[Funland] Thanh niên sống an nhàn, ko bon chen.. hay là sự biện minh cho lười làm, ham chơi?

Đình Lập 79

Xe đạp
Ở đời miệng lưỡi thế gian nói sao chả được, quan trọng là bản thân thấy hài lòng với cuộc sống là được.
Có tài có tiền mới có sức bon chen làm giàu còn sống vì bản thân mình và gia đình đâu phải vì người khác đánh giá nọ kia?
Bao nhiêu kẻ đua đòi làm giàu bằng mọi thủ đoạn được gọi là "có chí tiến thủ" không ít sau đó báo cha mẹ họ hàng bạn bè, nhảy cầu nhảy lầu nặng nữa thì vô bóc lịch kể cả mấy ngài cá mập cũng không thoát. Cũng là một cuộc đời không ai giống ai nên mặc kệ miệng lưỡi thế gian mình không hại ai không báo đời không báo xh tự cảm thấy đủ là được ...

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ng ta là ai nhỉ...?? Văn mình nhất địa cầu vẫn là Mỹ thôi .ng ta thường nói giấc mơ Mỹ lối sống Mỹ tiêu chuẩn Mỹ :) e chả nghe ai lói tiêu chuẩn Thụy Điển tiêu chuẩn na uy cả :))
Nước Mỹ là cái trại tù khổng lồ trong đó tù từ châu Âu sang tự do đi lại, ca hát, kiếm ăn và đè đầu cưỡi cổ nhau, cuộc thế chiến 2 đã nhân rộng mô hình ấy ra nửa châu Âu, đến sau năm 1991 thì trại tù đã là toàn cầu.
Na uy Thụy điển là những cướp biển Viking lên bờ, có lõi văn hóa và cách sống khác với Mỹ, họ cũng chả có nhu cầu toàn cầu.
Một trại cỡ nhỏ hơn là Úc, cũng toàn tù đế chế Anh sang diệt hết người Aboriginal, tạo lại lối sống kiểu Mỹ đã được căn chỉnh phù hợp với môi trường. Lối sống ấy chả thấy mấy ông Indo, Malay muốn học.

Roman

Xe điện
Thôi cháu nhận lười và đi ra. Giờ sáng 5h dậy đạp xe 6h15 về gọi thằng cu con dậy ăn sáng đưa đi học. Rồi về Lượn quanh dãy 25 phòng trọ ngắm 1 lượt xem có gì ko. Cắp Mông đến cơ quan Chẳng bon chen gì chiều đợi đến giờ đón con hết ngày. :))

Chỉnh sửa cuối:

xbadboyz

Xe điện
Em nghĩ đất nước mình đã bỏ lỡ cơ hội vươn lên rồi.
Lịch sử vươn lên cường quốc của Nhật, Hàn, Sing thậm chí Tàu khựa hiện nay đều có dấu ấn của một chiến dịch truyền thông hối thúc người dân chăm chỉ làm việc, trân trọng giá trị của lao động. Còn giới trẻ hiện nay cực kỳ lười lao động, chạy theo những KOL lấc cấc, hưởng thụ nhưng bảo họ làm cách nào để có vật chất mà hưởng thụ thì chịu.

canhhoabatdiet

Xe container
Em nghĩ đất nước mình đã bỏ lỡ cơ hội vươn lên rồi.
Lịch sử vươn lên cường quốc của Nhật, Hàn, Sing thậm chí Tàu khựa hiện nay đều có dấu ấn của một chiến dịch truyền thông hối thúc người dân chăm chỉ làm việc, trân trọng giá trị của lao động. Còn giới trẻ hiện nay cực kỳ lười lao động, chạy theo những KOL lấc cấc, hưởng thụ nhưng bảo họ làm cách nào để có vật chất mà hưởng thụ thì chịu.
Cụ nói cũng có nhiều phần đúng.
Đúng là mỗi thời mỗi khác, nhưng với số lượng không ít các cháu thích hưởng thụ, lười lao động (không tính các cháu nhà giàu có sẵn cho cha ông để lại cơ nghiệp và tiền bạc) thì thặng dư trong xã hội sẽ không còn bứt lên mạnh được nữa.

