[Funland] Thất vọng về bảo hiểm Manulife, các cụ mợ có chuyên môn về y khoa giúp e ạ

dennoithat

[Tịch thu bằng lái]
Những bệnh mãn tính là ko thanh toán trong năm đầu tiên của hợp đồng. Đấy là em mua bên Bảo Minh nó bảo thế. Còn bệnh viêm A của gấu nhà cụ, em cứ suy luận thông thường là không thể viêm một lần là đã đi cắt. Do vậy nó đã có diễn biến từ trước và được liệt vào bệnh mãn tính nên bị từ chối thanh toán. Có thể bên Manulife nó suy nghĩ như em :D
Còn câu từ, chữ em chưa tính đến.

Minh Võ

Xe hơi
Món này phải mua cả gia đình hay solo đc cụ nhỉ ?
Mua solo được hay sao ý cụ.mà càng mua nhiều càng rẻ. Hôm nọ e lên phường thấy ghi từ người t2 giảm bao nhiêu % ý xong người t3 lại giảm tiếp. Cụ cứ lên mà hỏi cho rõ cụ ah

Fiat2007

Xe buýt
Mua solo được hay sao ý cụ.mà càng mua nhiều càng rẻ. Hôm nọ e lên phường thấy ghi từ người t2 giảm bao nhiêu % ý xong người t3 lại giảm tiếp. Cụ cứ lên mà hỏi cho rõ cụ ah
Cụ cho cháu hỏi, hôm nọ cháu ra UB Phường định mua cái BHYT tự nguyện thì họ nói là thẻ bảo hiểm đó chỉ dùng để khám ở các phòng khám đa khoa và một cái bệnh viện( ko nổi lắm ). Cháu hỏi nếu cháu mua và phải đi khám hay chữa trị ở các bệnh viện khác thì có được bồi hoàn chi phí không ạ? Nếu có thì thường được hoàn lại bao nhiêu % ạ? Cụ thông não cho cháu chút để cháu quyết, chứ cháu cũng đang nhòm cái BH của Manu mà gặp bài này nên lăn tăn quá. Cám ơn CCCM trước ạ!

Minh Võ

Xe hơi
Cụ cho cháu hỏi, hôm nọ cháu ra UB Phường định mua cái BHYT tự nguyện thì họ nói là thẻ bảo hiểm đó chỉ dùng để khám ở các phòng khám đa khoa và một cái bệnh viện( ko nổi lắm ). Cháu hỏi nếu cháu mua và phải đi khám hay chữa trị ở các bệnh viện khác thì có được bồi hoàn chi phí không ạ? Nếu có thì thường được hoàn lại bao nhiêu % ạ? Cụ thông não cho cháu chút để cháu quyết, chứ cháu cũng đang nhòm cái BH của Manu mà gặp bài này nên lăn tăn quá. Cám ơn CCCM trước ạ!
Cái đó e cũng ko rõ. Nhưng nếu vào theo diện cấp cứu bất kể viện nào thì vẫn được BH cụ nhé. Theo e biết thì như vậy nhá cụ

atbp

Xe buýt
Mỗi tuần làm 3 phát Viettlot còn hơn bỏ tiền ra mua BHNT...cẩn thận thì làm phát BHYT cho nó yên tâm ...Từ ngữ trong HĐ BHNT được thể hiện rất khó nên hiểu theo kiểu gì cũng được ...đa số những người mua BHNT đều không hiểu hết mà chỉ nghe đại lý tư vấn rồi kí ...

kiet_xu

Xe tải
Nếu 2 như cụ nói thì cụ đang đúng.
Vấn đề là 1, vợ cụ đã từng đi khám có lưu bệnh án ở đâu chưa? Chưa lưu bệnh án thì ko thể nào lần ra dc để quy trách nhiệm là bệnh có trước và ko khai báo. Nếu có bệnh án mà ko khai báo thì mới ko dc chi trả, có khai báo mà vẫn chấp nhận bảo vệ thì phải chi trả. Nguyên tắc nó là vậy.
Có 2 lần khám ở Tai mũi họng và Hồng Ngọc e up ảnh lên đấy ạ. 1 lần thì A bình thường, 1 lần là viêm họng cấp và bác sĩ kê thuốc rồi về uống thôi. Còn 2 lần đấy có lưu bệnh án k thì e chịu nhưng e nghĩ k vì khám bình thường, nhanh lắm

