[Funland] Thất nghiệp tuổi 45!!!

vanquang

Xe tải
Em nghĩ kỹ thuật ô-tô, điện tử.. học hơi khó vì cần tố chất thông minh, suy nghĩ logic, sự đam mê... mới ổn.
Em có nghề điện tử 30 năm mà giờ hàn mấy mối mà tháo kính ra/vào...toét cả mắt ;;)
Phải đam mê một chút cụ ah. Chịu khó nghe và học. Không biết hỏi chủ gara họ không giấu nghề đâu. Cháu cũng thích cặm cụi tìm hiểu có nhiều thứ rất hay và logic. Thời gian đầu sẽ lóng ngóng nhưng sau 1 tuần là OK .

phamhungbs

Xe điện
Em vừa đọc hết một loạt comment và hy vọng tầm này cụ chủ đã tìm được việc hoặc có vài offer để lựa chọn rồi. Em nghĩ già hoặc chậm việc phải hơn 50 trở đi, chức 45 tuổi đang rất ok mà. Em nghĩ cụ chủ làm quản lý, chắc có dùng LinkedIn https://www.linkedin.com/ rồi, cụ thử update lại profile xem, em thấy các hunter hay gọi và nhắn em rất nhiều việc tốt. Ngoài ra, cụ có vẻ không muốn xa nhà vì gia đình con cái, nên phạm vi công việc sẽ hẹp hơn, nên cân nhắc làm quanh Hà Nội như ở Bắc Ninh, Bắc Giang, Thái Nguyên.

ducanhmeta

Xe đạp
Cố lên cụ ah, nếu ko tìm dc việc như trước kia làm thì cụ cũng chủ động tự đưa mình rẽ sang hướng mới, chứ đừng cứng nhắc còn nếu ko biết thì học để làm sao mang dc 10tr hàng tháng về cho mẹ cháu, chúc cụ vạn rặm bình an.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Phải đam mê một chút cụ ah. Chịu khó nghe và học. Không biết hỏi chủ gara họ không giấu nghề đâu. Cháu cũng thích cặm cụi tìm hiểu có nhiều thứ rất hay và logic. Thời gian đầu sẽ lóng ngóng nhưng sau 1 tuần là OK .
Chính xác, nếu chịu khó...
Giờ ko gì bằng chịu khó và có trách nhiệm.

vanquang

Xe tải
Thì tuổi này em với cụ vẫn phải kiếm cơm thôi,chứ nghỉ một là không có gì bỏ vào mồm, hai là sức khỏe giảm sút hơn vì không lao động.
Em dứt khoát tuổi này không làm thuê nữa, tự làm tự lo...
Có mỗi cái là thấy các em xinh đẹp vẫn rất tinh mắt.
Sáng mắt luôn. Khỏi phải nhỏ thuốc sáng mắt cụ nhỉ.

Utopia79

Xe buýt
10 Triệu mà các cụ trong này bĩ bôi chê ít nhỉ.
Lạy trời em chỉ mong lão chồng 42t của em kiếm được tháng 10tr, để đưa nổi cho em tháng 4tr tiền ăn.
Nuôi từ đầu covid 3 năm nay em oải quá rồi.
Mợ thông cảm, chắc lão nhà mợ cũng đang ủ mưu rồi chứ đàn ông mà phải để vợ nuôi nó không thanh thản tí nào đâu. :) Chắc hẳn dịch dã nên nghề của lão ấy bị hạn chế tí thôi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Sáng mắt luôn. Khỏi phải nhỏ thuốc sáng mắt cụ nhỉ.
Sáng liền cụ ơi, mặc dù bây giờ nhiều lúc nhìn smartphone mờ mịt lắm,nhưng cứ thấy mấy em xinh đẹp là mắt sáng lạ lùng.

filmonline

Xe điện
Cụ chủ post bài sớm hơn 1 tháng khéo em khớp lệnh luôn được với cụ chủ.

