[Funland] Thất nghiệp tuổi 45!!!

Nhimtiu

Xe container
Trên 45 hay bị đuổi việc ở khối FDI. Nên xin vào FDI tuổi này là khó. Khối Nhà nác lương cao thì phải quan hệ và chạy tiền. Khối SME thì chả offer nổi mức 10 củ của cụ chủ đâu
Em tưởng khối SME phải trả tương đối chứ cụ nhỉ? Như du lịt em đi làm thêm thì thu nhập tb của hdv tầm 1-3tr/ngày tuỳ thuộc vào skills và nguồn khách.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Khởi nghiệp có dành cho tất cả mọi người đâu cụ. Nhiều người có khi lại chỉ muốn làm văn phòng thôi.
Em tưởng khối SME phải trả tương đối chứ cụ nhỉ? Như du lịt em đi làm thêm thì thu nhập tb của hdv tầm 1-3tr/ngày tuỳ thuộc vào skills và nguồn khách.
Em cháu làm hdv tiếng Trung đây kụ. Sắp tới ls còn tăng cao. Doanh nghiệp đuổi người. Tiền đâu mà du lịch

BMW R60

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

BMW R60

Xe tăng
Ku em chơi vs em cũng 7 nghiệp. Trước chuyên làm.về dự án và nhân sự. Năm nay mới 39-40 mà khó tìm.việc quá
Tầm ngoài 40 nếu chuyên môn không thực sự giỏi, ngoại ngữ kém và không có mối quan hệ giới thiệu thì rất khó xin việc. Nếu chỉ làm nhân viên thì lại rất khó vì nhà tuyển dụng họ sẽ tuyển lớp trẻ.
Chuyển đổi nghề nghiệp làm tự do thôi!

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Còn e đang độ 3x, đang là CEO/Founder của 1 thương hiệu, nhiều năm trước chính cái tài chính nó kiềm hãm bản thân e lại kinh lắm, giống như 1 con thú dữ bị nhốt trong lồng vậy.
Do e nhận thức từ rất sớm làm việc gì cũng chỉ có 2 chữ "học hỏi" trong đầu, đã từng là 1 thằng culi đáy xã hội đúng nghĩa, hồi xưa e trải qua đủ thứ việc, bưng cafe bị ông kia nói "mày chỉ là thằng bưng cafe thôi mà" rồi làm cái mặt khinh :))
Nhưng tư duy e rất tốt không hề bị ảnh hưởng, vì mục tiêu của mình là học hỏi mà, e quan sát cách chủ điều hành quán cafe, cách quản lí, cách pha chế, cách giao tiếp của chủ,.... :D
E nói ra để mọi người cố gắng hơn nữa, muốn thành công phải học những người như Nguyễn Phương Nam (founder aothun.vn),...những người ban đầu đi từ "thấp hơn cả vạch xuất phát". Tất nhiên rất nhiều cách để thành công, hãy chọn ra con đường mình nghĩ mình giỏi nhất và thích nhất! (vì mình sẽ không dễ dàng nản chí!)
Vậy là cụ có tố chất kinh doanh, lãnh đạo rồi.

anhtintin

Xe tải
Vậy là cụ có tố chất kinh doanh, lãnh đạo rồi.
Tố chất chỉ là phần nhỏ thôi cụ, quan trọng là tư duy của mình, sự mong muốn, cố gắng tìm lấy một người làm cảm hứng cho mình.
E thấy nhiều người cảm hứng nhầm người, cảm hứng đúng 1 ông nhà gia thế khủng sẵn, bố mẹ bỏ tiền ra cho ổng startup 100 lần thất bại, rồi đến 101 mới thành công. Thậm chí làm tới 101 lần vẫn thất bại thì bố mẹ mới nói :"thôi để bố mẹ thuê người giỏi làm việc cho mày" =)) > nếu ai để ý sẽ thấy trong dàn Shark Tank vài người kiểu như này.:P

binbin19809

Xe hơi
Quan trọng cụ định hướng đi làm hay làm chủ thôi.

tungbeo

Xe tăng
E đánh dấu, cũng ngót nghét 4 chục mà nhàm chán công việc NN quá các cụ ạh. Muốn làm thêm ngoài h hay online mà mông lung đủ kiểu, nghĩ thấy bản thân kém cỏi thật :(

