[Funland] Thất nghiệp tuổi 45!!!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cứ bảo gừng càng giả càng cay, công nhận cay thật, nhiều chỗ cần, ko lo thất nghiệp nhưng mà cay quá nên củ gừng cũng tự ngấm mà ko nuốt nổi í
Thôi cố vậy mợ ạ, nghề chọn người, kế toán cũng quan trọng nên e thấy nó làm đâu cũng dc cty tặng cổ phần và cho góp cổ phần để gắn bó. Có điều đặc thù cv đấy vất vả, quyết toán thuế triền miên nên nó cứ kêu áp lực. E thì thấy cv gì chả áp lực, giờ chỉ có k phải đi làm mà vẫn có tiền ăn chơi thì mới hết áp lực thôi.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bằng tuổi em, làm món giống em, tâm trạng giống em. Em cũng lùng bùng ko lối thoát giống cụ cả năm nay, bạn bè em tầm này phải đến 1/3 chân em chọn lối khác rồi, mà em vẫn chưa dứt nổi,
Công nhận đi làm ko có động lực chán thật, ốm cả người,
Cái nghề kt càng làm càng chán thì phải. 2 bà chị e sau gần 20 năm kt cũng đã chuyển tài chính. Vk e cũng vậy hơn chục năm kt suốt ngày kêu, làm càng lâu càng kêu nhiều. Mấy năm nay chuyển sang mảng khác ko thấy kêu ca nữa.

qazwsxedc

Xe tăng
Thớt này rồi sẽ hot thôi, năm sau còn khó khăn nữa, xin chia buồn với các cụ thất nghiệp...giống em.

Trên 40 tuổi, khá muộn để bắt đầu lại từ đầu. Như em đã chấp nhận đi làm xa rồi mà nhiều lúc vẫn thấy nản quá. Đang tiếp tục cố gắng.

BMW R60

Xe tăng
Cụ bằng tuổi em, làm món giống em, tâm trạng giống em. Em cũng lùng bùng ko lối thoát giống cụ cả năm nay, bạn bè em tầm này phải đến 1/3 chân em chọn lối khác rồi, mà em vẫn chưa dứt nổi,
Công nhận đi làm ko có động lực chán thật, ốm cả người,
Lời khuyên này chỉ mang tính lý thuyết thôi cụ ạ, khi người ta đã chán mà bảo phải tìm niềm vui trong đó, khó hơn lên trời.
Cái nghề kt càng làm càng chán thì phải. 2 bà chị e sau gần 20 năm kt cũng đã chuyển tài chính. Vk e cũng vậy hơn chục năm kt suốt ngày kêu, làm càng lâu càng kêu nhiều. Mấy năm nay chuyển sang mảng khác ko thấy kêu ca nữa.
Nói chung là kê ca nhiều cũng không giải quyết được việc gì, và đôi khi nó lại hèn cái thằng người. Dù công việc có tệ đến mấy nhưng về đến nhà là em cũng phải cố bỏ hết để vui vẻ cùng gia đình, để vợ con yên tâm. Nhưng khi 1 mình là tâm tư lắm! Em lại là thu nhập chính của gia đình. Đi làm thì không có niềm vui động lực, mà bỏ thì chưa biết làm gì để có thu nhập như hiện tại để nuôi sắp nhỏ.. Trình độ thì dở ông dở thằng. Làm tướng không nổi mà làm quân thì không đành.. Cứ quẩn quanh trong cái vùng an toàn.. quay đi quay lại đã bốn mấy rồi..Nhiều khi thấy mình bất lực và sống một " đời thừa" quá ạ
Chỉ là gặp thớt có cụ chênh vênh trong công việc ở tuổi 45 nên em cũng tâm hự , chia sẻ chút thôi ạ.
Mợ chaytim là mợ thì nghề này cũng gắn bó được ạ. Em là cụ! Phòng lại toàn mợ, CV của em áp lực quá, hết nội bộ các sếp rồi với các cơ quan bên ngoài như kiểm toán, thanh tra chính phủ, thuế...
Mợ nói đúng đó " khi người ta đã chán mà bảo phải tìm niềm vui trong đó, khó hơn lên trời."
Em đọc ở đâu đó câu " Làm điều bạn thích là tự do. Thích điều bạn làm là hạnh phúc" của Frank Tyger - Nhà báo, nhà vẽ tranh biếm họa người Mỹ, sự nghiệp gắn với tờ Trenton Times (1929-2011) thấy khá hay. Nhưng rất khó với cuộc sống cơm áo gạo tiền này. Làm thế nào để mỗi ngày đi làm là một ngày vui? Em đã và vẫn loay hoay tìm hướng đi cho công việc của mình. 2 năm trước có cơ hội làm ngoài nếu ổn thì bỏ nghề kế hẳn. Xong covid nó đập cho sấp mặt, lại vẫn phải bám cái máng lợn làm thuê :D :D .
Hôm nay thứ 7, em vẫn phải đi làm cả ngày đây. Chúc các cụ, các mợ cuối tuần vui vẻ!

