Thảo luận chung về Mazda CX-5

trungbusiness

Xe tải
Cái hệ thống cân bằng điện tử chủ động (DSC) của Mazda, không biết liệu anh Hải có bắt chước mấy anh khác mà cắt béng đi không.

Contun2008

Xe đạp
Hi Cụ

Tôi đi xe từ 1/4/2013, đến hôm nay vừa tròn 1 vạn. Xe tôi đi phố thì báo là 10.5l/100km
chạy Hà Nội- Bắc Ninh (cao tốc) cỡ 7.5-8l/100km

Tôi chạy con Cam 2.0E Taiwan thì trong phố 12 lít và HN-Bắc Ninh cỡ 10.5l
Chắc cụ lái kém, hoặc xe cụ có vấn đề. Em đang đi cam 2.0 đi đường trường báo trung bình 16km/lít trong phố tầm 10 km/lít

trungbusiness

Xe tải
Cam 2.0 bác đi trong phố mà 10 km/lít thì đúng là bái phúc trình lái xe của bác đấy.

dalamaco

Xe buýt
Cái hệ thống cân bằng điện tử chủ động (DSC) của Mazda, không biết liệu anh Hải có bắt chước mấy anh khác mà cắt béng đi không.
không bị cắt đâu cụ ơi, tại trên xe có công tắc tắt DSC mà =)) còn muốn thử thực tế thì cụ kiếm 1 con zace, phi lên 80kmph xong đánh lái gấp lạng lách vài vòng, xong lên cx-5 làm tương tự là cụ nghiệm ra ngay :)) em dự thế =))

dalamaco

Xe buýt
hôm trước em đi chúc tết xong mắt nhắm mắt mở oánh xe ra thì lách luôn vào bãi gạch, kết quả là phần nhựa mềm dưới cửa bên phụ bị nứt và cái gioăng cao su dưới gầm xe bị rách và đứt ra (không phải gioăng cửa đâu nhé) :( các cụ cho em hỏi cái này có tác dụng gì, cần thiết phải thay không và giá cả tầm bao nhiêu ạ :(

trungbusiness

Xe tải
Nay tôi kiểm tra rồi không có đèn báo DSC hay nút bấm gì hết, chỉ có đèn AT, AFS, TCS thôi, kiểu này dễ bị cắt thật

Anritsu

Xe buýt
Chắc cụ lái kém, hoặc xe cụ có vấn đề. Em đang đi cam 2.0 đi đường trường báo trung bình 16km/lít trong phố tầm 10 km/lít
Hị hị,

Em cũng chả biết nữa. Nhưng em thấy cam 2.0E Taiwan nó làm gì có đồng hồ báo nhiên liệu tiêu thụ như cụ nói nhỉ ? Cụ bấm kiểu gì mà nó ra nhỉ ?

dalamaco

Xe buýt
Nay tôi kiểm tra rồi không có đèn báo DSC hay nút bấm gì hết, chỉ có đèn AT, AFS, TCS thôi, kiểu này dễ bị cắt thật
à đúng rồi TCS là phân bổ lực kéo, còn DSC có đấy cụ ạ, hoạt động với vận tốc >20kmph. Cụ xem trong hướng dẫn sử dụng có nói đấy :D không bị cắt đâu :D

Avitech

Xe hơi
Website
avtechmedia.com.vn
Chả là em thấy trong box cũng có nhiều CX5 rồi nhưng mà vẫn chưa có box nào để ae vào thảo luận về xe của mình nên em xin phép các mod được mở topic này để mọi cùng cùng chia sẻ kinh nghiệm sử dụng và bảo dưỡng xe, đồng thời làm topic cho các bác có ý định tậu CX5 tiện tham khảo luôn ạ :D
Em mở đầu luôn một chút cảm nhận xe :D

Đầu tiên là về ngoại thất:

- Đầu xe: Lưới tản nhiệt dạng tổ ong với viền chrome khoẻ khắn, cùng đèn pha xe-non và đôi đèn DLR, dưới nữa là đèn sương mù.
- Nhìn ngang ra có thể thấy được các đường gân chạy dọc xe có gì đấy rất là ưỡn ẹo pha chút... gân guốc. Em fun tý chứ nói chung là nhìn rất khoẻ xe. Có thể nói là chân dài với lazang 19" 5 chấu kép, gầm cao (khoảng sáng gầm là 210mm) nên đi trong thành phố không phải ngợi >:) cùng với cánh lướt gió và ăng ten đuôi cá nhìn rất phong cách.
- *** xe: vâng lại là chút gì đấy ưỡn ẹo pha chút manly =)) đèn hậu nhìn khá là khiêu khích và có tý phong cách thể thao, cùng với hệ thống ống xả kép, 2 bên 2 cái :D
- Tổng thể: dưới góc nhìn của em thì CX5 mang hình hài của một chiếc crossover chứ không phải SUV nữa, nhìn qua giống xe đua hơn hơn là xe phục vụ gia đình =)) Theo nguyên bản thì xe sẽ không có Giá nóc, bệ bước chân, chắn bùn bản rộng và viền che mưa, cũng như viền inox cửa sổ bla bla... nếu muốn các cụ có thể lắp đặt rất dễ dàng, bâyh hàng cho CX5 phổ biến rồi :))

