[Funland] Thất nghiệp tuổi 45!!!

Smile1102

Xe container
Vâng Cụ.
DN ngoại thì tầm 600tr/năm thì được tính là thấp.
DN nội thì mặc cả tầm này có khi dãy nảy lên rồi, nên em đang chờ nốt mô tả về công việc cụ thể, quy mô nhân sự, doanh thu cam kết (doanh thu kỳ vọng) để tính mức lương cho mình.
Nếu mô tả công việc "nóng bỏng" thì em cứ xin tầm 5k/month, không có thì em chứ chơi chơi như bây giờ cho đỡ hại Não. :D
Việc mô tả hiện nay thì nó coi như là 1/2 công việc của CEO, thiếu mỗi quản lý Tài chính - Kế toán nữa là đủ bộ. :D
Vâng chắc tùy lĩnh vực cụ ạ. Như cty em em thuê bạn CTO, thực tế là quản lý team triển khai tầm 30 người, lương 65tr tháng, thưởng 20% và thêm cổ tức, năm ngoái tầm 1 tỷ.
Tất nhiên lĩnh vực của em nó cũng hơi khác ạ.

Trục

Xe ba gác
Vâng chắc tùy lĩnh vực cụ ạ. Như cty em em thuê bạn CTO, thực tế là quản lý team triển khai tầm 30 người, lương 65tr tháng, thưởng 20% và thêm cổ tức, năm ngoái tầm 1 tỷ.
Tất nhiên lĩnh vực của em nó cũng hơi khác ạ.
Lĩnh vực như bên Cụ thì thuộc diện đốt chất xám điên đảo rồi, nên lương không thể thấp được. Quản lý team 30 người thì Skill cũng cao đấy, em thì chưa ngồi vị trí nào quản lý nhiều người như vậy. Em quen với hình thức quản trưởng nhóm.
Lĩnh vực bên em làm về thương mại, nên quy mô tầm 10 người trở lại là vừa tầm, cũng không cần quá nhiều người. Gọi là GĐ Vùng cho nó to tát, chứ thực tế em đánh giá chắc cũng chỉ tương đương cấp trưởng phòng KD thôi. Với kinh nghiệm trong ngành thì em nghĩ phòng KD tầm 5 bạn, 1 bạn kế toán nội bộ kiêm văn thư, một bạn làm sales admin, 1-2 bạn tài xế là đủ.
Việc còn lại thì công ty lo. :D

latdat

Xe buýt
Em vừa làm thử job này, nó cho nghe 20 file audio tiếng việt rồi gõ lại bằng văn bản sau mỗi lần nghe. Mà em cũng không biết làm sai chỗ nào xong toàn bị báo Fail. Mặc dù giọng đọc miền nam nhưng cũng không đến nỗi khó nghe, viết chính tả những câu đấy em cũng không thấy vấn đề gì nhưng cứ làm xong 20 cái file audio rồi lại báo không vượt qua. Mợ ngó thử em cái nhé.
Screenshot (2).png
Cụ tìm jon thế nào vậy? Sao của em không thấy hiện lên job nào cả.

Smile1102

Xe container
Lĩnh vực như bên Cụ thì thuộc diện đốt chất xám điên đảo rồi, nên lương không thể thấp được. Quản lý team 30 người thì Skill cũng cao đấy, em thì chưa ngồi vị trí nào quản lý nhiều người như vậy. Em quen với hình thức quản trưởng nhóm.
Lĩnh vực bên em làm về thương mại, nên quy mô tầm 10 người trở lại là vừa tầm, cũng không cần quá nhiều người. Gọi là GĐ Vùng cho nó to tát, chứ thực tế em đánh giá chắc cũng chỉ tương đương cấp trưởng phòng KD thôi. Với kinh nghiệm trong ngành thì em nghĩ phòng KD tầm 5 bạn, 1 bạn kế toán nội bộ kiêm văn thư, một bạn làm sales admin, 1-2 bạn tài xế là đủ.
Việc còn lại thì công ty lo. :D
À gọi là quản lý 30 người nhưng ko có trực tiếp, vẫn có team lead các thứ chứ ạ.
Làm nhân sự thì có khái niệm Span of control, nôm na là 1 ng có thể quản lý bao ng trực tiếp. Theo lý thuyết thì tầm 5-15 người là hiệu quả nhất, tùy kinh nghiệm và khả năng của cả quản lý vad team, cũng như tính chất cviec và mô hình tổ chức/hoạt động... (Việc khó, team yếu, sếp phải involve vào cviec thì quản lý ít, việc theo quy trình, team lâu năm quen việc thì qly dc nhiều.)

