[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

unifo

Xe buýt
Thế sao mấy năm qua lúc set giá khởi điểm cao ko sốt? Giờ để giá thấp cọc 100tr lại múa.
Cụ khen hợp lý thế cụ múc đi, skin in the game ko hay lại nói suông ;)).
Như em mà thấy ngon là em húc xúc múc thật lực quất toàn mp full mgin luôn.
Đính chính thêm với cụ. Đầu năm nay, giá khởi điểm vẫn cao, đấu ế chỏng chơ. Từ tháng 2/2024 đến tháng 7/2024, đấu giá nóng lên, một số nơi nóng bỏng.
Từ 1/8/2024, giá khởi điểm đấu thấp do quy định mới, nhiều ng tham gia càng nóng, ngoài ra, 03 luật đất đai, ko bđs mới có hiệu lực, nhu cầu càng lên cao nên giá tiếp tục tăng, t cho là bt thôi.
Bđs sẽ không tăng liên tục, một số chiên da còn dự báo đây mới là đầu chứ kỳ phục hồi sau nhịp giảm 2022-2023, do đó, nếu có tiền sẵn thì mua cũng đc, để lâu bđs không bao giờ thúi hay ung như trứng cháo cụ ợ!🤭

Shan88

Xe đạp
Nhà nước, ngân hàng, dân đầu cơ 3 bên có lợi, duy nhất 1 bên có hại là những người có nhu cầu ở thật. Đẩy giá lên cao sẽ hủy diệt giá trị thặng dư sức lao động. Đi xklđ nước ngoài 10 năm về ko mua nổi mảnh đất để ở.

BloodOwl87

Xe điện
Nhà nước, ngân hàng, dân đầu cơ 3 bên có lợi, duy nhất 1 bên có hại là những người có nhu cầu ở thật. Đẩy giá lên cao sẽ hủy diệt giá trị thặng dư sức lao động. Đi xklđ nước ngoài 10 năm về ko mua nổi mảnh đất để ở.
Với đất đấu giá cả nghìn hecta xắt ra bán thì cho nó đầu cơ, mua xong là chôn đấy tiền đâu mua nữa. Mua được ủng hộ mua luôn giá càng cao càng tốt.

unifo

Xe buýt
Nên nhìn nhận ở góc độ tích cực hơn đi cụ! Đất trung tâm, vùng ven HN thì khó mua, cụ đi sâu vào các huyện cách trung tâm 30-40km(Hà Tây cũ, như Ứng Hoà, Mỹ Đức, Phú Xuyên, Chương Mỹ…) thì dưới 10tr/m2 thổ cư ô tô vào ra thoải mái luôn sẵn sàng cho cụ nhé! Thậm chí dt lớn chỉ 5tr không quá khó tìm!
Nếu giáp Hà Nội như Hoà Bình, đất huyện cụ có thể mua đc với giá dưới 1tr/m2 thổ cư cũng có…

Cụ nhà ở nông thôn, đi xklđ 10 năm về muốn mua nhà cho con cái lên HN học ở trung tâm thì quá khó là cũng phải. Nhiều ng gắn bó HN 30-40 năm chưa chắc có chỗ ở tử tế ở trung tâm HN nữa là…:)

Chỉnh sửa cuối:

Shan88

Xe đạp
Nên nhìn nhận ở góc độ tích cực hơn đi cụ! Đất trung tâm, vùng ven HN thì khó mua, cụ đi sâu vào các huyện cách trung tâm 30-40km thì dưới 10tr/m2 thổ cư ô tô vào ra thoải mái luôn sẵn sàng cho cụ nhé! Thậm chí dt lớn chỉ 5tr không khó tìm!
Nếu giáp Hà Nội như Hoà Bình, đất huyện cụ có thể mua đc với giá dưới 1tr/m2 thổ cư cũng có…

Cụ nhà ở nông thôn, đi xklđ 10 năm về muốn mua nhà cho con cái lên HN học ở trung tâm thì quá khó là cũng phải. Nhiều ng gắn bó HN 30-40 năm chưa chắc có chỗ ở tử tế ở trung tâm HN nữa là…:)
Tôi hộ khẩu nội thành HN quận HBT cụ ạ. còn tôi nói phản ánh thực tế hiện tại và tương lai. cách trung tâm HN 100KM giờ cũng ko còn giá dưới 10tr/m2 mặt đg oto tránh đâu cụ nhé trừ trong ngõ ngách.

xing

Xe đạp
Nhóm fb mình thấy ae cứ hô hào không có giao dịch. hôm trước em công chứng mua nhà còn phải xếp hàng, từ sáng đến trưa mới xong :D

unifo

Xe buýt
Tôi hộ khẩu nội thành HN quận HBT cụ ạ. còn tôi nói phản ánh thực tế hiện tại và tương lai. cách trung tâm HN 100KM giờ cũng ko còn giá dưới 10tr/m2 mặt đg oto tránh đâu cụ nhé trừ trong ngõ ngách.
Cụ ở HBT là cụ “lo” cho cccm ở nông thông đi xklđ về mua nhà trung tâm HN thì chịu rồi ạ.

