[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

ngoc_phuong

Xe lăn
Em nghĩ phàm là con người, ai chả có góc sáng và góc tối. Khi góc tối bị phanh phui đương nhiên chẳng ai tử tế, trong cái topic này em cũng có đề cập, ông ấy có thể sai và chúng ta đang nhạo báng trên cái sai ấy, nhưng ko phủ nhận rằng ông ấy dù sao vẫn là người tu, ông ấy vẫn rao giảng truyền phật pháp và hướng thiện. Thiết nghĩ topic này nên close lại. Mọi chuyện để CQCN, GHPGVN có động thái xử lý nếu cần.
Tu mà hám danh ham lợi. Giảng thế cẩu nào mà bị khoá mõm.
Hướng thiện mà khoá mõm.
Vãi cả các đệ tử.

Vova

Xe container
Em nghĩ phàm là con người, ai chả có góc sáng và góc tối. Khi góc tối bị phanh phui đương nhiên chẳng ai tử tế, trong cái topic này em cũng có đề cập, ông ấy có thể sai và chúng ta đang nhạo báng trên cái sai ấy, nhưng ko phủ nhận rằng ông ấy dù sao vẫn là người tu, ông ấy vẫn rao giảng truyền phật pháp và hướng thiện. Thiết nghĩ topic này nên close lại. Mọi chuyện để CQCN, GHPGVN có động thái xử lý nếu cần.
1) Phật pháp ông ý "rao giảng" có ổn không? Hay là trộn lẫn lộn giữa đúng và chưa đúng?
2) Topic đâu chỉ lên quan đến ông TCQ. Em lấy ví dụ, bên Đại học Luật, đặc biệt là các anh các chị hay giao lưu với ông TCQ chắc giờ chỉ ngồi mong mọi người đừng nhắc gì đến nữa như cụ nói.

Thế nên em nghĩ bàn luận thì cứ bàn luận thôi. Chỗ này cũng chỉ là cafe chém gió. Có điều nên tiết chế là được.

tunglam2806

Xe tăng
Bọn FB có thuật toán gì kinh thật. Từ hôm thớt này các cụ còm lại trên fb em lại tự động hiện ra các clip để đời của Trọc, của ông giáo sư nịnh HCB. Xem lại cừoi đau hết cả bụng.

X_axe

Xe buýt
Nếu góc tối đó chỉ ảnh hưởng bản thân và một bộ phận nhỏ thì không sao; nhưng nếu góc tối đó ảnh hưởng xấu đến nhiều người thì nên có lời đính chính hoặc thừa nhận góc tối để thấy rõ vấn đề.

Em không nghĩ TCQ giảng truyền Phật pháp và hướng thiện, vì ông đã thay đổi giới luật thành "không phản bội", "nguyện tận dạ trung thành, vâng phục tôn sư". Tức là ông chỉ vì ông thôi, không phải hướng đệ tử đi theo con đường giải thoát, phật pháp mà lại vướng mắc vào "tổ chức" của TCQ. Tự xây dựng mình thành "giáo chủ". Không phải vì đệ tử cũng không phải vì Phật pháp.

Nên rất có hại và nguy hiểm, bất thiện.

Chỉnh sửa cuối:

Hổ Con

Xe tăng
Đưa được một người vào tù là một "miếng ngon". Dù người ta có sai và có phải vào tù thì một ông người chỉ xem đấy là một sự gánh chịu hậu quả cho việc sai của ông người kia. Xem đó là "miếng ngon" khác gì cụ ví con những người muốn cụ Việt vào tù không khác loài cầm thú? Em không hiểu dụng ý của cụ, nhưng cách dùng từ của cụ em thấy nó sao sao.
Cụ cứ nâng cao quan điểm! Cụ nghĩ đơn giản thôi, kiểu dân dã ý sẽ hiểu cái gì là miếng ngon ! Việc đưa lão sư trọc kia vào tò ko ai gọi là miếng ngon cả. Mà từ "cụ" là dành cho các ọp-phơ gọi nhau trên này, lão sư của cụ ko đủ tư cách để gọi thế, đừng lập lờ đánh bùn sang ao rồi tranh thủ nói xấu những người chân chính.

