên được Thượng Tọa, không thể học đại học nọ, ts kia để con nhang đệ tử cung kính được
Xuất phát điểm của 2 người khác nhau, cụ lôi ra chỉ để đánh lận con đen với những người u mê thôi
Em nhất trí với cụ là nếu nhà sư làm bằng giả thì sẽ không có lý lẽ nào để bào chữa cho những câu chuyện sau này. Việc này là không thể chấp nhận với một người tu hành. Vì dư luận lùm xùm tranh cãi, thông tin có đúng có sai, có thật có giả nên em đợi kết luận chính thức của cơ quan chuyên trách thôi.

trungthu2020

Xe tăng
Em nhất trí với cụ là nếu nhà sư làm bằng giả thì sẽ không có lý lẽ nào để bào chữa cho những câu chuyện sau này. Việc này là không thể chấp nhận với một người tu hành. Vì dư luận lùm xùm tranh cãi, thông tin có đúng có sai, có thật có giả nên em đợi kết luận chính thức của cơ quan chuyên trách thôi.
Cảm ơn cụ và nhất trí quan điểm chờ kl chính thức của cơ quan chức năng
Trong còm của em có ngôn từ nào không phù hợp (do mạng thì ảo, người thì thật, em là người trần mắt thịt ko hiểu hết) thì mong cụ hoan hỉ ah!

Ca phê thôi

Xe tăng
Em thì chẳng cần chờ kl chính thức của cq chuyên trách vì nếu là 1 người bình thường, có tự trọng, có nhận thức đúng đắn thì sẽ chủ động làm rõ những việc được cho là ồn ào liên quan đến mình, vd việc “bằng giả” thì sẽ chủ động mang bằng thật ra để chứng minh…, mà th này lại là “nhà sư, trụ trì, có “uy tín”… thì càng phải chủ động chứ không im ỉm như hiện nay.

tunglam2806

Xe tăng
Cụ câu chữ dẫn dắt hay lắm. Đúng là giờ chưa thể kết luận thằng trọc nó dùng bằng thật hay bằng giả. Đợi cơ quan có thẩm quyền điều tra thôi. Hiện tại mới chỉ biết thằng trọc không tham gia kỳ thì năm 1989. Em sẽ chống mắt lên đợi xem thằng trọc xử lý vụ bằng này thì nào?

Nowherelands

Xe buýt
Đúng là có chuyện :D

Năm đấy là năm cuối cùng lớp không cải cách giáo dục. Đề nhầm gì đó, mà kết quả thi điểm toàn cao ngất, 9 với 10 :D

Hồi đó đề thi tốt nghiệp trung học đâu có thi chung giữa các tỉnh nhỉ?
Năm cuối cùng của thế hệ trước cải cách là 1991, các bạn sn 1974.

khanht

Xe điện
.

Các thông tin từ dư luận và truyền thông cho thấy ngày càng bất lợi cho nhà sư này. Tuy nhiên, truyền thông cũng cho thấy có nhiều thông tin bị nhào nặn, cắt câu bẻ chữ, chế cháo, có nhiều thông tin không đúng sự thật về nhà sư này. Chính vì nhiều kiểu thông tin như vậy nên cá nhân em vẫn quan sát cả dư luận và cả phía các chúng đệ tử của nhà sư. Ví dụ như hình ảnh dưới đây:

Ảnh nhà sư giảng về cách phát âm tiếng Anh:

View attachment 8689715

Được chế cháo thành dạy công thức cúng dường.
View attachment 8689718

Như vậy, rõ ràng là nếu dựa vào các thông tin từ truyền thông thì có rất có thể có cái nhìn không thật chính xác và khách quan, dù có thể cũng có đôi chỗ khi phát ngôn hoặc thuyết giảng cũng có những câu, từ có lẽ cũng không thực sự vừa lòng tất cả.

Vậy đâu là con người thật của nhà sư gây tranh cãi này? :D
Đã thọ giới Tỳ Kheo thì không được nói dối, gã này dối trên lừa dưới nên không phải nhà sư

Lonestar

Xe điện
Em ủng hộ minh bạch hóa nhưng việc nào sai là sai, việc nào không có thì là không có, không nên buộc cho cái mà người ta không làm thôi cụ. Phật giáo là giáo lý hướng đến chân lý, lẽ phải, sự thật nên em cũng nhìn nhận theo nguyên lý đó. Giống như trên OF có bài về bác sỹ Tuấn Tim. Cụ ấy đi tù vì có làm sai và để xảy ra hậu quả. Nhưng những việc cụ ấy làm không sai thì vẫn được xã hội ghi nhận và ủng hộ việc cụ ấy trở lại nghề để phục vụ xã hôi sau khi thi hành xong nghĩa vụ phạt tù. Em tiếp cận theo khía cạnh thế thôi cụ ạ.
Cụ so sánh khập khiễng vãi chưởng, một người có trình độ được cả giới y học công nhận với một ông đã đi tu những vẫn ham hư danh chức danh tiến sĩ lại còn làm lễ vinh quy bái tổ hoành tráng trong khi trình độ luật tiến sĩ khéo soạn cái đơn khởi kiện mà các cháu sinh viên đang học còn soạn tốt hơn

