[Funland] Thảo luận về nước Nga, phần 7 (Vol 7) - Không bàn chuyện chính trị

Trạng thái
Thớt đang đóng

langtubachkhoa

Xe container
Hôm nay, Kỷ niệm 72 năm thiết lập quan hệ ngoại giao giữa Việt Nam và Liên Bang Nga (Liên Xô trước đây): 30/1/1950 - 30/1/2022.

VN gần đây hợp tác, tiếp nhận dc nhiều công nghệ của Nga ko cụ? Mảng IT e thấy Nga rất mạnh, đặc biệt về ATTT thì phải là Top 1,2.
Nga thuộc top đầu về ATTT, còn top bao nhiêu thì tuỳ vào cách tính. Cũng có đưa tin ở vol nào đó, bên Hải Phòng, hình như đại học hàng hải, có hợp tác với đại học Tomsk làm về nhận dạng khuôn mặt, đại học Vin khoa y có mua một số thiết bị của Nga để đào tạo y học, etc. có những quan hệ khác, nhưng mình không công khai ầm ĩ khi quan hệ với Nga như khi làm với phương Tây

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, tôi cũng hiểu mà. Những nick kiểu đó hành động có dụng ý rõ ràng, là một phần trong hệ thống sức mạnh mềm của phương tây, để định hướng tư duy dư luận nói chung và giới trẻ nói riêng theo họ.
Thực ra, hồi vol 2, tôi cũng đã trả lời các bạn (xem 2 đoạn trích phía dưới) về việc tại sao kim ngạch thương mại Nga VN không cao, mà Nga với Thổ Nhĩ Kỳ lại cao hơn hẳn, dù Thổ thuộc NATO. Đó là chỉ những nước nào thực sự có tham vọng phát triển công nghệ nghiêm túc từ đầu, không phải ăn xổi hay chạy theo trends, theo buzz, thì quan hệ với Nga mới có lợi. Cả Ấn Độ, TQ, Thổ đều có lợi khi quan hệ với Nga, còn VN thì ít. Kinh tế VN FDI rất nhiều, mà FDI thì là chân rết của chính quốc, quan hệ với ai do cái đầu ở chính quốc quyết, không phải VN. Mà nếu chính quốc định quan hệ với Nga thì họ cũng quan hệ ở cái đầu chính quốc, không phải ở chân rết của họ ở VN.
Thực ra quan hệ với phương tây không xấu nếu như mình có tư tưởng, triết lý độc lập của mình. Có triết lý độc lập rồi, mình sẽ lựa chọn phương tiện, kỹ thuật phù hợp, hoặc đầu tư R/D và chế tạo, hoặc đi mua cái phù hợp hoặc làm cả hai. Nhưng vấn đề là khi mua đồ phương tây vào rồi, nhất là đồ quân sự, thì rất dễ bị họp hớp hồn, mất dần tư tưởng triết lý của mình đi, mà học theo luôn triết lý của họ một cách nô dich, kiểu nô lệ tư tưởng, từ đó như con nghiện mua sắm đồ của họ, thành thị trường tiêu thụ cho họ, dẫn đến kiểu "con nhà nghèo nhưng đánh kiểu nhà giàu" như lời của tổng * thống VNCH NVT đã nói.

Hơn nữa, dù chơi với phương tây, không có nghĩa là không chơi với các nước khác nói chung và Nga nói riêng, không phải dùng phương tây thay thế các nước khác. Hiển nhiên phương tây thì họ muốn vậy, họ muốn độc quyền quan hệ với VN đến mức cao nhất có thể, nhưng mình thì phải có sự tự chủ của mình
Nói đến hai chữ tự chủ về đào tạo và thực hành các kỹ nghệ sản xuất ở mình quả thấy nhiều bất cập. Tất nhiên phương Tây lái mình theo hướng nô tài kỹ nghệ để phụ thuộc vào họ càng sâu và càng lâu càng tốt, có vậy mới có chỗ thải công nghệ cũ 40-50 năm như cái toa tàu Nhật hay khẩu Gà lin, vậy nhưng cái lái đó nó thành được cũng lại do quê ta thiếu một nhà hoạch định công nghệ dài hơi. Chính việc hoạch định này sẽ quyết định sự phát triển lành mạnh của cả nền kinh tế. Một ví dụ tiêu cực của từ bỏ công nghệ không gì khác hơn là Ukraina.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ý kiến hay, phát hiện của cụ tuyệt vời nhưng dân ta đã thấm mô hình Nga lâu rồi, qua cả thời kỳ bao cấp cụ nhé. Em vui vì bây giờ mình có nhiều lựa chọn.
Đã biết làm đồ gì kiểu Nga, kiểu Liên xô đâu mà bảo thấm với thẩm, đến công nghệ chống thấm mình còn chưa thạo nữa là.
Thực ra, có tư duy đúng là cứ thấy ông Nga, ông Tàu nào nghiên cứu công nghệ đến mức tạo chuẩn là học theo họ, tạo ra sản phẩm cho hệ sinh thái hợp chuẩn đó, thế mới gọi là thấm.