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 lần khám ở Tai mũi họng và Hồng Ngọc e up ảnh lên đấy ạ. 1 lần thì A bình thường, 1 lần là viêm họng cấp và bác sĩ kê thuốc rồi về uống thôi. Còn 2 lần đấy có lưu bệnh án k thì e chịu nhưng e nghĩ k vì khám bình thường, nhanh lắm
Vậy bọn Man đang làm láo rồi cụ. Cụ cứ cứng lên cho em.

kiet_xu

Xe tải
Có một số việc cụ phải xử lý nhé:
1. Yêu cầu MN giải trình xem mình đã từng đi khám hay nằm viện về việc này chưa mà từ chối
2. Kiểm tra lại trong điều kiện loại trừ của bệnh này xem nó cần phải có tgian bao nhiêu lâu thì mới có tác dụng bảo vệ. Ví dụ như bên DaiIchi mà phát hiện ung thư trong vòng 90 ngày kể từ ngày ký thì coi như ko dc chi trả.
Xong rồi cụ sẽ có kết luận dc chi trả hay ko dc thôi.
1. Em đã yêu cầu Manu xác minh lại việc này rồi. Và e khẳng định là trước đó vợ e chưa từng được chẩn đoán bệnh liên quan đến A
2. Điều kiện loại trừ trong hợp đồng là sau 30 ngày kể từ ngày ký ạ.

Anh Nguyen 1991

Xe buýt
Em thấy nguyên cái giọng điệu của mấy ông bảo hiểm là em đã không muốn nghe rồi, em vẫn luôn mua BHYT với tư tưởng có bảo hiểm thì không sao, không có thể nào cũng dính bệnh.

kiet_xu

Xe tải
Những bệnh mãn tính là ko thanh toán trong năm đầu tiên của hợp đồng. Đấy là em mua bên Bảo Minh nó bảo thế. Còn bệnh viêm A của gấu nhà cụ, em cứ suy luận thông thường là không thể viêm một lần là đã đi cắt. Do vậy nó đã có diễn biến từ trước và được liệt vào bệnh mãn tính nên bị từ chối thanh toán. Có thể bên Manulife nó suy nghĩ như em :D
Còn câu từ, chữ em chưa tính đến.
Như thế này ạ. Em cho rằng tất cả những suy luận trên và theo cách của Manu trả lời vợ em đều là những suy luận dựa trên những trường hợp phổ biến, dựa trên những kinh nghiệm cá nhân chứ ko dựa trên đúng câu chữ như trên hợp đồng. Mổ thì chắc chắn phải mổ, lấy được tiền bồi thường hay ko thì nhà em cũng sẽ mổ, thế nên cái chuyện có đòi bồi thường được hay không nó ko còn quan trọng nữa. Nhưng cái e cần là sự giả thích thỏa đáng và đúng đắn cho nhà em.
Em ko cho rằng bệnh đấy là Bệnh Có Sẵn bởi lẽ: Vợ e ko có bệnh án nào trước đó nói đến việc viêm A; Manu có thể trích sao bệnh án, số lần chữa bệnhh hay là quá trình khám xét của vợ e ở tất cả các bệnh viện (đã có thư ủy quyền rồi ạ) ; Trên trích sao bệnh án của vợ e có ghi Tiền sử bình thường; Quá trình bệnh lý thì ko ghi hẳn là viêm A tái đi tái lại (ho, đau họng, sốt chưa chắc là bị A mà).
Và e chỉ công nhận là các mô tả đấy là "Dấu hiệu có liên quan" thôi ạ. Mà cái này thì trong hợp đồng ko nói tới.
Và có thể các cụ chưa thấy trường hợp nào như vậy nhưng chưa thấy thì ko có nghĩa là ko có mà.

