Thảo luận Thay đèn pha halogen bằng LED

Ducthuan0446

Xe hơi
Đèn philips 3351 là dùng cho đèn Pha thôi cụ, Cos là bi cầu k dùng đc led 2 mặt như philips 3351 mà cụ.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Hi cụ,
Seltos là dùng bóng halogen chân HB3. Pha cos chung 1 dùng màn trập. Về mặt thiết kế thì y như Accent. Kiểu chóa Accent này thay đèn pha LED, thì LED Philips 3551 là tối ưu nhất về ánh sáng.
Nhưng chóa Seltos, bóng đèn nó lại nằm sát với nhựa xe quá. Nên khi lắp phần tản nhiệt sẽ bị sát vào nhựa. Ko nên cố ấn vào vì có thể làm hư phần điều chỉnh cao thấp.
Chóa Seltos lắp LED chỉ vừa với Philips UE Gen 2, vì thân đèn gọn. Nhưng bóng này lại ko tối ưu trên gương cầu. Lắp LED đi phố để đẹp, màu trắng thẩm mỹ thì oke. Chứ UE Gen 2 lắp Seltos độ sáng cos chỉ như zin, pha còn yếu hơn.
Seltos thay đèn chính mà muốn cải thiện độ sáng thì chỉ có thay Xenon. Nhưng cần phải khoét chụp và khi đi ban ngày đá pha bị chậm. Ưu điểm là độ sáng rất tốt.
Cụ nào ngại độ chế, thì chỉ có mỗi cách lắp halogen tăng sáng thôi. Nhưng cũng ko hơn được nhiều. Tầm 30% thôi.

Seltos nâng cấp độ sáng mạnh nhất thì cụ lựa chọn độ Bi LED đèn chính. Hoặc ko muốn mở chóa đèn chính ra độ thì thay bi gầm halogen bằng Bi gầm LED 2 inch cũng hỗ trợ ánh sáng đèn chính rất tốt rồi
Em thấy cụ tư vấn rất OK.
Xe em vios G 2017, em thay xenon thấy rất ok. Trời mưa sáng và bám đường hơn led

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
LED 360 độ em đã giải thích nhiều lần. Suy nghĩ gương cầu cần đèn tỏa đều 360 độ là ko chính xác.
LED 360 độ có 2 kiểu.

1 kiểu đặt 1 đống chip LED ở xung quanh 1 cái trục. Cái này xuất hiện từ cách đây 10 năm với LED tam giác, tứ giác rồi lục giác. Sau đó cách đây 3, 4 năm, thì cái trục ở giữa nó được làm bé lại hơn, nên tốt hơn chút. Nhưng đều gặp vấn đề chung là vùng sáng ở khu vực trung tâm dưới mặt cắt không mạnh. Vùng sáng đầu xe 10m thì tốt, nhưng ko tốt từ 20m trở ra. Nguyên tắc quan trọng nhất của đèn cos là ánh sáng phải luôn dồn vào khu vực trung tâm dưới mặt cắt.
Tất nhiên nếu cụ nào chủ yếu đi phố hoặc chỉ cần sáng hơn khi so với zin, thì các LED 360 độ tầm từ 2017 trở lại đây đều đáp ứng được.

Kiểu mới nhất của LED 360 độ chính là mẫu N2P. Mẫu này mức độ hoàn thiện sản phẩm tốt, ý tưởng rất hay. Nhưng điểm phát sáng lại nhỏ, nên ánh sáng ko tốt. Sản phẩm này do 1 nhà máy lớn bên TQ sản xuất, và bên em cũng hợp tác nhiều với họ. Nhưng họ cũng chỉ nói sản phẩm này của họ ở tầm trung thôi, và hiện tại ko có ý định phát triển thêm nữa.

