[Thảo luận] Thao tác chuẩn (để dạy Gấu lái xe)

nghienOTO

Xe tăng
Cám ơn bác (b)

1. Cần đạp côn khi nổ máy hay không?
Có lẽ đã ở số 0 thì đạp côn hay không cũng không khác nhau nhiều, nhưng hầu như các user manual của xe đều khuyên đạp côn khi nổ máy. Chắc không bổ nhiều thì cũng bổ chút ít? *-)

2. Qua giao lộ giữ số đi chậm hay cắt côn rà thắng?
Nhiều ý kiến cho rằng qua giao lộ vẫn cần giữ số đi chậm để điều khiển xe, cần thì đổi tốc độ/ đổi hướng dễ dàng.
Cá nhân tôi thì thấy ở VN cái nhu cầu vọt giữa giao lộ rất hiếm, nếu cần vọt thì thường vẫn có thể nhả côn đạp ga kịp thời, không có gì phải quá gấp. Mà cắt côn trôi qua có một cái giao lộ thì xe vẫn gần như không giảm trớn, qua khỏi giao lộ là đạp ga lại bình thường.
Trong khi đó 2 bánh chạy đan xen nhiều khi không lường hết được nên nhu cầu hãm/ dừng là thường xuyên hơn.
Vì thế thói quen trước giờ của tôi vẫn là qua giao lộ đạp nhấp côn, chân phải hờ thắng.

Kinh nghiệm các bác thế nào ạ?
1/ không cần đạp côn khi đã chắc chắn số đã về O bằng thao tác ép kéo cần số về phía mình (ko cần phải lắc) là biết. Nếu chết máy đang trong hành trình đi thì đạp côn nổ máy sau đó về số tương ứng mà đi, lưu ý chân phanh nên ở chế độ đạp phanh khi đề nổ để đề phòng tình huống khác và phải sẵn sàng nếu đường đông khi bắt đầu đi tiếp.
2/ cắt côn hay ko cắt để sử dụng đà quán tính và phanh là tùy xe cộ trên đường, ko nên máy móc quá (nếu mới đi thì nên máy móc tí cho nó an tâm), ở VN hay dùng nhiều vì giao lộ nhiều xe máy cho nó an toàn vì khi chuyển từ chân ga sang phanh sẽ mất khoảng 1/2 giây trở lên sẽ không kịp tránh những xe tạt đầu. Nếu đường ko đông có thể chỉ cần giảm ga, đi chậm hơn chút là qua đc rồi ko cần phải điều chỉnh số, nhất là xe 2.0 trở lên khá khỏe không phải dồn số nhiều trong trường hợp này. Nói chung là qua giao lộ kiểu gì cũng nên giảm tốc độ đề phòng xe cắt ngang qua kể cả khi vắng vì do chủ quan tai nạn sẽ thảm khốc hơn nhiều (thường vào thời gian sáng sớm, giữa trưa và nửa đêm)

:69::69:

Chỉnh sửa cuối:

theph

Xe điện
Cần chỉnh lại, theo em thứ tự các động tác nên như sau sẽ thuận hơn:
[FONT=&quot]Khởi hành:[/FONT]
[FONT=&quot]- Mở kính hậu/gương (nếu xe gập kính hậu)[/FONT]
[FONT=&quot]- Chỉnh kính hậu nếu cần[/FONT]
[FONT=&quot]- Cài dây an toàn[/FONT]
[FONT=&quot]- Chỉnh ghế (đạp côn sát sàn)[/FONT]
[FONT=&quot]- Bảo đảm xe ở số 0 và có phanh tay[/FONT]
[FONT=&quot]- Bảo đảm aircon/player/đèn tắt [/FONT]
[FONT=&quot]- Đạp hết côn (cho nhẹ máy và tránh vọt bất ngờ)[/FONT]
[FONT=&quot]- Nổ máy, trả côn (đếm 1001-1030 nếu đậu lâu)[/FONT]
[FONT=&quot]- Mở đèn/ Player/ aircon nếu cần[/FONT]
[FONT=&quot]- Chờ mọi người vào trong xe hết[/FONT]
[FONT=&quot]- Chốt cửa trung tâm[/FONT]
[FONT=&quot]- Trả phanh tay[/FONT]
[FONT=&quot]- Xi nhan -> đi[/FONT]
Em thấy chỉnh như bác ở chỗ em bôi đỏ là không hợp lý (với xe em) vì phải bật công tắc điện đến mức 2 thì mới chỉnh được gương điện và như thế thì theo em mình nổ máy xong rồi chỉnh sẽ tiện hơn việc vặn chìa khóa lên mức có điện để chỉnh rồi khi nổ máy lại vặn về mức 0 mới nổ.

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
thật ra 'giáo trình' của bác thế là OK lắm rồi, vấn đề là bác truyền đạt ra sao thôi chứ cứ máy móc thì lâu lắm va fkhó vào. Coi đây là barem đêr bác hướng dẫn còn mọi thứ phải để gấu nhà bác tiếp thu hteo kiểu 'on job training' nhanh hơn, hiệu quả hơn...

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
bác chủ thớt xem lại để bỏ bớt gạch đầu dòng trong mỗi mục đi chứ, dài dòng quá, mỗi mục chỉ nên có từ 2 đến 3 ý là cùng, ngắn gọn, xúc tích, mà bác sáng tác thành thơ ca hò vè gì cho dễ nhớ thì càng hay :)
Chỉ nên chú trọng những điều mà mới lái hay mắc phải như là quên mở gương, quên hạ phanh tay khi chạy, dừng xe quên kéo phanh tay, quên xi nhan, quên về N khi tắt máy hoặc dừng xe...
Chứ "để mọi người ra khỏi xe" thì ko cần nhắc.
Còn nữa, mục "khởi hành" của bác lại thiếu 1 động tác quan trọng nhất giúp xe chạy được là vào số 1 :21: mà cái thao tác ngồi lẩm nhẩm 30" có cần thiết ko ? nếu xe để qua đêm mới cần chứ ko thì gấu nhà bác shopping xong lại lẩm nhẩm, spa xong lại lẩm nhẩm, 8 nhà bạn gấu ra cũng lại lẩm nhẩm sao ?

Ney

Xe đạp
:21::21: sao các cụ nhà ta dạy Gấu là phải đưa ra tỉ mỉ từng chi tiết động tác thế nhỉ...Ngược hẳn với các thầy dạy ở trường... thế mà còn bị Gấu cằn nhằn nói nhiều quá haha:mad::mad: