Thao tác kỹ thuật lái xe ô tô lên, xuống dốc an toàn

duc_thanhbk2005

[Tịch thu bằng lái]
Bái phục cụ!cảm oơ và chúc cụ cùng GĐ 1 năm mới nhiều niềm vui và HP(b)

BSK

Xe tăng
Xem các bác tài container bò dốc nhìn mà sợ :102:

Hung_than

Xe buýt
Thế túm lại là xuống dốc mất fanh thì tắt máy hay để máy đây hở các cụ??? Bàn tán từ đầu thớt đến giờ vẫn chưa chốt fát ợ?:ohmy:

datinh

Xe container

Coltplus2008

Xe điện
Thế túm lại là xuống dốc mất fanh thì tắt máy hay để máy đây hở các cụ??? Bàn tán từ đầu thớt đến giờ vẫn chưa chốt fát ợ?:ohmy:
Không bao giờ tắt máy. Tắt máy sẽ mất lái. Hãy về số phù hợp.

lyndahim

Xe hơi
hay quá, cảm ơn các bác:41:

volangvuong

Xe tải
Em thì mới toe, cả lái ô tô nữa. Chuyện xe đang đổ đèo mà mất phanh thì trong trường hợp này các bác bình tĩnh lấy điện thoại ra gọi điện về nhà nói với vợ là hôm nay không ăn cơm, rồi cởi đồng hồ, ví, điện thoại vứt qua cửa sổ xe vì các bác cũng chẳng dùng các thứ đấy làm gì nữa.:P

Naviman

Xe tăng
Em thì mới toe, cả lái ô tô nữa. Chuyện xe đang đổ đèo mà mất phanh thì trong trường hợp này các bác bình tĩnh lấy điện thoại ra gọi điện về nhà nói với vợ là hôm nay không ăn cơm, rồi cởi đồng hồ, ví, điện thoại vứt qua cửa sổ xe vì các bác cũng chẳng dùng các thứ đấy làm gì nữa.:P
Hơ hơ... cụ vui tính quá, em đoán chắc là vợ cụ sau khi nghe điện thoại rồi sẽ cằn nhằn "Không ăn thì báo sơm sớm để người ta còn bớt gạo..." :21:

Vấn đề cụ chủ thớt nêu ra rất bổ ích, mong các cụ tài có kinh nghiệm chỉ giáo thêm cho chúng em vớiiiiiii

Doanchung

Xe tải
Cám ơn bác - bài viết rất hữu ích cho xế mới như em

mr_limo

Xe buýt
Đã test, lần đầu vào đời, lên xuống dốc Tam đảo nhân dịp đi chơi 30/4, em chạy Cam 2.4 2003, lại còn là lái mới nên coi như đây là thử thách lớn nhất từ khi cầm vl . Em phi lên vào tối 30, đường khá vắng, nửa đoạn đầu em chạy số 3, về sau đường nhỏ,lại lần đầu lên Tam Đảo không quen đường và dốc hơi cao nên chỉ chạy số 2 . Lên gần đến khu bắt đầu có nhà dân, sương mù dày đặc (vãi lái), nhìn khoảng 3-4m chả thấy gì, em chỉ căng mắt ra nhìn lề đường mà đi,phải về 1 để nghe ngóng, lại chưa đi đường này bi giờ nên càng vãi lái hơn. Kinh nghiệm thêm lần đi này là, gặp sương mù cứ cos mà đi, để pha càng đui nữa. Lên ngủ một đêm, vì sương mù nên lấy được phòng là ở trong phòng luôn. Hôm sau có lượn thêm buổi sáng quanh quanh, đến trưa chán quá là hạ sơn luôn. Nhiều chỗ dốc trên đỉnh em cài về 1 mà nó phi ầm ầm, vòng tua lên đến hơn 3000, em hãi quá phải đệm phanh. Lúc xuống em chủ yếu để số 2, tốc độ trung bình 30km/h. Cuối cùng em chán quá, quyết định cắt côn .... ở khoảng 5m khi xuống đến chân núi, cho bõ tức :21:

Và chuyến đi cũng kết thúc an toàn, tuy không vui vẻ lắm vì lên đấy chả có gì chơi.

Lần lên này em thấy matiz leo ầm ầm. Cứ cài số phù hợp đi từ từ thì vô sờ tư, không bị ngợp lắm.

Em chạy số sàn, cứ thấy đuối thì về số. Nhưng nếu sau này em chạy số tự động, đang chạy D, thấy xe đuối thì phải dừng lại về L hay vừa đi vừa kéo được ạ ?

Vì phải dồn số liên tục nên khi về nhà thì nên kiểm tra những gì hả các bác ?