tomtomchát

Xe container
Ngoài các điểm mạnh cụ kể (có khi còn ém hàng chưa tung hết và e ko nghi ngờ điều đó), thì điểm yếu nhất của cụ là không có hoạch định hoàn hảo cho tương lai (mà tình huống xấu nhất phải nằm trong hoạch định đó). Và không may nó đã xảy ra.
Tiếc thay điểm yếu đó lại là cốt tử, vì nó ít nhiều đã được thể hiện trong suốt quá trình công tác của cụ, tác động đến công việc của cụ theo hướng tiêu cực, mà cụ ko nhận ra, không được cảnh báo hoặc không có phương án cải thiện.

vanquang

Xe tải
Ở đây toàn cụ hoành tráng, chê bai người là giỏi. Cs của ai người đó biết đủ cc ạ, chê người hôm trước hôm sau ng cười đấy.
Xã hội có người nọ người kia mà cụ. Cuộc sống có lúc thăng lúc trầm. Sự nghiệp cũng vậy, có người nói chói tai nhưng nó lại là sự thật. Tuy hơi phũ nhưng để gạt bỏ cái tôi làm mới mình. Giờ này cụ chủ cũng rất buồn cần nhiều lời động viên và cần có người lôi ra khỏi bóng tối. Sóng gió sẽ qua thôi, cháu tự thấy là đôi khi có những cái tát vào bản thân mình để ngộ ra không còn mộng du nữa,.

revolutions

Xe buýt
Chào các cụ!
Em đang muốn tìm 01 công việc quanh khu vực Quận Cầu Giấy để giúp đỡ vợ con
Trước em có quản lý 01 phòng của 1 doanh nghiệp. Nhưng do suy thoái kte bị giải tán
Em biết về:
- Kỹ năng tin học tốt, sử dụng vi tính văn phòng thành thạo ( Word, Exel, MS Project, photoshop, Power Point, làm việc độc lập trên internet và các hệ thống phần mềm quản lý)
- Hiểu biết về nhân sự, viết quy trình, tính lương khoán
- Có khả năng giao tiếp, thuyết trình, biết tổ chức công việc và làm theo nhóm tốt, tinh thần trách nhiệm cao
PS: lương tầm 10 củ
thanks các cụ!
45 tuổi giờ xin làm nhân viên thì các cty họ không tuyển đâu, họ chỉ tuyển đội trẻ. Giờ cụ chỉ xin làm quản lý thì được, tất nhiên quản lý thì cũng khó tìm đấy.

filmonline

Xe điện
10 Triệu mà các cụ trong này bĩ bôi chê ít nhỉ.
Lạy trời em chỉ mong lão chồng 42t của em kiếm được tháng 10tr, để đưa nổi cho em tháng 4tr tiền ăn.
Nuôi từ đầu covid 3 năm nay em oải quá rồi.
Mợ đúng là 1 thiên thần.
Em cũng bằng tuổi chồng mợ, dịch dã bệnh tật, thất nghiệp, vỡ nợ không nguồn thu mà em chỉ đưa thiếu cho ex-wife 1 -2 tháng thôi rồi mải chạy grab, tiền đưa ít hơn mà đã đi về nơi xa lắm rồi.

vanquang

Xe tải
Mợ lại khinh thường gấu nhà mợ rồi, lão ấy đang tính sang ucraina mua sắt vụn nhá. Thú thật đàn ông mà vợ nuôi thì chán thật.
Đừng vội. Biết đâu chồng nhà người ta lại có cổ phần được chia thì sao? Mưa gió mà vẫn đi cày nhiệt tình thế kia thì khó có thể sếp không để ý. Chẳng qua để xem thái độ của nóc nhà thế nào thôi. Một khi đã bung lụa vớ vẩn lại rực rỡ.

VuNgoanMuc

Xe điện
Thất nghiệp tuổi này cũng đâu phải hiếm, cảm giác bức bối thật vì trẻ đã qua già chưa tới mà trong tay chẳng còn lại gì mấy..
Em nghĩ đành quay lại thời như mới vào đời thôi, vác hồ sơ chủ động đi xin việc,
Ngành khách sạn du lịch, tour, tổ chức sự kiện... em thấy đang bổ sung nhân sự đón chờ mở cửa đấy trong khi không ít lao động ngành này đã nghỉ việc và làm việc khác...