RealMen8668

Xe hơi
Tự hào là cường quốc có thoạc sũy, tiến sũy, giáo suy nhiều nhất thế giới.
;))

RealMen8668

Xe hơi
Cụ so sánh khập khiễng vãi chưởng, một người có trình độ được cả giới y học công nhận với một ông đã đi tu những vẫn ham hư danh chức danh tiến sĩ lại còn làm lễ vinh quy bái tổ hoành tráng trong khi trình độ luật tiến sĩ khéo soạn cái đơn khởi kiện mà các cháu sinh viên đang học còn soạn tốt hơn
Fan của Anh Cuang đông lắm cụ.
Trong cái OF này chắc fan anh Cuang phải lấp đầy một lớp đại học mà anh Cuang nhận bằng Tiến sĩ.

Hự.

Xe điện
Cụ dẫn dắt kiểu trung dung thế này ko ổn. Con người ai cũng có mắt để xem, để đọc, tai để nghe, kiến thức để tự nhận xét, đánh giá. Ví dụ cụ đi đường thấy 1 sự việc chướng mắt kiểu vứt rác ra đường, thế cụ vẫn đợi có ai đó kết luận chính thức thì cụ mới cho hành vi đó là sai ạ? Dẫn dắt kiểu trung dung, có sai, có đúng, đợi kết luận chính thực đã trong trường hợp anh vtv kia chính là hàm ý ngăn chặn các ý kiến phê phán, gián tiếp ủng hộ 1 cái sai khá rõ ràng.

tuancds

Xe hơi
Sao đọc báo về trả lời của người phụ trách GH PG ở Bà rịa VT lại bảo cụ này trụ trì chùa nhưng chưa tham gia hoạt động hành chính các cấp của GHPG ? Vậy là như TMT, ko thuộc GHPG ? Sao TMT thì GHPG ra VB khẳng định ko là thành viên nhanh thế mà Tiên sư giáo sỹ này lại không thấy ?

"Từ trước tới nay, thượng tọa Thích Chân Quang chưa từng tham gia vào các hoạt động hành chính các cấp của GHPGVN tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu. Tuy nhiên, GHPGVN tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu vẫn quản lý thượng tọa Thích Chân Quang với tư cách hành chính, quản lý các tăng ni trong toàn tỉnh theo quy định. Giáo hội tỉnh cũng đang họp để định hướng xử lý sắp tới về những việc gây ồn ào dư luận xã hội trong thời gian qua của một số tu sĩ trong tỉnh", thượng tọa Thích Thiện Thuận cho hay.
em đọc cũng thấy lú. Tưởng đơn giản mà phức tạp nhỉ

Tập Lái 2022

Xe tải
Đến giờ này vẫn còn vào bênh lão trọc thì chứng tỏ dân ta còn nhiều người u mê lắm và 1 bộ phận ăn theo, sống nhờ vào lão nên sôi sục trên cấc diễn đàn. Cái thằng lợi dụng tín ngưỡng để thu vể 100 tỏi rồi mang đi "từ thiện" 10 tỏi và bảo là nhân đức, từ bi thì đúng là mạt...Tu hành mà còn tham sân si hơn người phàm tục thì có mà tu hú, hổ mang rắn độc hại người. Nên triệt tận gốc chứ món này nó lây lan thì chỉ có nát nhà, cụ nào có người thân theo món này chắc khổ.
Vụ thu 100 đồng đi từ thiện 10 đồng như nào cụ êi

tuancds

Xe hơi
Không biết có làm ra ngô ra khoai hay làm hình thức để chấn an dư luận. Có cả thanh tra Quảng Ninh (chắc Ba Vàng rồi)
Bộ Nội vụ cùng một số bộ ngành lập 3 đoàn kiểm tra đột xuất việc chấp hành quy định pháp luật về tín ngưỡng, tôn giáo ở Bà Rịa - Vũng Tàu, TP HCM, Quảng Ninh.