Aminakie

Xe hơi
Ng ta là ai nhỉ...?? Văn mình nhất địa cầu vẫn là Mỹ thôi .ng ta thường nói giấc mơ Mỹ lối sống Mỹ tiêu chuẩn Mỹ :) e chả nghe ai lói tiêu chuẩn Thụy Điển tiêu chuẩn na uy cả :))
Văn minh cũng hơi trừu tượng, cũng chẳng có ai so sánh được cái này. Thường thì gần đây người ta hay dùng "chỉ số phát triển con người", Human development index (HDI) để so sánh mức độ phát triển xã hội và kinh tế, cũng như cuộc sống con người. Thụy Điển hay Nauy đều là top quốc gia có mức sống cơ bản rất cao, giáo dục và phúc lợi xã hội rất tốt. Mỹ chỉ là nước giàu nhất thôi, tuy nhiên thu nhập bình quân đầu người không bằng những nước kia, chênh lệch giàu nghèo cũng lớn, người Mỹ "tự nhục" thèm muốn có một số thứ tiêu chuẩn "Thụy Điển" cũng không ít đâu cụ. Thường thì em hay thấy người Mỹ so sánh "tiêu chuẩn" giáo dục của Thụy Điển và chê trách "one size fít all" US education system.

Aminakie

Xe hơi
Báo chí Việt ngữ nói thế thôi. Con bạn tôi người thụy gốc phần cứ cuối tuần chạy cái bán tải qua đức mua food bỏ mợ luôn:)). Mấy sự kiện âm nhạc thể thao nhớn nhớn toàn phải vác mông qua đức xem ké :)).
Có thể là tâm lý "cỏ bên kia xanh hơn". Em cũng gặp nhiều người Mỹ chạy sang Châu Âu sống, tâm sự thì thấy chê Mỹ, thích phúc lợi ở Châu Âu. Thủy Điển thì em ko biết, chứ Nauy trước cũng nghèo, làn sóng người trẻ di cư đi Mỹ là phổ biến trước đây, nhưng gần đây thì đất nước phát triển hơn nên làn sóng di cư đi Mỹ cũng đã chấm dứt. Nhưng mặt bằng chung thì cuộc sống ở các quốc gia này là sống "chậm", thu nhập đầu người "cao", phúc lợi xã hội "tốt", nên người ta sống vui vẻ hơn.

huyhung123

Xe điện
Cháu đang vào một lệnh và bị âm (cố tình để bị âm).
Khi nào cháu âm $1000 thì những người theo dõi cháu sẽ vào lệnh.
Khi nào cháu hòa vốn thì những người theo dõi cháu lãi $1000.
Cháu không kiếm được đồng nào, nhưng ngoại tệ mang về cho Việt Nam sẽ nhiều hơn.

Thôi mấy cái ck này dẹp đi, về đúng thread mà quảng cáo. Đi éo đâu cũng chứng với cháo, ngứa mắt thật sự.
Ko làm ăn gì tạo ra giá trị cho xã hội, chỉ như những con đỉa hút máu mà cứ tự cho mình cao siêu!

huyhung123

Xe điện
Mỗi người 1 quan điểm sống mợ ơi, đành rằng trong cuộc sống ai cũng phải có sự phát triển, phải có sự phấn đấu ... nhưng mỗi người mỗi khác, mỗi người mỗi mức độ. Không thể lấy mức phấn đấu của 1 người ở 1 Tỉnh khác về HN (TP HCM) sinh sống, lập nghiệp ... với 1 người ở HN sẵn để so sánh, để phê phán người ở HN "an phận thủ thường", "sống an nhàn"... Em có người bạn ở làng Mễ Trì cũ (giờ lên phố), có miếng đất hơn 1000m2 (trước đấy là đất vớ vẩn + ao), bạn ý học xong ĐH (bình thường) về làm cán bộ ở xã Mễ Trì (giờ là phường), không bon chen, không tham vọng ... thì không biết có bị mợ chê không. Giả dụ nếu bạn ý bon chen, tham vọng nhiều ... bạn ý quay ra quấy quả, hạch sách, nhũng nhiễu nhiều người sống trên địa bàn P Mễ Trì thì mợ thấy thế nào (giả dụ thôi)
Dân Mễ Trì bán hết đất để ăn chơi, xong tái nghèo bền vững cũng là vì cái ko bon chen, ko tham vọng ... đấy cụ!

XSim

Xe container
Có thể là tâm lý "cỏ bên kia xanh hơn". Em cũng gặp nhiều người Mỹ chạy sang Châu Âu sống, tâm sự thì thấy chê Mỹ, thích phúc lợi ở Châu Âu. Thủy Điển thì em ko biết, chứ Nauy trước cũng nghèo, làn sóng người trẻ di cư đi Mỹ là phổ biến trước đây, nhưng gần đây thì đất nước phát triển hơn nên làn sóng di cư đi Mỹ cũng đã chấm dứt. Nhưng mặt bằng chung thì cuộc sống ở các quốc gia này là sống "chậm", thu nhập đầu người "cao", phúc lợi xã hội "tốt", nên người ta sống vui vẻ hơn.
Do chỗ nào có lợi hơn thì đến thôi cụ. Thụy Điển vẫn đang phải đối mặt tình trạng lúc trẻ sang các nước thuế thấp để làm việc, về già thì lại quay lại Thụy Điển để hưởng phúc lợi xã hội. Có phúc lợi là sẽ có trục lợi nhưng họ biết và chấp nhận việc đó. Đấy cũng là trạng thái "văn minh".