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Liên tục tổ lái chủ đề về Việt Nam
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 10/2/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

chúa tể thịt beef

[Tịch thu bằng lái]
"Nước ta đồng hành cùng người nga"
Bác mơ à, ai cho đồng hành
Xưa có cái top nói về CN luyện kim liên quan đến phát triển tiềm lực quốc gia, các cụ nhiều người nói luyện kim tối quan trọng .....
Rồi ngoài việc dắt người nước ta qua học phổ thông, đại học ... tài trợ cho một số cá nhân ăn ở --> thì liên xô nói không với ngành luyện kim nước ta, bác hỏi đầu tầu gang thép thái nguyên ý
Các ngành khác như dầu khí là do mình có mỏ, chia phần nên làm chung...
Giống như tàu nó bảo đánh mẽo tới người mình cuối cùng, với liên xô ta cũng chỉ là con bài trên bàn cờ ...
Đương nhiêu cuộc đời chả có gì cho không cả, người ta cũng vậy mình ko trách được

Chỉ là các pro nga mơ mộng quá nên e tham gia xí

e lâu lâu cũng gặp bọn nga, thôi ko nói, ko có bác lại hỏi" mày đến mốt câu chưa ?"
lan man quá bạn,sa đà vào chuyện Liên Xô chống Mỹ thì ra thread lịch sử chơi nhé!

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
lan man quá bạn,sa đà vào chuyện Liên Xô chống Mỹ thì ra thread lịch sử chơi nhé!
Hihi
E như dân lang thang, cái gậy ăn mày chọc khắp nơi cho zui chứ ko có chủ kiến gì rõ ràng.
các bác ko hợp thì cứ coi chiện tào lao nhoé
Các bác nâng quan điểm cao qua thành ra nhìn đâu cũng ra ********* chi cho mệt

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Xưa có cái top nói về CN luyện kim liên quan đến phát triển tiềm lực quốc gia, các cụ nhiều người nói luyện kim tối quan trọng .....
Rồi ngoài việc dắt người nước ta qua học phổ thông, đại học ... tài trợ cho một số cá nhân ăn ở --> thì liên xô không hỗ troẹ gì đáng kể với ngành luyện kim nước ta, bác hỏi đầu tầu gang thép thái nguyên ý
Giống như tàu nó bảo đánh mẽo tới người mình cuối cùng, với liên xô ta cũng chỉ là con bài trên bàn cờ ...
Đương nhiêu cuộc đời chả có gì cho không cả, người ta cũng vậy mình ko trách được

e lâu lâu cũng gặp bọn nga, thôi ko nói, ko có bác lại hỏi" mày đến mốt câu chưa ?"
Gạch chân: Gang thép Thái Nguyên lại do TQ tài trợ nhé, thời Liên Xô thì không nói, được đào tạo về mọi ngành nghề đến bậc kỹ sư là một vốn quý ta đã lãng phí.
Các ý còn lại toàn nói tào lao như mọi khi thì có chi mà bàn, nghe có vẻ thôi cứ như ngụy lại khỏe cụ nhỉ: có gì đem gán tuốt lấy đô, chơi thân với mấy ổng để khi có biến ta.. đu càng, he he, khỏe.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trc e có hỏi cụ langtubachkhoa về công nghệ in 3D kim loại, nếu công nghệ này đủ mạnh, e nghĩ VN có thể tham gia sâu hoặc thậm chí đi tắt trong 1 số ngành chế tạo máy, thiết bị, ... Bỏ qua đc 1 số lĩnh vực công nghệ cơ bản mà VN yếu như luyện kim, vật liệu, ...

Cụ langtubachkhoa thấy ý tưởng đó có cơ sở ko?