Xin_chao

Xe buýt
Thằng bé có profile sáng đấy cụ, nếu là em em sẽ hướng con vào các tập đoàn/bank 100% vốn nước ngoài, ko phải vì vấn đề thu nhập mà vì định hướng, cách suy nghĩ, làm việc... những bước đi đầu tiên rất quan trọng.
E cũng thích thế cụ, nhưng còn phải phụ thuộc vào may rủi, số phận nữa, về kinh tế nhà e cũng không đặt nặng, chủ yếu công việc phù hợp và khả năng phát triển cho tương lai thôi !

F1 nhà em đang học cấp 3, vừa rồi thi được 1 giải Quán quân do ĐH Ngoại thương và 1 giải Khuyến khích do ĐHQG TP.HCM tổ chức. (chuyên về ứng dụng tin học phục vụ khởi nghiệp).
Thế mới biết, đội trẻ giờ máu hơn đội già ngày xưa, hồi lớp 11, em như con gà công nghiệp, chứ làm gì được như nó, bay khắp nơi để thi thố tài năng.
F1 nhà cụ giỏi thế. F1 nhà em mới vào lớp 10. Năm nay lại học theo chương trình mới. Chưa theo kịp đang rất băn khoăn.

chaytim

Xe điện
Nói chung là kê ca nhiều cũng không giải quyết được việc gì, và đôi khi nó lại hèn cái thằng người. Dù công việc có tệ đến mấy nhưng về đến nhà là em cũng phải cố bỏ hết để vui vẻ cùng gia đình, để vợ con yên tâm. Nhưng khi 1 mình là tâm tư lắm! Em lại là thu nhập chính của gia đình. Đi làm thì không có niềm vui động lực, mà bỏ thì chưa biết làm gì để có thu nhập như hiện tại để nuôi sắp nhỏ.. Trình độ thì dở ông dở thằng. Làm tướng không nổi mà làm quân thì không đành.. Cứ quẩn quanh trong cái vùng an toàn.. quay đi quay lại đã bốn mấy rồi..Nhiều khi thấy mình bất lực và sống một " đời thừa" quá ạ
Chỉ là gặp thớt có cụ chênh vênh trong công việc ở tuổi 45 nên em cũng tâm hự , chia sẻ chút thôi ạ.
Mợ chaytim là mợ thì nghề này cũng gắn bó được ạ. Em là cụ! Phòng lại toàn mợ, CV của em áp lực quá, hết nội bộ các sếp rồi với các cơ quan bên ngoài như kiểm toán, thanh tra chính phủ, thuế...
Mợ nói đúng đó " khi người ta đã chán mà bảo phải tìm niềm vui trong đó, khó hơn lên trời."
Em đọc ở đâu đó câu " Làm điều bạn thích là tự do. Thích điều bạn làm là hạnh phúc" của Frank Tyger - Nhà báo, nhà vẽ tranh biếm họa người Mỹ, sự nghiệp gắn với tờ Trenton Times (1929-2011) thấy khá hay. Nhưng rất khó với cuộc sống cơm áo gạo tiền này. Làm thế nào để mỗi ngày đi làm là một ngày vui? Em đã và vẫn loay hoay tìm hướng đi cho công việc của mình. 2 năm trước có cơ hội làm ngoài nếu ổn thì bỏ nghề kế hẳn. Xong covid nó đập cho sấp mặt, lại vẫn phải bám cái máng lợn làm thuê :D :D .
Hôm nay thứ 7, em vẫn phải đi làm cả ngày đây. Chúc các cụ, các mợ cuối tuần vui vẻ!
Em là mợ mà tính cách như cụ, thế mới khổ thân em :D
Các cụ đã bao giờ đút cho trẻ con ăn (sữa/bột) mà nó chán quá nó cứ lẻ ra, hoặc nhổ phì phì ra, sữa thì cứ chảy toè ra hai bên mép, toàn phải lấy cái thìa vun vun lại ủn vào miệng thằng bé, >:D<
Ấy chính là lúc bọn kế toán chúng em chán lè ra đấy ạ (:|