Ánh sáng chuẩn nhất của gương cầu trước nay vẫn là Xenon. Nhưng đa số các cụ toàn bị nhầm, Xenon hợp với gương cầu không phải là do nó tỏa đều hết góc 360 độ. Nó phù hợp là do nó mô phỏng đúng tiêu cự đèn với diện tích phát sáng không quá lớn nhưng lại có thể cho 1 tổng độ sáng rất cao. Nhờ đó ánh sáng phủ đều, rộng và quan trọng nhất là ánh sáng tập trung mặt cắt.
Đa số đèn pha LED trước đây đều ko thể đạt tới được độ sáng của Xenon và cho ánh sáng chuẩn được như Xenon trong gương cầu.
Tới gần đây, đèn pha LED mới có thể giảm được kích thước chip LED xuống gần với diện tích phát sáng của Xenon và cho ra được tổng độ sáng rất cao trên 1 diện tích nhỏ. LED phải làm được đồng thời cả 2 điều này mới có thể phát huy được hiệu quả trong gương cầu. Mà làm được điều này rất khó, đó là lý do tới 1 - 2 năm gần đây mới có LED phù hợp với gương cầu. Hiện tại theo em đánh giá thì LED Philips 3551 đang làm tốt nhất ở cả 2 tiêu chí này.

Tuy vậy, việc phù hợp là còn tùy từng xe nữa. LED Philips 3551 gần như tiệm cận độ sáng của Xenon ở hầu hết dòng xe. Có 1 số xe đèn còn sáng hơn cả lắp Xenon (bản ballast 55w). Nhưng cũng có vài trước hợp LED ko phù hợp gương cầu bằng Xenon, ví dụ Huyndai Starex 2020 hoặc Huyndai Tucson 2018. Hoặc các dòng pha cos chung 1 dùng màn trập như Morning 2022, Accent, Fortuner 2020, Cross, Vios G 2016, lắp LED Philips 3551, chế độ cos rất tốt, ko thua gì Xenon cả. Nhưng ở chế độ pha thì tâm pha của Xenon vẫn tốt và mạnh hơn nhiều.
Như vậy các cụ có thể thấy ko có 1 đèn nào là vạn năng cho tất cả các xe cả.

LED 360 độ bản thân các nhà máy Trung Quốc luôn định vị ở phân khúc giá tầm trung. Mấy mẫu 360 dùng đống LED xung quanh 1 trục ở giữa, nói thẳng ra còn dưới phân khúc tầm trung.
Nhưng về VN thì được gán mác LED phù hợp nhất cho gương cầu và bán giá rất cao. Tất nhiên là so với zin thì đèn vẫn sáng mạnh hơn và vùng sáng rộng hơn. Nhưng để sáng hơn zin thì các thế hệ LED Trung Quốc mới công suất cao đều mặc định là làm được hết, vì tổng độ sáng rất cao. Với mức giá chỉ tầm 1 - 1,5 triệu, đảm bảo sáng hơn LED 360 độ, ánh sáng cũng tập trung mặt cắt tốt hơn hẳn.
LED 360 độ phân phối tại Việt Nam, cũng giống như nhiều sản phẩm khác trên thị trường VN bây giờ, quay đi quay lại vẫn chỉ có 1 bài phân phối.
Kiếm 1 mặt hàng bên TQ, nhập về giá rẻ, nhưng đưa giá bán niêm yết trên mạng cao gấp 3, gấp 4. Sau đó đến các Gara, chào mời sản phẩm với chiết khấu rất cao. Gara thì lúc nào cũng quan tâm lợi nhuận trước tiên, cứ thấy cái nào lời nhiều thì họ ưu tiên tư vấn và lắp đặt cho khách. Khách đến gara thì hầu như ko có nhiều sự tìm hiểu kỹ từ trước và gara thì lại thường chỉ có 1 sản phẩm duy nhất, nên ko lấy gì ra để so sánh.

Ducthuan0446

Xe hơi
LED 360 độ em đã giải thích nhiều lần. Suy nghĩ gương cầu cần đèn tỏa đều 360 độ là ko chính xác.
LED 360 độ có 2 kiểu.