Rồi ngoài việc dắt người nước ta qua học phổ thông, đại học ... tài trợ cho một số cá nhân ăn ở --> thì liên xô không hỗ troẹ gì đáng kể với ngành luyện kim nước ta, bác hỏi đầu tầu gang thép thái nguyên ý

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Gạch chân: Gang thép Thái Nguyên lại do TQ tài trợ nhé, thời Liên Xô thì không nói, được đào tạo về mọi ngành nghề đến bậc kỹ sư là một vốn quý ta đã lãng phí.
Các ý còn lại toàn nói tào lao như mọi khi thì có chi mà bàn, nghe có vẻ thôi cứ như ngụy lại khỏe cụ nhỉ: có gì đem gán tuốt lấy đô, chơi thân với mấy ổng để khi có biến ta.. đu càng, he he, khỏe.
Coi hết cái pit về CNLK thì biết về cái gang thép thái nguyen ý, ko cần cụ phải vẽ vòng vèo theo ý cụ
Nói zị để thấy rằng trong bối cảnh những năm từ 60 đến 1980 thì CN luyện kim là mục tiêu trong tư duy của các cụ để đưa đất nước phát triển lên CN. những năm 2000 vẫn còn phấn đấu 2020 cơ bản là nước CN thì cụ hiểu là khát khao cỡ nào mà bị từ chối
Zị mà a cả Liên xô lại từ chối hỗ trợ, chuyển giao, phải đi xin của tàu. A ý cho súng bắn, cho cơm ăn mà ko cho phát triển thì cụ hiểu rồi chứ. Khác méo gì thằng mẽo nuôi đội quân số 4 thế giới đâu
Trong bối cảnh những năm 60-80 việc bí mật công nghệ chắc ko khó khăn như giờ.

e nghe mấy cụ nói qua liẻn xô học trên giời dưới biển mà về không ứng dụng được. Người ta cho súng mà ko hỗ trợ nền tảng phát triển thì các cụ lấy gì dùng nhỉ, học thế thì khác mị gì học triết max. Được tiếng đào tạo, thêm rất nhiều người qua đó học về làm lãnh đạo có tư tưởng thân liên xô -- quá tuyệt vời cho 1 trò chơi chín trị

các bác đừng bem e tội lan man nhá

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Coi hết cái pit về CNLK thì biết về cái gang thép thái nguyen ý, ko cần cụ phải vẽ vòng vèo theo ý cụ
Nói zị để thấy rằng trong bối cảnh những năm từ 60 đến 1980 thì CN luyện kim là mục tiêu trong tư duy của các cụ để đưa đất nước phát triển lên CN. những năm 2000 vẫn còn phấn đấu 2020 cơ bản là nước CN thì cụ hiểu là khát khao cỡ nào mà bị từ chối
Zị mà a cả Liên xô lại từ chối hỗ trợ, chuyển giao, phải đi xin của tàu. A ý cho súng bắn, cho cơm ăn mà ko cho phát triển thì cụ hiểu rồi chứ. Khác méo gì thằng mẽo nuôi đội quân số 4 thế giới đâu
Trong bối cảnh những năm 60-80 việc bí mật công nghệ chắc ko khó khăn như giờ.
Lại khóc vô lối, kỹ sư luyện kim đào tạo bên Liên Xô đầy, khu công nghiệp đã được dựng, không ra mác thép tử tế nào là do ai? Như vậy cách tính của Nga, công nghệ nhập Tàu mà không làm được nhỉ.
Máy tính cũng vậy, các máy tính Minsk-22 được cung cấp gần chục cái, kỹ sư máy tính cũng được đào tạo, năng lực tính toán thừa đủ để giải các bài toán quy hoạch trong kinh tế và xây dựng. Đấy là cho cần câu và cả mồi rồi cũng không bắt được cá trách ai.
Nga còn quy hoạch cả điện hạt nhân cho rồi còn không dùng đem bỏ đó.
Nói vậy để thấy còn thiếu một người cầm trịch biết quy hoạch trong đào tạo và phát triển công nghiệp,

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
À mà cà kê dê ngỗng gì thì ta chưa phát triển cũng do thói ngụy chưa dứt mà còn lây lan ra rộng, cụ long cin có định à ơi phá thớt thì càng được nghe chuyện này nhiều thôi.