huyhoang9986

Xe tải
Cụ khám hay chữa trị ở viện nào cũng được nhưng nếu trái tuyến thì chỉ được hỗ trợ 40% thôi. Còn nếu cụ muốn được hỗ trợ tối đa 80-95% thì cụ phải có giấy giới thiệu của các tuyến từ thấp lên cao. ví dụ cụ ở tỉnh mà khám chữa trị ở bênh viện cấp tỉnh thì phải có giấy giới thiệu chuyển viện của cấp huyện nơi cụ đăng ký lên cấp tỉnh, còn muốn lên cấp trung ương như bach mai, việt đức... thì phải có giấy giới thiệu của bệnh viện cấp tỉnh thì mới được hưởng 80% hỗ trợ.

mdtmdtmdt

Xe hơi
hic. Nhà em cũng mới mua gói của Manulife, sau này không biết thế nào đây

olala

Xe tăng
làm cái bhyt việt nam cho nó lành cụ ơi, bây giờ khám chữa bệnh bằng BHYT ngon hơn xưa nhiều rồi. Mà nó chính ngạch, nó dễ làm, dễ xử lý. Bọn nước ngoài tốt, nhưng cho bọn VN làm quản lý thì như cái ccc vậy.

MBK

Xe hơi
Bảo hiểm là văn minh nó có nhiều lợi ích cho người mua, chỉ tiếc cái gì tốt về nước ta đều có thể biến tướng hết.

