[Funland] Thận trọng khi ném đá

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em sợ bọn hâm mộ cuồng, và em sợ, khinh luôn cả mấy ông khi vụ việc xảy ra im im đ nói gì, xong 1 tuần, thậm chí 1 tháng sau viết stt chê những người tẩy chay phản đối Linh 14. Ơ kìa, thể loại kền kền rỉa xác à? Ko về phe bênh, kp về phe dìm, mà ở riêng chê những ng dìm nó, mà rõ ràng nó xấu. Thể loại năng lực cao siêu này quả là khó ưa, cứ tưởng hành tỏi, hóa ra dưa khú, nhân cách tầm thường tưởng vĩ nhân, kèm theo 1 lố bạn fb ảo hít hà khen nữa =))

khong_co_xe

Xe tăng
Cụ chụ ko nghe ông bà có câu dậu đổ bìm leo ak? Cái sai HL về quyên tiền cứu lũ là rõ nhưng cái lên án mạnh mẽ là đạo đức giả gian dối, thao túng lũng đoạn nền văn hoá nghệ thuật nướ nhà tạo phe cánh đưa những thứ căn hoá đồng bống lên ngôi mà trù chù dập ns chân chính khác, nó là một thứ mafia cần loại trừ, toà án pl chưa sờ tới đc thì để toà án dư luận, nó là nguồn gốc sâu sa mà người sống lâu năm ai cũng hiểu chứ ko hời hợt như tuổi trẻ, đụng đến thần tượng của mình là kêu gào bất chấp

dpbd90

Xe tải
Câu chuyện của cụ và câu chuyện của Hoài Linh nó chẳng liên quan gì đến nhau cả. Và theo pháp luật thì sai ở đâu xử ở đấy, đúng ở đâu vinh danh ở đấy.

Cụ lấy cái đúng nhỏ bao biện cho cái sai to thế là không được ? Phỏng sắp tới có ai đó ăn cái án gì đó xong được miễn án vì có nhiều công trong quá khứ thì cụ liệu có giãy lên như đỉa phải vôi không ?

