[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Nhưng cách tu quá khổ hạnh lại ko được đức Phật khuyến khích đâu ạ- vì nó ko đem lại lợi ích gì cả, nhưng đó là lựa chọn cá nhân, vì vậy tôn trọng nhưng không nên khuyến khích,
E thì nghĩ nếu tu thật tâm thì ko phải hướng lợi ích cá nhân người tu, cũng ko phải hướng đến lợi ích gì cho xh cả, bản thân người tu hành họ muốn buông bỏ sự đời thì việc cần có lợi ích gì cho bản thân hay cho xh là ko còn ý nghĩa.

• Vodka
Reactions: MOU

Ga_son

Xe điện
Nhưng cách tu quá khổ hạnh lại ko được đức Phật khuyến khích đâu ạ- vì nó ko đem lại lợi ích gì cả, nhưng đó là lựa chọn cá nhân, vì vậy tôn trọng nhưng không nên khuyến khích,
Tu như thầy Tuệ thì mới là con đường trung đạo tức là tu bình thường cụ nhé, ko phải là quá khổ hạnh. Đa số các nhà tu hành đã nhập thế đều tu như vậy, tóm lại là nó rất thông dụng.

Vongai

Xe buýt
E thì nghĩ nếu tu thật tâm thì ko phải hướng lợi ích cá nhân người tu, cũng ko phải hướng đến lợi ích gì cho xh cả, bản thân người tu hành họ muốn buông bỏ sự đời thì việc cần có lợi ích gì cho bản thân hay cho xh là ko còn ý nghĩa.
Đúng bác, thế tôi mới nói là tôn trọng sư Minh Tuệ, vì chọn con đường khó khăn, ít ai làm được. Nhất là công đức của ngài, qua ánh sáng của ngài, lộ ra sự tham lam, sân hận của các ma tăng khác.
Nhưng tôn trọng là tôn trọng, còn đồng ý - khuyến khích phép tu khổ hạnh thì là khác, là chưa phù hợp với lời Phật dạy,

toimuondie

Xe container
Kéo áo cụ phát: sinh 1975 vẫn học vỡ lòng là năm đầu tiên
Sinh 1976 đi học niên khóa 82--83 mới là lớp 1, cũng là năm bắt đầu chữ viết cải cách
P/s: nhìn chữ viết có thể đoán tương đối người sinh trước hay sau 1975
Nhờ các cụ 1975 vào xác nhận phát.
Em thấy còm của cụ vô lý vì thế hệ 1974 học vỡ lòng rồi sau đó đổi luôn thành lớp 1 rồi, không lẽ năm sau vẫn tiếp diễn như thế?
Các bạn 74 vẫn học SGK cũ hệ 10 năm, đến lớp 8 thì nhảy cóc không học lớp 9 mà lên lớp 10 luôn. Còn các bạn 1975 thì phải học hệ cải cách 8 lên 9, bạn 74 nào trượt lớp 10 năm trước thì phải học lại cả lớp 9 năm sau.
Hai cụ đều sai.
Sinh năm 1975 là năm đầu học cải cách, vào học lớp 1 viết chữ cải cách.
Hết lớp 8 thì 1 nửa lên lớp 10, nửa còn lại học lớp 9.

fanmu1234

Xe container
Các cụ vẫn nói đầu tiên tu tại gia thì với sư Tuệ cụ ấy tu cho mình, chứ màng gì giấy tờ tu sĩ với chả đc công nhận từ cái giáo hội viển vông kia đâu, ăn cụ ấy còn chả cần ăn nhiều, ngủ thì ngủ đường, đi thì đi bộ ... thì họ cần gì tờ giấy.
Tất nhiên là ông Tuệ không cần giấy chứng nhận tu sĩ, vì ông Tuệ tu cho bản thân.

Và ông Tuệ cũng không có nhu cầu làm thầy của ai, không có nhu cầu lùa gà để đớp tiền cúng dường.

Nhưng ông Tuệ làm ảnh hưởng đến nồi cơm cúng dường của bọn trọc quốc doanh, nên chúng nó tấn công ông Tuệ với lý do không phải là tu sĩ Phật giáo có giấy tờ.

Tấn công ông Tuệ ý nói ông Tuệ tu lậu =))=))=)), còn chúng nó là tu chính quy

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Xe container
Em vẫn thích xu hướng sau

Thứ nhất là tu tại gia - trong gia đình thì làm người con ngoan không phiền cha mẹ, làm người chồng/người vợ tốt có trách nhiệm với gia đình

Thứ hai tu chợ - ra xã hội thì không vi phạm pháp luật, không ăn gian nói dối, không chèn ép bắt nạt kẻ yếu.

