[Funland] Thành nhà Hồ và kỹ thuật xây dựng của cha ông

Em mở thớt với mong muốn các cụ thông kim bác cổ lý giải hiện tượng thành nhà Hồ ở Thanh Hóa.
Chỉ xây trong 3 tháng, Thành Tây Đô thể hiện một trình độ rất cao về kĩ thuật xây vòm đá thời bấy giờ. Những phiến đá nặng từ 10 đến 20 tấn được nâng lên cao, ghép với nhau một cách tự nhiên, hoàn toàn không có bất cứ một chất kết dính nào. Trải qua hơn 600 năm, những bức tường thành vẫn đứng vững.
Cho thấy truyền thống, kỹ thuật xây dựng của cha ông cũng rất đáng tự hào, chắc cũng ở tầm Khmer Angkor.

quangsot

Xe lăn
Em mở thớt với mong muốn các cụ thông kim bác cổ lý giải hiện tượng thành nhà Hồ ở Thanh Hóa.
Chỉ xây trong 3 tháng, Thành Tây Đô thể hiện một trình độ rất cao về kĩ thuật xây vòm đá thời bấy giờ. Những phiến đá nặng từ 10 đến 20 tấn được nâng lên cao, ghép với nhau một cách tự nhiên, hoàn toàn không có bất cứ một chất kết dính nào. Trải qua hơn 600 năm, những bức tường thành vẫn đứng vững.
Cho thấy truyền thống, kỹ thuật xây dựng của cha ông cũng rất đáng tự hào, chắc cũng ở tầm Khmer Angkor.
Cái cổng bé tý thế này mà Cụ đi so với Angkor ?

Ông Giáo-o

Xe tải
Cái cổng bé tý thế này mà Cụ đi so với Angkor ?
Cụ để ý cái kỹ thuật xây dựng "Những phiến đá nặng từ 10 đến 20 tấn được nâng lên cao, ghép với nhau một cách tự nhiên, hoàn toàn không có bất cứ một chất kết dính nào".
Mấy cái vòm kia toàn đá cả chục tấn, không dùng xi măng vôi vữa mà nó đứng vững 600 rồi đó cụ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nói đến công trình lại tủi thân vì VN em thấy không có công trình nhân tạo hoành tráng?
Em lại thấy đó là may mắn của dân VN
Công trình càng hoành tráng thì dân càng khổ.

Mr.Chem

Xe điện
Nói đến công trình lại tủi thân vì VN em thấy không có công trình nhân tạo hoành tráng?
Cụ đừng lo, đời cháu cụ sẽ đỡ tủi thân với khu Tam Trúc, Bái Đính..... mà một vài cụ đang chê bai bây giờ.

rgbhis

Xe tăng
Các cụ nhà mình lấy dân làm gốc, từ thuở xa xưa đã biết khoan sức dân để dân còn làm ăn. E ko ham gì mấy công trình đền đài hùng vĩ. Nhìn quanh quanh châu Á, mấy ô Cam bốt, Miến điện, Cà ri, xây cho lắm đền đài nên kinh tế cứ đì đẹt, bao nhiêu năm rồi chả ngóc lên đc.

raisomoon

Xe tăng
Cái bọn dốt thì rất hay tủi thân cụ ạ.
Thế hàng vạn km2 đê sông, đê biển của người Việt trị thủy là của người ngoài hành tinh cho à? Người Miên không biết trị thủy nên đi xây đền đài miếu mạo cuối cùng bị xóa sổ cả nền văn minh. Còn nhờ khoa học đắp đê mà người Việt có thêm cả 1 vựa lúa năng suất nhất khu vực đó thưa ngài tự kỷ.

muoibaconcho

Xe điện
Đó là kết cấu cổng vòm. Mục đích là chuyển lực kéo thành lực nén. Lực nén sẽ ép chặt các viên gạch lại với nhau nên không cần chất kết dính. Cấu kiện càng nặng thì lực nén càng lớn, càng kín vì thế mà không cần chất kết dính. Quan trọng nhất là viên gạch, đá ở chính giữa, còn gọi là viên gạch khoá phải là viên tốt nhất vì viên này mà vỡ thì toàn bộ kết cấu sập.
Xây nhà ngày xưa vẫn dùng cách này để tạo vòm. Người ta đóng cái cop pha cong vòm, sau đó xếp từng viên gạch thẻ loại tốt lên. Viên cuối cùng là viên chính giữa là loại gạch tốt nhất và dùng búa đóng xuống. Viên này thường là chắc nhất nên có thể làm to hơn những viên kia. Vì thế mà loại cổng vòm đó thường có cái viên to to chính giữa. Sau này không cần làm như vậy vì đã có kết cấu bê tông cốt thép nhưng nhiều người vẫn tô đắp giả cục gạch kia như một hình thức trang trí.
Đối với cổng thành trên, người ta đắp đất để tạo vòm cốp pha và làm đường dẫn đẻ kéo đá lên. Sau khi xếp xong sẽ đào bỏ phần đất ở dưới. Cái khó nhất chỉ là đục cắt được các cục đá.
Nói chung là bình thường như cân đường hộp sữa.

