[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

CuuTu

Xe tải
Tôi vừa nói chuyện với ông anh làm trạm trộn bê tông, ông ấy chuyên cung cấp cho xây dựng, cầu đường ông ấy nói thế này:
- Lúc bình thường hàng tháng bọn mình cấp 23-25.000 m3 bê tông
- Hiện tại từ đầu năm đến giờ tháng nào cao nhất được 15.000 m3 bê tông.
Người thật việc thật, cho CCCM có cái nhìn thực tế nền kinh tế.
Cụ lại quên bài học COVid rồi à.?? GDP còn tăng trưởng âm nhé. Vậy mà ông nào bán là mất của, bán khống thì mất cả xác. Bên xây dựng, hạ tầng mà càng tắc nghẽn thì nguồn cung càng hạn chế mà đám trẻ con ko bắt nó ngừng lớn đc

BloodOwl87

Xe điện
Đất phân lô, nội thành Hải Phòng nhà em giảm 10% từ đỉnh 2018 thì phải, rồi đi ngang tới này. Có điều nó lại làm em nhớ chung cư Hà Nội của em đi ngang suốt từ 2015 đến 2021, rồi bây giờ nó tăng tốc bù lại ... Mà các cụ kia gọi là ngáo giá đấy. Cho nên, đất tỉnh, hạ tầng đẹp, dân cư đã ở ổn định thì cứ đợi thôi nhỉ.
Nó liên quan đến lượng người nhập cư mới tăng bền, cầu mới.
Hn Sg là độc bản vụ đó rồi.

CuuTu

Xe tải
Nó liên quan đến lượng người nhập cư mới tăng bền, cầu mới.
Hn Sg là độc bản vụ đó rồi.
À, vậy thì CC Hà Nội đi ngang suốt 6 nằm trong khi nhà đất và CC Sài Gòn tăng ầm ầm sao ko thấy các cụ kêu ngáo giá vào chia sẻ với chủ nhà nhỉ?

BloodOwl87

Xe điện
À, vậy thì CC Hà Nội đi ngang suốt 6 nằm trong khi nhà đất và CC Sài Gòn tăng ầm ầm sao ko thấy các cụ kêu ngáo giá vào chia sẻ với chủ nhà nhỉ?
Chủ nhà để ở thì quan tâm gì hả cụ. Ngáo thì nói là ngáo, Sg tăng x4 do lúc trước rẻ chứ ai nói ngáo.
Em ở Hn từ bé đến giờ chưa bao giờ thấy ngáo giá ntn, chuyển nhà đến lần thứ 5 rồi đây.

eterniti

Xe điện
Chủ nhà để ở thì quan tâm gì hả cụ. Ngáo thì nói là ngáo, Sg tăng x4 do lúc trước rẻ chứ ai nói ngáo.
Em ở Hn từ bé đến giờ chưa bao giờ thấy ngáo giá ntn, chuyển nhà đến lần thứ 5 rồi đây.
Tăng x4 là do trước đó rẻ :-o

unifo

Xe buýt
Đợt này chỉ mỗi Hà Nội tăng còn các tỉnh khác so 2022 gần như lỗ sấp mặt cụ ak? Hà Nội nhu cầu người mua lớn nên vẫn dễ đẩy hơn, còn đất tỉnh chắc giam 20-30% so đỉnh rồi
Thế hở cụ!? Tôi không rõ lắm, nhưng mấy tháng trc có trải nghiệm đấu giá… qua hai tỉnh gần HN là Hưng Yên và Bắc Giang (khi đấu giá HN chưa nóng như vừa rồi). Chỉ dám đứng vòng ngoài mà…sợ hết hồn!:-o
Đắt hơn Hà Nội, dù năm 2022 giảm mạnh phết và ko ít cụ lỗ sm như bên OCP do đua đòn bẩy, nhưng vừa rồi tăng lại cũng…kinh hoàng!!!:-o(đi đấu giá đông như đi hội)

unifo

Xe buýt
Cụ lại quên bài học COVid rồi à.?? GDP còn tăng trưởng âm nhé. Vậy mà ông nào bán là mất của, bán khống thì mất cả xác. Bên xây dựng, hạ tầng mà càng tắc nghẽn thì nguồn cung càng hạn chế mà đám trẻ con ko bắt nó ngừng lớn đc
Có đất đâu mà xây cụ, cung cạn, ng ng nhà nhà mua găm giữ chứ có xây dựng đâu, đất đai đắt lên thì bê tông bán sao nổi, logic rất chính xác!;))
Chính cái lúc đất đai còn rẻ là ng ng nhà nhà mua nhà với nhu cầu thật để xây ở, bê tông tăng…;))