anhtrangvn

Xe tăng
Cụ dẫn dắt kiểu trung dung thế này ko ổn. Con người ai cũng có mắt để xem, để đọc, tai để nghe, kiến thức để tự nhận xét, đánh giá. Ví dụ cụ đi đường thấy 1 sự việc chướng mắt kiểu vứt rác ra đường, thế cụ vẫn đợi có ai đó kết luận chính thức thì cụ mới cho hành vi đó là sai ạ? Dẫn dắt kiểu trung dung, có sai, có đúng, đợi kết luận chính thực đã trong trường hợp anh vtv kia chính là hàm ý ngăn chặn các ý kiến phê phán, gián tiếp ủng hộ 1 cái sai khá rõ ràng.
Em mới thấy có văn bản kỷ luật của GHPG Việt Nam. Ngoài ra chưa có bất cứ kết luận nào từ cơ quan chức năng về hành vi vi phạm pháp luật nào của nhà sư (hoặc có rồi mà em chưa được biết thì cụ chia sẻ giúp ạ). Báo chí hay người làm truyền thông chỉ có chức năng đưa tin, có thể bình luận nhưng không thể làm thay việc kết luận của cơ quan chức năng chuyên trách. Em tôn trọng các cụ OF vạn sự thông và chỉ cố gắng chia sẻ vài ý nhỏ hết sức chừng mực theo tinh thần trao đổi, thảo luận đa chiều, không có ý chứng mình quan điểm của em là đúng và đương nhiên không có khả năng ngăn chặn cụ nào.
Em cũng xin tạm dừng tại đây vì cũng không còn gì để chia sẻ thêm.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em ủng hộ minh bạch hóa nhưng việc nào sai là sai, việc nào không có thì là không có, không nên buộc cho cái mà người ta không làm thôi cụ. Phật giáo là giáo lý hướng đến chân lý, lẽ phải, sự thật nên em cũng nhìn nhận theo nguyên lý đó. Giống như trên OF có bài về bác sỹ Tuấn Tim. Cụ ấy đi tù vì có làm sai và để xảy ra hậu quả. Nhưng những việc cụ ấy làm không sai thì vẫn được xã hội ghi nhận và ủng hộ việc cụ ấy trở lại nghề để phục vụ xã hôi sau khi thi hành xong nghĩa vụ phạt tù. Em tiếp cận theo khía cạnh thế thôi cụ ạ.
Em mới thấy có văn bản kỷ luật của GHPG Việt Nam. Ngoài ra chưa có bất cứ kết luận nào từ cơ quan chức năng về hành vi vi phạm pháp luật nào của nhà sư (hoặc có rồi mà em chưa được biết thì cụ chia sẻ giúp ạ). Báo chí hay người làm truyền thông chỉ có chức năng đưa tin, có thể bình luận nhưng không thể làm thay việc kết luận của cơ quan chức năng chuyên trách. Em tôn trọng các cụ OF vạn sự thông và chỉ cố gắng chia sẻ vài ý nhỏ hết sức chừng mực theo tinh thần trao đổi, thảo luận đa chiều, không có ý chứng mình quan điểm của em là đúng và đương nhiên không có khả năng ngăn chặn cụ nào.
Em cũng xin tạm dừng tại đây vì cũng không còn gì để chia sẻ thêm.

Mời hai bác:

QUANG1970

Xì hơi lốp
.

Các thông tin từ dư luận và truyền thông cho thấy ngày càng bất lợi cho nhà sư này. Tuy nhiên, truyền thông cũng cho thấy có nhiều thông tin bị nhào nặn, cắt câu bẻ chữ, chế cháo, có nhiều thông tin không đúng sự thật về nhà sư này. Chính vì nhiều kiểu thông tin như vậy nên cá nhân em vẫn quan sát cả dư luận và cả phía các chúng đệ tử của nhà sư. Ví dụ như hình ảnh dưới đây:

Ảnh nhà sư giảng về cách phát âm tiếng Anh:

View attachment 8689715

Được chế cháo thành dạy công thức cúng dường.
View attachment 8689718

Như vậy, rõ ràng là nếu dựa vào các thông tin từ truyền thông thì có rất có thể có cái nhìn không thật chính xác và khách quan, dù có thể cũng có đôi chỗ khi phát ngôn hoặc thuyết giảng cũng có những câu, từ có lẽ cũng không thực sự vừa lòng tất cả.

Vậy đâu là con người thật của nhà sư gây tranh cãi này? :D

Các bác nào còn lăn tăn thì mời coi tiếp, riêng bác "Ánh Giăng Việt" (anhtrangvn) thì cứ vào mà "ngậm kứu" nhóe:

shannon wl

Xe điện
Còn vị nào thiều điều tra luôn chùa càng to càng cần làm rõ.

ngoc_phuong

Xe lăn