[Funland] Thanh niên sống an nhàn, ko bon chen.. hay là sự biện minh cho lười làm, ham chơi?

Dream Thai

Xe điện
Bán hết đất tức mất cái nghiệp làm nông, công nhân thì quê ta phá nhà máy làm chung cư, sĩ/ trí thức thì có phải ai làm được đâu, thương cũng vậy. Bon chen, tham vọng chỉ tạo ra cảnh ông này vặt của ông kia chứ có làm ông không thạo tính nhẩm đánh chứng khoán hay giải tích phân bậc hai được đâu.
Có hai động tác cơ bản để người thường sống được trong xã hội là bổ cuốc và gõ búa thì quê ta xoá cả.
Thế thì chỉ có ngồi ngoan nhận cứu trợ là đúng bài.
Đây là thất bại về chuyển đổi nông thôn lên thành thị ở tầm vĩ mô, chả liên quan gì đến tiến thủ hay lùi thủ cả.

Người nông dân mất đất, ko đc đjnh hướng thay đổi ngành nghề phù hợp, chứ có phải ai cũng có tài nhận 3 4 tỷ đền bù & từ a nông dân tự mình thành nhà dtu bđs or ông chủ đâu :(

huyhung123

Xe điện
Xin lỗi cụ nhé, nếu cụ là người dân MT, rồi cụ và toàn bộ (hầu hết) hàng xóm nhà cụ bán đất thì hãy nói nhé chứ không nên "nghe nói" hay "ông bạn tôi". Cụ có biết cuộc sống của họ trước đây ntn không? giờ đại đa số họ như thế nào không (hay chỉ nghe nói), tất nhiên ở đâu cũng có người này người nọ, người chăm chỉ, người không chăm nhưng nhìn chung thì phải nhìn vào đa số.
Cụ tìm lại phóng sự VTV nói về tái nghèo ở Mễ Trì là hiểu thôi mà.

vneseman

Xe lăn
Với em thì ai sống cuộc đời người đấy nhưng đàn ông đã lấy vợ có con thì ít nhất cũng phải đảm bảo cho vợ con có cuộc sống ít nhất là lo đủ. Chưa được mức đấy thì phải chịu khó lai lưng ra làm để mà cải thiện.

Tom80

Xe buýt
Em mong được như cu kia, có miếng đất cho thuê.
Sáng đưa con đi học, chiều đón con về, thỉnh thoảng lại đi phượt, rảnh thì lên đây chém với các cụ.
Phấn đấu thì ... đời sau ... cố lên.

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thôi mấy cái ck này dẹp đi, về đúng thread mà quảng cáo. Đi éo đâu cũng chứng với cháo, ngứa mắt thật sự.
Ko làm ăn gì tạo ra giá trị cho xã hội, chỉ như những con đỉa hút máu mà cứ tự cho mình cao siêu!
Cháu trình bày quan điểm sống của cháu thôi. Thớt này là thớt nói về quan điểm sống mà.

BMW R60

Xe tăng
Mỗi người 1 quan điểm sống mợ ơi, đành rằng trong cuộc sống ai cũng phải có sự phát triển, phải có sự phấn đấu ... nhưng mỗi người mỗi khác, mỗi người mỗi mức độ. Không thể lấy mức phấn đấu của 1 người ở 1 Tỉnh khác về HN (TP HCM) sinh sống, lập nghiệp ... với 1 người ở HN sẵn để so sánh, để phê phán người ở HN "an phận thủ thường", "sống an nhàn"... Em có người bạn ở làng Mễ Trì cũ (giờ lên phố), có miếng đất hơn 1000m2 (trước đấy là đất vớ vẩn + ao), bạn ý học xong ĐH (bình thường) về làm cán bộ ở xã Mễ Trì (giờ là phường), không bon chen, không tham vọng ... thì không biết có bị mợ chê không. Giả dụ nếu bạn ý bon chen, tham vọng nhiều ... bạn ý quay ra quấy quả, hạch sách, nhũng nhiễu nhiều người sống trên địa bàn P Mễ Trì thì mợ thấy thế nào (giả dụ thôi)
Mình là mình, không phải là ai khác nên theo em đừng nên đánh giá, nhận xét (phán xét) người khác khi người ta không làm gì tổn hại đến mình. Hãy là người văn minh để người khác sống an yên với cuộc đời của họ ạ!
Ở đời miệng lưỡi thế gian nói sao chả được, quan trọng là bản thân thấy hài lòng với cuộc sống là được.
Có tài có tiền mới có sức bon chen làm giàu còn sống vì bản thân mình và gia đình đâu phải vì người khác đánh giá nọ kia?
Bao nhiêu kẻ đua đòi làm giàu bằng mọi thủ đoạn được gọi là "có chí tiến thủ" không ít sau đó báo cha mẹ họ hàng bạn bè, nhảy cầu nhảy lầu nặng nữa thì vô bóc lịch kể cả mấy ngài cá mập cũng không thoát. Cũng là một cuộc đời không ai giống ai nên mặc kệ miệng lưỡi thế gian mình không hại ai không báo đời không báo xh tự cảm thấy đủ là được ...
Làm gì có đúng- sai. Chỉ làm có phù hợp hay ko. Em thì quan điểm là cuộc sống mỗi người mỗi khác. Miễn sao họ cảm thấy họ ổn là đc. Ko ảnh hưởng đến pháp luật, thuần phong mỹ tục...là ok. Sao phải theo người này người kia...

doque

Xe máy
biết đủ mới nhàn được. đời ko thiếu cái này thì thiếu cái kia, Phật dạy luôn đúng, nhưng các vị "rũ bỏ hồng trần" lên chùa đi tu, cũng có phải ai làm dc như thế.