Hổ Con

Xe tăng
Cụ là đệ tử cứng của TCQ nhỉ, vẫn còn mê muội lắm. Hắn rao giảng hay mượn cớ rao giảng để trục lợi, hắn tử tế đã ko bị cấm 2 năm. Bó tay.

LÂM SG

Xe đạp
Vâng thưa các cụ, em chỉ nhìn nhận khách quan thôi, ông TCQ vẫn có những buổi từ thiện, tổ chức khóa tu giảng pháp và hướng thiện, ko hẳn tất cả các bài pháp giảng của ông ấy lệch lạc. Em cũng như các cụ ở đây đều thấy những cái chưa đúng cả. Em chỉ mong các cụ bớt khắt khe thôi ạ !!

minhlp

Xe tải
Vâng thưa các cụ, em chỉ nhìn nhận khách quan thôi, ông TCQ vẫn có những buổi từ thiện, tổ chức khóa tu giảng pháp và hướng thiện, ko hẳn tất cả các bài pháp giảng của ông ấy lệch lạc. Em cũng như các cụ ở đây đều thấy những cái chưa đúng cả. Em chỉ mong các cụ bớt khắt khe thôi ạ !!
Từ thiện bằng cách lừa tiền của đội này chia cho đội kia một ít, phần dư thì ta xây nhà dựng tượng bản thân, mua xe sang đồng hồ đẹp ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Em xem cỡ 30 chục cái clip của Trọc. Quả thật chưa có 1 clip nào giảng pháp hay hướng thiện như cụ nói. Mà chỉ là xàm l, trục lợi, nhăng cuội linh tinh. Nếu được cụ có thể gửi cho em vài cái thuỳ linh clip của Trọc giảng pháp hay hướng thiện được không ạ? Em cảm ơn cụ nhiều trước.

Còn mong muốn cá nhân em thì mong sao thằng Trọc này bệnh tật giày vò tầm đôi chục năm thì tốt quá. Chứ em không dám mơ cảnh nó bị đi tù.

Vongai

Xe buýt
Em xem cỡ 30 chục cái clip của Trọc. Quả thật chưa có 1 clip nào giảng pháp hay hướng thiện như cụ nói. Mà chỉ là xàm l, trục lợi, nhăng cuội linh tinh. Nếu được cụ có thể gửi cho em vài cái thuỳ linh clip của Trọc giảng pháp hay hướng thiện được không ạ? Em cảm ơn cụ nhiều trước.

Còn mong muốn cá nhân em thì mong sao thằng Trọc này bệnh tật giày vò tầm đôi chục năm thì tốt quá. Chứ em không dám mơ cảnh nó bị đi tù.
Cái nguy hiểm nhất là cái rao giảng của TCQ đó bạn (làm sai thì hỏng việc của người làm sai, giảng sai hỏng bao đời của người nghe hắn giảng), hắn lồng ghép một số các hiểu sai, dẫn tới tư duy sai;
Mà có vẻ rất thâm độc, ra rả 10 điều đúng, nhưng cài 1 điều sai vào đó - mất dạy là cái sai do hắn tự sáng tạo, suy luận ra như: TQ là A, VN là em, VN đánh TQ là hỗn, thờ Phật ở chung cư là mất phước nằm võng mất phước,... rồi đến thề trung thành với hắn, ko học- tu theo thầy khác - ngược lại hoàn toàn tinh thần tự thắp đuốc mà đi của đức Phật, hay bài kinh Kalama của Phật - hãy tư duy, suy luận, chứng thật cho đúng hẵng tu theo,...
- Mà thú thực, em có nghe vài bài thuyết giảng của hắn - và quả thấy phí thời gian khi nghe - vì ko rút ra được cái gì trong 1 lô bài giảng đó; thuần túy là mấy bài nói dông dài kể chuyện, hù dọa để người yếu bóng vía nghe theo;

P/S: Trong 49 năm thuyết giảng, đức Phật luôn tránh nói tới những chuyện siêu hình như kiếp này, kiếp khác, thần thánh, thần thông,...vv - vì ngài cho rằng, chúng ko lợi lộc gì cho quần chúng trong con đường tu tập;

Nhưng ko hiểu sao, mấy tay ma tăng như TTTM, TCQ luôn mang những chuyện này ra để lấy le, lòe bịp quần chúng, lừa người nhẹ dạ như vậy;

Xe nội lước

Xe container

Báo chính thống nhé.