1 kiểu đặt 1 đống chip LED ở xung quanh 1 cái trục. Cái này xuất hiện từ cách đây 10 năm với LED tam giác, tứ giác rồi lục giác. Sau đó cách đây 3, 4 năm, thì cái trục ở giữa nó được làm bé lại hơn, nên tốt hơn chút. Nhưng đều gặp vấn đề chung là vùng sáng ở khu vực trung tâm dưới mặt cắt không mạnh. Vùng sáng đầu xe 10m thì tốt, nhưng ko tốt từ 20m trở ra. Nguyên tắc quan trọng nhất của đèn cos là ánh sáng phải luôn dồn vào khu vực trung tâm dưới mặt cắt.
Tất nhiên nếu cụ nào chủ yếu đi phố hoặc chỉ cần sáng hơn khi so với zin, thì các LED 360 độ tầm từ 2017 trở lại đây đều đáp ứng được.

Kiểu mới nhất của LED 360 độ chính là mẫu N2P. Mẫu này mức độ hoàn thiện sản phẩm tốt, ý tưởng rất hay. Nhưng điểm phát sáng lại nhỏ, nên ánh sáng ko tốt. Sản phẩm này do 1 nhà máy lớn bên TQ sản xuất, và bên em cũng hợp tác nhiều với họ. Nhưng họ cũng chỉ nói sản phẩm này của họ ở tầm trung thôi, và hiện tại ko có ý định phát triển thêm nữa.

Ánh sáng chuẩn nhất của gương cầu trước nay vẫn là Xenon. Nhưng đa số các cụ toàn bị nhầm, Xenon hợp với gương cầu không phải là do nó tỏa đều hết góc 360 độ. Nó phù hợp là do nó mô phỏng đúng tiêu cự đèn với diện tích phát sáng không quá lớn nhưng lại có thể cho 1 tổng độ sáng rất cao. Nhờ đó ánh sáng phủ đều, rộng và quan trọng nhất là ánh sáng tập trung mặt cắt.
Đa số đèn pha LED trước đây đều ko thể đạt tới được độ sáng của Xenon và cho ánh sáng chuẩn được như Xenon trong gương cầu.
Tới gần đây, đèn pha LED mới có thể giảm được kích thước chip LED xuống gần với diện tích phát sáng của Xenon và cho ra được tổng độ sáng rất cao trên 1 diện tích nhỏ. LED phải làm được đồng thời cả 2 điều này mới có thể phát huy được hiệu quả trong gương cầu. Mà làm được điều này rất khó, đó là lý do tới 1 - 2 năm gần đây mới có LED phù hợp với gương cầu. Hiện tại theo em đánh giá thì LED Philips 3551 đang làm tốt nhất ở cả 2 tiêu chí này.

Tuy vậy, việc phù hợp là còn tùy từng xe nữa. LED Philips 3551 gần như tiệm cận độ sáng của Xenon ở hầu hết dòng xe. Có 1 số xe đèn còn sáng hơn cả lắp Xenon (bản ballast 55w). Nhưng cũng có vài trước hợp LED ko phù hợp gương cầu bằng Xenon, ví dụ Huyndai Starex 2020 hoặc Huyndai Tucson 2018. Hoặc các dòng pha cos chung 1 dùng màn trập như Morning 2022, Accent, Fortuner 2020, Cross, Vios G 2016, lắp LED Philips 3551, chế độ cos rất tốt, ko thua gì Xenon cả. Nhưng ở chế độ pha thì tâm pha của Xenon vẫn tốt và mạnh hơn nhiều.
Như vậy các cụ có thể thấy ko có 1 đèn nào là vạn năng cho tất cả các xe cả.

