[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mong giá nhà hợp lý và thực tế chút để còn có khả năng mua thêm cho F1 sau này. Nhưng mà nghe chừng khó vì nhu cầu mua nhà nó cao quá, 1 cộng đồng nhỏ có gào thét mấy thì cũng như không. Nói tời nhu cầu thực thì cần thiết thì giá cao vẫn phải cắn răng mua, như em năm ngoái đón F1 ra đời, quyết tâm mua để có mái ấm nuôi dạy con.
Chính nhu cầu này của cụ đã và đang làm bđs lên giá :P Các cụ có nhận thấy mong muốn của các cụ đang mâu thuẫn lẫn nhau ko?
Theo 1 nguồn thông tin khá tin cậy, tổng lượng sổ đỏ đất nền ở VN đang có khoảng 100 triệu sổ. Tức là dư thừa cho dân VN mỗi người 1 sổ ở riêng biệt ko ai ở với ai. Như vậy tức là nhu cầu lưu trú chỉ đóng vai trò khá nhỏ trong nhu cầu sở hữu bđs. Nhu cầu sở hữu bđs khác nhu cầu lưu trú hiện nay chiếm đa số. Chính các nhu cầu này làm cho giá bđs tăng vọt.

Chỉnh sửa cuối:

Kinnnnn

Xe tải
Chính nhu cầu này của cụ đã và đang làm bđs lên giá :P Các cụ có nhận thấy mong muốn của các cụ đang mâu thuẫn lẫn nhau ko?
Nhưng cụ có thấy em nói muốn giá nhà giảm không nhỉ?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng cụ có thấy em nói muốn giá nhà giảm không nhỉ?
Cụ bảo cụ muốn giá nhà hợp lý. Em hiểu là cụ đang thấy giá nhà đang ko hợp lý - tức là giá đang cao so với mong muốn của cụ?

Tiêu kiêu

Xe tải
Được thế thì mua trả góp càng ngon lành chứ sao cụ. Thất nghiệp thì phải bán nhà đi rồi kiếm việc kiếm thêm tiền mà mua, cũng có mất mát gì đâu. Cụ mua được mấy cái nhà ở nước nào rồi 🤭
Em thì chỉ mua dc mấy cái ở vn chứ ông anh em đang trả góp 3 cái ở can.

honeykiss

Xe hơi
Bên mình có 1% thôi. Nhưng rất khó để so sánh gì NZL là nước nhỏ, có vài triệu dân, dân cư lại phân tán, có những thị trấn chỉ có vài trăm đến 2 ngàn dân.
Phí 1% chỉ của Mg tự do với trên CC thôi cụ. Đội nhà đất đều 3% hết. Chưa kể kê giá vào giá thu về của chủ nữa.

Khongdanhvong

Xe điện
Bên mình có 1% thôi. Nhưng rất khó để so sánh gì NZL là nước nhỏ, có vài triệu dân, dân cư lại phân tán, có những thị trấn chỉ có vài trăm đến 2 ngàn dân.
Sàn là 3% hết, dưới 3 tỷ tính 100tr hết. Mà MG của mình mỗi gt cái nhà là xong, không tư vấn luật, quy hoạch,... gì hết.

Tiêu kiêu

Xe tải
Phí 1% chỉ của Mg tự do với trên CC thôi cụ. Đội nhà đất đều 3% hết. Chưa kể kê giá vào giá thu về của chủ nữa.
Tuỳ thôi, nhà đất 3% thường là nhà ngõ ngách nhà mặt phố, toàn thiên khôi với tuấn 123 bán. Còn khu đô thị có mg chuyên bán kđt, liền kề với biệt thự 1% hết đát, thằng nào thích 3% đội cò tại kđt đó nó đấm cho toè mỏ.

Chỉnh sửa cuối:

Khongdanhvong

Xe điện
Tuỳ thôi, nhà đất 3% thường là nhà ngõ ngách nhà mặt phố, toàn thiên khôi với tuấn 123 bán. Còn khu đô thị có mg chuyên bán kđt, liền kề với biệt thự 1% hết đát, thằng nào thích 3% đội cò tại kđt đó nó đấm cho toè mỏ.
Em bán nhà hỏi nhiều sàn lắm, toàn 3%.