techcombak

Xe buýt
E đã từng như cụ chủ và rất hiểu cảm giác ở độ tuổi chông chênh như thế này. Gửi cv đi xin việc tầm này thì gần như không hi vọng mấy vì quá tuổi. Giờ chỉ có những mối quan hệ cũ hiểu và biết mình từng làm việc ntn thì mới dám kết hợp cùng. Nhiều cụ trên này thấy nói thì dễ nhưng khi rơi vào hoàn cảnh tiến ko được lùi không xong thì mới biết nó làm cho mình nản chí ntn. Cụ lên đây mở thead như thế này là cũng còn can đảm hơn em nhiều rồi. Trước e còn tự ti không dám mở thead như cụ cơ. Còn kinh nghiệm của e là lục lại những mối quan hệ đồng nghiệp cũ để lấy thông tin xin việc và giờ cũng có 1 công việc tạm thời ổn định. Chúc cụ sớm tìm được công việc phù hợp!

XSim

Xe container
Nhà mình hay nghỉ hưu sớm nên với tuổi 4x là nghĩ già, đâm ra xh cũng "kì thị" họ. Em nghĩ giờ phải quen với nhân sự mới ở tuổi 45 thôi.

Em nhớ hồi làm trợ giảng ở Thụy Điển, có ông 45t vẫn đi học master ngành Vật lí vì đợt đó Ericsson giảm nhân sự. Ông ấy bảo tao còn những 20 năm nữa, học để làm việc chứ. Em luôn nhớ tới trường hợp này để luôn nhắc mình phải học mọi nơi, mọi lúc.
Ở Thụy Điển thì em nghĩ cụ ấy học ngành Vật lý vì đam mê thôi chứ không phải vì cơm áo gạo tiền, bên đó em nghe nói trợ cấp thất nghiệp cũng đủ sống mà.

Dangminhquan

Xe điện
Chúc cụ sớm tìm được công việc phù hợp.
Còn trước mắt,để lấy ngắn nuôi dài cụ chủ có thể xin làm grap,beamin,....Công việc đi lại,tiếp xúc nhiều biết đâu sẽ nảy nở thêm cơ hội mới.Hiện giờ cụ đang bế tắc,không biết hướng đi,cứ chịu khổ theo hướng dễ nhất đã để giải toả stress trước mắt,tư tưởng thông,có tiền dắt túi thì kiếm việc từ từ cũng thoải mái hơn.Lối thoát là ở trong tay cụ thôi.

tadano

Xe tăng
Chúc cụ sớm tìm được công việc phù hợp.
Còn trước mắt,để lấy ngắn nuôi dài cụ chủ có thể xin làm grap,beamin,....Công việc đi lại,tiếp xúc nhiều biết đâu sẽ nảy nở thêm cơ hội mới.Hiện giờ cụ đang bế tắc,không biết hướng đi,cứ chịu khổ theo hướng dễ nhất đã để giải toả stress trước mắt,tư tưởng thông,có tiền dắt túi thì kiếm việc từ từ cũng thoải mái hơn.Lối thoát là ở trong tay cụ thôi.
Có sức khỏe là hạnh phúc nhất rồi, đầu óc thoải mái và xác định được tư tưởng nữa là sướng nhât

Dangminhquan

Xe điện
Có sức khỏe là hạnh phúc nhất rồi, đầu óc thoải mái và xác định được tư tưởng nữa là sướng nhât
Vâng,chắc chắn ai cũng từng trải qua thời điểm đi tìm việc,tù túng,đôi lúc quẫn bách,có được chỗ bấu víu kể cả xương xẩu nhưng vẫn phải cố mà giữ,còn hơn là ở nhà mà không tìm lối ra.

Hoa_anh_đào

Xe tải
Cụ ấy đã phải lên đây thì nhiều lí do lắm cụ, nói chung cụ nào giúp được và thấy phù hợp thì đi vào trọng tâm chính thôi.
Cụ nào cảm thấy chủ thớt OK ,đáp ứng dc cv cho mình là dc , còn vẫn thừa tuổi lao cơ mà , em làm công ty có những người Nhật mà 55,60t vẫn lắp máy ầm ầm ( lao động chân tay ) sao đâu , đang định mang hồ sơ lên đây tiếp nối chủ thớt mà các cụ cho nát người thế em lại cất hồ sơ đi vậy