nhapnhomsv

Xe tăng
Em nói ít khi nói lý thuyết lắm, vì em từng trải qua rồi nên em hiểu hơn ai hết.
Nhảy việc thì là một sự đánh đổi, có thể tốt hơn hoặc xấu hơn, nhưng cái hiện hữu là chi phí/ cơ hội. Khi gián đoạn công việc, thu nhập giảm, làm ở chỗ mới phải đào tạo lại hoặc học nghề lại, đến lúc quen việc thì mất 6 tháng đến 1 năm. Mất một mớ tiền đấy.
Cũng tùy người thôi cụ,có người họ là dân nhảy việc chuyên nghiệp mỗi lần nhảy là rửa CV lên vị trị cao hơn.
Cái chính là mình có dám thoát khỏi vùng an toàn chấp nhận thử thách không,như e ngồi ở cty đến gần 20 năm rồi vì e thích ổn định nhưng e không có được sự trải nghiệm và thăng tiến như những anh em nhảy việc

xedaprach

Xe điện
Cô bạn kt kêu vài năm nữa nghỉ làm việc khác nhưng cấm có động đến ngồi máy tính, kinh lắm rồi.

Trục

Xe ba gác
Chưa nói đến việc đã quản lý tầm trung rồi thì ai cho tận 6 tháng mới quen việc, có mà 16 ngày thì có :D
Cái này em nói thật là mợ cực kỳ bốc phét. 15 ngày còn chưa quen thông thổ (chưa có sự liên kết giữa các phòng/ban/ql các cấp có liên quan) mà đã quen việc thì chỉ có việc lao động chân tay thì ok. :P

chaytim

Xe điện
Cái này em nói thật là mợ cực kỳ bốc phét. 15 ngày còn chưa quen thông thổ (chưa có sự liên kết giữa các phòng/ban/ql các cấp có liên quan) mà đã quen việc thì chỉ có việc lao động chân tay thì ok. :P
Vâng cụ :))

corolla antils

Xe buýt
Tầm 45 tuổi mà phải thay đổi công việc là một khó khăn rất lớn. Bởi lẽ, tầm này mọi thứ đã phải định hình rõ rệt, có độ chín của công việc mình đã làm chuyên nhiều năm trước. Bất đắc dĩ mà phải thay đổi sẽ rất khó bắt kịp công việc mới, môi trường mới. Vì ở tuổi này sức khoẻ, sự nhiệt tình, nhiệt huyết công hiến...đã không còn như những năm 26-40 tuổi. Bất đắc dĩ phải thay đổi tốt nhất chọn những công việc mình có thể chủ động dù việc nhỏ...thì sẽ ổn. Còn vẫn muốn vào các tổ chức làm thuê...thì phải luôn nhớ hạ mình xuống thấp nhất. Có vậy, mọi việc mới êm đẹp và ổn định...Mong các cụ mợ an yên qua thời kỳ khó khăn.

