[Funland] Thang máy: sự cố và cách đối phó, phòng ngừa?

danleduc

Xì hơi lốp
Nhân vụ việc thang máy ở 1 cc nọ dừng hoạt động hơn 1 giờ đồng hồ, các cụ cho em hỏi thang máy sử dụng ở các chung cư có thể xảy ra những sự cố gì và cách đối phó, phòng ngừa ra sao?

1. Mất điện thì có bị nhốt trong đó không.

2. Rơi tự do thì rơi đến hết luôn hay có chốt hãm rơi 1 khoảng nào đó thôi không.

3. Khi mất điện lưới chuyển sang điện dự phòng mất mấy giây thì thang có tiếp tục chạy với các lệnh cũ hay mình phải bấm lại.

...........

Còn những tình huống nào các cụ bổ sung nhé
1. Mất điện thì có máy phát điện dự phobgf hoạt động, thang máy luôn phải hoạt động thông suốt 24/7.
2. Thang máy nếu có sự cố đứt cáp rơi xuống, nó sẽ có phanh tự hãm đảm bảo thang sẽ bị treo cứng không rơi được nữa...tức là thang chỉ có thể rơi xuống 1 vài tầng rồi sẽ bị hãm cứng ở đó. ( xác suất đứt cáp cực hiếm xảy ra nếu thang máy tuân thủ các đk bảo trì theo tiêu chuẩn nhà SX).
3. Khi mất điện lưới chuyển sang nguồn máy phát dự phòng thì thang sẽ bị hẫng 1 cái ... rồi lại chạy tiếp.
Dĩ nhiên, đó là thang máy được kiểm định, được bảo trì đúng tiêu chuẩn.

Euro2CityStar

Xe lăn
sự cố kỹ thuật theo kiểu văn bản báo cầy

có thể mành nó bị lỗi dẫn tới bộ điều khiển đã xuất lệnh đóng cửa rồi , nhả phanh máy kéo

DuongTOTO

Xe buýt

NayruLove

Xe buýt
Em cực kỳ hạn chế dùng thang máy.
Đi đâu cũng vậy, cứ tầng 5 trở xuống là đi thang bộ.
Chúc mừng cụ có thói quen sức khỏe rất tốt. Có điều nếu cụ chưa vào chung cư bao giờ thì nhắc nhở cụ khi vào chung cư hiện nay hầu hết là không nên làm vậy, vì trừ khi đi xuống tầng trệt/ tầng hầm thì đi bộ được, còn đi đến tầng khác cụ bắt buộc phải đi thang máy bởi chung cư họ khóa 1 chiều để tránh trộm cắp, chỉ có người trong cc mở đi ra thang bộ được chứ người từ thang bộ không mở được cửa thang để vào cc được đâu :D

Euro2CityStar

Xe lăn
Chúc mừng cụ có thói quen sức khỏe rất tốt. Có điều nếu cụ chưa vào chung cư bao giờ thì nhắc nhở cụ khi vào chung cư hiện nay hầu hết là không nên làm vậy, vì trừ khi đi xuống tầng trệt/ tầng hầm thì đi bộ được, còn đi đến tầng khác cụ bắt buộc phải đi thang máy bởi chung cư họ khóa 1 chiều để tránh trộm cắp, chỉ có người trong cc mở đi ra thang bộ được chứ người từ thang bộ không mở được cửa thang để vào cc được đâu :D
trên nhà thì
gọi ra mở cửa

tranhung214

Xe tải
Có lần thang máy đang xuống bị cúp điện, bên trong có mỗi mình tôi. Tối om như mực gõ cửa rầm rầm đíu có ai nghe, tôi bèn thò tay vạch 2 cánh cửa cậy toang ra rồi đường hoàng bước ra ngoài, vừa lúc đội bảo vệ thang máy chạy lên. Hỏi sao anh ra được, tôi bảo tao cậy cửa mà ra có gì đâu. Thực ra thang máy cậy cửa để ra cũng không nặng lắm đâu các ông bà ạ, chì vạch ra một chút nó hé mép ra là cứ vạch toang ra là mở được, cũng nhẹ thôi.
Rồi cụ cạy ra lúc nó ko bằng tầng thì sao? Cụ chưa hiểu hết về an toàn thì ko nên hướng dẫn cho ng khác làm theo ko lại mang hoạ cho họ.
Khi có sự cố thì ở bên trong chờ người bên ngoài cứu chứ đừng cố tìm đường ra cụ ạ.