LED 360 độ bản thân các nhà máy Trung Quốc luôn định vị ở phân khúc giá tầm trung. Mấy mẫu 360 dùng đống LED xung quanh 1 trục ở giữa, nói thẳng ra còn dưới phân khúc tầm trung.
Nhưng về VN thì được gán mác LED phù hợp nhất cho gương cầu và bán giá rất cao. Tất nhiên là so với zin thì đèn vẫn sáng mạnh hơn và vùng sáng rộng hơn. Nhưng để sáng hơn zin thì các thế hệ LED Trung Quốc mới công suất cao đều mặc định là làm được hết, vì tổng độ sáng rất cao. Với mức giá chỉ tầm 1 - 1,5 triệu, đảm bảo sáng hơn LED 360 độ, ánh sáng cũng tập trung mặt cắt tốt hơn hẳn.
LED 360 độ phân phối tại Việt Nam, cũng giống như nhiều sản phẩm khác trên thị trường VN bây giờ, quay đi quay lại vẫn chỉ có 1 bài phân phối.
Kiếm 1 mặt hàng bên TQ, nhập về giá rẻ, nhưng đưa giá bán niêm yết trên mạng cao gấp 3, gấp 4. Sau đó đến các Gara, chào mời sản phẩm với chiết khấu rất cao. Gara thì lúc nào cũng quan tâm lợi nhuận trước tiên, cứ thấy cái nào lời nhiều thì họ ưu tiên tư vấn và lắp đặt cho khách. Khách đến gara thì hầu như ko có nhiều sự tìm hiểu kỹ từ trước và gara thì lại thường chỉ có 1 sản phẩm duy nhất, nên ko lấy gì ra để so sánh.
Cám ơn cụ, thế em cứ làm cặp 3351 lắp bi cầu ổn hơn nhỉ.

Long Leopard

Xe đạp
Xe em cũng Cross G, đã thay bóng led Philips cho đèn định vị và pha cos, đèn sáng hơn bóng halogen cũ khá nhiều nhưng chưa được ưng ý, tuy nhiên lắp bóng led vào nhìn xe khi bật đèn rất đẹp.
Để tăng sáng khi đi đêm em gắn thêm bi led cho đèn gầm, nhiệt màu 4300k, giá hồi đó đâu đó 4 triệu/cặp, khá ổn.
đèn định vị cụ thay loại nào cho em tham khảo với được không ạ?

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Hiện tại LED T20 daylight + demi như Cross, Fadil, Philips vừa mới ra phiên bản Philips Pro3100 tháng 6/2023.
Đèn kết hợp vị trí chip LED của cả phiên bản Pro3000 và Pro6000.
Với các đèn tín hiệu, thì hiện tại đây là phiên bản em đánh giá hoàn thiện nhất.

nq19832005

Xe tăng
Với đa số gương cầu hiện tại, LED Philips 3551 giờ rất tối ưu rồi. Bên em đã test được trên rất nhiều dòng xe, từ đủ các hãng. Chỉ có 1 số ít ngoại lệ thôi, hoặc 1 số xe chóa đèn đã xuống cấp quá mức rồi.
Với chóa Outlander thì Philips 3551 thực sự quá phù hợp nhé. Vùng sáng đẹp và rộng. Việc lắp đặt hoàn toàn như zin, ko độ chế gì cả.
Tuy nhiên xe này cos dùng chân phụ (adapter) để giữ đèn. Nên khi lắp các cụ cần có màn chắn hoặc bức tường để căn chỉnh cho ánh sáng đẹp nhất. Đèn chỉ cần lệch đi 1 chút thôi là ánh sáng sẽ bị kém ngay.
LED Philips bản công suất cao này mới ra, nên tuổi thọ đến đâu chưa đánh giá chính xác được. Nhưng dựa trên thiết kế của hãng thì tản nhiệt là rất tốt. Và bên em cũng đã hỏi rất kĩ phía Phiips rồi, họ bảo dựa trên những gì test thì mọi thứ đạt trong ngưỡng cho phép.
Tuổi thọ thực tế thì phải chờ thêm thời gian kiểm chứng. Nhưng hàng Philips thì vẫn có nhiều niềm tin hơn so với các hàng khác.
Tìm hiểu em vẫn hơi ngại 2 vấn đề:
- 3551 này công suất lớn quá, tận 50w. Hơi sợ vấn đề toả nhiệt.
- Ánh sáng em tìm hiểu thì là 6500k. Thấy nhiều bác comment nên chọn loại 4300k đi dịu mắt hơn, bám đường hơn và không bị loá khi mưa.

