[Funland] Thay dầu số tuần hoàn liệu có cần thiết.

network

Xe buýt
Xe em hộp số AT 4 cấp, trong sách HDSD họ ghi 8l dầu SP3, thời gian thay định kỳ 5 đến 6 vạn. Em thấy trong sách viết thế chứ ko nói thay bằng phương pháp nào cụ ạ. Mà thay được hết 8l dầu cũ và thay 8l dầu mới thì hiện nay chỉ có phương pháp thay tuần hoàn, chứ xả đáy ra chỉ được hơn 3l, còn lại nằm ở van, quả bí...
Cụ đi xe gì vậy ạ, xe của em sách chỉ ghi lượng dầu hộp số chứa được thôi. Em thấy hơi lạ sách của cụ lại fix là 8lit như vậy vì đôi khi các phương pháp thay khác nhau thì lượng dầu hết sẽ khác nhau.

tomtomchát

Xe container
Theo em biết, cứ xe có que thăm dầu (còn gọi là hộp số hở) thì 5 vạn/lần; còn xe không có que thăm dầu (còn gọi là hộp số kín) thì 10 vạn/lần. Dầu hộp số phải thay đúng chủng loại theo khuyến cáo của NSX, ví dụ xe Kia, Hyundai hộp số hở thì SP3 (hoặc tương đương), hộp số kín thì SP4 (hoặc tương đương); ngoài ra còn một số dòng xe có dầu đặc chủng của nó riêng. Hiện nay có loại dầu hộp số thay được gần hết cho các loại hộp số thông thường, chạy thì thích nhưng mỗi cái xót tiền =))
Thay thì nên thay tuần hoàn, có 2 cách thay tuần hoàn, một là thay bằng máy chuyên dụng, hai là thay thủ công bằng cách tháo ống ở két làm mát dầu ra, vừa nổ máy, vừa xả, vừa đổ vào... xe hộp số 4 cấp tầm 8l, càng nhiều cấp số thì lượng dầu thay càng nhiều.
Em nói thế có phải không lão em auto.pro =)) =))
xe e 5 cấp, hãng báo tuần hoàn hết 19 loét, đại khái 1 đầu rút ra 1 đầu tiếp vào, dầu phải nóng blah bla.... 4v hãng nó đè ra thay.
6v lại thấy loe ngoe gạ thay e mắng cho trận, lý do: 1) 2v chủ trước (em e) đã thay rồi mà nó lờ đi để 4v lại gạ thay phát nữa, mà tiền có rẻ đâu. 2) gạ đổ phụ gia làm sạch buồng đốt, e dễ dãi đồng ý nhưng sau xem lại thì khi đó xăng gần hết - vậy phụ gia hòa với 70l xăng nó cũng giống 10-15l à - ko trả lời dc. Sau e bỏ cơ sở đấy luôn.
tóm lại xe là của mình, tiền là ở túi mình (trước khi thay), quyết định là ở các cụ :))

Chỉnh sửa cuối:

muca

Xe tăng
Xe em hộp số AT 4 cấp, trong sách HDSD họ ghi 8l dầu SP3, thời gian thay định kỳ 5 đến 6 vạn. Em thấy trong sách viết thế chứ ko nói thay bằng phương pháp nào cụ ạ. Mà thay được hết 8l dầu cũ và thay 8l dầu mới thì hiện nay chỉ có phương pháp thay tuần hoàn, chứ xả đáy ra chỉ được hơn 3l, còn lại nằm ở van, quả bí...
Em thấy trong cái quả bí ấy thì tuần hoàn cũng khó hết. Xe em giống xe cụ, 2 lần thay tuần hoàn, còn 1 lần em thay kiểu xả đáy và hút ra cũng 3 lít và bổ sung lại, thế là cũng ổn!

knedi1

Xe tăng
Xe em đi 20 vạn mà chả thấy hãng báo thay dầu hộp số gì nhỉ hay họ quên

network

Xe buýt
xe e 5 cấp, hãng báo tuần hoàn hết 19 loét, đại khái 1 đầu rút ra 1 đầu tiếp vào, dầu phải nóng blah bla.... 4v hãng nó đè ra thay.
6v lại thấy loe ngoe gạ thay e mắng cho trận, lý do: 1) 2v chủ trước (em e) đã thay rồi mà nó lờ đi để 4v lại gạ thay phát nữa, mà tiền có rẻ đâu. 2) gạ đổ phụ gia làm sạch buồng đốt, e dễ dãi đồng ý nhưng sau xem lại thì khi đó xăng gần hết - vậy phụ gia hòa với 70l xăng nó cũng giống 10-15l à - ko trả lời dc. Sau e bỏ cơ sở đấy luôn.
tóm lại xe là của mình, tiền là ở túi mình (trước khi thay), quyết định là ở các cụ :))
Các hãng oto ở mình đều vẽ ra để kiếm tiền cụ à, chiếc xe oto rất bền trong khoảng thời gian 10 vạn thì gần như chỉ thay dầu là chạy, nhưng hãng thì vẽ ra đủ thứ phụ gia, trong khi dầu đã được quảng cáo có rất nhiều công nghệ phụ gia sẵn có rồi.