unifo

Xe buýt

poiuy

Xe ba gác
Tôi lại thấy cụ ấy lập luận có lý cụ ah.
Sắp tới 2025, theo Luật đất đai và kinh doanh bđs mới, tất cả các địa phương phải ban hành BẢNG GIÁ ĐẤT MỚI ÁP DỤNG TỪ 2026.
Bảng giá mới phải phù hợp với thị trường, ví dụ, TPHCM vừa đưa ra dự thảo bảng giá đất mới tăng 5-50 lần, Hải Dương vừa có cũng tăng bằng nhiều lần, rất cao, do đó sẽ có tác động rất mạnh đến thuế đất phi nông nghiệp hàng năm, người có nhiều lô đất để không vì đầu cơ sẽ phải nộp nhiều thuế và…có thể khiến giá nhà đất giảm mạnh!;))
Do đó, không cần fomo làm gì, chờ bảng giá đất mới ban hành năm tới thì giá đất, chung cư sẽ phải giảm mạnh thôi!:D

Tuy nhiên, đấy là đất trung tâm, gần nội thành, đất xa ngoại thành dự không tăng mấy, nên vẫn còn cơ hội cho cccm mua xa rồi về gần. Nhìn cảnh tắc đường hàng ngày trên các tuyến đường quận vùng ven vào nội thành là thấy uể oải lắm rồi. Ở xa xa chút là lựa chọn không tồi, thay vì chờ đợi giảm giá…
Thuế phi NN nhà chung cư có mấy trăm k giờ tăng gấp 10 đi cũng chỉ mấy củ thôi thì ăn thua gì?

Johnnybui

Xe đạp
Group này giải trí ng mua vẫn cứ mua :))

alceste

Xe điện
Việt Nam hùng cường
Em phe cầm tiền được phép comment chứ ạ :D
Thế cụ có biết Đức đang gặp vấn đề gì và tại sao khủng hoảng, và tại sao những nước như VN kô bị hem cụ

Dr Duc

Xe tải
Đúng rồi vui vẻ thôi nhiều cụ cứ làm như làm cách mạng lên gân lên cốt hãi quá. Bản thân nhiều cụ trong nhóm đâu có phải chưa có nhà để ở đâu, cũng là tham gia đầu tư căn nhà thứ 2 thứ 3 thì phải chấp nhận cuộc chơi có thắng có thua chứ.

eterniti

Xe điện
- Nội dung bị xoá vì chì có link mà không có quan điểm của người viết
- Vi phạm nhiều lần
Dừng đăng bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Xlight1102

Xe đạp
Qua quan sát e thấy nhóm dừng mua trên fb phải gần nửa là môi giới, trong hơn 50% còn lại có 1 nửa là các ông mới bán nhà, bán đất gần đây. Các ông ấy chốt rồi cầm tiền, muốn mua rẻ lại nên hô hào, dìm hàng đủ thứ, trong khi trướ đó 3-4 tháng có khi thâm tâm lại chỉ muốn bán giá cao. Bản chất khác gì đầu cơ, khôn như thế ai chả muốn. Còn 1 nửa còn lại là những người muốn cầm tiền thời gian qua và muốn mua nhà với mức giá hợp lý. Cá nhân mình rất đồng cảm với các bác này.

unifo

Xe buýt
Theo t đánh giá, mặt tích cực của đợt tăng giá nhà đất trung tâm vừa qua là sẽ khiến dân số dịch chuyển dần từ trung tâm ra vùng ven và vùng xa, kể cả mua hay thuê. Nếu chung cư, nhà đất nội thành mà còn “rẻ” thì ng ng nhà nhà vẫn bám trụ, quyết tâm không ra khỏi trung tâm đâu!
Nhìn cảnh tắc đường ô nhiễm hàng ngày tại các đô thị lớn không biết bao giờ giải quyết đc, liệu giải pháp tốt nhất lại có thể là bđs mua bán cho thuê tại trung tâm tăng giá mạnh!???;))

eterniti

Xe điện
Theo t đánh giá, mặt tích cực của đợt tăng giá nhà đất trung tâm vừa qua là sẽ khiến dân số dịch chuyển dần từ trung tâm ra vùng ven và vùng xa, kể cả mua hay thuê. Nếu chung cư, nhà đất nội thành mà còn “rẻ” thì ng ng nhà nhà vẫn bám trụ, quyết tâm không ra khỏi trung tâm đâu!
Nhìn cảnh tắc đường ô nhiễm hàng ngày tại các đô thị lớn không biết bao giờ giải quyết đc, liệu giải pháp tốt nhất lại có thể là bđs mua bán cho thuê tại trung tâm tăng giá mạnh!???;))

tưởng là động viên ae nhưng thực chất là lùa ra các dự án khác ở tỉnh