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Lại khóc vô lối, kỹ sư luyện kim đào tạo bên Liên Xô đầy, khu công nghiệp đã được dựng, không ra mác thép tử tế nào là do ai? Như vậy cách tính của Nga, công nghệ nhập Tàu mà không làm được nhỉ.
Máy tính cũng vậy, các máy tính Minsk-22 được cung cấp gần chục cái, kỹ sư máy tính cũng được đào tạo, năng lực tính toán thừa đủ để giải các bài toán quy hoạch trong kinh tế và xây dựng. Đấy là cho cần câu và cả mồi rồi cũng không bắt được cá trách ai.
Nga còn quy hoạch cả điện hạt nhân cho rồi còn không dùng đem bỏ đó.
Nói vậy để thấy còn thiếu một người cầm trịch biết quy hoạch trong đào tạo và phát triển công nghiệp,
Uhm, thôi, ko lan man nữa
Kiểu lý luận như Nga chỉ phòng thủ nên ko cần đóng tàu san bay, ko cần đóng tàu chiến >4000t, ko cần con phà mít tra kiểu phớp
I em chịu

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ối giời, nại kiểu ní sự- Nga/LX giúp người khác vô đối, ấy mà có xứ ô kìa lạc hậu ko có cả bobo mà ăn là do lười, do không hiểu phép biện chứng mà thôi...., quen lắm rồi. Và xin nhờ cụ chỉ ra nơi nào "đồng hành với Nga" thành phồn vinh chưa?
Trung quốc.

Hoàng SMG

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thích đùa giai. Ai cũng biết TQ trở thành phồn vinh, hiện đại là nhờ tiếp thu khoa học công nghệ PT, đồng hành đường lối chính trị với PT trong chiến tranh lạnh, góp phần làm LX sụp đổ

A97

Xe buýt
Uhm, thôi, ko lan man nữa
Kiểu lý luận như Nga chỉ phòng thủ nên ko cần đóng tàu san bay, ko cần đóng tàu chiến >4000t, ko cần con phà mít tra kiểu phớp
I em chịu
Lòng xỉn ơi, tàu chiến 4000 tấn thì Nga đóng mới đầy nhé. Tàu 4000 tấn là rất nhỏ.
Phà kiểu Mít tra kia Nga đang đóng 2 cái nhé.
Còn Lòng xỉn cho biết những lần động binh gần đây nhất, nếu Nga có tàu sân bay, thì Nga làm được những gì khác so với những việc Nga đã làm nào?

trinhhunghb

Xe lăn
Em vào lội còm

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thích đùa giai. Ai cũng biết TQ trở thành phồn vinh, hiện đại là nhờ tiếp thu khoa học công nghệ PT, đồng hành đường lối chính trị với PT trong chiến tranh lạnh, góp phần làm LX sụp đổ
Thôi, đã không biết thì đi đọc sách đi, chỉ có mấy ông cờ vàng giũa móng mới hay có kiểu chém vô bằng. Đừng nên học mấy tay ngụy già.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 6864487
cỡ bọn này phải cho vào Gulag cải tạo cụ ạ,cứ để truyền thông phương tây với thông tin xuyên tạc trên mạng internet nó nhồi thì hỏng hết :D
Thói ngụy chỉ hết khi nền công nghiệp đã vững mạnh, lại nổi lên khi đuổi theo những câu chữ trừu tượng đâu đâu.
Ukraina vẫn là ví dụ kinh điển cho sự ngụy hoá khi phá công nghiệp.

langtubachkhoa

Xe container
Hôm trc e có hỏi cụ langtubachkhoa về công nghệ in 3D kim loại, nếu công nghệ này đủ mạnh, e nghĩ VN có thể tham gia sâu hoặc thậm chí đi tắt trong 1 số ngành chế tạo máy, thiết bị, ... Bỏ qua đc 1 số lĩnh vực công nghệ cơ bản mà VN yếu như luyện kim, vật liệu, ...

Cụ langtubachkhoa thấy ý tưởng đó có cơ sở ko?
Làm sao mà in 3D kim loại có thể thay những ngành đó được hả bác?
In 3D thì bác vẫn phải chế tạo máy in 3D và đặc biệt quan trọng là tạo ra vật liệu để in 3D. Máy móc có thể đi mua, chứ vật liệu mà để bị phụ thuộc là cực nguy hiểm. Bác vẫn phải phát triển các ngành luyện kim, vật liệu hay chế tạo máy. Ngoài ra, in 3D còn dính đến nhiều ngành khác nữa mà nếu thiếu nền tảng là đi đứt.