Chỉnh sửa cuối:

Xe là nhà

Xe hơi
Vụ lao xe xuống vực vừa rồi, sai lầm chính của lái xe là tắt máy rồi mới trả số. Khi xe mất phanh muốn giảm tốc bằng số thì phải để xe nổ máy. Máy nổ ở số thấp, thậm chí cỏ thể ga 1 chút, sẽ tạo ra lực gìm xe tốt hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghĩ máy nổ thì trợ lục tay lái cũng nhẹ hơn rất nhiều, còn ga nhỏ thì số 1 (hay các số khác tăng dần, tùy tốc độ), toàn bộ máy, bánh đà... tác dụng không khác phanh. Ngày xưa, đi xe Giải Phóng của đơn vị, đang bò lên dốc Hoàng Su Phì (hồi đó ĐV lên đó đào phòng tuyến) xe mất phanh, chết máy (GP thì không có trợ lực như xe bây giờ), xe đang chở đầy hàng và bọn em trên thùng sau, may anh lái xe cho xe lùi dít đâm vào ta luy dừng lại. Một lần thoát chết!
Mấy hôm lễ vừa rồi, em cũng lang thang trên Đồng Văn - Mèo Vạc, hôm lên trời lại mưa và vì đi muộn phải đi đêm. Vẫn chỉ có trò dùng số thay phanh, tùy "khỷu tay" gấp đến đâu, lốp mình còn thế nào để định tốc độ và số cho phù hợp. Chứ lên trên ấy mà dựa vào phanh chắc chỉ đến nửa đường là phải gọi "xe cẩu" mang về ga ra thay bộ phanh mới mất! Đến gần vào Phó cáo, đoạn đường đo đang sửa lại, đào bới nhôm nhoam, đúng lúc leo lên cua thì gặp cái I-Pha đi xuống, nép vào tránh nó cũng không được phải hơi lùi lại. Ông lái I-pha đỗ ở ngoài cua cứ bảo mình lách phía trong bò lên, em cũng thử nhưng dốc ngược, đường có khô, bám phía ngoài không có đà sẵn thì chỉ có số 1 mới leo nổi chứ đừng nói chỗ đó, trời đang mưa, toàn đất thịt đỏ ối, cua hẹp, 2 xe nhét không vừa, phía trong cua lại càng dốc. Lại phải lùi nữa cho ông ấy qua và mình lấy thêm đà... Xe 2 cầu (4W) không biết có qua được như vậy không? Chắc còn do cả lốp nữa, có khi tại ông lái I-pha quen xe nặng, lốp gai dài mới nhắc mình như vậy!

Chỉnh sửa cuối:

3 gac

Xe tải
em vừa đi Quảng Bình về, dốc của khẩu ChaLo ghê quá, cháy tăng bua, phanh không ăn, em tưởng die rồi, số em may có phúc nên xe trôi 10m vẫn còn tí phanh, ôm đá chèn lốp, hú hồn, ra đường mòn gặp bác Vàng Anh, bác ấy bắn nhanh quá em không kip nhìn thấy mỗi cái logo hi hi. Định đuổi theo bắn đèn mà cõng 60 tấn gỗ lên không kịp ga...

dungfotuner

Đi bộ
các pác đã có ai đi ql 19 từ qui nhơn len cao nguyên chưa
lúc leo 2 đèo An Khê và Manggian thì bình thường nhưng lúc đổ đèo hơi bị phê luôn

Iron man

Xe tăng
Bác Gấu nói lộn thì phải, đạp côn và cắt côn là một chứ bác.
Đạp chân côn để cắt truyền động của bộ ly hợp, vì vậy còn gọi là cắt côn.
Mang kìm ra cắt quách cái chân côn đi chớ cụ RIA VÀNG :)):21::)):21::)):21:

tainon

Xe điện
Các cụ ra ngoài dốc Cầu Thăng long đê
tập làm sao để không dùng phanh tay hoặc phanh chân
mà chỉ dùng côn/ga
cho xe đứng im
thì không sợ dừng trên dốc đông người các cụ ạ.

Thật ra, khi các cụ vào số 1, nhả chân côn tới 1 ngưỡng nào đó (khoảng cỡ 2/5 hành trình chân côn)
thì đã bám rồi
nếu nhồi thêm ít ga nữa thì xe xe đi lên mà nhả ga ra thì xe sẽ đi xuống
thì các cụ cứ luyện chân sao cho nó tốt là xe đi lên 1cm, rồi đi xuống 1cm
thế là ứ sợ đường dốc đông người :6:
e có cái mẹo này nhá. khi đi côn như thế thường thì chẳng phải ga dốc 10độ vẫn lên được. em cứ nhìn vào cái đồng hồ vòng tua thấy nó xuống khoảng 600 thì nhả từ từ phanh ra nếu xe hơi lùi lại thì em đạp lại phanh rồi nới ra thêm tí nữa. chứ e không căn được xem xe có rung hay k. nếu để vòng tua xuống thấp hơn thì thế nào cũng chết máy. các cụ cứ làm như thế đảm bảo chẳng bao giờ tụt dốc

Nuvitu

Xe máy
Website
www.nuvitu.net
xe số tự động muốn đề-pa thì làm ntn các bác nhỉ ? (b)

Đa.tjazz

Xe đạp
hay quá, bác chủ xị sưu tầm nhiều nữa rồi post lên đây cho ae tham khảo nha!(b)