Thứ ba mới là tu chùa.

Dodge Ram

Xe điện
…..
Nhưng ông Tuệ làm ảnh hưởng đến nồi cơm cúng dường của bọn trọc quốc doanh, nên chúng nó tấn công ông Tuệ với lý do không phải là tu sĩ Phật giáo có giấy tờ.[/B]

Tấn công ông Tuệ ý nói ông Tuệ tu lậu =))=))=)), còn chúng nó là tu chính quy
Dường như đã đoán trước được sự việc, ngài Minh Tuệ luôn trả lời mình chỉ là người đang học Phật chứ không nhận là sư sãi thầy bà gì sất và xưng con với tất cả mọi người.
Y như rằng vài hôm sau có một cái công văn trời ơi kia. :-j

Tan Han

Xe hơi
Đúng bác, thế tôi mới nói là tôn trọng sư Minh Tuệ, vì chọn con đường khó khăn, ít ai làm được. Nhất là công đức của ngài, qua ánh sáng của ngài, lộ ra sự tham lam, sân hận của các ma tăng khác.
Nhưng tôn trọng là tôn trọng, còn đồng ý - khuyến khích phép tu khổ hạnh thì là khác, là chưa phù hợp với lời Phật dạy,
Khuyến khích hay không khuyến khích thì chẳng có giá trị gì vì có mấy ai làm được đâu. Còn nói rằng "là chưa phù hợp với lời Phật dạy" thì hoàn toàn không đúng.

Hự.

Xe điện
Em ko rõ là thực sự bác ko phân biệt được giữa "tu theo hạnh đầu đà" và "tu khổ hạnh" theo ý mà Đức Phật muốn nói, hay là là biết nhưng cố tình đánh đồng để có thể áp dụng câu Đức Phật nói cho Sư Minh Tuệ với hàm ý cách của Sư Minh Tuệ là ko đúng.

Đức Phật đã có giai đoạn tu khổ hạnh trong 6 năm, vào rừng sâu, hạn chế tiếp xúc con người, nhịn dần sự ăn uống, khống chế mọi cử động, mọi suy nghĩ cho đến khi thân thể khô héo, có lúc gần kề cái chết. Điều Đức Phật nói là cái này. Còn như Sư Minh Tuệ chỉ là đi con đường bình thường của người tu hành, 1 con đường đã bị lãng quên, bị méo mó, đến mức điều bình thường của người tu hành, điều lẽ ra phải thế, thì lại thành việc bất thường.

STElectrics

Xe lăn
Cháu nghĩ như cụ

Chắc họ không muốn dây dưa, làm mất uy tín, hình ảnh của GH

Đơn giản là một cái cành khô, gẫy, sâu mọt ăn rồi thì cắt. Lại mọc ra cái cành khác thôi

Xổ toẹt không quen là hết trách nhiệm
Theo như bài báo này thì giáo hội kỷ luật anh cu Quang qua thông tin của giáo hội BR-VT. Nay xổ toẹt không liên quan gì thì mấy anh thày chùa ăn không nói có còn gớm hơn bọn trần tục chúng em.

Bemagauvn

Xe điện
Theo như bài báo này thì giáo hội kỷ luật anh cu Quang qua thông tin của giáo hội BR-VT. Nay xổ toẹt không liên quan gì thì mấy anh thày chùa ăn không nói có còn gớm hơn bọn trần tục chúng em.
Các sư sau khi chuyển qua quản lí mới thấu hiểu vất vả của các lãnh đạo.
Mệt mỏi vất vả lắm chứ đùa 😂😂😂. Khéo còn khó hơn tu tập.

Ca phê thôi

Xe tăng
Sự thật sư Quang không có bằng cấp 3 mà cố tiến sỹ thì không đáng làm sư
Cá nhân em thấy “bằng cấp 3” được “cấp” năm 89 rồi sử dụng để xét tuyển vào ĐHNN HN năm 94, tức là không quá xa nhau và thêm nữa là năn 94 sư đã có mong muốn đi “tìm cái chữ”, lúc đấy sư cũng còn khá trẻ nên nếu là 1 người “đoàng hoàng” (chứ chưa cần là 1 vị chân tu) thì sẽ theo học chương trình bổ túc thật, thi thật để đoàng hoàng lấy bằng.

tamtu34

Xe tải
E có đọc kinh Mi Tiên vấn đáp thì thấy nói Đức Phật Tổ có khuyến khích mà nhỉ
Thời nay con người ăn uống phè phỡn, tiện nghi đầy đủ quá nên cứ hiểu lầm tu đầu đà là khổ hạnh giống như thời đức Phật 6 năm đầu tu khổ hạnh.