alansaint

Xe buýt
Nói chung mỗi người 1 cách sống miễn sao mình hài lòng là được. Em đây thấy chán ngán cảnh tất bật lắm rồi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ở đời miệng lưỡi thế gian nói sao chả được, quan trọng là bản thân thấy hài lòng với cuộc sống là được.
Có tài có tiền mới có sức bon chen làm giàu còn sống vì bản thân mình và gia đình đâu phải vì người khác đánh giá nọ kia?
Bao nhiêu kẻ đua đòi làm giàu bằng mọi thủ đoạn được gọi là "có chí tiến thủ" không ít sau đó báo cha mẹ họ hàng bạn bè, nhảy cầu nhảy lầu nặng nữa thì vô bóc lịch kể cả mấy ngài cá mập cũng không thoát. Cũng là một cuộc đời không ai giống ai nên mặc kệ miệng lưỡi thế gian mình không hại ai không báo đời không báo xh tự cảm thấy đủ là được ...
Sợ nhất là trong nhà bất hòa kiểu thù trong... Giặc ngoài đỡ hơn

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Dân Mễ Trì bán hết đất để ăn chơi, xong tái nghèo bền vững cũng là vì cái ko bon chen, ko tham vọng ... đấy cụ!
Là do họ coi tiền là mục đích đó kụ... Nên đầu teo muốn hơn lên nên tèo. Do óc đầu tư không có. Chứ kụ em mình có vài tỷ rơi vào nhà thì cuộc sống chả tốt lên ru?

Ca phê thôi

Xe tăng
Xin lỗi cụ nhé, nếu cụ là người dân MT, rồi cụ và toàn bộ (hầu hết) hàng xóm nhà cụ bán đất thì hãy nói nhé chứ không nên "nghe nói" hay "ông bạn tôi". Cụ có biết cuộc sống của họ trước đây ntn không? giờ đại đa số họ như thế nào không (hay chỉ nghe nói), tất nhiên ở đâu cũng có người này người nọ, người chăm chỉ, người không chăm nhưng nhìn chung thì phải nhìn vào đa số.

dracula_bg

Xe điện
ô hay, thế thằng nào cũng sản xuất hăng say thì ai đi làm dân phòng :D , không có thằng ăn chơi thì sản xuất cho ai dùng :D ,

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Xin lỗi cụ nhé, nếu cụ là người dân MT, rồi cụ và toàn bộ (hầu hết) hàng xóm nhà cụ bán đất thì hãy nói nhé chứ không nên "nghe nói" hay "ông bạn tôi". Cụ có biết cuộc sống của họ trước đây ntn không? giờ đại đa số họ như thế nào không (hay chỉ nghe nói), tất nhiên ở đâu cũng có người này người nọ, người chăm chỉ, người không chăm nhưng nhìn chung thì phải nhìn vào đa số.
Chả ngon lên quá kụ nhẩy

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bán hết đất tức mất cái nghiệp làm nông, công nhân thì quê ta phá nhà máy làm chung cư, sĩ/ trí thức thì có phải ai làm được đâu, thương cũng vậy. Bon chen, tham vọng chỉ tạo ra cảnh ông này vặt của ông kia chứ có làm ông không thạo tính nhẩm đánh chứng khoán hay giải tích phân bậc hai được đâu.
Có hai động tác cơ bản để người thường sống được trong xã hội là bổ cuốc và gõ búa thì quê ta xoá cả.
Thế thì chỉ có ngồi ngoan nhận cứu trợ là đúng bài.

huyhung123

Xe điện
Là do họ coi tiền là mục đích đó kụ... Nên đầu teo muốn hơn lên nên tèo. Do óc đầu tư không có. Chứ kụ em mình có vài tỷ rơi vào nhà thì cuộc sống chả tốt lên ru?
Quê e gặp tình huống này nhiều. Tự nhiên có mấy tỉ đền bù, xong con cái hư hỏng hết. Tiền tiêu vài năm hết sạch!

quy la tien

Xe điện
Bán đất để ăn chơi thì cũng một dạng bon chen.
Nếu cứ sống bình thường thanh đạm, trồng rau nuôi gà trên mảnh đất đó chẳng hạn sẽ tốt hơn vạn lần bán để xây nhà mua xe!