tungbeo

Xe tăng
Nói chung là kê ca nhiều cũng không giải quyết được việc gì, và đôi khi nó lại hèn cái thằng người. Dù công việc có tệ đến mấy nhưng về đến nhà là em cũng phải cố bỏ hết để vui vẻ cùng gia đình, để vợ con yên tâm. Nhưng khi 1 mình là tâm tư lắm! Em lại là thu nhập chính của gia đình. Đi làm thì không có niềm vui động lực, mà bỏ thì chưa biết làm gì để có thu nhập như hiện tại để nuôi sắp nhỏ.. Trình độ thì dở ông dở thằng. Làm tướng không nổi mà làm quân thì không đành.. Cứ quẩn quanh trong cái vùng an toàn.. quay đi quay lại đã bốn mấy rồi..Nhiều khi thấy mình bất lực và sống một " đời thừa" quá ạ
Chỉ là gặp thớt có cụ chênh vênh trong công việc ở tuổi 45 nên em cũng tâm hự , chia sẻ chút thôi ạ.
Mợ chaytim là mợ thì nghề này cũng gắn bó được ạ. Em là cụ! Phòng lại toàn mợ, CV của em áp lực quá, hết nội bộ các sếp rồi với các cơ quan bên ngoài như kiểm toán, thanh tra chính phủ, thuế...
Mợ nói đúng đó " khi người ta đã chán mà bảo phải tìm niềm vui trong đó, khó hơn lên trời."
Em đọc ở đâu đó câu " Làm điều bạn thích là tự do. Thích điều bạn làm là hạnh phúc" của Frank Tyger - Nhà báo, nhà vẽ tranh biếm họa người Mỹ, sự nghiệp gắn với tờ Trenton Times (1929-2011) thấy khá hay. Nhưng rất khó với cuộc sống cơm áo gạo tiền này. Làm thế nào để mỗi ngày đi làm là một ngày vui? Em đã và vẫn loay hoay tìm hướng đi cho công việc của mình. 2 năm trước có cơ hội làm ngoài nếu ổn thì bỏ nghề kế hẳn. Xong covid nó đập cho sấp mặt, lại vẫn phải bám cái máng lợn làm thuê :D :D .
Hôm nay thứ 7, em vẫn phải đi làm cả ngày đây. Chúc các cụ, các mợ cuối tuần vui vẻ!
E đọc còm của cụ mà như là e đang nghĩ về bản thân mình vậy, cũng tâm tư ko khác gì như cụ.

red_dragon88

Xe tăng
Cuối năm vào đọc thớt mà em tâm tư quá,ngoài 30, công việc được cái ổn định nhưng nếu cứ thế này lên đến ngoài 40 thì cũng nản.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Khởi nghiệp có dành cho tất cả mọi người đâu cụ...
1 người lo phải có kho người làm, ai cũng khởi nghiệp thì ai là người làm.
Em thấy hô hào khởi nghiệp là cái củ chuối nhất, cứ nghĩ mở cty hay dn là kiếm tiền tỷ đc ngay!
Hãy cứ học và làm với thái độ nghiêm túc và chăm chỉ, rồi mọi thứ sẽ đến.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
...Như trong hội bạn em có 1 đại gia là người luôn vươn lên và thành đạt trong XH suốt ngày nó chê 1 đứa bạn khác sao cứ mãi làm công việc đó, lương ~ 30tr-40 tr. ...
Đồng ý với cụ. Và nói thẳng là đại gia kia xó thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế hay là trốn thuế. Trả lương cho nhân viên thế nào? đừng nghĩ cứ nhiều tiền là chê bai vớ vẩn!

chuyenchemgio

Xe tăng
Tuổi Em cũng đc xếp vào thread này rồi. Đọc các tâm sự của các cụ cũng thấy tâm tư phết.
Em may mắn làm được nghề cũng dễ kiếm, kết hợp may mắn trong mua bán BĐS 10 năm nay. Mà bjio cũng có “của ăn của để”
Chỉ hi vọng tuổi này sức khoẻ tốt để “có chỗ đứng” và “cứng chỗ đó” là tốt rồi các cụ ah

Fraternité

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbieu.vn
Cháu vào đọc còm các cụ để học hỏi các cụ về khởi nghiệp, mặc dù cháu khởi nghiệp đã lâu rồi, nhưng không mở rộng được, vẫn mô hình vừa là ông chủ, vừa là nhân viên sale, vừa là kế toán, vừa là lái xe kiêm shipper kiêm bảo vệ. Chán quá.

Fraternité

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbieu.vn
Nói thế thôi chứ 45 tuổi chạy mãi grab cũng có ổn đâu cụ, sức khỏe ngày càng đi xuống ấy
Tuổi lớn, không có kỹ năng/chuyên môn thì chỉ có cách đi lái taxi hoặc bảo vệ, trong đó taxi là thuận tiện hơn. VN cũng sẽ giống Nhật, Hàn, Đài, Tàu, lái taxi toàn ông bà già.

HangB2

Xe điện
Cccm đã đưa vài web hoặc cách thức tìm việc ở phía trên rồi. Hi vọng bác tìm được hướng đi.
Bác có biết chút ít tiếng Anh cơ bản ko ạ??? Trong lúc tìm cơ hội việc làm mới, bác thử điền vào form sau làm online và linh hoạt thời gian, 1h/ngày, cỡ 7-8usd/h (cỡ 120-150$/tháng, ngày chỉ cần 30-45phút ngồi máy tính) thì kiếm đủ tiền uống bia đã. Cũng có job online/flexible time khác trả cao gấp nhiều lần (>20$/h) nhưng cần kinh nghiệm và tiếng Anh hoặc ngoại ngữ cao sợ ko phù hợp. Sau này làm quen rồi bác tự tìm thêm làm vài dự án cũng kiếm thêm chút.
Nếu cần thêm thông tin gì hoặc khai báo form khó khăn bác có thể inbox em hướng dẫn thêm ạ. Goodluck!!!