Bây giờ thêm đơn tố giác về tội giả mạo tài liệu, con dấu của cơ quan/tổ chức là lên đường

Thích Tâm Phúc ở tù

Thích Chân Quang không ở tù, có vẻ không công bằng
Đầu tiên nên có hình phạt này với những ng cấp bằng cho ông ta đã cụ . Đội đó tội to hơn ông ấy .

MichaelCarrick

Xe đạp
Hi các bác!

Mấy hôm nay dân mạng lùm xùm vụ vụ ông Thích Chân Quang nhận bằng TS chỉ trong hơn có 2 năm thì đặt ra nhiều nghi vấn về sai phạm của trường ĐH Luật Hà Nội. Theo tìm hiểu, ông này sinh năm 1959, đến năm 30 tuổi ông có bằng tốt nghiệp THPT hệ bổ túc. Năm 2019, sau hơn 30 năm không học hành, ở tuổi 60 ông nhận văn bằng 2 hệ tại chức ngành Luật của ĐH Luật Hà Nội, sau đó hơn 2 năm vào năm 2021 ông bảo vệ thành công luận án tiến sỹ.

Việc học thẳng từ cử nhân mới tốt nghiệp loại giỏi là có nhưng việc hoàn thành phải sau 4, 5 năm với những bạn trẻ mới tốt nghiệp, làm full time. Còn ông này tuổi đã cao, tốt nghiệp đại học hệ tại chức mà hoàn thành tiến sỹ chỉ trong hơn 2 năm theo kiểu vừa học vừa làm thì rất đáng ngờ.

Mấy bác nghĩ sau về vụ này?

2 năm làm xong tiến sĩ như thượng tọa Thích Chân Quang là ‘siêu phàm’

Nhiều người cho rằng việc thượng tọa Thích Chân Quang tốt nghiệp cử nhân luật hệ vừa học vừa làm năm 2019, đến năm 2021 đã bảo vệ thành công luận án tiến sĩ luật tại Trường đại học Luật Hà Nội là quá “siêu phàm”.

Thượng tọa Thích Chân Quang tại lễ bảo vệ luận án tiến sĩ tại Trường đại học Luật Hà Nội - Ảnh: HLU

Thượng tọa Thích Chân Quang tại lễ bảo vệ luận án tiến sĩ tại Trường đại học Luật Hà Nội - Ảnh: HLU
Trường đại học Luật Hà Nội đang rà soát các mốc thời gian học cử nhân, tiến sĩ của thượng tọa Thích Chân Quang, sau đó sẽ có văn bản báo cáo chi tiết. Tuy nhiên, các chuyên gia đều nhận định đây là trường hợp rất khó lý giải.
Nhà trường đính chính thông tin về điều kiện dự tuyển nghiên cứu sinh
Ngày 26-11-2019, hiệu trưởng Trường đại học Luật Hà Nội ký quyết định phê duyệt danh sách thí sinh trúng tuyển nghiên cứu sinh luật đợt 2 năm 2019. Quyết định này căn cứ trên kết quả xét tuyển nghiên cứu sinh đợt 2 năm 2019 và danh sách thí sinh đề nghị công nhận trúng tuyển đã được hội đồng tuyển sinh sau đại học thông qua ngày 21-11-2019.
Trong danh sách này có tên ông Vương Tấn Việt (tức thượng tọa Thích Chân Quang) với ngành luật hiến pháp và luật hành chính.
Thời gian từ lúc ông trúng tuyển (tháng 11-2019) đến lúc bảo vệ luận án tiến sĩ vào tháng 12-2021 tương đương 2 năm (24 - 25 tháng).
Cấm thượng tọa Thích Chân Quang thuyết giảng dưới mọi hình thức trong hai năm
https://tuoitre.vn/cam-thuong-toa-thich-chan-quang-thuyet-giang-duoi-moi-hinh-thuc-trong-hai-nam-20240619095515873.htm
Đáng chú ý, thông báo tuyển sinh nghiên cứu sinh đợt 2 năm 2019 của Trường đại học Luật Hà Nội (ngày 7-6-2019) quy định điều kiện dự tuyển nghiên cứu sinh, trong đó đối với người có bằng cử nhân luật hệ chính quy loại giỏi trở lên do các trường đại học trong nước cấp…
Sau khi trúng tuyển, thí sinh phải học bổ sung kiến thức ở trình độ thạc sĩ của ngành đào tạo tiến sĩ đã trúng tuyển.
Tuy nhiên đến ngày 30-9-2019 nhà trường lại có thông báo đính chính thông tin về điều kiện dự tuyển nghiên cứu sinh trong thông báo tuyển sinh nghiên cứu sinh đợt 2 năm 2019. Điều kiện dự tuyển nghiên cứu sinh có một trong các văn bằng: "bằng cử nhân luật loại giỏi trở lên do các trường đại học trong nước cấp…".
Lý giải về việc đính chính này, nhà trường cho biết trong quá trình soạn thảo thông báo tuyển sinh, nội dung về "điều kiện dự tuyển" chưa đảm bảo tính chính xác so với quy định về đào tạo trình độ tiến sĩ ban hành theo quyết định số 216/QĐ-ĐHLHN ngày 24-1-2019 của hiệu trưởng nhà trường.
Trường đại học Luật Hà Nội quy định thời gian học tiến sĩ 4 năm với người có bằng đại học
Theo quy chế tuyển sinh và đào tạo trình độ tiến sĩ của Bộ Giáo dục và Đào tạo, đối tượng học lên tiến sĩ bao gồm cử nhân, thạc sĩ. Trong đó, đối tượng cử nhân phải tốt nghiệp từ loại giỏi trở lên được học thẳng lên tiến sĩ.
Theo quy định về tuyển sinh và đào tạo trình độ tiến sĩ do hiệu trưởng Trường đại học Luật Hà Nội ban hành tháng 1-2019, thời gian đào tạo đối với người có bằng thạc sĩ là 3 năm tập trung; đối với người có bằng đại học là 4 năm tập trung liên tục.