Thay tuần hoàn hết 19 lit là điều hết sức phi lý cụ à, em có thể thay hết 30 lít cũng đc :)) . Hộp số có cấp AT cực kỳ bền bỉ và ko dễ hỏng khi chỉ có sót lại 1ít dầu cũ trong quả bí đâu cụ. Em chưa đọc được sách hướng dẫn nào bảo phải thay tuần hoàn cả, cụ nào có sách nói về vẫn đề này up lên cho mọi người xem được không ạ.

Với xe Honda là 1 hãng khuyến cáo thay dầu khá sớm họ cũng không có khuyến cáo nào phải thay tuần hoàn trong sách và hãng cũng không làm.

network

Xe buýt

duongphong

Xe container
em toàn tháo ốc xong thay mới, chưa tuần hoàn ntn bao giờ
Chắc cụ nhầm với thay dầu máy. Chứ thay dầu hs cơ bản là bắt buộc phải thay tuần hoàn.
cháu mới thay dầu honda GP, gần hết 5 hộp, khoảng gần 4 lít, không thấy tuần hoàn gì cả!
Cái món này nó tùy túi xèng các cụ. Để tháo hết nhớt hộp số thì thay tuần hoàn. CÒn không thì cũng chả cần. :D

Lucas_lee

Xe tăng
Thay dầu hộp số chủ yếu cho mấy ông CVT, chứ trc e chạy AT thì ít khi phải thay lắm. CVT của Mít cứ 4v là yêu cầu thay rồi. E vẫn chạy cố lên 6v mới thay, mà thấy cũng ko bẩn lắm.

network

Xe buýt
Thay dầu hộp số chủ yếu cho mấy ông CVT, chứ trc e chạy AT thì ít khi phải thay lắm. CVT của Mít cứ 4v là yêu cầu thay rồi. E vẫn chạy cố lên 6v mới thay, mà thấy cũng ko bẩn lắm.
Chuẩn luôn cụ à, dầu số xe AT thì cứ 8-10 vạn thay mà cũng ko cần tuần hoàn gì cả. CVT thì hãng khuyến cáo từ 4-8 vạn tùy hãng, thay ra dầu vẫn vàng đẹp vì nó là hộp kín không có muội than cặn bẩn hay bị đốt cháy như dầu máy.

cptu176

Xe điện
Cụ đi xe gì vậy ạ, xe của em sách chỉ ghi lượng dầu hộp số chứa được thôi. Em thấy hơi lạ sách của cụ lại fix là 8lit như vậy vì đôi khi các phương pháp thay khác nhau thì lượng dầu hết sẽ khác nhau.
Xe em Kia Carens 2012, chính xác là 7,8l cụ ạ. trong thông số kỹ thuật ở cuối quyển Manual ấy ạ...

fundraiser

Xe container
Xe em San xăng 2019. Cứ nghĩ chạy chắc tầm 10v mới phải thay dầu hộp số nhưng hôm qua đã có những triệu chứng phải thay/bổ sung như xe rung giật, có mùi khét, nghe tiếng động lạ dưới gầm thế là vào hãng thay lúc 7.1 vạn. Mới thay xong đi chưa cảm nhận thay đổi nhiều nhưng sau 1 ngày thì khác hẳn, em mượt hơn thật. Nhưng hơi bất ngờ là mới 7.1 vạn đã có triệu chứng thế rồi. Thợ ở trung tâm đó thì bảo 4v mà ông sale service cũng chính ở trung tâm 3S thì bảo 6v-10v. Cũng hoang mang ko biết chạy bao nhiêu mới phải thay. Cung thay luôn kiểu tuần hoàn, hét 8 lit. riêng ở hãng thì tính 420k/lit chưa VAT 10%

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Em thấy trong cái quả bí ấy thì tuần hoàn cũng khó hết. Xe em giống xe cụ, 2 lần thay tuần hoàn, còn 1 lần em thay kiểu xả đáy và hút ra cũng 3 lít và bổ sung lại, thế là cũng ổn!
Thay tuần hoàn thì sạch hơn, hút ra thay vào thì bẩn hơn nhưng vẫn sạch hơn không thay và coi như đã đi 1v là xong. Vậy thay vì 4v thay dầu số thì 3v thay bình thường, khỏi tuần với chả hoàn cho rách việc.

cptu176

Xe điện
Chuẩn luôn cụ à, dầu số xe AT thì cứ 8-10 vạn thay mà cũng ko cần tuần hoàn gì cả. CVT thì hãng khuyến cáo từ 4-8 vạn tùy hãng, thay ra dầu vẫn vàng đẹp vì nó là hộp kín không có muội than cặn bẩn hay bị đốt cháy như dầu máy.
Xe AT nào cũng có két làm mát dầu số cụ ơi...

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng dầu máy nó ghi trên can chứ nhỉ ? :D. Xe em thường chạy loại 7000km. Vào là.nó vật ra hút dầu cũ, em mua thêm can dầu xúc rửa máy. Rồi thay lọc dầu. Và đổ dầu mới. Tất tật hết 30 phút. Dầu số thì thường kỹ thuật viên sẽ báo khi kiểm tra xe nhưng như con altis của em 16 tuổi mới 2 lần.