[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

Dom Hoang

Xe tải
E có ý kiến như này. Các cụ tham gia nhóm có 16k cụ, thì chọn ra 100 cụ rao bán nhà rẻ hơn giá thị trường đi. Ví dụ cụ nào có nhà trong khu phân lô ô tô vòng quanh ở Thái Hà bán 200tr/m bảo em với.

Độ 100 cụ bán rẻ hơn giá thị trường là xuống ngay ấy mà, chứ ngồi chờ đến bao giờ. Quy luật kinh tế muốn hạ giá thành 1 món gì phải có người chấp nhận phá giá chứ.

Cố gắng lên các cụ.
Hay cụ đi đầu đi, ae còn nhìn vào theo sau

pokeking

Xe tải
Nhiều người không có nhu cầu được thông não cụ ạ. Họ muốn sống trong cái thực tế ảo đầy bất mãn nơi họ là nạn nhân bị hại =))
"Bây giờ e có ý tưởng mình chung tay nhau phát tờ rơi , chia sẻ , viết bài lên các nhóm là dừng mua nhà , cc các dự án 1-2 năm tới . Giống mấy ông sale quảng cáo ấy . Mình cũng đi quảng cáo khắp nơi nhằm múc đích hãm mọi người mua nhà lúc này.
Xem thi gan ai đợi được lâu hơn . Chủ đầu tư , cò , chủ nhà - thi gan với người mua"

Khi có chỗ ngon cái là đấu đá nội bộ giành nhau liền =))
Cứ bảo có tiền có quyền, cứ đợi gì phải sợ, nhưng rắc rối là cũng có rất nhiều người có tiền có quyền hơn cả mình

DustinK

Đi bộ
Giá nhà tăng do nhà nước cung tiền quá dễ dãi, môi giới thao túng trên tất cả các diễn đàn, fb, tiktok, chủ nhà tâm lý ăn theo nên cũng hét giá vô tội vạ, chúng coi thường người mua nhà, khinh thường người mua nhà ko có đủ tiền rồi hét giá, ăn chênh với mức giá trên trời, mà chúng ko mảy may nghĩ rằng nhờ những người mua nhà như chúng ta thì chúng nó mới có cái để ăn, nhờ những người ở tỉnh ra thành phố lập nghiệp (do chính sách nhà nước đổ dồn hết tất cả vào trung tâm) thì giá đất mới tăng v.v,
Tôi lập ra group này, tập hợp những người có nhu cầu mua nhà với giá hợp lí quy tụ vào 1 nơi, ko mua nhà qua môi giới bẩn, chủ nhà ngáo giá. Rõ ràng đất sẽ đóng băng,
và chúng ta sau khi tập hợp 1 lực lượng đủ lớn, có thể thành lập 1 cty hay tổ chức tìm 1 quỹ đất ở xa,. hoặc 1 khu nhà riêng cho chúng ta.
Trên diễn đàn này đến 50 60% là môi giới và chủ nhà nên sẽ rất nhiều comment phản đối, những chúng sẽ ko có bất kì ảnh hưởng gì với chúng ta, giá nhà, đất đã tăng cao xấp xỉ các nước phát triển, nhưng thu nhập người dân thua xa nhiều lần, môi trường, điều kiện sống cũng kém rất xa, nếu chúng ta ko hành động, thì tiền bạc sẽ dần dần tập trung vào 1 số nhóm người thao túng giá, nhóm lợi ích, mà ko tạo ra giá trị gì cho xã hội. con em chúng ta sẽ gánh chịu những chi phí đắt đỏ do lạm phát và giá nhà tăng gây ra, còn rất nhiều điều nữa.
Chính phủ, thủ tướng ***************, trong năm 2023 đã đề nghị các doanh nghiệp giảm giá nhà v.v nhưng chúng ko hề giảm. bởi vì các bank thương mại, tư nhân với cty bds là sân trước sân sau hết.
Đây là cộng đồng của chúng ta, mọi người hãy tham gia, và tạo nên 1 thị trường lành mạnh, minh bạch.
Xin cám ơn tất cả mọi người.
cụ vui tính thật đấy kkk

BloodOwl87

Xe điện
"Bây giờ e có ý tưởng mình chung tay nhau phát tờ rơi , chia sẻ , viết bài lên các nhóm là dừng mua nhà , cc các dự án 1-2 năm tới . Giống mấy ông sale quảng cáo ấy . Mình cũng đi quảng cáo khắp nơi nhằm múc đích hãm mọi người mua nhà lúc này.
Xem thi gan ai đợi được lâu hơn . Chủ đầu tư , cò , chủ nhà - thi gan với người mua"