Thông tin đến cụ, cụ đòi hỏi đất đấu giá, phân lô, lại trung tâm các thị trấn, chỗ kinh doanh, chỗ du lịch… thì lên vùng núi Thanh Hoá, Nghệ An hay Điện Biên, Sơn La thì vài chục, thậm chí hàng trăm triệu cũng phải.

Tôi muốn nói rằng mình ở vị trí nào thì phù hợp chỗ đó, mấy huyện tôi điểm danh bên trên là đất trong làng, ô tô vào ra thoải mái, đường bê tông, điện đầy đủ, không đến 10tr/m2 đâu cụ ợ! Nên đi thực tế những nơi đó rồi…hãy…:) đi xklđ và mua nhà HN!? (Thông tin đến cụ vừa đây 1-2 tháng nhà nước đấu giá HN chỗ có điều kiện tôi nêu bên trên còn chưa trúng đến giá 10tr cụ nhớ. Thậm chí cụ sang Đông Anh nơi nóng bỏng đầu năm, vùng ven giáp Bắc NinH trong làng cũng ko đến mức 10 năm xklđ ko mua đc đất HN)

xing trc đây vài tháng t còn phải…về vì không chờ nổi đấy cụ:))

Chỉnh sửa cuối:

xing

Xe đạp
Cụ ở HBT là cụ “lo” cho cccm ở nông thông đi xklđ về mua nhà trung tâm HN thì chịu rồi ạ.

Thông tin đến cụ, cụ đòi hỏi đất đấu giá, phân lô, lại trung tâm các thị trấn, chỗ kinh doanh, chỗ du lịch… thì lên vùng núi Thanh Hoá, Nghệ An hay Điện Biên, Sơn La thì vài chục, thậm chí hàng trăm triệu cũng phải.

Tôi muốn nói rằng mình ở vị trí nào thì phù hợp chỗ đó, mấy huyện tôi điểm danh bên trên là đất trong làng, ô tô vào ra thoải mái, đường bê tông, điện đầy đủ, không đến 10tr/m2 đâu cụ ợ! Nên đi thực tế những nơi đó rồi…hãy…:) đi xklđ và mua nhà HN!?

xing trc đây vài tháng t còn phải…về vì không chờ nổi đấy cụ:))
vâng. em nghĩ hô hào nữa cũng chả giảm nổi đâu. trước khi đi em cũng nghĩ thong dong ra làm tí là xong về. đi ra phòng công chứng em cũng choáng luôn quá đông. có cụ còn ôm đâu 5 tỏi tiền mặt ra giao dịch luôn

DonaldTrump79

Xe tăng
Quê em cách hồ rùa 50km, đường ngõ giờ dân hiến đất làm đường trải atphan 5m hết... Cụ có mua không giá chưa tới 10tr/m đâu, cần gì phải đi xa những 100km cho nắng mưa vất vả.

BloodOwl87

Xe điện
Đấu giá mỹ đức dưới 10tr thây.

unifo

Xe buýt
Quê em cách hồ rùa 50km, đường ngõ giờ dân hiến đất làm đường trải atphan 5m hết... Cụ có mua không giá chưa tới 10tr/m đâu, cần gì phải đi xa những 100km cho nắng mưa vất vả.
Thực tế phũ phàng vậy đấy cụ! Nói nhiều khi…không ai tin, chỉ lấy giá đất đấu giá hạ tầng đẹp lại gần trung tâm HN để đánh giá… thì…quá khó.
Nếu 100km cách trung tâm HN nghĩa là sang tỉnh khác, nếu cccm ko đòi hỏi phân lô vỉa hè, trung tâm nọ kia thì giới thiệu cccm về Hoà Bình đủ tiêu chí điện đường trường trạm giá…dưới 1tr/m2 đất ở đg ô tô…diện tích tầm 1000m2-2000m2 chắc… cũng không khó tìm;))

BloodOwl87

Xe điện
Thực tế phũ phàng vậy đấy cụ! Nói nhiều khi…không ai tin, chỉ lấy giá đất đấu giá hạ tầng đẹp lại gần trung tâm HN để đánh giá… thì…
Nếu 100km cách trung tâm HN nghĩa là sang tỉnh khác, nếu cccm ko đòi hỏi phân lô vỉa hè, trung tâm nọ kia thì giới thiệu cccm về Hoà Bình đủ tiêu chí điện đường trường trạm giá…dưới 1tr cũng có;))
100km thì bằng mấy lần quãng đường sang bắc ninh hưng yên rồi :))

linhcanonian

Xe tải
Trước khi đi XKLĐ ở đâu thì lại về ở đấy chứ cụ.
Chứ đi XKLĐ 10 năm về đòi mua được nhà Hà Nội thì khó là đúng rồi.