Thạc sỹ

Xe tăng
Cái bọn dốt thì rất hay tủi thân cụ ạ.
Thế hàng vạn km2 đê sông, đê biển của người Việt trị thủy là của người ngoài hành tinh cho à? Người Miên không biết trị thủy nên đi xây đền đài miếu mạo cuối cùng bị xóa sổ cả nền văn minh. Còn nhờ khoa học đắp đê mà người Việt có thêm cả 1 vựa lúa năng suất nhất khu vực đó thưa ngài tự kỷ.
Vựa lúa là trong nam thôi cụ, tinh thần tự sướng dâng cao quá.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

Toilatoi242

Xe tăng
Lại 36, vtv 36 đã đủ ong với Thủ rồi?

raisomoon

Xe tăng
Vựa lúa là trong nam thôi cụ, tinh thần tự sướng dâng cao quá.
Cụ để nick thạc sỹ mà ko thấy nhục à? Cụ nên tự nhục về kiến thức và tri kiến của bản thân là đủ rồi - đừng nhân danh người Việt hay bất kể ai. Người Việt không dùng đê điều sao mà khai khẩn được cái đồng bằng bắc bộ với các hệ thống sông độ dốc lớn và thay đổi mực nước lớn theo mùa để mà canh tác mấy ngìn năm nay.

Còn trước khi người Việt xuất hiện thì cái trũng Nam bộ ko phải là bỏ hoang hóa không có người ở vì dân Miên có biết trị thủy đâu. Với kiến thức của cụ thì còn tự nhục nhiều lắm.

30xx1631

Xe điện
E nhớ ko nhầm thì thời Ông Vua Hồ này nước ta đã có tiền giấy, tiếc là triều đình ngắn quá ko khéo tiến lên tư bản từ thời đó

Thạc sỹ

Xe tăng
Cụ để nick thạc sỹ mà ko thấy nhục à? Cụ nên tự nhục về kiến thức và tri kiến của bản thân là đủ rồi - đừng nhân danh người Việt hay bất kể ai. Người Việt không dùng đê điều sao mà khai khẩn được cái đồng bằng bắc bộ với các hệ thống sông độ dốc lớn và thay đổi mực nước lớn theo mùa để mà canh tác mấy ngìn năm nay.

Còn trước khi người Việt xuất hiện thì cái trũng Nam bộ ko phải là bỏ hoang hóa không có người ở vì dân Miên có biết trị thủy đâu. Với kiến thức của cụ thì còn tự nhục nhiều lắm.
Cứ bình tĩnh. Cụ nói đê điều, tôi ok. Còn cụ bảo nhờ khoa học đắp đê mà VN là vựa lúa nhất khu vực thì cần phải xem xét nhé?

binhsu7273

Xe cút kít

Sao lại vùi dập Thạc Sỹ dư vầy...? ;)

• Vodka
Reactions: XPQ

tuantab

Xe tăng
Cứ bình tĩnh. Cụ nói đê điều, tôi ok. Còn cụ bảo nhờ khoa học đắp đê mà VN là vựa lúa nhất khu vực thì cần phải xem xét nhé?
Cái này thạc sỹ sai rồi, hệ thống đê sông Hồng có từ thời Lý. Nhờ trị thuỷ mới tồn tại được thành Thăng Long và cải tạo các vùng trũng thấp thành vùng canh tác lúa. Có thể gúc tự nhiên, đọc xong vào chửi tiếp không hề gì.

bon_bon

Xe tải
ông Hồ Ly này làm tướng thì đánh toàn thua, làm bề tôi thì đại nghịch cướp ngôi, làm vua thì để mất nước. 1 kẻ đầy tội lỗi với đất nước với dân tộc và giờ vẫn có 1 số kẻ muốn tôn vinh