Thực tế thượng tọa Thích Chân Quang nhận bằng tốt nghiệp cử nhân ngành luật ngày 26-1-2019, đến ngày 2-4-2022 nhận bằng tốt nghiệp tiến sĩ.
Lý giải việc thượng tọa Thích Chân Quang nhận bằng tốt nghiệp tiến sĩ sớm, ông Tô Văn Hòa, phó hiệu trưởng Trường đại học Luật Hà Nội, cho biết thượng tọa Thích Chân Quang học thẳng từ cử nhân (tốt nghiệp loại giỏi) lên trình độ tiến sĩ ngành luật hiến pháp - hành chính; và làm xong sớm luận án và bảo vệ luận án tiến sĩ sớm.
"Thượng tọa Thích Chân Quang đáp ứng được những điều kiện về thời gian đào tạo nên được bảo vệ luận án sớm. Tất cả các quy trình đều đầy đủ các bước theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo", ông Hòa khẳng định.
"Cử nhân học xong tiến sĩ trong 4 năm đã rất siêu rồi"
Nhiều chuyên gia cho hay thực tế cũng có không ít người tốt nghiệp đại học được học thẳng lên tiến sĩ. Họ đều là những sinh viên xuất sắc, tốt nghiệp đại học chính quy. Còn đối với trường hợp sinh viên tốt nghiệp hệ vừa làm vừa học (tại chức cũ) được học thẳng lên tiến sĩ là rất hiếm ở hầu hết các trường đại học trên cả nước. Do vậy, trường hợp của thượng tọa Thích Chân Quang là vô cùng đặc biệt.
Nếu thực hiện đúng quy chế đào tạo tiến sĩ cũng như quy định của chính Trường đại học Luật Hà Nội thời điểm năm 2019, đối với cử nhân học thẳng lên tiến sĩ phải học tập trung 48 tháng. Những nghiên cứu sinh này nếu học xuất sắc được hiệu trưởng cho phép rút ngắn thời gian học thì cũng phải học ít nhất 36 tháng.
"Như vậy, thượng tọa Thích Chân Quang trúng tuyển nghiên cứu sinh luật vào tháng 11-2019, đến lúc nhận bằng tốt nghiệp tiến sĩ tháng 4-2022 là chưa đủ 36 tháng. Trường đại học Luật Hà Nội cần rà soát kỹ lại các thông tin liên quan để có lời giải thích hợp lý. Nếu trường không có lời giải thích thuyết phục, chỉ riêng về thời gian đào tạo đối với trường hợp này thì trường đã sai quy chế đào tạo tiến sĩ", một chuyên gia khẳng định.

