[Funland] Thảo luận về "lũ chồng lũ" do thủy điện

Anita Emi

Xe điện
Với cái đập có mỗi xả ngay mặt đập thế này rõ ràng toạn bộ lượng nước lũ chảy về xuôi với thế năng bằng đúng chiều cao đập nhân khối lượng nước chảy về do lũ.
Thế mới là đập dâng, hay cái bề mặt spillway đang có rèm nước bạc phủ như thơ kia nó tiêu hết thế năng của nước nhỉ?
Thế năng có tạo ra "lũ chồng lũ" hay là "lũ dâng nhanh hơn tự nhiên" không??? =))

Nếu có, mời chứng minh.

Nếu không, mời dừng tranh luận và/hoặc không đưa những khái niệm nhảm, rác không phù hợp chủ đề vào bài viết.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
1. Câu đầu tiên của cụ theo kiểu cơm trộn m... Mực nước trong hồ đang dâng lên quá mức chứa mà đến câu sau đã mất đi 30% dung tích nước của hồ. Chỉ có gõ bàn phím mới nhanh được như thế, chứ thực tế không thể nào làm được. Trường hợp này em xin chuyển cho bên bệnh viện trả lời

2. Câu 2 tiếp tục là sự pha trộn theo kiểu câu 1: mưa lớn kéo dài thì thì cả hạ bộ cũng lụt lội chứ đừng nói hạ lưu

Em hỏi lại cụ nhé

1. Làm cách nào mà mực nước trong hồ đang dâng lên quá dung tích chứa của hổ mà chỉ 1 giây sau đã mất đi 30% dung tích nước để mấy thằng dở hơi nó chồng lên nhau được

2. Khi mưa đã lớn mà lại kéo dài thì làm thế nào để các con sông phía hạ lưu không tăng cao độ, mà không tăng lụt lội.

Em fun chút:

1. Khi bạn không gõ phím - không ai biết bạn ngu

2. Khi bạn gõ phím - cả thế giới biết sự thật
Thì cụ cứ nói luôn là khi xả đáy hoặc mở nhiều cửa xả giữa (như trên hình) thì toàn bộ nước đã tích đến cao trình phát điện (là cái ống xanh bên trái hình) nó tống ra cộng với lượng nước lũ đang và sẽ về. Nó thế có tính bỏ chạy chưa ạ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thế năng có tạo ra "lũ chồng lũ" hay là "lũ dâng nhanh hơn tự nhiên" không??? =))

Nếu có, mời chứng minh.

Nếu không, mời dừng tranh luận và/hoặc không đưa những khái niệm nhảm, rác không phù hợp chủ đề vào bài viết.
Thế năng cao tức tốc độ dòng chảy lớn, lượng nước về hạ lưu nhanh hơn khi không có đập, đ8ngs như thực tế vừa xong ở miền Trung. Xem thêm cái hình đập vừa đưa cho thông náo nhé, cái đập của cụ nó dùng cửa nào trên hình đã biết chưa.

Teaser

Xe tải
Thì cụ cứ nói luôn là khi xả đáy hoặc mở nhiều cửa xả giữa (như trên hình) thì toàn bộ nước đã tích đến cao trình phát điện (là cái ống xanh bên trái hình) nó tống ra cộng với lượng nước lũ đang và sẽ về. Nó thế có tính bỏ chạy chưa ạ;))
Nó còn tống thêm cục m... chảy trong dòng sông cho bọn 9 điểm 3 môn thích gài câu chữ

Cụ chỉ ra trong cái hình đấy chỗ nào là nước đang về, chỗ nào là nước sẽ về xem nào. Lừa đảo câu chữ

Teaser

Xe tải
Không đỡ được nhưng cố gồng đến lúc mỏi thì buông tất, giống ông bê bao gạo cứ hô chất thêm em khoẻ lắm, lúc mỏi quá chả nói chả rằng ném cả chồng bao vào đầu khán giả, ai bẩu chúng mầy nghe tau, ơ kìa.
Nó ko đỡ được nhưng nó bảo là em sẽ giữ lại 1 lát cho các cụ chạy. Nhưng các cụ éo chạy mà cứ đứng nguyên rồi chửi nó tại sao mày nhỏ mà mày éo chịu giữ, để chúng tao bị lụt lội.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nó còn tống thêm cục m... chảy trong dòng sông cho bọn 9 điểm 3 môn thích gài câu chữ

Cụ chỉ ra trong cái hình đấy chỗ nào là nước đang về, chỗ nào là nước sẽ về xem nào. Lừa đảo câu chữ
Nước đã về là từ đáy đến cao trình phát điện bên trái hình, từ đó đến hết cửa tràn sự cố là chỗ nước lũ có thể điền đầy nếu không mở cửa xả nào.