Cứ bảo có tiền có quyền, cứ đợi gì phải sợ, nhưng rắc rối là cũng có rất nhiều người có tiền có quyền hơn cả mình
Cụ nghĩ giá nhà cứ cao cao mãi thì chuyện gì xảy ra.
Thanh khoản giảm, người có nhu cầu thực sẽ ko mua nữa cho mấy ông lái với dân đu theo quay tay thôi.
Kể cả dân đu thấy giá cao quá cũng nghĩ lại.
Cái trò đầu tư nó như thế, đến cực điểm thì sẽ đảo chiều thôi.

Dr Duc

Xe tải

Dom Hoang

Xe tải

Cụ có nhà rồi thì ko sao chứ những cụ ko có nhà đi ở trọ ak, Cụ có thể chịu khổ nhưng ko lẽ để con cái chịu khổ cùng <Em vừa lấy ví dụ đứa em phía trên biết tăng vô lý mà vẫn phải mua>. Chủ đầu tư giờ toàn đội nhiều tiền ko mua thì vứt đó, Có ko bán dc đất thì họ chuyển đổi vc khác. Từ những vấn đề trên nên vc mà cụ đưa ra đề xuất khó khả thi

pokeking

Xe tải
Cụ nghĩ giá nhà cứ cao cao mãi thì chuyện gì xảy ra.
Thanh khoản giảm, người có nhu cầu thực sẽ ko mua nữa cho mấy ông lái với dân đu theo quay tay thôi.
Kể cả dân đu thấy giá cao quá cũng nghĩ lại.
Cái trò đầu tư nó như thế, đến cực điểm thì sẽ đảo chiều thôi.
Đồng ý với cụ là sẽ đến lúc phải chững lại, nhưng đảo chiều thì khó
Những người không đủ lực mua nhà rất đông, nhưng người thừa mua vài, hay cả chục căn nhà cũng không ít
Phân hóa giàu nghèo càng chênh lệch, rồi thiết lập được mặt bằng giá mới thì giảm mạnh khó hơn lên trời :(

Cụ có nhà rồi thì ko sao chứ những cụ ko có nhà đi ở trọ ak, Cụ có thể chịu khổ nhưng ko lẽ để con cái chịu khổ cùng <Em vừa lấy ví dụ đứa em phía trên biết tăng vô lý mà vẫn phải mua>. Chủ đầu tư giờ toàn đội nhiều tiền ko mua thì vứt đó, Có ko bán dc đất thì họ chuyển đổi vc khác. Từ những vấn đề trên nên vc mà cụ đưa ra đề xuất khó khả thi
Mình quote lại ý kiến của 1 bạn đó cụ. Giờ mong luật mới sau 1/8 sẽ có thay đổi hay điều kiện tốt hơn để tiếp cận mua nhà, chứ ngồi đợi giảm thì chỉ thiệt mình

BloodOwl87

Xe điện
Những người không đủ lực mua nhà rất đông, nhưng người thừa mua vài, hay cả chục căn nhà cũng không ít
Phân hóa giàu nghèo càng chênh lệch, rồi thiết lập được mặt bằng giá mới thì giảm mạnh khó hơn lên trời :(

Mình quote lại ý kiến của 1 bạn đó cụ. Giờ mong luật mới sau 1/8 sẽ có thay đổi hay điều kiện tốt hơn để tiếp cận mua nhà, chứ ngồi đợi giảm thì chỉ thiệt mình
Lái kéo chán ko ai đu theo thì đến lúc nó xả thôi cụ, cái gì chả tốn chi phí. Đòn bẩy lúc lên đỉnh dân tình xài cũng ác.
Cá với cụ ls tăng độ 1.5% lãi tiền gửi là mọi việc khác ngay.