Trần Đoành.

Xe container
Ở 1 vũ trụ khác có thanh niên 4x 1 vk 2 con an phận đi làm hành chính tháng 12 củ. Ko bon chen, ko chí tiến thủ. Cuộc sống chỉ quanh quẩn với gia đình và thanh niên này cảm thấy hài lòng với những gì m có hiện nay. :D:))
Và gã thanh niên này nuôi một con trym chuyên chỉ ăn cám nhà ,có thi thoảng ngó bao cám hàng xóm rồi ngậm ngùi quay đi lau dãi =)) =))=))

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Em nghĩ đất nước mình đã bỏ lỡ cơ hội vươn lên rồi.
Lịch sử vươn lên cường quốc của Nhật, Hàn, Sing thậm chí Tàu khựa hiện nay đều có dấu ấn của một chiến dịch truyền thông hối thúc người dân chăm chỉ làm việc, trân trọng giá trị của lao động. Còn giới trẻ hiện nay cực kỳ lười lao động, chạy theo những KOL lấc cấc, hưởng thụ nhưng bảo họ làm cách nào để có vật chất mà hưởng thụ thì chịu.
Lứa sắp tới còn lười nữa, vì có bố mẹ ôm BDS cho mấy đời sau rồi thì việc gì phải làm, sau chỉ việc bán đất ăn dần., hoặc đi môi giới BĐS cũng ấm no rồi. :))

Vietex

Xe điện
Giờ cháu muốn đi ô tô cho sướng ng thì phải cày cuốc, khổ cái thân. Thì thôi cháu cứ đi xe máy, khổ người tí nhưng lại nhà thân.

tunglam2806

Xe tăng
Sống thế nào mình cảm thấy thoái mái, ko vi phạm pháp luật ko ảnh hưởng tới ai là được. Ai muốn tiến thì tiến muốn an phận thì an phận. Có nuôi được nhau ngày nào ko mà phán với cả xét.

Bản thân e hiện sống cũng chả có nhu cầu, mục tiêu gì nhiều. Chỉ cần con cái khoẻ mạnh bình an. Tháng tiêu 5tr cũng được. Thậm chí tiêu 1tr cũng ok.

botmingoc

Xe tải
Biết đủ thấy đủ là đủ, sống mà chạy đua theo người khác thì đến lúc chết vẫn chạy cong đít.

dichvuflycamhn

Xe buýt
quay lại chủ đề chính. chúng ta có nuôi thanh niên kia ngày nào đâu mà có quyền đòi hỏi anh ta phải sống thế này thế nọ.
anh ta không nghiện và đi chôm đồ của làng xã đã là hồng phúc giồi !
Công nhận, mỗi người có 1 lý tưởng, quan điểm sống khác nhau. Sướng khổ thế nào tự bản thân người ta thấy thoải mái là đc. Cứ soi mói mệt người.

doque

Xe máy
Có thể là tâm lý "cỏ bên kia xanh hơn". Em cũng gặp nhiều người Mỹ chạy sang Châu Âu sống, tâm sự thì thấy chê Mỹ, thích phúc lợi ở Châu Âu. Thủy Điển thì em ko biết, chứ Nauy trước cũng nghèo, làn sóng người trẻ di cư đi Mỹ là phổ biến trước đây, nhưng gần đây thì đất nước phát triển hơn nên làn sóng di cư đi Mỹ cũng đã chấm dứt. Nhưng mặt bằng chung thì cuộc sống ở các quốc gia này là sống "chậm", thu nhập đầu người "cao", phúc lợi xã hội "tốt", nên người ta sống vui vẻ hơn.
nước nào thì nc cứ làm đúng quy đinh của nước nhà là thấy vui rồi. Ở các mình thì thấy nước khác thích hơn, tâm lý bao giờ chả vậy ạ. E thì thấy Vn là quá ổn, các nước tư bản kiểm soát đời tư công dân quá nhiều, còn việc phúc lợi xã hội tốt thì ngta đóng thuế cao, tư bản nên tiền lại vào túi ông lớn. Châu âu thì Anh cũng phải tách liên minh, các nước châu âu cũng ối zời ôi. Tuy bọn nó phát triển trước nên nó phồi hoa hơn là đúng rồi. Châu Âu nó sống chậm và cảm giác nó biết hoặc thừa khả năng làm nhiều cái nhưng nó ko làm, kiểu nó thế. Phát triển nhưng người dân phân biệt sắc tộc quá lớn. Quá nhiề vấn đề. Nên học hành bên đó để về xây dựng nước nhà a. hehe

cuongkilo

Xe tăng
Dốt đặc như em thôi cứ bình yên cho lành .Sáng đi làm chiều về thôi , tháng nộp cho vợ lương thế cho lành.
Vợ em bảo : Như ông động đâu chết đấy, tốt nhất đi làm thuê cho vợ con nó nhờ 🤣🤣🤣