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Căn
Em xin phép vào thẳng vấn đề để các cụ ko phải đọc nhiều.
Nhà em đang có Đơn yêu cầu bồi thường bảo hiểm với Công ty Bảo hiểm Manulife Việt Nam. Vợ em yêu cầu bảo hiểm thanh toán cho thời gian vợ em phẫu thuật và nằm viện cắt Amidan ở BV Tai Mũi Họng TW nhưng công ty trả lời TỪ CHỐI với lý do đây là “Bệnh Có Sẵn” và công ty từ chối chi trả tất cả các chi phí liên quan.
Ngày 13/3/2017 vợ em ký hợp đồng bảo hiểm nhân thọ kết hợp bảo hiểm sức khỏe với công ty Manulife. Ngày hiệu lực hợp đồng là 13/3/17
Ngày 23/4/2017 vợ em nhập viện để phẫu thuật cắt A. (Đã qua thời gian chờ của hợp đồng bảo hiểm là 30 ngày)
Ra viện vợ em xin đầy đủ giấy tờ, hóa đơn của BV về để thanh toán bảo hiểm với công ty Manulife. Sau gần 2 tuần, công ty Manulife có thông báo trả lời là Từ chối thanh toán bảo hiểm với lý do đây là bệnh lý có sẵn.
Vợ Em đã gọi điện lên Tổng đài của Manulife và yêu cầu được giải thích cụ thể hơn. Sau rất nhiều cuộc điện thoại nói chuyện với Tổng đài viên (người chẳng hiểu vấn đề của hợp đồng, còn nói “Lời nói của em cũng chẳng có giá trị gì”, “chị phải tự đi trích sao bệnh án để chứng minh”, và cũng dứt khoát ko cho vợ em gặp người hiểu rõ hơn, có chuyên môn hơn), và rất khó khăn vợ em mới lấy được số điện thoại của người trực tiếp xử lý hồ sơ. Họ trả lời thế này:
“Trong Trích sao bệnh án (BV cấp khi xuất viện. vợ Em xin trích sao để thanh toán bảo hiểm) có mục Quá trình bệnh lý ghi: “Bệnh nhân thường xuyên bị các đợt ho, sốt cao, đau họng. Điều trị kháng sinh thì đỡ nhưng hay tái phát, 5-6 đợt/năm. Gần đây tái phát thường xuyên hơn”. Như vậy, căn cứ vào điều này, chứng tỏ bệnh Viêm A là bệnh lý đã có sẵn từ trước, bộ phận thẩm định hồ sơ của công ty ra quyết định từ chối chi trả bảo hiểm cho Bệnh lý có sẵn có ghi rõ trong hợp đồng.”
Tuy nhiên, Trong hợp đồng của Manulife có ghi rõ “Bệnh Có Sẵn nghĩa là tình trạng bệnh tật hoặc tổn thương của Người Được Bảo Hiểm đã được bác sĩ kiểm tra, chẩn đoán hay điều trị trước: Ngày cấp hợp đồng hoặc ngày hiệu lực của sản phẩm bổ trợ này hoặc ngày khôi phục hiệu lực gần nhất của sản phẩm bổ trợ này, lấy ngày nào đến sau. Hồ sơ y tế, tình trạng tiền sử bệnh được lưu giữ tại các cơ sở y tế được thành lập hợp pháp hoặc các thông tin do Người được bảo hiểm tự kê khai được xem là bằng chứng đầy đủ và hợp pháp về Bệnh Có Sẵn”.
Căn cứ vào hợp đồng bảo hiểm, Em không công nhận Viêm A là Bệnh có sẵn của vợ bởi lẽ:
- Trước khi hợp đồng có hiệu lực vợ e ko hề biết bị viêm A. Không có bất kì 1 hồ sơ y tế nào đề cập đến tình trạng bị viêm A, vợ em chưa từng được chẩn đoán bị viêm A.
- Vợ Em có Phiếu nội soi của chính BV TMH TW vào tháng 11/2016 chẩn đoán bị viêm vòm mũi họng cấp. Không hề nói gì đến dấu hiệu bị viêm A.
- Vợ Em có phiếu khám và nội soi năm 2016 của BV Hồng Ngọc có thể hiện: Amidan bình thường.
- Trong trích sao bệnh án sau khi ra viện của em có mục Tiền sử ghi rõ: Bình thường.  Như vậy vợ em ko có tiền sử bị viêm A.
Ngoài ra thì trước đó vợ em chưa bao giờ phải đi khám vì vấn đề ho, đau họng cả.
Vợ e đã trình bày những lập luận đó, Nhưng bên Manulife nhất định giải thích là “Quá trình bệnh lý” trong bệnh án ghi như vậy tức là đã bị viêm A rồi.
Và họ còn nói thêm là: “Dù trước đấy chị có đi khám và được chẩn đoán chỉ là viêm họng, ko nói gì về A thì cũng ko thể nói được là chị ko có sẵn bệnh viêm A, và dù lúc chị khám BV ghi Amidan bình thường thì cũng ko chứng minh được là chị ko có sẵn bệnh viêm A trong người”.
Khi hỏi Mục Tiền Sử trong Trích sao bệnh án ghi rõ Bình thường, Thì bên Manulife trả lời: Tiền Sử này là ghi tiền sử các bệnh khác chứ ko phải bệnh viêm A vì đây là phiếu chữa bệnh viêm A.
Vậy, nếu suy luận kiểu Manulife thì trước khi mua bảo hiểm khách hàng có bị đau bụng, sau khi mua bảo hiểm, đi khám có bị Viêm loét dạ dày phải xử lý thì ko được thanh toán vì sẽ rơi vào cái trường hợp Bệnh Có Sẵn. Vợ Em có nói vậy thì bên Giải quyết bồi thường trả lời “Nếu chị nói như vậy thì e với chị ko thể trao đổi qua điện thoại được”!
Cái nữa là trong điều khoản của hợp đồng, thì ko có chữ nào ghi là “Căn cứ vào các dấu hiệu có liên quan” cả!
Vậy, Nếu lập luận như họ thì ko bao giờ Công ty phải chi trả cho bất cứ căn bệnh nào cả. Chỉ là họ có thích chi trả hay ko thôi. Và để cho cán bộ Chăm sóc KH không hiểu rõ về trường hợp của KH tiếp chuyện tư vấn và giải thích gây cho mình cảm giác rất mệt mỏi và ức chế. Nhà Em yêu cầu bồi thường y như là đi xin họ vậy!
Thời điểm hiện tại e đang đợi văn bản thông báo miễn chi trả của Manu về để khiếu nại tiếp nhưng thấy tương đối mệt mỏi.
Qua việc này e thấy Manulife như lừa khách hàng và khuyên các cụ mợ có ý định mua bảo hiểm nhân thọ nên suy nghĩ kỹ, tiền mất mua bực mình ức chế vào người.
Các cụ mợ nào có chuyên môn về y khoa, bảo hiểm có thể xem phía Manulife giải thích thế có chuẩn k ạ? Và e có nên nhờ luật sư khởi kiện Manulife k vì e biết theo kiện rất tốt kém và mệt mỏi. Hoặc có nên nhờ báo chí vào cuộc k ạ?