BMW R60

Xe tăng
Cũng tùy người thôi cụ,có người họ là dân nhảy việc chuyên nghiệp mỗi lần nhảy là rửa CV lên vị trị cao hơn.
Cái chính là mình có dám thoát khỏi vùng an toàn chấp nhận thử thách không,như e ngồi ở cty đến gần 20 năm rồi vì e thích ổn định nhưng e không có được sự trải nghiệm và thăng tiến như những anh em nhảy việc
Mợ chắc đã biết cái thời gian gọi là Thử việc chính là để đánh giá năng lực của nhau, cũng là thời gian để NV quen với hệ thống và các việc liên quan.
16 ngày chắc chỉ dành cho các bộ phận có công việc giản đơn. - Cửu vạn chẳng hạn. :))
Chỗ em thì cứ phải thử việc 2-3 tháng, sau đó có giỏi hay không thì hẵng nói. :P
Nó còn phụ thuộc vào chuyên môn nữa các cụ ạ! Ông thuần kỹ thuật nó khác. Còn cái món tài chén - kế toán để lên tầm quản lý cấp trung nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố nữa. Vì nó liên quan đến dòng tiền, cách xử lý tài chính, thuế má, các thứ nội bộ của DN...Nên độ tin tưởng cũng phải đôi ba tháng đấy. Quản lý kế toán từ cấp trung mà không hợp " gu" với ông chủ là không làm được đâu. ( Trừ các DN nước ngoài). Nhiều ông kế toán trưởng dầy dặn kinh nghiệm ở đơn vị này nhưng sang đơn vị khác lại không trụ được. ..
Nói gì thì nói, ở lĩnh vực nào mà chuyên môn giỏi, quan hệ, ngoại ngữ nữa thì cũng chả sợ gì.
Vấn đề mình phải biết trình độ của mình đến đâu để mà lựa cơm gắp mắm. Như em làm ở 1 công ty gần 20 niên rồi, gọi là sống lâu lên lão làng, dở quân dở tướng, ngoại ngữ coi như chả biết gì..Tuổi lại ngoại tứ tuần.. Giờ nhẩy việc rất nhỡ nhằng. Các cháu nó chỉ đạo nó mắng cho xơi xơi ấy chứ :)) :)) :)) .
Chứ còn tứ tuần mà có trình độ phân tích tài chính, tín dụng, kế toán , thuế má .. Rồi có quan hệ với các tổ chức tín dụng trong ngoài nước, quan hệ với các sơ ban nghành . Tiếng anh chuyên môn chém như gió thì.. các DN săn đầu người nó đến tận nhà nó bế đi luôn :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

BMW7

Xe hơi
Cụ muộn hơn em, em 35 đã thất nghiệp :D

wild nature

Xe điện
Chào các cụ!
Em đang muốn tìm 01 công việc quanh khu vực Quận Cầu Giấy để giúp đỡ vợ con
Trước em có quản lý 01 phòng của 1 doanh nghiệp. Nhưng do suy thoái kte bị giải tán
Em biết về:
- Kỹ năng tin học tốt, sử dụng vi tính văn phòng thành thạo ( Word, Exel, MS Project, photoshop, Power Point, làm việc độc lập trên internet và các hệ thống phần mềm quản lý)
- Hiểu biết về nhân sự, viết quy trình, tính lương khoán
- Có khả năng giao tiếp, thuyết trình, biết tổ chức công việc và làm theo nhóm tốt, tinh thần trách nhiệm cao
PS: lương tầm 10 củ
thanks các cụ!
Giỏi như cụ nên tự kinh doanh thôi

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cố vậy mợ ạ, nghề chọn người, kế toán cũng quan trọng nên e thấy nó làm đâu cũng dc cty tặng cổ phần và cho góp cổ phần để gắn bó. Có điều đặc thù cv đấy vất vả, quyết toán thuế triền miên nên nó cứ kêu áp lực. E thì thấy cv gì chả áp lực, giờ chỉ có k phải đi làm mà vẫn có tiền ăn chơi thì mới hết áp lực thôi.
Mợ nói rất đúng, không làm vẫn có tiền mới không áp lực thôi.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cô e gái e cung kế toán, lương hiện dc tầm 30tr, suốt ngày kêu chán việc mợ ạ. Mà nghề này đổi cty nào cũng thấy khổ, suốt ngày đầu tắt mặt tối, vc k bao giờ hết. Ngày xưa e xui nó học KT để càng già càng kinh nghiệm đấy, giờ ân hận :D
Lương tầm này bên em là phó phòng KT rồi, lúc này là chỉ tay 5 ngón quân bên dưới làm, mình chỉ đọc báo cáo số liệu và họp với trên thôi.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
thế dẹp cụ ạ, giám đốc chịu trách nhiệm bộ máy chạy trơn chu, doanh thu èo uột thì cũng toi:), kĩ sư mới ra trường lương bèo cũng 10 củ,ông nào lằm 1,2 năm mà ngon loanh quanh 15-20 củ rồi, giám đốc gì mà có 30 củ:)
Như này là cũng cao ngang mấy GĐ cty sx bột đá CaC03 trên em rồi.