BloodOwl87

Xe điện
Ông nào đầu tư chứng khoán thì dễ hình dung hơn tình hình. Tất nhiên là bđs có đặc tính là độ trễ cao hơn và việc sụt giá khó hơn sau khi hình thành mặt bằng giá mới, nhưng nó cũng tương đối thôi.
Bên tạo lập và đội lau nhau ăn theo dùng đòn bẩy thì chi phí lãi vay cũng ko ít, khi giá cao đến ngưỡng người mua ở thực chán hẳn ko mua nữa thì cũng chả ai có lợi dù là lái hay cò. Lái thì cũng phải hiện thực hoá lợi nhuận ôm 100 căn thì cũng phải xả được chục căn lấy tiền xoay chi phí và chốt lời. Thanh khoản tịt thì cũng phải dow giá.
Chưa lể ls đang ở đáy mấy chục năm từ khi mở cửa đến nay, xu hướng là nhích dần. Ko tính thì đến lúc đó thành thằng rửa bát thì lại vui, bạo phát bạo tàn mà thôi.

xuanhieu7292

Tháo bánh

Mua vứt đấy thì cũng đi vay nhiều chứ cụ tưởng tiền nhàn rỗi hết sao? :))
Đọc BCTC ngân hàng đi, vay mua BDS bao nhiêu là biết :-*

BìnhMinh89

Xe tăng
Khi nó đảo chiều nghĩa là nó đã lập mặt bằng giá mới rồi. Không có nghĩa là nó sẽ rẻ đi cho vừa số tiền các cụ có.
Cũng có khi nó sẽ như đồ thị ảnh dưới cụ ạ :D

alceste

Xe điện
Cũng có khi nó sẽ như đồ thị ảnh dưới cụ ạ :D
Nó giảm thế, em hứa với cụ mình em sẽ múc 3 cái. Đang 5 tỉ/căn về 2 tỉ em múc vội ngay và luôn, sau này làm bà già giàu có, cho thuê nhà lấy tiền đi dưỡng lão.
Mà nó giảm vậy h cụ nên bán nhà cụ đi, mấy nữa múc thành 2-3 căn là vừa ạ

BloodOwl87

Xe điện
Nó giảm thế, em hứa với cụ mình em sẽ múc 3 cái. Đang 5 tỉ/căn về 2 tỉ em múc vội ngay và luôn, sau này làm bà già giàu có, cho thuê nhà lấy tiền đi dưỡng lão.
Mà nó giảm vậy h cụ nên bán nhà cụ đi, mấy nữa múc thành 2-3 căn là vừa ạ
Thì mợ skin in the game đi. Còn tiền múc sạch đi nếu bet nó tăng mãi.
Và lúc nó giảm thì còn vẹo gì mà múc nữa :)) .

thongoc2020

Xe hơi
Thỉnh thoảng vào đọc bài hội này cũng vui phết, mà thế nào chính các ông hô dừng mua có khi vẫn hằng ngày miệt mài check căn để mua ý chứ. Tầm này mua để ở cầm tiền lên đặt cọc sợ nhất chủ nhà lên gối với quay xe chứ nó bán giá thị trường thì chả mua vội. Có trách thì ra mấy khu Vin mà biểu tình tăng giá ý, chính tay to đó thiết lập giá căn hộ tận khu ven đô giá 60-100tr thì trong thanh xuân cầu giấy nhà sổ đỏ bán 70tr là thị trường rồi.

BloodOwl87

Xe điện
Thỉnh thoảng vào đọc bài hội này cũng vui phết, mà thế nào chính các ông hô dừng mua có khi vẫn hằng ngày miệt mài check căn để mua ý chứ. Tầm này mua để ở cầm tiền lên đặt cọc sợ nhất chủ nhà lên gối với quay xe chứ nó bán giá thị trường thì chả mua vội. Có trách thì ra mấy khu Vin mà biểu tình tăng giá ý, chính tay to đó thiết lập giá căn hộ tận khu ven đô giá 60-100tr thì trong thanh xuân cầu giấy nhà sổ đỏ bán 70tr là thị trường rồi.
Thế múc hết vị thế đi rồi rung đùi ngồi nhìn thôi cụ, đu giá 70 ccu cầu giấy đi.

thongoc2020

Xe hơi
Thế múc hết vị thế đi rồi rung đùi ngồi nhìn thôi cụ, đu giá 70 ccu cầu giấy đi.
Uh người mua ở vẫn mua bình thường, có thấy văn phòng đất đai hay chi cục thuế vắng đc ngày nào đâu. Ai ko có tiền thì vẫn ko mua, ai có tiền vẫn mua, chẳng thấy bds nó hạ từ lúc hội nhập thế giới bao giờ cả. Phở 2k giờ lên 200k vẫn có ng ăn mà, ai ko có tiền thì nhịn thôi chứ sao bảo ng có tiền dừng ăn đc. Toàn suy nghĩ mơ mộng :))