beomap2

Xe container
Rồi cụ cạy ra lúc nó ko bằng tầng thì sao? Cụ chưa hiểu hết về an toàn thì ko nên hướng dẫn cho ng khác làm theo ko lại mang hoạ cho họ.
Khi có sự cố thì ở bên trong chờ người bên ngoài cứu chứ đừng cố tìm đường ra cụ ạ.
Lại một lời khuyên từ người gõ bàn phím

namtrieucen.hn

Xì hơi lốp
Thang may chung cư thì nên bảo trì định kỳ nên cũng hạn chế các trường hợp như Cụ nói ạ

VIKO L

Xe điện
Ko bằng tầng thì lại ...ngồi nghĩ cách tiếp và kêu cứu cũng dễ hơn chứ, với lại ngồi 1 chỗ nhìn đc xung quanh cũng đỡ hoang mang hơn là kín bưng

tranhung214

Xe tải
Ko bằng tầng thì lại ...ngồi nghĩ cách tiếp và kêu cứu cũng dễ hơn chứ, với lại ngồi 1 chỗ nhìn đc xung quanh cũng đỡ hoang mang hơn là kín bưng
Nhiều vụ tai nạn khi xảy ra sự cố thang máy đều là do tự tìm đường ra rồi rơi vào trong giếng thang hoặc gần đây có vụ bảo vệ cứu hộ ko đúng cách đấy cụ. Cứ ngồi yên đợi đội cứu hộ tới thì ko sao, cứu sai cách thành ra hại người ta.
Khi xảy ra sự cố thì đa phần là mất bình tĩnh, hoảng loạn, cạy cửa ra là rất nguy hiểm.

beomap2

Xe container
Tranh luận trên diễn đàn ko gõ bàn phím thì gõ gì cụ?
Em chia sẻ từ vị trí 1 người làm trong ngành thang máy thôi cụ.
Cứ để cái ông trong ngành thang máy bị nhốt trong thang máy thật lâu rồi mới biết thế nào là hoảng loạn. Nhiều địa phương cắt điện luân phiên rất lâu, mà nhiều thang máy chẳng có hệ thống điện dự phòng hoặc có nhưng không được bảo dưỡng cẩn thận, bảo vệ và người hỗ trợ kỹ thuật cũng chẳng biết có thang bị sự cố ở tít trên cao. Bị nhốt trong thang đông người độ mười phút là bị ngạt, khó chịu ngay, không phá cửa mới lạ.

tranhung214

Xe tải
Cứ để cái ông trong ngành thang máy bị nhốt trong thang máy thật lâu rồi mới biết thế nào là hoảng loạn. Nhiều địa phương cắt điện luân phiên rất lâu, mà nhiều thang máy chẳng có hệ thống điện dự phòng hoặc có nhưng không được bảo dưỡng cẩn thận, bảo vệ và người hỗ trợ kỹ thuật cũng chẳng biết có thang bị sự cố ở tít trên cao. Bị nhốt trong thang đông người độ mười phút là bị ngạt, khó chịu ngay, không phá cửa mới lạ.
Thôi tuỳ cụ :D

NNS

Xe ngựa
Có lần thang máy đang xuống bị cúp điện, bên trong có mỗi mình tôi. Tối om như mực gõ cửa rầm rầm đíu có ai nghe, tôi bèn thò tay vạch 2 cánh cửa cậy toang ra rồi đường hoàng bước ra ngoài, vừa lúc đội bảo vệ thang máy chạy lên. Hỏi sao anh ra được, tôi bảo tao cậy cửa mà ra có gì đâu. Thực ra thang máy cậy cửa để ra cũng không nặng lắm đâu các ông bà ạ, chì vạch ra một chút nó hé mép ra là cứ vạch toang ra là mở được, cũng nhẹ thôi.
à thì chính vì tự cạy cửa thang chui ra là 1 trong những nguyên nhân chính của các vụ tai nạn chết người đó cụ ạ