BMW R60

Xe tăng
Không biết cụ chủ thớt đã tìm được việc chưa ạ?
Em năm nay 44 tuổi, cũng đang chênh vênh trong công việc cuộc sống quá!
Hiện tại vẫn đang đi làm văn phòng để có thu nhập trang trải cuộc sống gia đình. Nhưng đi làm thì không còn niềm vui và động lực nữa. Rất áp lực và stress. Muốn nghỉ để làm 1 công việc hoàn toàn khác hoặc làm tự do nhưng chưa biết sẽ làm gì, bắt đầu từ đâu..

snipapple

Xe tải
Có nhiều thớt về thất nghiệp tuổi đầu 4. Nói chung tuổi này thì nhiều người thăng thiên, nhiều người xuống cũng đủ cả ạ.

Trục

Xe ba gác
Hiện tại vẫn đang đi làm văn phòng để có thu nhập trang trải cuộc sống gia đình. Nhưng đi làm thì không còn niềm vui và động lực nữa. Rất áp lực và stress. Muốn nghỉ để làm 1 công việc hoàn toàn khác hoặc làm tự do nhưng chưa biết sẽ làm gì, bắt đầu từ đâu..
Theo em, cụ nên thay đổi lại bản thân thôi, áp lực và stress là cảm giác ai cũng có. Ở cái tuổi 44, nếu cụ không phải là quản lý cấp trung thì nhảy việc sẽ thê thảm đấy, cứ làm nv bình bình thì không ổn, mà chưa có kinh nghiệm làm tự do như em thì sẽ còn căng thẳng và stress hơn. Tốt nhất là cụ tìm lại niềm vui trong công việc mà mình cảm thấy có thế mạnh, chứ giờ nhảy hố vôi thì phải biết làm gì và bắt đầu từ đâu mới đúng.
Chênh vênh! :)

BMW R60

Xe tăng
Theo em, cụ nên thay đổi lại bản thân thôi, áp lực và stress là cảm giác ai cũng có. Ở cái tuổi 44, nếu cụ không phải là quản lý cấp trung thì nhảy việc sẽ thê thảm đấy, cứ làm nv bình bình thì không ổn, mà chưa có kinh nghiệm làm tự do như em thì sẽ còn căng thẳng và stress hơn. Tốt nhất là cụ tìm lại niềm vui trong công việc mà mình cảm thấy có thế mạnh, chứ giờ nhảy hố vôi thì phải biết làm gì và bắt đầu từ đâu mới đúng.
Cảm ơn cụ! Đúng là tuổi này ko còn "mạo hiểm" đc nữa. Em thì cũng đc gọi là " quản lý cấp trung" đc. Nhưng cũng chỉ trong cty mình thôi. Chứ giờ so với bên ngoài thì mình thuộc dạng " làm tứông ko nổi, mà làm quân thì ko đành"..
CV của em áp lực quá, hết nội bộ các sếp rồi với các cơ quan bên ngoài như kiểm toán, thanh tra chính phủ, thuế...
Đúng khủng hoảng tuổi trung niên là có thật!
Nhiều lúc muốn bỏ hết! Muốn làm 1 công việc khác, tự do.. Nhưng như cụ chia sẻ. Em sẽ cân bằng lại!

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Cảm ơn cụ! Đúng là tuổi này ko còn "mạo hiểm" đc nữa. Em thì cũng đc gọi là " quản lý cấp trung" đc. Nhưng cũng chỉ trong cty mình thôi. Chứ giờ so với bên ngoài thì mình thuộc dạng " làm tứông ko nổi, mà làm quân thì ko đành"..
CV của em áp lực quá, hết nội bộ các sếp rồi với các cơ quan bên ngoài như kiểm toán, thành tra chính phủ, thuế...
Em biết mấy cô trình độ tài chính kế toán còn ko bằng cụ, là nữ nhưng đều ra ngoài nhận công việc như kê khai thuế lập bctc cho các công ty nhỏ, mở tờ khai xnk cho dn bé... Làm lâu càng uy tín người nọ giới thiệu ng ười kia, nhận đc rất nhiều. Các cty nhỏ yêu cầu ko quá cao, thuế cũng đơn giản, thu nhập + gộp cũng khá đó. Cụ nghiên cứu hướng này xem sao. Thời gian tự do, ko quá áp lực, vẫn liên quan tckt. Giờ cửa hàng kd nhỏ lẻ thuế cũng yêu cầu sổ sách cơ bản nên việc kiểu này rất nhiều.

vuisongkhoecoich

Xe đạp
Covid cũng làm em khốn đốn. Đang có cửa hàng nhỏ kinh doanh cũng ổn áp, sau 2 năm dịch đúng là bỏ nghề đi làm thuê