Dr Duc

Xe tải
Trước khi đi XKLĐ ở đâu thì lại về ở đấy chứ cụ.
Chứ đi XKLĐ 10 năm về đòi mua được nhà Hà Nội thì khó là đúng rồi.
Thật. Chính vì ai cũng muốn ở HN nên giá nhà đất HN mới đắt. Muốn rẻ cứ về tỉnh là có nhà đất rẻ ngay. Cái bản chất đấy phải thừa nhận, chứ không đổ tội cho ai làm giá nhà đất HN cao được cả.

khoai-lang

Xe hơi
Hà Nội đất chật người đông, lắm người tài giỏi, tiền của các tỉnh miền Bắc đổ về mua nhà Hà Nội nhiều vô kể (mua đầu tư, mua cho con...) mà mong giá nhà rẻ cho số đông là hơi viển vông

eterniti

Xe điện
Hà Nội đất chật người đông, lắm người tài giỏi, tiền của các tỉnh miền Bắc đổ về mua nhà Hà Nội nhiều vô kể (mua đầu tư, mua cho con...) mà mong giá nhà rẻ cho số đông là hơi viển vông
Thủ đô nó phải khác chứ cụ

unifo

Xe buýt
Giá nhà đất cao khiến người lao động có thu nhập trung bình, thấp khó mua đc nhà, đất ở các TP lớn, trung tâm tỉnh…là quá rõ.
Tuy nhiên, còn có sự hỗ trợ từ nhà ở xã hội nữa, nhưng cũng giúp đỡ một phần đc thôi. Chứ ai cũng muốn về thủ đô, thành phố lớn, trung tâm tỉnh để định cư, mua nhà thì làm sao đủ chỗ!? Và ai sẽ ở huyện, xã,…thậm chí vùng sâu vùng xa!?
=> Ở đâu thì nên phù hợp đó thôi, không nên đòi hỏi cao trong khi mình vốn không được vậy

unifo

Xe buýt
Trên fb thấy cccm lập hội nhóm “dừng mua nhà đất” để chờ xuống giá e rằng rất khó khăn.

Tôi cho rằng tgian gần đây thì năm 2023 là năm thuận lợi để sở hữu bđs HN, khi đó bđs nhiều nơi chững, thậm chí giảm giá mạnh vùng ven.

Giờ 03 luật liên quan đến bđs có hiệu lực, rồi chu kỳ mới bắt đầu, sợ là giá bđs tiếp tục đi lên tại các nơi có hạ tầng thuận lợi, chứ không giảm ngay đc.

Đặc biệt về lâu dài, tính bằng chục năm chẳng hạn, bđs trên khắp thế giới chỉ có tăng chứ không có giảm cccm ợ, thực tế nhiều năm qua đã chứng minh rồi…

Anh nhiên

Xe hơi
Bác nói chuẩn luôn.

Shan88

Xe đạp
1 tháng mà tăng đến 300tr-500tr/1 căn chung cư. tăng 1,5 tỷ-2 tỷ/1 căn trong vài tháng trời. Cứ chục ngày lại tăng thêm cả trăm triệu. Lịch sử đã bao giờ loạn lạc giá như bây giờ chưa? Người ta dừng là cũng có lý do cả đấy. Dừng ko phải là muốn giá nó tụt quần để mà tranh nhau mua. Dừng là vì thấy giá nó quá ngáo tại thời điểm này, dừng để giá nó ko tăng 1 cách đảo điên như vậy nữa. Mọi năm bds, chung cư đều tăng giá nhưng ko có chuyện tăng kiểu khốn nạn như bây giờ. Ông nào chưa có nhà thấy tăng thì dừng, còn ông nào có nhà rồi có thêm vài cái nhà nữa thì ngồi rung đùi sung sướng, tài sản x2, x3 còn tham lam muốn x100, x1000 nữa mới sướng. Tiền mà có ai chê bao giờ. Rồi thế hệ sau con cháu cứ nằm thẳng cẳng mà giãy. Nhìn bài học bds của TQ chưa?