Thao tác kỹ thuật lái xe ô tô lên, xuống dốc an toàn

vukhoatruong

Xe tải
số sống không quen dễ vỡ hộp số lắm!

anhtho

Xe ngựa
số sống không quen dễ vỡ hộp số lắm!
Cụ nói đúng. Lên dốc hay xuống dốc nhà em vẫn cứ cắt côn sang số bình thường. Thao tác nhanh, ngọt thì có vấn đề gì. Sang số mà không cắt côn chưa kể có thể vỡ hộp số mà chắc chắn mòn vành đồng tốc, rồi sau cửa số rộng hoác ra, có khi đang đi cần số bật về mo.

Chỉnh sửa cuối:

thinhkieuphong

Xe điện
chắc cụ đùa chúng em chứ gì.
em nói thật mà cụ , em mới lái, thấy đoạn này lúc cao điểm đông nghịt, em vừa thi lấy B2 được mấy tháng mà học bài đề pa xe MT toàn phanh tay với côn, mà cũng chưa thử xe MT đoạn này tí nào :(
Có cụ trên này bảo toàn mất 10p mới đi qua được mà (đi từ Đào Tấn lên bưởi sau đó thì quay xuống dưới đi ra Nguyễn Khánh Toàn)

dungts

Xe máy
Các cụ cứ phải "bay" thường xuyên thôi, lý thuyết thì cơ bản là như thế nhưng lúc ý có nghĩ gì được đâu mà lý với thuyết. Trăm hay không = chân quen.

azitvn

Xe đạp
các cụ nhiều kn quá, thanks

Thuy nice

Xe hơi
cám ơn bác bài viết bổ ích cho lái xe mới như em.

ramada

Xe điện
Các cụ cao niên cho em hỏi, hôm rồi em lên Thiền Viện Tây Thiên, xe đủ tải 5 người lớn, 1 trẻ con. Khi lên dốc thì bò số 1 thỉnh thoảng số 2. Nhưng khi xuống dốc, nếu để số 2 nó phi ầm ầm phải phanh liên tục, mà để số 1 thì đi chậm nhưng máy gằn ghê lắm, em liếc đồng hồ vòng tua lên tới 3000 rpm lận (em không mớm ga tý nào). Vậy trong trường hợp đó theo các cụ nên đi số cao và phanh hay đi số thấp và chấp nhận máy gằn mới đúng.
Cám ơn các cụ ạ

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cao niên cho em hỏi, hôm rồi em lên Thiền Viện Tây Thiên, xe đủ tải 5 người lớn, 1 trẻ con. Khi lên dốc thì bò số 1 thỉnh thoảng số 2. Nhưng khi xuống dốc, nếu để số 2 nó phi ầm ầm phải phanh liên tục, mà để số 1 thì đi chậm nhưng máy gằn ghê lắm, em liếc đồng hồ vòng tua lên tới 3000 rpm lận (em không mớm ga tý nào). Vậy trong trường hợp đó theo các cụ nên đi số cao và phanh hay đi số thấp và chấp nhận máy gằn mới đúng.
Cám ơn các cụ ạ
Em theo phương án giữa, có nghĩa là lúc vòng tua lên cao quá thì phanh, còn lúc tốc độ nhanh, phanh hơi nhiều thì lại về số. Em có lần đổ đèo 15%, vòng tua còn lên gần 5k.
Vòng tua 3000rpm cũng không phải cao quá đâu ạ.

ramada

Xe điện
Em theo phương án giữa, có nghĩa là lúc vòng tua lên cao quá thì phanh, còn lúc tốc độ nhanh, phanh hơi nhiều thì lại về số. Em có lần đổ đèo 15%, vòng tua còn lên gần 5k.
Vòng tua 3000rpm cũng không phải cao quá đâu ạ.
Vâng, cám ơn cụ. Hôm đó thực ra em cũng kết hợp tất các thao tác. Nếu có thể là lên số, kết hợp phanh, nhả đúng lúc và cả về số khi vào cua gấp. Dốc đó tuy cao và cua gấp nhưng ko dài nên thấy ko vấn đề lắm nhưng nếu dốc dài thì cũng căng phết.

laitaulaixe

Xe tải
Kính thưa các bác! Em mới lấy bằng đc 3 tuần, chưa có giờ bay nào thì được trải nghiệm 1450 km đg HCM từ HN vào Nha trang cùng chú em. Tuơng đối nhiều đèo dốc, đặc biệt qua đất Quảng bình. Nhờ tích cực tham khảo kinh nghiệm của các bác trên OF nên có thể nói rằng chuyến đi thành công mỹ mãn. Hẹn ít hôm em sẽ post ảnh và chia sẻ cảm nhận còi để xin các bác chỉ giáo thêm. Nhưng đầu tiên là cám ơn các ý kiến trao đổi kinh nghiệm của các bác cùng chú em để em qua đc thử thách đầu tiên. Hẹn ngày tái ngộ.

ramada

Xe điện
Kính thưa các bác! Em mới lấy bằng đc 3 tuần, chưa có giờ bay nào thì được trải nghiệm 1450 km đg HCM từ HN vào Nha trang cùng chú em. Tuơng đối nhiều đèo dốc, đặc biệt qua đất Quảng bình. Nhờ tích cực tham khảo kinh nghiệm của các bác trên OF nên có thể nói rằng chuyến đi thành công mỹ mãn. Hẹn ít hôm em sẽ post ảnh và chia sẻ cảm nhận còi để xin các bác chỉ giáo thêm. Nhưng đầu tiên là cám ơn các ý kiến trao đổi kinh nghiệm của các bác cùng chú em để em qua đc thử thách đầu tiên. Hẹn ngày tái ngộ.
Chúc mừng bác. Người lái xe giỏi kà người đi đến nơi về đến chốn an toàn, bác nhé

pethao1988

Xe hơi
hê hê, vậy bác chỉ cần qua lớp bổ túc về nghiệp vụ là thành giảng viên ngay ấy mà :D

quy_rom

Xe máy
he he, em cũng thế, té ra nhiều bác cũng ngơ ngớ y mình! ông anh cứ bảo cắt côn là mình lại cãi : đạp côn. Đạp thì gần ngôn ngữ xe máy hơn mừ!