Kể mà có loại đó mà công suất độ 35-40w và 4300k thì tốt ạ.

Long Leopard

Xe đạp
Hiện tại LED T20 daylight + demi như Cross, Fadil, Philips vừa mới ra phiên bản Philips Pro3100 tháng 6/2023.
Với các đèn tín hiệu, thì hiện tại đây là phiên bản em đánh giá hoàn thiện nhất.
vâng cảm ơn cụ, để em đặt nguyên bộ bên cụ về lắp

orione

Xe tải
Cụ mật thư cho em bộ đèn pha Led và đèn định vị cho con Cross G với nhé. Cụ thể nên lắp loại nào, giá cả ra sao. Cảm ơn cụ.

Minh Đạt US

Xe hơi
Toàn hành china đểu, lắp vào chỉ tổ chói mắt người ngược chiều, ánh sáng thì tóe lung tung còn người lái thì căng hết cả mắt khi gặp sương mù hoặc trời mưa. Bóng Halogen đã sử dụng hàng trăm năm nay, có thể có một số điểm yếu nhưng cũng có những điểm mạnh. Dám nói Halogen không an toàn thì là loại chỉ vì tiền, bán hàng mà thiếu kiến thức và đạo đức.
công nhận. gặp mấy ô độ pha chói cả mắt, nguy hiểm vãi luôn

cungbanxaynha

Xe đạp
Cụ tư vấn báo giá cho e thay đèn nào cho con ford wt 2016. Trước e lắp xenon mà cháy rồi. Giờ muốn lắp loại nào hợp lý kiểm định ok cụ mật thư báo giá cho e nhé

Hà Đức

Xe đạp
Xin các cụ chỉ giáo ạ. E mazda 3 2016 ( như hình)
E đang chưa biết nên thay bóng nào. Salon đang tư vấn thay cả bi.

Anh em Kem Bơ

Xe máy
Xin các cụ chỉ giáo ạ. E mazda 3 2016 ( như hình)
E đang chưa biết nên thay bóng nào. Salon đang tư vấn thay cả bi.
Choá phản xạ mà còn mới thì cụ thay đôi led philips rally 3551 là ok lắm rồi, chi phí có 2 củ 2. Còn cụ muốn sáng hẳn cả pha và cos, không ngại độ chế thì thay cả bi.

doancong

Xe hơi
Tuanledt2 cụ tư vấn giúp em, em đang muốn đổi bóng halogen sang led cho Crv 2015. Đổi bóng pha chân HB3. Cụ tư vấn giúp em dùng loại nào ổn và bền

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Tuanledt2 cụ tư vấn giúp em, em đang muốn đổi bóng halogen sang led cho Crv 2015. Đổi bóng pha chân HB3. Cụ tư vấn giúp em dùng loại nào ổn và bền
CRV 2015 bóng pha nâng cấp khá đơn giản.
Cụ chọn Philips Ultinon Essential Gen 2 giá tầm 1,2 triệu/ cặp , công suất 24w.
Sáng nhất hiện tại thì cụ chọn Philips Rally 3551, đây là mẫu công suất cao của Philips 50w.
Đèn thay thế như bóng zin nguyên bản.
2 mẫu này đều của Philips nên cụ yên tâm về chất lượng.

doancong

Xe hơi
CRV 2015 bóng pha nâng cấp khá đơn giản.
Cụ chọn Philips Ultinon Essential Gen 2 giá tầm 1,2 triệu/ cặp , công suất 24w.
Sáng nhất hiện tại thì cụ chọn Philips Rally 3551, đây là mẫu công suất cao của Philips 50w.
Đèn thay thế như bóng zin nguyên bản.
2 mẫu này đều của Philips nên cụ yên tâm về chất lượng.
Dòng Philips Ultinon Essential Gen 2 24w so với đèn nguyên bản halogen 55w có tối không cụ