In 3D kim loại, một số người kỳ vọng có thể sẽ thay thế cho đúc cổ điển. Có thể thay thế trong một số trường hợp bằng in 3D, nhưng nhiều khi chúng lại bổ sung lẫn cho nhau. Tức là người ta dùng in 3D với vật liệu sáp hoặc plastic hay vật liệu khác để bổ sung, hỗ trợ cho quá trình đúc
Ví dụ để đúc thì bác cần vật mẫu giống y như vật định tạo ra (chả biết VN gọi là gì, bọn chỗ tôi sống và tiếng Anh vẫn gọi là replicas, có lẽ VN gọi là bản sao), rồi từ đó mà tạo khuôn. Người ta có thể dùng in 3D để tạo ra replicas, người ta có thể tạo ra replicas bằng sáp nhờ in 3D sau đó một khuôn làm bằng thạch cao sẽ được đổ lên trên nó. Khi khuôn thạch cao đã sẵn sàng, kim loại lỏng được bơm vào khuôn để thay thế mẫu sáp được rút đi thông qua cấu trúc giống như cây để tạo ra vật thể. Đây là video quá trình này
Casting Metal Parts into 3D Printed Molds

Một cách khác là in 3D các bản sao plastic của sản phẩm cuối muốn đúc, từ là tạo ra replicas bằng plastic. các bản sao in 3D sẽ tan chảy tạo ra khuôn rất tốt và được sử dụng cho các phương pháp đúc truyền thống. Đây là video quá trình này
Metal Casting at Home Part 77 Lost PLA/Greensand Casting for the Myfordboy 3D Printer

In 3D cũng rất tốt cho các khuôn đúc kim loại được sử dụng phổ biến nhất được làm bằng cát. Đây là video về về một chiếc búa kim loại được in 3D:
THE HAMMER | Cast Aluminum and Lead from 3D Printed Patterns

Tóm lại, in 3D bằng vật liệu plastic, sáp, hay vật liệu nào khác có thể được dùng để hỗ trợ rất đắc lực cho đúc truyền thống. Nhờ in 3D, mô hình sẽ được chi tiết hóa và sẽ để lại hình dạng chính xác của thiết kế của vật muốn đúc. In 3D cho phép tạo ra replicas ở chất lượng rất cao, ở mức độ chi tiết cao với chi phí rẻ và thời gian rất nhanh. Nga cũng như phương tây dùng cả in 3D kim loại ra các đối tượng mình muốn đúc, và cũng dùng cả in 3D để hỗ trợ, tăng tốc hiệu năng, chất lượng cho quá trình đúc, giảm thiểu chi phí.

Tóm lại: bác đừng nghĩ chuyện đi đường tắt. Đi tắt chỉ dùng để thành công ngắn hạn thì được, có thể chấp nhận nó trong 1 giai đoạn nào đó, còn về lâu dài là phải vững về nền tảng thì mới được. Những nước như Thổ, TQ, Ấn họ thu lợi được từ Nga vì họ thực sự muốn làm nghiêm túc, còn nếu muốn ăn xổi thì đúng là ít thu lợi được từ Nga thật, vì phương tây không đời nào chịu nhả bí kíp công nghệ (trừ 1 vài ngoại lệ trong 1 vài trường hợp nhỏ lẻ với các nước lớn ). Dĩ nhiên phương tây làm vậy cũng chẳng có gì là xấu, họ làm vậy vì họ mạnh, nắm trong tay các đòn bẩy về tài chính, thị trường, etc. nên chẳng cần phải dùng bí kíp công nghệ làm đòn bẩy cả.

langtubachkhoa

Xe container
À mà cà kê dê ngỗng gì thì ta chưa phát triển cũng do thói ngụy chưa dứt mà còn lây lan ra rộng, cụ long cin có định à ơi phá thớt thì càng được nghe chuyện này nhiều thôi.
Đã có không ít người bị tịch thu bằng lái hay xì lốp hay tháo bánh vì ý đồ xấu rồi, vừa có 1 người nữa cũng bị. Sớm muộn gì cũng sẽ có thể có người nữa bị thôi.
Các bác cũng cẩn thận đừng để bị họ khiêu khích, có gì cứ báo mod

Trạng thái
Thớt đang đóng