Link điền form: https://fs30.formsite.com/LB2014/i01jejptqz/index.html

Dự án này chạy trong 1 năm, kiểu như đánh giá các quảng cáo tiếng Việt trên facebook tại thị trường Vietnam của Lionbridge, cái này rất đơn giản chỉ cần xem hình ảnh và đưa thêm 20-25 từ nhận xét về quảng cáo viết bằng tiếng Anh.
Sau khi gửi form, nếu Lionbridge thấy phù hợp, họ sẽ email mời bác làm test sau 2-3 tuần. Qua được test sẽ kí hợp đồng điện tử và hướng dẫn add tài khoản ngân hàng hoặc paypal để nhận tiền, họ sẽ trả hàng tuần. Ngoài ra, bác thử đăng kí acc trên Appen thêm đi, trên đó cũng nhiều job lắm, có job tiếng Anh, rồi tiếng Việt nữa (Ví dụ job này tiếng Việt đang tuyển đây: Project Forester_ENG_VNM-TX 2022 HQ ).

Em chia sẻ luôn, có thể cccm ko cần nhưng thông tin này có thể hữu ích cho một vài người. Thường các job online chạy từ 6 tháng - 1 năm nên cần tìm gối đầu 2-3 job, những job có hợp đồng trên 2 năm rất ít và yêu cầu cao. Có vài cả trăm web job online nhưng theo đánh giá thì 3 web trên là nhiều job và độ tin cậy cao. À để lát em mở máy tính đưa thêm mớ web.
Đăng kí workmarket lionbridge duyệt nhanh hơn appen bác ạ.

Nếu các bác có thời gian làm thêm 2 bước sau (xem screenshot trong còm bác dưới):
1. Click vào Tests làm test tiếng Anh, tiếng Việt và ngoại ngữ khác bác biết (tăng cơ hội nhận job nhiều lần vì mình đáp ứng yêu cầu cơ bản).
2. Click vào Labor clouds sẽ có các job khác online với các ngôn ngữ và thị trường khác hiển thị theo group, bác xem cái nào phù hợp click để join nhé, trong đó có mục kí hợp đồng điện tử và test thì bác click làm nhé. Sau nếu có job mới nó sẽ thông báo trên workmarket để bác biết. Nếu chỗ nào chưa rõ bác chụp screenshot chúng ta sẽ xử lý tiếp nha.

À bác nên update profile, nếu chưa làm online bao giờ cứ ghi chung chung là: fast learning, flexible, time arrangment, good communication... đại loại thế, bác muốn ghi gì thì ghi.

Những job này cực kì phù hợp với các bạn tre trẻ, các bà mẹ trẻ ở nhà chăm con hay các bạn sinh viên năng động vì nếu chịu khó tìm 2-3 dự án làm cũng thừa chi phí sinh hoạt, du lịch.

Vài web có thể tìm job online (yêu cầu biết tiếng Anh và ngoại ngữ khác)
1. https://www.lionbridge.com/join-our-team/
2. https://connect.appen.com/qrp/public/home
3. https://www.flexjobs.com/
...
The Top 25 Companies Hiring for Part-Time, Work-from-Home Jobs This Winter
  1. K12
  2. Chamberlain University
  3. GreatAuPair
  4. Supporting Strategies
  5. FlexProfessionals
  6. Grand Canyon University – GCU
  7. Kaplan
  8. Robert Half International
  9. Alere
  10. VocoVision
  11. Lionbridge
  12. LifeBook
  13. Walden University
  14. Appen
  15. UnitedHealth Group
  16. Achieve Test Prep
  17. YELP
  18. University System of Maryland – USM
  19. Delegate Solutions
  20. Working Solutions
  21. DVMelite
  22. Edmentum
  23. Houghton Mifflin Harcourt
  24. Creative Circle
  25. ACTIVE Network
(Social Media Evaluator / social media in Vietnam
The ads in the project are specifically targeted to various combinations of market demographics based on gender identity, age range and social media activity. At this moment, we are urgently looking for male and female daily users of social media who have an Android / iOS smartphone and are between 35-54 years old. Nevertheless, other individuals (from different demographics) are very welcome to register as well, especially males and females between 18 and 34 who have Android / iOS smartphones!

Interested individuals can directly register here: https://fs30.formsite.com/LB2014/i01jejptqz/index.html

Please feel free to provide our email address sme.sourcing@telusinternational.ai. We are happy to answer all questions about this project.)
hôm nay mới đọc được cái này. thông tin hữu ích. cám ơn mợ!

huyhung123

Xe điện
Trên 45 hay bị đuổi việc ở khối FDI. Nên xin vào FDI tuổi này là khó. Khối Nhà nác lương cao thì phải quan hệ và chạy tiền. Khối SME thì chả offer nổi mức 10 củ của cụ chủ đâu
SME lương 10 củ đơn giản, thậm chí là thấp!