Trích sao bệnh án của vợ e ạ

Lần đi khám trước của vợ em, ở Tai Mũi Họng khám kết luận là viêm họng cấp

Ở Hồng Ngọc thì Amidan bình thường

E nói rõ để 1 số cụ thắc mắc viêm A thì phải biết trước chứ là: Trước khi đi khám họng rồi ra kết luận Viêm A và chỉ định mổ, vợ e có 2 lần khám khác vào năm 2016. 1 lần ở Tai Mũi họng TW chuẩn đoán viêm họng cấp, 1 lần ở Hồng Ngọc kết luận A bình thường. Sau 2 lần đấy về uống thuốc thì họng bình thường và không bị sao đến khi vừa rồi thay đổi thời tiết lại đau mất tuần uống kháng sinh k khỏi nên khám lại kết luận ra viêm A và bác sĩ yêu cầu mổ thì vợ e mổ thôi, chứ có ai biết trước là mình bị viêm A đâu, với nghĩ có bảo hiểm rồi thì ng ta sẽ chi trả thôi. Ai biết đc khi xong sẽ rơi vào trường hợp bệnh có sẵn.
Việc mổ kể cả k đc chi trả thì vẫn phải mổ thôi nhưng ở đây e bực mình là Manulife lập lờ trong hợp đồng chứ không rõ ràng các bệnh k đc chi trả hoặc sẽ đc thanh toán sau bao lâu đóng bảo hiểm như 1 số hãng bảo hiểm khác (cái này e cũng mới biết khi đc 1 bạn bên Daichi nói). Nếu theo kiểu Manu thì hoàn toàn có thể từ chối thanh toán cho khách hàng với lý do bệnh có sẵn.
Em cũng k cần đòi lại tiền trong trường hợp này nữa nhưng muốn nêu ra để các cụ mợ nào có ý định tham gia bảo hiểm thì hỏi cho rõ ràng về các loại bệnh tránh bị chăn gà như nhà e và tránh mua Manulife đi vì cũng có nhiều vụ khách hàng kiện tụng rồi

http://www.nguoiduatin.vn/cuoc-chien-giua-bao-hiem-manulife-va-khach-hang-a94421.html

UPDATE: Sáng nay bên Manulife có liên lạc lại vợ em để mở lại hồ sơ xem xét khi tiếp nhận được các thông tin về những lần khám trước, và sẽ có thông báo kết luận trong vòng 10 ngày. E sẽ thông tin lại cụ thể cho các cụ. Nhà e cũng yêu cầu nếu Manu từ chối thanh toán cũng phải giải thích rõ ràng cho khách hàng cả về chuyên môn y khoa lẫn bảo hiểm chứ k thể dựa vào mỗi câu "bệnh có sẵn", nói phải thì củ cải cũng phải nghe.
Cứ theo điều khoản hợp đồng bảo hiểm và tiểu sử bệnh lí để phán quyết thôi cụ
Ca của cụ e dự có kiện thì cũng 50 . 50 thôi
Có khi phần thắng của cụ chỉ 45%

biển xanh06

Xe điện
Đây chính là một hình thức đa cấp, vì ai chăn được khách, khi khách đóng tiền sẽ được ngay 30% số tiền khách đóng, và người bên trên quản lý nhân viên đấy được khoảng 10% và còn những ai bên trên nữa thì em chịu.