Trong khi đó, phó hiệu trưởng một trường đại học ở TP.HCM trước đây từng học thẳng từ cử nhân lên tiến sĩ cho hay:
"Theo quy chế, người tốt nghiệp cử nhân loại giỏi (không phân biệt hệ đào tạo) được học thẳng lên tiến sĩ. Những người học thẳng từ đại học lên tiến sĩ bên cạnh tốt nghiệp loại giỏi trở lên thường có bài báo khoa học trên các tạp chí chuyên ngành được tính điểm.
Các nghiên cứu sinh này thường học tập rất vất vả do phải học lại toàn bộ kiến thức ở trình độ thạc sĩ của ngành đào tạo tiến sĩ đã trúng tuyển. Sau đó mới làm luận án và bảo vệ các chuyên đề trong luận án… Cùng lúc học nhiều chuyên đề, thi, bảo vệ chuyên đề, bảo vệ cấp khoa, phản biện kín, bảo vệ cấp trường…
Một số nghiên cứu sinh xuất sắc, với các bài báo quốc tế có thể hoàn thành đúng tiến độ đào tạo trong 4 năm, được xem là rất siêu rồi. Bản thân tôi phải học hết thời gian đào tạo kéo dài cho phép theo quy định mới tốt nghiệp tiến sĩ (hơn 7 năm)".
Sao lại nói Tiến Sỹ là "đào tạo" hả các cụ? nghe nó sai sai thế nào thể nhỉ? chắc ở đây nghĩ tiến sỹ là đi học để lấy bằng tiến sỹ à mà nói là đào tạo tiến sỹ? Tiến sỹ là công trình do người ta nghiên cứu ra, phải có tính "mới" trong công trình nghiên cứu ấy chứ cần ai đào tạo ở đây? Như thế này Việt nam chắc chuẩn bị đào tạo Bác Học nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

X_axe

Xe buýt
Nếu tỉnh táo thì thấy ngay Vương Tấn Việt cá nhân và cơ hội. Em đang nghi ông này cả cái tên Vương Tấn Việt cũng giả luôn á. Hoặc đổi tên?

Tại sao nói cơ hội? vì ông nghĩ rằng lấy hình tượng dân tộc tính làm bàn đạp, "Tấn Việt" ra thì sẽ thu hút được mọi người đúng đường lối "Đạo Pháp & Dân Tộc".

Nhưng "dân tộc" không dễ bị lừa vậy đâu, chỉ có những ông ngây ngô như .... giáo sư tiến sỹ quá cũ mới bị lừa thôi. Còn ông khi bon mồm lại toẹt luôn cái gì là anh cái gì là em thế là ông tự đạp luôn hình tượng "dân tộc tính" mà ông dày công xây dựng :)

Đã cá nhân, cơ hội lại đòi làm giáo chủ. Thì chỉ có là giáo chủ của ma giáo thôi

X_axe

Xe buýt
Bây giờ em nghĩ cũng nên tra lại giấy chứng nhận đặt pháp danh "Chân Quang". "Chân Quang" là ánh sáng chân chính, chói lọi.

Nếu có Phật tính, Chỉ mong cụ VTV quay lại bát chánh đạo, chánh ngữ. Nói cái gì nên trúng chứ không tổ lái vì ham muốn, thôi thúc tàng thức thành ông nọ bà kia của chính mình

ngoc_phuong

Xe lăn
Tôi mà phỉnh được 1 đám tối ngày dâng tiền bạc cho tôi, tôi thề, tôi chỉ nói đạo lý, làm thật sống thật, tất nhiêu, tiêu tiền thật.
Kkk.
Chứ không như anh trọc..mạt lắm. Được ăn được nói mà lại còn hư.