Ryan848

Xe container

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Em vốn dĩ không quan tâm nhiều tới giới nghệ sĩ VN, cũng không xem nhiều tác phẩm nghệ thuật của họ.
Từ khi xảy ra việc om xòm giữa chị Hằng và một số nghệ sĩ, cụ thể người bị réo nhiều nhất là Hoài Linh, em cũng chưa hề xem 1 livestream nào của chị. Đôi lúc thấy fb có trích dẫn hoặc ảnh chụp thì cũng hiểu sơ sơ.
Không bàn đến vấn đề giữa những người đó ai đúng ai sai vì họ thích thì chỉ trích cãi nhau, bới móc thậm chí kiện tụng nhau là việc của họ, đã có tiền và pháp luật xử lý.
Tuy nhiên, em thấy sự việc có vẻ đi quá xa và thật tàn nhẫn với HL về việc chậm giải ngân tiền từ thiện.
Quan điểm của em: không hoàn toàn bênh vực HL nhưng người ta sai đến đâu thì chỉ trích đến đó. Việc đông đảo cộng đồng mạng, báo chí vùi dập thậm tệ một người từ trước tới nay chưa có mấy tai tiếng về đạo đức thì kinh khủng quá.
Em nhìn nhận sự việc như sau: HL đã sai, đã chủ quan khi chậm giải ngân mà không đưa lí do. Nhưng HL không sai trong việc bị gán cho tội biển thủ hay ăn chặn tiền từ thiện cho tiêu xài cá nhân vì thực tế tiền vẫn còn nguyên và số dư cao hơn lúc chốt 6 tháng trước.
6 tháng tuy dài nhưng cũng rất nhanh, không rõ việc mổ u ác tuyến giáp là thật hay giả. Cứ cho rằng ko có việc đó thì thời gian vừa qua HL cũng gặp nhiều biến cố lớn, nhất là sự ra đi đột ngột của người anh thân thiết Chí Tài. HL cũng là con người, cũng buồn đau, sốc nhưng vẫn đứng ra lo tang rồi chuyển thi hài.. trong mùa dịch. Gặp cú sốc mất mát lớn về tinh thần có thể không trở lại ngay được với những công việc định tiến hành. Tuy nhiên HL cũng đã tiến hành xây 2 cầu ở Miền Tây theo tâm nguyện Chí Tài, có đi từ thiện một lần với nhãn hàng (chắc do đã ký hợp đồng phải tiến hành đúng).
Trong đầu HL nghĩ và tính toán gì cho việc giải ngân số tiền 14 tỷ chỉ HL mới biết. Cũng có thể đang cân nhắc xem nên xây nhà hay xây cầu, nên đưa tiền hay phương tiện sản xuất (như Phan Anh mua bò tặng)...Không có một bộ máy hoạt động chuyên nghiệp, chỉ từ thiện theo cảm hứng, thiếu kinh nghiệm cũng là một số nguyên nhân khiến công việc chậm trễ.
Nhưng HL đã dại và sai lầm là không cập nhật tình hình tài chính thường xuyên. Có thể HL nghĩ đơn giản mình không tiêu, mình chỉ đang giữ tạm để chờ thời gian thích hợp, cách thức thích hợp.
Bản thân em chưa từng là nhà từ thiện, vừa ko có tiền vừa ko có khả năng, cũng như ko đủ nhiệt huyết nhưng em vẫn biết việc cứu trợ từ thiện mang tính cá nhân tự phát không đơn giản. Đi vùng sâu vùng xa thì phải có người, có sức khoẻ, có sự hỗ trợ chứ không phải cứ cầm tiền khơi khơi phát lung tung. Phát theo danh sách của xã thì nhiều khi không tin tưởng lắm vì đã có nhiều trường hợp cán bộ xã khuất tất... Nhìn chung rất nhiêu khê chứ không đơn giản có tiền là xong.
Cách đây khoảng chục năm, đọc báo Dân trí có cháu bé bỏng hố vôi nặng, nhà nghèo cần cứu trợ. Em có 500k, cầm thêm của 1 đồng nghiệp nữa 500k là 1tr vào viện Bỏng Hà Đông (Hà Nội) tặng gia đình cháu. Lúc đến em gặp 3 người nữa như em và được y tá chạy ra hỏi có phải đến thăm cháu đó không, sau đó dẫn tới tận giường. Cả 4 người đều đưa phong bì cho mẹ cháu. Quan sát xung quanh em thấy 4-5 trường hợp khác băng bó toàn thân, có cả cháu nhỏ và đều trong tình trạng nặng hơn cháu bé báo đăng. Người nhà nhìn đều nghèo lam lũ, họ không nói gì chỉ hướng ánh mắt rất tội nghiệp nhìn về phía bọn em. Không riêng em mà mấy người kia đều ái ngại nhưng cũng ko ai đến hỏi những trường hợp khác vì những gì có thể trao đã trao rồi. Khi ra về em gặp tiếp 2 người lại được y tá dẫn vào. Về nhà em cảm thấy ám ảnh với ánh mắt người nhà bệnh nhân, em thấy như mình cũng có tội mặc dù mình chỉ làm điều tốt.
Em viết lại việc nhỏ này để thấy ngay cả việc đơn giản như vậy cũng ko dễ, cũng áy náy lăn tăn huống gì không có kinh nghiệm xử lý tận 14 tỷ.
Ai cũng có nhưng sai lầm trong cuộc đời vì cố ý, vì chủ quan, vì vô tình nhưng mong mọi người cũng nhẹ lời khi ném đá người khác nếu họ không thật sự là kẻ tồi tệ bỏ đi.
cụ ko quan tâm mà cụ hiểu và biết nhiều thế :)