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Văn phòng kụ làm món gì thế ợ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thằng bé nhà e mới tốt nghiệp ĐH Ngoại thương, chương trình chất lượng cao, đạo tạo chủ yếu bằng tiếng Anh (bằng khá), trước là thi đỗ vào (ko phải loại xét tuyển) ngành Tài chính quốc tế & Ngân Hàng, ielts 7.0; đã đc trường cho đi học trao đổi bên Thuỵ sỹ 6 tháng, cũng có kinh nghiệm đôi chút làm cho Bank nước ngoài lúc đang còn SV, hình thức cao 1,75m, đẹp zai ;)), nhanh nhẹn, e cũng bố trì cho nó mấy chỗ lương cũng khá, 13-15tr, công việc tốt, sau khi phỏng vấn HR rất ok, nhưng nó chỉ thích làm Ngân hàng hoặc, cty tai chính, chứng khoán,.., cũng đang apply vào 1 số bank,… có thể các vị trí đầy đều đòi hỏi kinh nghiệm làm việc, nên chưa có chỗ nào nhận chính thức, techcombank mới nhận làm ngắn hạn 3 tháng, hiện đang học thêm chứng chỉ tài chính quốc tế CFA. Cụ nào có jop phù hợp giới thiệu cho e, để nó apply cho thêm kinh nghiệm tuyển dụng (e ở Hà Nội), tks các cụ
Cháu nhà kụ làm ổn định chưa ợ

chaytim

Xe điện
Em làm món kế toán cụ ạ.
Cụ bằng tuổi em, làm món giống em, tâm trạng giống em. Em cũng lùng bùng ko lối thoát giống cụ cả năm nay, bạn bè em tầm này phải đến 1/3 chân em chọn lối khác rồi, mà em vẫn chưa dứt nổi,
Công nhận đi làm ko có động lực chán thật, ốm cả người,

chaytim

Xe điện
Em biết mấy cô trình độ tài chính kế toán còn ko bằng cụ, là nữ nhưng đều ra ngoài nhận công việc như kê khai thuế lập bctc cho các công ty nhỏ, mở tờ khai xnk cho dn bé... Làm lâu càng uy tín người nọ giới thiệu ng ười kia, nhận đc rất nhiều. Các cty nhỏ yêu cầu ko quá cao, thuế cũng đơn giản, thu nhập + gộp cũng khá đó. Cụ nghiên cứu hướng này xem sao. Thời gian tự do, ko quá áp lực, vẫn liên quan tckt. Giờ cửa hàng kd nhỏ lẻ thuế cũng yêu cầu sổ sách cơ bản nên việc kiểu này rất nhiều.
Nhìn thì thế thôi cụ, chứ ko phải ko áp lực đâu, lại nhặt tiền lẻ, mỗi ông dn nhỏ được vài 3tr, cả chục ông mới được vài chục tr, cũng chán nhè ra chứ chả ngon ăn gì đâu cụ,

chaytim

Xe điện
Lời khuyên này chỉ mang tính lý thuyết thôi cụ ạ, khi người ta đã chán mà bảo phải tìm niềm vui trong đó, khó hơn lên trời.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nhìn thì thế thôi cụ, chứ ko phải ko áp lực đâu, lại nhặt tiền lẻ, mỗi ông dn nhỏ được vài 3tr, cả chục ông mới được vài chục tr, cũng chán nhè ra chứ chả ngon ăn gì đâu cụ,
Cô e gái e cung kế toán, lương hiện dc tầm 30tr, suốt ngày kêu chán việc mợ ạ. Mà nghề này đổi cty nào cũng thấy khổ, suốt ngày đầu tắt mặt tối, vc k bao giờ hết. Ngày xưa e xui nó học KT để càng già càng kinh nghiệm đấy, giờ ân hận :D

chaytim

Xe điện
Tks cụ, nó vào làm Techcombank hội sở chính rồi, đang làm theo dạng dự án, 6 tháng, chưa biết sau thế nào
Thằng bé có profile sáng đấy cụ, nếu là em em sẽ hướng con vào các tập đoàn/bank 100% vốn nước ngoài, ko phải vì vấn đề thu nhập mà vì định hướng, cách suy nghĩ, làm việc... những bước đi đầu tiên rất quan trọng.

chaytim

Xe điện
Cô e gái e cung kế toán, lương hiện dc tầm 30tr, suốt ngày kêu chán việc mợ ạ. Mà nghề này đổi cty nào cũng thấy khổ, suốt ngày đầu tắt mặt tối, vc k bao giờ hết. Ngày xưa e xui nó học KT để càng già càng kinh nghiệm đấy, giờ ân hận :D
Cứ bảo gừng càng giả càng cay, công nhận cay thật, nhiều chỗ cần, ko lo thất nghiệp nhưng mà cay quá nên củ gừng cũng tự ngấm mà ko nuốt nổi í