AMATAX

Xe điện
Ghét môi giới thì ko chơi nữa có luật nào bắt buộc đâu. tự mua tự bán cho khỏe mà lại vui vì được trải nghiệm.
Có khi thớt kiến nghị NN cấm hoạt động MG BDS cho bõ ghét

Dan du an

Xe cút kít
Trông thế mà giờ hỏi sale đăng trên các sàn thì căn nào ngon là hoặc giá vống lên kiểu mọi khi nó 5 tỷ giờ 6tỷ8, hoặc là giá 5 tỷ thì chủ nhà mới nhận cọc anh ạ. Không biết đằng nào mà lần. Thôi cháu chờ đến cuối năm cho bớt điên loạn đi ạ

Mochimocha

Đi bộ
Giá nhà tăng do nhà nước cung tiền quá dễ dãi, môi giới thao túng trên tất cả các diễn đàn, fb, tiktok, chủ nhà tâm lý ăn theo nên cũng hét giá vô tội vạ, chúng coi thường người mua nhà, khinh thường người mua nhà ko có đủ tiền rồi hét giá, ăn chênh với mức giá trên trời, mà chúng ko mảy may nghĩ rằng nhờ những người mua nhà như chúng ta thì chúng nó mới có cái để ăn, nhờ những người ở tỉnh ra thành phố lập nghiệp (do chính sách nhà nước đổ dồn hết tất cả vào trung tâm) thì giá đất mới tăng v.v,
Tôi lập ra group này, tập hợp những người có nhu cầu mua nhà với giá hợp lí quy tụ vào 1 nơi, ko mua nhà qua môi giới bẩn, chủ nhà ngáo giá. Rõ ràng đất sẽ đóng băng,
và chúng ta sau khi tập hợp 1 lực lượng đủ lớn, có thể thành lập 1 cty hay tổ chức tìm 1 quỹ đất ở xa,. hoặc 1 khu nhà riêng cho chúng ta.
Trên diễn đàn này đến 50 60% là môi giới và chủ nhà nên sẽ rất nhiều comment phản đối, những chúng sẽ ko có bất kì ảnh hưởng gì với chúng ta, giá nhà, đất đã tăng cao xấp xỉ các nước phát triển, nhưng thu nhập người dân thua xa nhiều lần, môi trường, điều kiện sống cũng kém rất xa, nếu chúng ta ko hành động, thì tiền bạc sẽ dần dần tập trung vào 1 số nhóm người thao túng giá, nhóm lợi ích, mà ko tạo ra giá trị gì cho xã hội. con em chúng ta sẽ gánh chịu những chi phí đắt đỏ do lạm phát và giá nhà tăng gây ra, còn rất nhiều điều nữa.
Chính phủ, thủ tướng ***************, trong năm 2023 đã đề nghị các doanh nghiệp giảm giá nhà v.v nhưng chúng ko hề giảm. bởi vì các bank thương mại, tư nhân với cty bds là sân trước sân sau hết.
Đây là cộng đồng của chúng ta, mọi người hãy tham gia, và tạo nên 1 thị trường lành mạnh, minh bạch.
Xin cám ơn tất cả mọi người.
Đã tham gia 😄 chúc nhóm phát triển dập hết sale bẩn

Yoshi Hito

Xe tải
Dừng tìm mua nhà trong khi người ta lại đang cần nhà để ở ? cụ chủ vui tính đáo để

dracula_bg

Xe điện
cụ chủ bị ảo, chắc tìm mua nhà mãi ko đc ssinh ra uất ức rồi ngáo.
các cụ mua hay ko chẳng ảnh hưởng gì cả, kể cả các cụ có tập hợp đc số lượng đông cỡ nào. muốn đất hn đóng băng thì câc cụ nghĩ cách nào để hàng năm dân nhập cư vào hn phải âm thì giá đất mới hết tăng, chứ lượng người cang ngày chui vào càng đông thì lấy đâu ra đất mà giảm? các cụ bảo ko mua thì các cụ phải làm sao để có chỗ ở? —> phải đi thuê, chính lượng người thuê mới là nguồn thu trường kỳ cho người buôn bds, ko có lượng người thuê này thì dân buôn chỉ nửa năm lãi ngân hàng là ngáp ngoải ngay. cứ mỡ nó rán nó nên mua một căn nhà họ dùng tiền lãi trả ngân hàng và càng ngày quĩ bds của họ càng tăng lên.