Tiếp đến là phần nội thất:
Ngồi vào xe thứ đầu tiên các cụ nhìn thấy là cái vô lăng, nên em xin phép tả cái vô lăng :)) vô lăng của CX-5 nhỏ hơn kha khá so với các xe khác, vì vậy nên rất dễ thao tác, phần còi xe có dạng tròn đều và gồ lên, trên vô lăng có một vài nút bấm: 4 nút cho hệ thống Cruiser Control, 2 nút Answer/Reject cho phone, 4 nút up/down volume - next/previous, 1 nút Voice Commander.
Tiếp theo là bảng đồng hồ lái được thiết kế dạng ống gồm 3 khu vực: Đồng hồ đo vòng tua máy, đồng hồ đo tốc độ, và đồng hồ LCD hiển thị ODO, nhiệt độ, thông tin xe, vv...
Bảng táp-lô: Trên cùng là hệ thống multimedia (có thể là DVD hoặc CD tuỳ từng xe, cái này em không nói sâu), tiếp đến là đồng hồ digital, điều hoà nhiệt độ, và nút sưởi 2 ghế trước.
Tiện nghi cho hàng ghế trước: ghế lái chỉnh điện 8 hướng, túi khí đệm lưng chỉnh điện, vô lăng gật gù thò thụt chỉnh cơm. Ghế phụ chỉnh cơm 4 hướng :))
Hàng ghế sau không thể ngả ra được, chỉ có thể gặp vào để tạo thành sàn phẳng thôi, có tựa tay ở giữa.
Hệ thống điều hoà 2 vùng trái và phải, có 1 cửa gió dưới kính lái, 4 cửa gió trên mặt táp-lô, 2 cửa gió dưới cho hàng ghế trước, 2 cửa gió dưới ghế lái và ghế phụ cho hàng ghế sau (ngoài 2 cửa gió ở phía dưới gầm ghế này thì hàng ghế sau không còn cửa gió nào nữa). Tuy nhiên hệ thống làm lạnh rất tốt, lạnh nhanh và sâu, các cụ cứ yên tâm khoản này. Còn sưởi thì dùng nhiệt động cơ, cũng ấm nhanh, hàng ghế trước có sưởi ghế nóng bỏng ***, thiếu mỗi sưởi vô lăng cho bỏng nốt tay :))
Các khoang chứa đồ: cốp thì thôi chắc em không phải nói nữa nhé :| rộng rãi thoải mái, cái em ghét ở khu vực cốp xe chính là cái đèn soi ở cốp, nó quá thấp và lại đặt ở vị trí ngang, cho nên vô tình gây chói mắt mà lại chả giúp gì nhiều cho việc chiếu sáng. Ở tất cả các cửa đều có ngăn để nước, tỳ tay ở hàng ghế sau có khay để cốc, ở hàng ghế trước cũng có 2 khay để cốc, phanh tay bọn này không chuyển xuống chân mà vẫn để ở bên cạnh cần số nên không có nhiều không gian cho lắm. Ngăng tủ táp lô không khoá được vì...không có lỗ khoá :| cái này cụ nào cần thì phải chế thêm.
Không gian trong xe: em đánh giá tốt, không quá rộng rãi nhưng thực sự đủ thoải mái cho 5 người, cửa sổ trời tuy không phải panorama nhưng cũng phần nào cho mình cảm giác thoáng hơn (em chỉ mở tấm che nắng thôi, cửa sổ trời em không mở vì điều kiện đường xá VN không thích hợp :)) cửa sổ trời có thể mở ngang ra hoặc ghếch lên các cụ nhé).
Một vài option khác: 9 loa bose trong xe, hệ thống đèn chiếu sáng trong xe đủ dùng, kính lái 1 chạm, tất cả các cửa kính đều không chống kẹt, các cụ lưu ý nhé. Ngoài ra xe không có chức năng tự động khoá cửa khi chạy, các cụ nên khoá bằng cơm trước khi xuất phát cho an toàn, vừa là sợ F1 hiếu động, vừa là sợ dừng đèn đỏ lại có ông nghiện hiếu động :)) Gương xe chỉnh điện, không tự động gập vào/mở ra khi tắt/mở máy, phải chỉnh cơm. Ngoài ra xe trang bị hệ thống smart key, khởi động không cần chìa, riêng em thì trừ lúc cất nó vào/bỏ nó ra khỏi túi quần thì em chả đụng gì vào chìa khoá cả, vì ra khỏi xe thì cửa tự lock rồi, vào gần xe thì ấn nút ở tay nắm cửa là unlock, cốp thì cứ lại gần nó là mở được, không phải unlock.

