Thảo luận Thay đèn pha halogen bằng LED

Long Leopard

Xe đạp
Chào anh chị, xe mình Kia Seltos Deluxe 2022. Đèn Halogen tối quá. Mình muốn thay bóng led cho sáng hơn. Mình có search và thấy Bóng Novsight N52 và Novsight N37 trên Lazada. Bóng này dùng ngon không? Nhờ anh chị đã sử dụng qua hoặc có kinh nghiệm tư vấn giúp nên chọn bóng nào (hãng nào) phù hợp nhất? Cảm ơn anh chị
Theo mình biết thì nên chọn các dòng có thương hiệu tốt như philips dùng sẽ tốt hơn độ bền cũng như màu sắc. Các dòng trôi nổi trên lazada, shopee,.. không nên mua. Cụ có thể tham khảo cụ @Tuanledt2 bên trên cụ ấy chuyên luôn đó

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Chào anh chị, xe mình Kia Seltos Deluxe 2022. Đèn Halogen tối quá. Mình muốn thay bóng led cho sáng hơn. Mình có search và thấy Bóng Novsight N52 và Novsight N37 trên Lazada. Bóng này dùng ngon không? Nhờ anh chị đã sử dụng qua hoặc có kinh nghiệm tư vấn giúp nên chọn bóng nào (hãng nào) phù hợp nhất? Cảm ơn anh chị
Mua về rồi vứt thôi

Vbard2012

Xe đạp
Có bác nào dùng hãng owleye chưa ạ? Độ bền bóng này ổn ko?

don.vito

Xe hơi
em lười chưa tìm thử mã của cụ, cũng không nhớ mã em mua. Nhưng em dùng của bọn này hơn năm nay thì thấy ko vấn đề gì. Phải nói là khác biệt thật sự khi thay bóng halogen nhất là đi đường trường. Với em thì quá ngon trong tầm giá.

Osamatruong

Xe đạp
em lười chưa tìm thử mã của cụ, cũng không nhớ mã em mua. Nhưng em dùng của bọn này hơn năm nay thì thấy ko vấn đề gì. Phải nói là khác biệt thật sự khi thay bóng halogen nhất là đi đường trường. Với em thì quá ngon trong tầm giá.
Thanks Bạn

Anh em Kem Bơ

Xe máy
Cụ cứ làm đôi đèn của Philips là ok nhất, có từng khoảng giá cho cụ lựa chọn. Cụ vào trang bên Ledt2.com của cụ Tuanledt2 mà xem.

bachikho

Xe tải
Phillip thì ánh sáng chuẩn và bền hơn thôi chứ độ sáng thi thua novsight

Osamatruong

Xe đạp
e thấy trên shopee giá thì ngang thật, nhưng chỉ 1 bóng, còn novsight cả đôi :D
Đúng Bác, chi phí Phillip khá cao, chất lượng có thể tốt. Nhưng phí đó bù thêm ít lên bi led tối ưu hơn. VÌ mình thấy mấy bạn dùng Novsight 37 đánh giá cao nên mình mua dùng thử.

Osamatruong

Xe đạp
Công suất càng cao thì càng nóng, Led nào cũng thế thôi, quan trọng là có giải nhiệt tốt hay không. Sau nữa là các loại đèn Led thường khi nóng quá nó sẽ giảm công suất để giảm nhiệt nên khá nhiều loại quảng cáo công suất rất cao nhưng sau khi bật 5-10 phút công suất giảm còn 1/3. Em đã Test thực tế 1 cặp (không phải Novsight) mua từ Aliexpress và thấy đúng như bọn Tây lông nó review:
👍

Ducthinh0909

Xe đạp
Toàn hành china đểu, lắp vào chỉ tổ chói mắt người ngược chiều, ánh sáng thì tóe lung tung còn người lái thì căng hết cả mắt khi gặp sương mù hoặc trời mưa. Bóng Halogen đã sử dụng hàng trăm năm nay, có thể có một số điểm yếu nhưng cũng có những điểm mạnh. Dám nói Halogen không an toàn thì là loại chỉ vì tiền, bán hàng mà thiếu kiến thức và đạo đức.
"
Dám nói Halogen không an toàn thì là loại chỉ vì tiền, bán hàng mà thiếu kiến thức và đạo đức.

" Cụ căng thế!!!!

bachikho

Xe tải
Đúng Bác, chi phí Phillip khá cao, chất lượng có thể tốt. Nhưng phí đó bù thêm ít lên bi led tối ưu hơn. VÌ mình thấy mấy bạn dùng Novsight 37 đánh giá cao nên mình mua dùng thử.
n37 sáng nhưng lắp bi cầu sẽ có vệt đen do khoảng cách giữa 2 tim led lớn, n52 đỡ hơn vì khoảng cách hẹp hơn

Osamatruong

Xe đạp
(Dành cho anh em dự định thay bóng Led cho Seltos). Đây là kết quả mình test thực tế giữa Halogen và N37. Mình chọn N37 vì thấy khá nhiều Feedback tốt về dòng này và đặt biệt là cùng công suất Halogen. A/e tham khảo:

BMW R60

Xe tăng
Xe em đời cũ, đèn Halogent zin tối quá. Muốn lắp Led chân H4 vào chóa zin đẻ ko phải đục khoét. Nhưng vẫn lăn tăn làm lóa mắt người lưu thông đối diện.
Cụ thương gia nào tư vấn em với!

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Đèn cos halogen Fortuner thì là chân H11.
Lắp LED tối ưu nhất cho gương cầu hiện tại thì là Philips 3551. Em đã làm video để giải thích khá chi tiết tại sao rồi.
Chóa đèn sử dụng là của Prado cũng là chóa đèn của Fortuner đời này luôn đó.
Em cũng giải thích luôn là tại sao ko nên lựa chọn mấy cái LED 360 độ
Đèn cos gương cầu Fortuner đời này thường rất tốt. Chạy halogen 10 năm cũng rất ít khi bị trường hợp hỏng chóa phản xạ, nên độ sáng khi thay LED Philips là rất tốt rồi.
Nhưng chóa Toyota đa phần bị phủ 1 lớp mờ ở mặt thủy tinh. Tùy theo mức độ phủ, độ sáng sẽ bị giảm đi. Trung bình bị giảm khoảng 20 - 30%. Một số trường hợp bị nặng thì giảm 50%.
Nếu cụ kiểm tra thấy mặt kính bị kém, thì nên đi vệ sinh lại. Thường là ra tiệm đánh bóng chóa, rồi nhờ họ tháo quả bi ra lau giúp. Việc tháo chóa giờ có máy hấp rồi nên rất nhẹ nhàng mà ko sợ bị nước vào.
Nếu với 1 chóa đèn tốt như chóa Prado 2010 em hay làm video, mặt kính trong, thì lắp Philips 3551 độ sáng ko thua gì Bi LED tầm 5 triệu đâu. Như em hay so sánh là với mẫu X Light V20.