X_axe

Xe buýt
Tôi mà phỉnh được 1 đám tối ngày dâng tiền bạc cho tôi, tôi thề, tôi chỉ nói đạo lý, làm thật sống thật, tất nhiêu, tiêu tiền thật.
Kkk.
Chứ không như anh trọc..mạt lắm. Được ăn được nói mà lại còn hư.
"Có tài mà không có đức là người vô dụng. Có đức mà không có tài làm việc gì cũng khó"

hoangdinhman

Xe hơi
Ánh trăng tái thế à?
Hay là Việt trọc lộn kiếp?

hoaoaihuong

Xe buýt
Việc đạo thì thế được. Ông VTV kia buông bằng TS giả xuống rồi thành Phật hay ko là việc riêng ông ý. Nhưng ở góc độ 1 công dân thì phải theo pháp luật. Dùng bằng giả thì phải chịu xử lý theo pháp luật thôi. Cũng như cầm dao gây án, ko có chuyện buông dao xuống là xí xoá.
Em nói về công dân VTV thôi, mượn câu nói kia là vì nó phổ biến và hợp với ngữ cảnh. Với em, cụ ấy vẫn là con người, sinh sống bằng nghề của mình, mà nghề càng hot càng dễ ngon ăn ... Với những gì truyền thông đưa ra cho đến giờ này, em tưởng tượng con gà nằm trong rọ, lâu lâu lại bị thò thay vặt vài cọng lông, chả biết đến khi nào. Người đời đếch vô tình lẫn vô tâm, nhất đối với cái sai của người khác, nên coi như phải trả giá cho những gì trước đây mình vay mượn.
Cũng nên sòng phẳng với cụ ấy, quần chúng nào thì có cá nhân đó, có người u mê (giả và thật) thì phải có người lợi dụng cái u mê để sống, chẳng có gì lạ, rồi có người lợi dụng cái sự ấy để mưu cầu một cái khác ... và so on, như một chuỗi mắt xích cộng sinh. Khi mắt yếu nhất bị gãy, (thường là cái đưa đến thành công cũng là cái yếu nhất), cả chuỗi dây sụp đổ. Em không tưởng tượng được các quí vị đã từng sì sụp lạy, tâng bốc cụ ấy nghĩ gì, chỉ còn lại sự ngao ngán, mà có khi cũng toàn các vị giả danh, vay mượn cái áo của người khác cả, kẻ sỹ chẳng bao giờ làm thế.
Cụ kia sẽ còn phải trả giá, nhưng xét về mặt tích cực, qua cái trả giá đó và của nhiều người khác xã hội có tốt lên, nhân văn và bao dung hơn ... không? chứ không phải chỉ là những cơn xả xú páp, xì hơi dư luận rồi xuất hiện thêm nhiều biến tướng tinh vi hơn, lại âm ỉ một mầm mống mới.
Ta sẽ không phạm tội nếu ta không nghĩ đến ám ảnh và không biết cách phạm tội, kẻ giết người sẽ không thể giết người nếu không nghĩ về nó và khả năng thực hiện hành vi đó. Em không muốn nhắc thêm là vì vậy, cuộc đời vốn tươi đẹp, con sâu làm rầu cành hoa thì bắt, vứt đi thậm chí giết là xong và quên, thay vì cứ đi nguyền rủa nó thì hãy chăm sóc nhũng cây khác để nó nở ra hoa đẹp hơn. Em nghĩ vậy.

Chỉnh sửa cuối:

minh_viet.78

Xe buýt
Cái đọng lại nhất trong em là hình ảnh các giảng viên trường quỳ gối dâng bảng vàng cho học viên VTV nó làm thương hiệu trường đại học Luật giảm giá quá nhanh trong em

LÂM SG

Xe đạp
Có nhiều rep của các cụ ở comment của em . Em xin phép viết những suy nghĩ cuối cùng ở topic này.
Thứ nhất em không phải đệ tử của TCQ, em chỉ đơn giản đưa quan điểm khách quan của cá nhân em thôi. Hầu như chúng ta đọc những thông tin về ông VTV đều được tìm hiểu qua báo chí và chưa nhiều người tiếp xúc trực tiếp với ông ấy, e rằng bởi vậy góc nhìn sẽ thiếu khách quan. Nên bản chất sai chúng ta đã một phần thấy rất rõ rồi, tuy nhiên em vẫn tin 1 người ăn chay như ông VTV thì ko thể có tâm ác, có chăng ông ấy là người tu nhưng vọng tưởng, tham quyền cố vị. Và riêng em chỉ muốn cái nhìn khách quan và bao dung thôi ạ ! Cảm ơn các cụ.