[Funland] Thất vọng về cha mẹ

Lmdnana

Xe đạp
Mợ chủ thớt đừng cả nghĩ vì mấy câu cửa miệng như vậy, em nghĩ bố mẹ mợ không có ý gì đâu.

Xưa em cũng bận và ít gọi điện hỏi thăm bố mẹ. Lúc gọi thì trong đầu lại chẳng có chủ đề gì để nói hoặc có nhưng phút chốc không nghĩ ra. Sau em tập cho ông bà dùng smartphone và facebook. Hàng ngày có tin gì hay em lại gửi cho ông bà đọc. Từ đấy về sau lúc gọi điện không thiếu chuyện để nói.

Thì bảo : con trên này vất vả lắm mẹ ạ, con muốn về lắm.
Hoặc cứ im lặng mà nghe.
Như thế có sao đâu. Lắm lúc thèm đc chửi còn chả đc ấy.
lý thuyết thì là thế, thực tế em biết có người mẹ của bạn em chỉ biết trách con ko cố gắng chứ ko có được lời an ủi động viên đâu cụ.
em đã gõ rất dài kể về mẹ của đứa bạn thân em, nhưng cô ấy đã mất, e không muốn nhắc đến chuyện cũ nữa, bạn e biết cũng sẽ ko vui lòng nên e đã xoá đi.

nvk155

Xe điện
Bác hiểu sai ý em rồi, em ko dám chửi ai hết ! Em chỉ muốn nói vấn đề nào cũng nên suy xét theo nhiều góc cạnh thôi !
Mọi người nói mỗi chủ thớt. Cụ đá xéo cả chủ thớt, cả bố mẹ chủ thớt còn gì.

Hp007hp

Xe buýt
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Thì kệ họ đi :)

Demchinhhang.net

Xe container
Thua

river8x

Xe buýt
E sinh ra trong gia đình nghèo khó, có một tuổi thơ vất vả, cam chịu, uất ức, tự ti. Giờ e có 3 f1, cuộc sống vẫn vất vả nhưng e ko bao giờ để 3 đứa con mình giống như e ngày xưa. E đọc đi đọc lại cuốn sách "Cha mẹ độc hại" và thích tìm hiểu các ý kiến xoay quanh chủ đề này. E muốn học để làm một người cha hoàn hảo trong mắt các con e. e ko muốn giống bố e ngày xưa, thời chưa có vợ con thì còn oán trách các cụ, nhưng giờ vợ con rồi, trưởng thành rồi e cũng chẳng còn trách các cụ nữa, nhưng những vết sẹo mà quá khứ đã tạo nên thì rất khó xóa nhòa, quá khứ đã để lại rất nhiều điều tiếc nuối

nvk155

Xe điện
lý thuyết thì là thế, thực tế em biết có người mẹ của bạn em chỉ biết trách con ko cố gắng chứ ko có được lời an ủi động viên đâu cụ.
em đã gõ rất dài kể về mẹ của đứa bạn thân em, nhưng cô ấy đã mất, e không muốn nhắc đến chuyện cũ nữa, bạn e biết cũng sẽ ko vui lòng nên e đã xoá đi.
E sinh ra trong gia đình nghèo khó, có một tuổi thơ vất vả, cam chịu, uất ức, tự ti. Giờ e có 3 f1, cuộc sống vẫn vất vả nhưng e ko bao giờ để 3 đứa con mình giống như e ngày xưa. E đọc đi đọc lại cuốn sách "Cha mẹ độc hại" và thích tìm hiểu các ý kiến xoay quanh chủ đề này. E muốn học để làm một người cha hoàn hảo trong mắt các con e. e ko muốn giống bố e ngày xưa, thời chưa có vợ con thì còn oán trách các cụ, nhưng giờ vợ con rồi, trưởng thành rồi e cũng chẳng còn trách các cụ nữa, nhưng những vết sẹo mà quá khứ đã tạo nên thì rất khó xóa nhòa, quá khứ đã để lại rất nhiều điều tiếc nuối
Thực tế là các bệnh tâm lý xã hội rất phổ biến, thậm chí có thể nói là phổ cập. Rất nhiều người (đa số) là nạn nhân. Việc này tất yếu thôi, nên nhớ là thời phong kiến và đầu “xhcn” (tức bao cấp) vẫn chưa có “cái tôi” trong mỗi cá nhân. Đc 40 năm chứ mấy.
Chấp nhận sự thật để còn thấy bao dung. thông cảm, tha thứ đi cho đời nó nhẹ nhõm.

Chỉnh sửa cuối:

rongtrang

Xe buýt
Mợ nên vui vì còn được nói!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em vào thở dài rồi đi ra. Haiz ~o)

Vienxu

Xe tăng

Em năm nay 45 tuổi rồi, là con út của Mẹ. Mẹ em đang nằm viện vì phải phẫu thuật, cũng phức tạp nhưng ơn giời đã thành công, em ở xa ko về chăm sóc Mẹ được, chỉ biết động viên bằng lời nói.

sthd

Xe lăn
Cụ thất vọng 1 thì chắc cha mẹ cụ thất vọng về cụ 1000
ngay trên of này cũng có rất nhiều mem có những vết sẹo lớn từ cha mẹ.

Không phải cứ đẻ ra là có quyền sinh quyền sát đâu.

QD092000

Xe điện
Những đứa con thất bại thường đổ lỗi cho cha mẹ!

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, hãy tĩnh tâm suy nghĩ và cố gắng làm những điều tốt đẹp dành cho bố mẹ khi còn có thể. Em chỉ nghĩ đơn giản vậy thôi.

Aocom

Xe buýt
Cũng muốn hiểu cụ thớt thêm, vì sao cụ ấy nói vậy nên em đi mò mấy cái còm của cụ ấy.

beomap2

Xe container
Không nên đưa việc mâu thuẫn trong gia đình đem ra bàn tán nơi công cộng, việc đó gọi là vạch áo cho người xem lưng.

beomap2

Xe container
Tối qua chị e bọn e hỏi bố mẹ e là nghỉ lễ sắp tới đi hạ long, về quê, hay đi đâu bố mẹ chọn đi. Ông bà phang luôn cho câu: ko đi đâu hết ở nhà. :)) 2 bà kia điên lên đứng dậy đi về.:D

Bố mẹ suốt ngày nói con cái hổng có quan tâm j đến bố mẹ cả. Con nhà ngta hết mua cái này cái kia, cho bố mẹ đi đây đó... đằng này con nhà m.:((
Khốn khổ 3 chị e e. Tiền nong, thuốc thang, mọi thứ ko thiếu thứ j. Đặt vé đi du lịch ko thèm đi. Nói chung là chán lắm, càng già càng kiểu j. Nhiều lúc ko hiểu nổi luôn.
Bao giờ già bằng các cụ thì hiểu, còn bây giờ hiểu làm sao được.