A98

Xe container
Với cái đập có mỗi xả ngay mặt đập thế này rõ ràng toạn bộ lượng nước lũ chảy về xuôi với thế năng bằng đúng chiều cao đập nhân khối lượng nước chảy về do lũ.
Thế mới là đập dâng, hay cái bề mặt spillway đang có rèm nước bạc phủ như thơ kia nó tiêu hết thế năng của nước nhỉ?
Có nhiều cách để tiêu năng mà. Bản thân dòng nước bị bẻ thành nhiều giọt trắng xoá đó cũng là tiêu năng. Lúc xuống đến phía dưới, dưới mặt nước cũng có thể có cấu trúc tiêu năng.

duonghb73

Xe tải
Các cụ trên lý luận khó hiểu. Em thấy làm cái thí nghiệm này cho dễ hiểu. Các cụ cứ mở vòi hoa sen cho nó xả xuống nhà tắm. Nếu cứ xả đều thì nhà tắm nó ướt nhưng chả bao giờ nó ngập, đọng nước. Nhưng cứ lấy cái chậu thật to hứng chỗ nước đấy cho đầy chậu rồi thử đổ cái chậu ấy ra, chỉ càn đổ nửa chậu hay 2/3 chậu thôi, xem nước nó có ngập ko thì biết 😁. Cái hồ thủy điện nó cũng gần như là cái chậu thôi.
Nguyên tắc thuỷ điện khi điều tiết lũ qua tràn là lượng nước điều tiết qua tràn <= lượng nước về hồ. Như vậy lượng nước điều tiết qua tràn cũng chỉ bằng lượng nước từ vòi chảy ra cụ nhé, không có chuyện đổ nguyên nửa chậu nước ra đâu cụ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nó ko đỡ được nhưng nó bảo là em sẽ giữ lại 1 lát cho các cụ chạy. Nhưng các cụ éo chạy mà cứ đứng nguyên rồi chửi nó tại sao mày nhỏ mà mày éo chịu giữ, để chúng tao bị lụt lội.
Nhưng nó ném bao ra nhanh hơn cụ chạy vì nó đang ở trên cao, thế là vừa què vừa ăn chửi ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều cách để tiêu năng mà. Bản thân dòng nước bị bẻ thành nhiều giọt trắng xoá đó cũng là tiêu năng. Lúc xuống đến phía dưới, dưới mặt nước cũng có thể có cấu trúc tiêu năng.
Nhưng mà không tiêu hết thế năng của đập dâng được, cụ cho em tý số liệu chứng minh ngược lại.

Teaser

Xe tải
Nhưng nó ném bao ra nhanh hơn cụ chạy vì nó đang ở trên cao, thế lf vừa que vừa ăn chửi ;))
Thế lúc nó giữ lại thì cụ không chạy đi cứ đứng hóng làm gì

Nó giữ và không giữ chứ có ném đâu mà cụ lại bảo nó ném, hay bọn 9 điểm 3 môn nó bảo với cụ như thế

Teaser

Xe tải
Nhưng mà không tiêu hết thế năng của đập dâng được, cụ cho em tý số liệu chứng minh ngược lại.
Cho cụ cái ảnh thực tế.

Chỗ cửa xả phun ầm ầm, nhưng chỉ 1 tẹo dưới là nước đã lững lờ

Anita Emi

Xe điện
Thế năng cao tức tốc độ dòng chảy lớn, lượng nước về hạ lưu nhanh hơn khi không có đập, đ8ngs như thực tế vừa xong ở miền Trung. Xem thêm cái hình đâ-j vừa đưa cho thông náo nhé, cái đâ-j của cụ nó dùng cửa nào trên hình đã biết chưa.
Lượng nước về hạ lưu có phải là lưu lượng dòng chảy không?

Lưu lượng phụ thuộc vào những đại lượng gì?

Nếu chỉ có tốc độ dòng chảy tăng thì có kết luận được là lưu lượng tăng không?

Mời xem lại Bài 2 (trang 205 sgk Vật Lý 10 nâng cao) để hiểu thêm về công thức tính lưu lượng.

A98

Xe container
Ai cần hết? Chỉ cần không vượt quá thế năng khi không có đập là OK. Khi không có đập thì chả lẽ nước lũ êm ái lắm?

Thạc sỹ

Xe tăng
Chuyên gia Tài Sơn xuất phát từ tư vân thiết kế, nên kinh nghiệm thì khủng rồi, nhưng theo em cũng là chiếu theo quan điểm của người đi xây dưng thủy điện. Nói chung sau đợt này, nhiều chuyên gia các lĩnh vực liên quan cùng tranh luận sẽ rõ ràng hơn