Tiêu kiêu

Xe tải
Em bán nhà hỏi nhiều sàn lắm, toàn 3%.
Bác bán được bao nhiêu căn liền kề hay biệt thự rồi? Liền kề biệt thự toàn 1% thôi lấy đâu ra mà đòi cắn 3%. Bác chưa đụng vào phân khúc này thì ko nên phán như đinh đóng cột vậy.
Môi giới bán cái nhà khu đô thị 30 tỷ cũng đút về túi 300tr thôi chứ bảo cầm về 1 tỷ thì còn lâu mới có, trừ khi căn nhà có vấn đề khù khoằm sao đó thì may ra lên đc 2%.

linhcanonian

Xe tải
cụ chủ bị ảo, chắc tìm mua nhà mãi ko đc ssinh ra uất ức rồi ngáo.
các cụ mua hay ko chẳng ảnh hưởng gì cả, kể cả các cụ có tập hợp đc số lượng đông cỡ nào. muốn đất hn đóng băng thì câc cụ nghĩ cách nào để hàng năm dân nhập cư vào hn phải âm thì giá đất mới hết tăng, chứ lượng người cang ngày chui vào càng đông thì lấy đâu ra đất mà giảm? các cụ bảo ko mua thì các cụ phải làm sao để có chỗ ở? —> phải đi thuê, chính lượng người thuê mới là nguồn thu trường kỳ cho người buôn bds, ko có lượng người thuê này thì dân buôn chỉ nửa năm lãi ngân hàng là ngáp ngoải ngay. cứ mỡ nó rán nó nên mua một căn nhà họ dùng tiền lãi trả ngân hàng và càng ngày quĩ bds của họ càng tăng lên.
Nhóm họ đang bảo nhau là nếu lên đến 10k thành viên là sẽ kéo giá nhà HN giảm ít nhất 20% đấy ạ.

dracula_bg

Xe điện
Nhóm họ đang bảo nhau là nếu lên đến 10k thành viên là sẽ kéo giá nhà HN giảm ít nhất 20% đấy ạ.
vấn đề là trong 10k đó thì có bao nhiêu ông đang sấp ngửa đi tìm nhà nhưng joint nhóm xong nhất quyết gửi tiền vsof ngân hàng chứ ko mua nữa? hay phải đến 9k ông đang vẫn đi thuê chưa có ý định mua nhà nhưng joint vào để mong giá hạ xuống mình có khả năng mua. khi mà cầu có quá nhiều thì đỡ làm sao đc ạ, đến ngay thời điểm vừa qua giá cao ngất thì trừ cụ nào lỡ nhịp ko còn đủ lực để mua nữa thì đành chờ, chứ cụ nào đủ lực mà đang cần nhà ở vẫn mua.

xe đạp mini62

Xe buýt
hôm qua 25 mem, hôm nay đã lên 65 member, cố gắng lên nào các cụ ít tiền, ko đề mồ hôi công sức cho bọn ăn ko ngồi rồi dc
Ủng hộ cụ chủ, dìm giá để tui mua thêm vài căn nữa là vừa kịp nghỉ ngơi quanh 40, ko quan tam bds nua. Số lượng mem càng đông thì sau này giá thuê chắc càng ngày càng ổn, đỡ cực hơn, giờ chi phí mua ban đầu cao mà cho thuê 3~3.5% hẻo quá.

soulmales

Xe buýt
Em ủng hộ cụ

Thanhvuóng71

Xe điện
Khổ cụ thớt, một mình một cửa ( cầm tiền ) bao lâu nay mà chưa chán . Nay lại lập hội kéo thêm người thế. Từ 1/7 lương tăng, lãi suất tiền gửi vẫn thấp, 1/8 cả 4 cái luật liên quan làm giá bds tăng đều có hiệu lực....đừng dại thế.

Chỉnh sửa cuối:

cuongbd

Xe tải
Hùa theo cụ cho vui, để có cái cưòi giải trí mỗi khi vào diễn đàn
Ps: e vẫn mong đất càng tăng để tài sản e tăng nhé