[Funland] Thành nhà Hồ và kỹ thuật xây dựng của cha ông

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Xăm mình là một trong những tục cổ nhất, tồn tại lâu nhất ở Việt Nam và phát triển mạnh vào thời nhà Trần.
Tất cả các dân gốc Thái đều xăm mình; văn hóa đó được truyền bá từ trước công nguyên khắp Đông Nam Á. Cùng với Trống đồng thì tục xăm mình cũng là dấu ấn khá rõ.

Đường Đời Đưa Đẩy

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ chê ông cha ta xưa xây nhà bé nhà thấp, bây giờ các cụ đại gia có tiền fix hết lỗi các cụ xưa rồi nhé, xây mấy chùa thương mại Tam Chúc, Bái Đính đến TQ cũng phải bái phục nhá kakaka

edc

Xe lăn
ông Hồ Ly này làm tướng thì đánh toàn thua, làm bề tôi thì đại nghịch cướp ngôi, làm vua thì để mất nước. 1 kẻ đầy tội lỗi với đất nước với dân tộc và giờ vẫn có 1 số kẻ muốn tôn vinh
Trong khi nhà Nguyễn nhiều công mở mang bờ cõi thì bị dìm :D

Hoang1988

Xe tải
Kiến trúc Đông Á thiên về gỗ hơn nên khó tồn tại theo thời gian. Bây giờ bảo tồn Điện Thái Hòa cũng rất cực. Từ khi có văn minh Pháp mới có công trình lâu bền.

Hình như người Việt yếu về kỹ thuật, mới thực học từ TK20, phải chăng do tư duy nặng về duy tình hơn duy lý? Các thành tựu kỹ thuật trước đây còn lại ít - trong khi tháp Champa còn đứng sững nghìn năm.
Thì cụ cứ nhìn, thằng Tàu 2500 năm trước nó đã xây thành quách cả triệu dân, mở mang con đường Tơ lụa sang tận Trung Đông, hoặc đơn giản hơn là biết đan dép cỏ để đi. Ta thì mãi đến tận đầu thế kỉ 20 em xem thằng lính che lọng cho vua còn đi đất thì cụ mong chờ gì ở khoa học kĩ thuật ở nước này.
Cụ Tổng nói đúng đấy: Đất nước đã bao giờ được (đỡ mọi) ntn chưa???

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ chê ông cha ta xưa xây nhà bé nhà thấp, bây giờ các cụ đại gia có tiền fix hết lỗi các cụ xưa rồi nhé, xây mấy chùa thương mại Tam Chúc, Bái Đính đến TQ cũng phải bái phục nhá kakaka
Điều kiện mình rất khó giữ kiến trúc, công trình. Gỗ + ẩm + chiến tranh + cháy tàn phá hết. Nhật còn giữ được khá nhiều. Miền Bắc có tháp chùa Dâu chắc lâu nhất nhỉ?

Xe gia đình

Xe điện
Thì cụ cứ nhìn, thằng Tàu 2500 năm trước nó đã xây thành quách cả triệu dân, mở mang con đường Tơ lụa sang tận Trung Đông, hoặc đơn giản hơn là biết đan dép cỏ để đi. Ta thì mãi đến tận đầu thế kỉ 20 em xem thằng lính che lọng cho vua còn đi đất thì cụ mong chờ gì ở khoa học kĩ thuật ở nước này.
Cụ mọi không có nghĩa là người Việt nam mọi nhé, vì cụ không phải đại diện cho người Việt nam :)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tàu thì bây giờ cũng học tây về KHKT, kể cả copy ăn cắp tìm mọi cách. Mình học chưa nhanh như TQ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn còn cái cổng của nó đây cụ nhé.
Cổng này chắc xây lại, có khi còn trễ hơn chùa Giác Lâm trong Nam. Nỗi khổ của Chùa 1 cột / Diên Hựu bây giờ là mớii quá, tìm chỗ đỗ xe cũng khó nên ko thấy nhiều người thăm

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dốt nát nên ít đọc thôi, nên suy nghĩ nó tối tăm thế.

Bọn Tàu nó cũng xác nhận Con đường tơ lụa, hay đường biển là do nhu cầu bọn đi mua, chứ chả phải người TQ tạo ra các tuyến ấy cả.

Vải vóc thời ấy dễ vận chuyển ăn lời cao, nên bọn thương nhân bên kia nó sang thu mua, sau nó có đg biển, con đg ấy tự mất.

Tài giỏi, ok, nhưng như hiện nay, Mĩ nó cho giàu là giàu, nghèo là nghèo như Huawei đấy, múa may, mua bằng phát minh, 5g....nó ko cho sử dụng dịch vụ là ngáp ngay.
Dù sao thì Trịnh Hòa cũng mò mẫm đi khắp nơi, TQ còn lưu giữ ghi chép xa xôi như về Phù Nam từ gần 2000 năm trước, con đường tơ lụa vẫn còn lưu vết trạm nghỉ trên sa mạc vv

IQ Man

Xe tải
Dù sao thì Trịnh Hòa cũng mò mẫm đi khắp nơi, TQ còn lưu giữ ghi chép xa xôi như về Phù Nam từ gần 2000 năm trước, con đường tơ lụa vẫn còn lưu vết trạm nghỉ trên sa mạc vv
Sự thật là cả thế giới nó thừa nhận nền văn minh Trung Hoa là nền văn minh vĩ đại, chỉ có những kẻ ngu dốt mới không hiểu điều đó cụ ah.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Sự thật là cả thế giới nó thừa nhận nền văn minh Trung Hoa là nền văn minh vĩ đại, chỉ có những kẻ ngu dốt mới không hiểu điều đó cụ ah.
Xác định mình là học trò về khoa học kỹ thuật, nhiều ô thầy giỏi, còn học ai là quyền của mình