Thực ra, tu khổ hạnh là ép xác đến mức cùng kiệt, làm cơ thể suy kiệt, phơi nắng, nhịn ăn đến xác ve, có người còn trần truồng lõa thể, đẩy cơ thể đến đói khát cùng cực, và quan trọng là tư duy tà kiến cho rằng "hành xác là con đường dẫn đến giải thoát".

Còn tu đầu đà là giảm tối đa nhu cầu của thân để tập trung tu tâm. Ăn chỉ để nuôi thân nên ngày ăn 1 bữa, ai cho gì ăn nấy, chứ con người hiện đại mồm nhai 24/24 trừ lúc ngủ, thì tâm trí thời giờ đâu mà tu tập cái tâm. Thân bám víu vào chỗ ở tiện nghi điều hòa nóng lạnh nên mới ở rừng, nghĩa địa...đâu cũng đc. Thân bám vào quần áo nước hoa nên mới chỉ mặc 3 cái tấm vải nhặt lề đường. Thân ham ngủ nên mới ngủ ngồi. Nói chung tu hạnh đầu đà vẫn phải nuôi thân, nhưng ở mức tối thiểu đủ sống, ngoài ra vứt bỏ mọi tiện nghi, để dành thời gian và tâm trí mà tu tâm. Điểm quan trọng là chánh kiến dành thời gian để thiền định, quán tưởng, nhiếp tâm để mở mang trí tuệ.

Chẳng qua thời nay ăn sung mặc sướng quen rồi nên nhìn hạnh đầu đà tưởng là khổ hạnh.
(Ví dụ nhiều ông dù mâm cao cỗ đầy, nhưng ăn vẫn ko ngon, phải có tí cồn vào mới ăn đc, nên phải làm chén rượu vô :)) ; nhiều bà trong tủ 100 bộ quần áo nhưng luôn thấy thiếu không có gì mặc. Con người bị lệ thuộc vào ăn mặc ở quá, nên tâm trí bị mê mờ, không còn thời giờ mà mở mang trí tuệ giác ngộ).

Chỉnh sửa cuối:

vu tuan ky nam

Xe tải
Hai cụ đều sai.
Sinh năm 1975 là năm đầu học cải cách, vào học lớp 1 viết chữ cải cách.
Hết lớp 8 thì 1 nửa lên lớp 10, nửa còn lại học lớp 9.
Kéo áo cụ tí nữa,1/3 vào công lập,1/3 học lớp 9,1/3 học dân lập,và đây là lần đầu tiên có mô hình trường c3 dân lập
Ps đội học lớp 9 năm sau thi đại học dễ như sờ vếu vợ,vì rất ít thí sinh,nên gần như thi là đỗ

Hổ Con

Xe tăng
Nhờ các cụ 1975 vào xác nhận phát.
Em thấy còm của cụ vô lý vì thế hệ 1974 học vỡ lòng rồi sau đó đổi luôn thành lớp 1 rồi, không lẽ năm sau vẫn tiếp diễn như thế?
Các bạn 74 vẫn học SGK cũ hệ 10 năm, đến lớp 8 thì nhảy cóc không học lớp 9 mà lên lớp 10 luôn. Còn các bạn 1975 thì phải học hệ cải cách 8 lên 9, bạn 74 nào trượt lớp 10 năm trước thì phải học lại cả lớp 9 năm sau.
Em xác nhận! 75 là lứa đầu cải cách, đến hết lớp 8 thì thi chuyển cấp. Ông nào đỗ thì học lớp 10, soẹt thì học lớp 9....đây là ván chốt. Từ năm sau ( đa số là 1976) sẽ học lớp 9. Thế nên có ông 1 phát ăn 3 là sinh 1976 đi học sớm 1 năm, thi bỏ dc lớp 9 ăn 2, lúc thi đại học đỗ luôn năm đầu( ngày xưa bạn nào đỗ đh năm 1 là siêu đấy).

tunglam2806

Xe tăng