Vận hành:
- Sức mạnh: trong phố thì thôi bỏ qua em không nói, đi đường trường thì có thể nói là thì ga phản ứng hơi chậm, kể cả đi chế độ số tay, nhưng khi mô men xoắn đạt cực đại thì nghe tiếng máy gầm + tiếng bô hú phấn khích lắm các cụ ợ =)) em đi quen rồi nên em thấy ok, thực tế là em còn không tận dụng hết 80% hiệu suất xe :D
- Cảm giác lái: xe đầm, chắc, vô lăng êm ái, chính xác, ăn viwar bét nhè =))
- Cách âm: khá là ấn tượng, khi đi trên 60km/h thì nghe chút tiếng lốp dội lên, đi càng nhanh thì tiếng càng rõ, nhưng đây là do đường ở VN cũng không được tốt nên ồn cũng phải, theo em nằm ở mức chấp nhận được, khá hơn CRV ạ.
- Options:
Đèn đóm tự động hết các cụ nhé, ban ngày thì có đèn DLR, không tắt được, chỉ khi nào bật đèn pha thì nó mới chịu tắt :| đèn pha dùng 2 bóng đèn HID, ánh sáng tốt, đường cắt đẹp, nhưng vì chỉ có xenon mà không có ánh sáng vàng phụ trợ nên nhìn màu hơi lạnh -> màu không thật. Có cảm biến gạt mưa. Có hệ thống ga tự động (hoạt động khi xe đạt vận tốc tối thiểu 25km/h).

Tạm thời em bổ xung thế đã, não em viết dài lắm nhưng mà lỡ tay ấn nút back -> mất sạch chữ nên bâyh em vắn tăt lại thôi =))
Em đang định làm cái video review xe giống như bọn tây, nhưng mà chưa kiếm được chỗ nào thoáng để test khả năng vận hành cũng như quay cho thoải mái cả cũng bận bịu quá nên chưa làm được :( bác nào có điều kiện làm một phát đi :D

Đấy là cảm nhận sơ sài của em thôi ạ :D mời các bác vào chém tiếp cho xôm.
Thông tin của cụ chủ hay quá, em save lại làm tài liệu tham khảo

Tìm Áo

Xe tăng
Có 9.1l/100km, tiết kiệm quá xá

Mazda3301086

Xe buýt
Thực sự tiết kiệm đấy các cụ ơi , e đổ 1tr đi được khoảng 500km

yilka

Xe hơi
E cũng gần đc như cụ, sáng nay e vừa đổ 1tr, lát xuống reset lại đồng hồ rồi ngó xem đi đc bao nhiêu, lần trước là hơn 430km :D xe mới hơn 3000km nên hy vọng còn giảm tiêu thụ nữa!

kien.humg

Xe buýt
xe e cũng tiêu thụ giống xe cụ, trên bảng đồng hồ vẫn báo là 8,8 l/ 100 km có vẻ nhiều hơn thực tế. Nhưng đấy là nó báo mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình từ đầu đến bây giờ. E vẫn chưa biết cách resert lại đồng hồ báo xăng

yilka

Xe hơi
xe e cũng tiêu thụ giống xe cụ, trên bảng đồng hồ vẫn báo là 8,8 l/ 100 km có vẻ nhiều hơn thực tế. Nhưng đấy là nó báo mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình từ đầu đến bây giờ. E vẫn chưa biết cách resert lại đồng hồ báo xăng
Cái nút nhỏ mảnh trên bảng đồng hồ (dùng để chuyển giữa trip A sang B và ngược lại), sau khi bác bấm vào chuyển từ trip nọ sang trip kia, ấn giữ vài second là nó reset đồng hồ báo km của trip, và tự động reset đồng hồ xăng.

E cũng mới reset lại sau 3000km, giờ lại tiếp tục theo dõi xem trip đi được bao nhiêu km vì vừa đổ xăng sáng nay :D túm lại cứ 1tr đi đc trên 400km là cũng hơi hơi vui rồi :D

Lovemonster

Xe tải
Cái nút nhỏ mảnh trên bảng đồng hồ (dùng để chuyển giữa trip A sang B và ngược lại), sau khi bác bấm vào chuyển từ trip nọ sang trip kia, ấn giữ vài second là nó reset đồng hồ báo km của trip, và tự động reset đồng hồ xăng.

E cũng mới reset lại sau 3000km, giờ lại tiếp tục theo dõi xem trip đi được bao nhiêu km vì vừa đổ xăng sáng nay :D túm lại cứ 1tr đi đc trên 400km là cũng hơi hơi vui rồi :D
1tr đi được 400km cụ phải chạy cả ngoại thành nữa thì vừa khít.

dunghl9

Xe hơi
Xe e đổ mobil1 chạy gần 2 vạn r. 8.4l nhé. Mobil1 thì đang 1,5 vạn chưa thay.