slaz8

Xe ba gác
Em vốn dĩ không quan tâm nhiều tới giới nghệ sĩ VN, cũng không xem nhiều tác phẩm nghệ thuật của họ.
Từ khi xảy ra việc om xòm giữa chị Hằng và một số nghệ sĩ, cụ thể người bị réo nhiều nhất là Hoài Linh, em cũng chưa hề xem 1 livestream nào của chị. Đôi lúc thấy fb có trích dẫn hoặc ảnh chụp thì cũng hiểu sơ sơ.
Không bàn đến vấn đề giữa những người đó ai đúng ai sai vì họ thích thì chỉ trích cãi nhau, bới móc thậm chí kiện tụng nhau là việc của họ, đã có tiền và pháp luật xử lý.
Tuy nhiên, em thấy sự việc có vẻ đi quá xa và thật tàn nhẫn với HL về việc chậm giải ngân tiền từ thiện.
Quan điểm của em: không hoàn toàn bênh vực HL nhưng người ta sai đến đâu thì chỉ trích đến đó. Việc đông đảo cộng đồng mạng, báo chí vùi dập thậm tệ một người từ trước tới nay chưa có mấy tai tiếng về đạo đức thì kinh khủng quá.
Em nhìn nhận sự việc như sau: HL đã sai, đã chủ quan khi chậm giải ngân mà không đưa lí do. Nhưng HL không sai trong việc bị gán cho tội biển thủ hay ăn chặn tiền từ thiện cho tiêu xài cá nhân vì thực tế tiền vẫn còn nguyên và số dư cao hơn lúc chốt 6 tháng trước.
6 tháng tuy dài nhưng cũng rất nhanh, không rõ việc mổ u ác tuyến giáp là thật hay giả. Cứ cho rằng ko có việc đó thì thời gian vừa qua HL cũng gặp nhiều biến cố lớn, nhất là sự ra đi đột ngột của người anh thân thiết Chí Tài. HL cũng là con người, cũng buồn đau, sốc nhưng vẫn đứng ra lo tang rồi chuyển thi hài.. trong mùa dịch. Gặp cú sốc mất mát lớn về tinh thần có thể không trở lại ngay được với những công việc định tiến hành. Tuy nhiên HL cũng đã tiến hành xây 2 cầu ở Miền Tây theo tâm nguyện Chí Tài, có đi từ thiện một lần với nhãn hàng (chắc do đã ký hợp đồng phải tiến hành đúng).
Trong đầu HL nghĩ và tính toán gì cho việc giải ngân số tiền 14 tỷ chỉ HL mới biết. Cũng có thể đang cân nhắc xem nên xây nhà hay xây cầu, nên đưa tiền hay phương tiện sản xuất (như Phan Anh mua bò tặng)...Không có một bộ máy hoạt động chuyên nghiệp, chỉ từ thiện theo cảm hứng, thiếu kinh nghiệm cũng là một số nguyên nhân khiến công việc chậm trễ.
Nhưng HL đã dại và sai lầm là không cập nhật tình hình tài chính thường xuyên. Có thể HL nghĩ đơn giản mình không tiêu, mình chỉ đang giữ tạm để chờ thời gian thích hợp, cách thức thích hợp.
Bản thân em chưa từng là nhà từ thiện, vừa ko có tiền vừa ko có khả năng, cũng như ko đủ nhiệt huyết nhưng em vẫn biết việc cứu trợ từ thiện mang tính cá nhân tự phát không đơn giản. Đi vùng sâu vùng xa thì phải có người, có sức khoẻ, có sự hỗ trợ chứ không phải cứ cầm tiền khơi khơi phát lung tung. Phát theo danh sách của xã thì nhiều khi không tin tưởng lắm vì đã có nhiều trường hợp cán bộ xã khuất tất... Nhìn chung rất nhiêu khê chứ không đơn giản có tiền là xong.
Cách đây khoảng chục năm, đọc báo Dân trí có cháu bé bỏng hố vôi nặng, nhà nghèo cần cứu trợ. Em có 500k, cầm thêm của 1 đồng nghiệp nữa 500k là 1tr vào viện Bỏng Hà Đông (Hà Nội) tặng gia đình cháu. Lúc đến em gặp 3 người nữa như em và được y tá chạy ra hỏi có phải đến thăm cháu đó không, sau đó dẫn tới tận giường. Cả 4 người đều đưa phong bì cho mẹ cháu. Quan sát xung quanh em thấy 4-5 trường hợp khác băng bó toàn thân, có cả cháu nhỏ và đều trong tình trạng nặng hơn cháu bé báo đăng. Người nhà nhìn đều nghèo lam lũ, họ không nói gì chỉ hướng ánh mắt rất tội nghiệp nhìn về phía bọn em. Không riêng em mà mấy người kia đều ái ngại nhưng cũng ko ai đến hỏi những trường hợp khác vì những gì có thể trao đã trao rồi. Khi ra về em gặp tiếp 2 người lại được y tá dẫn vào. Về nhà em cảm thấy ám ảnh với ánh mắt người nhà bệnh nhân, em thấy như mình cũng có tội mặc dù mình chỉ làm điều tốt.
Em viết lại việc nhỏ này để thấy ngay cả việc đơn giản như vậy cũng ko dễ, cũng áy náy lăn tăn huống gì không có kinh nghiệm xử lý tận 14 tỷ.
Ai cũng có nhưng sai lầm trong cuộc đời vì cố ý, vì chủ quan, vì vô tình nhưng mong mọi người cũng nhẹ lời khi ném đá người khác nếu họ không thật sự là kẻ tồi tệ bỏ đi.
Chuyện HL chắc không đơn giản. giang cư mận không cần biết nguyên nhân, muôn đời sẽ vậy.
điều cần làm là nguy bây h HL nên có kế hoạch cho sô tiền 14 tỏi đó thì chưa thây nói tới. ( có khi chưa nghĩ tới)
EM nhắc lại là "made plans" là lập kế hoạch để chi khoản đó chưa có.
Nói luôn dây là còm đầu tiên em nói về vụ HL này. em viết ra đây là gợi ý cho HL giải tỏa vụ này chứ không có ý chỉ trích

slaz8

Xe ba gác
Em mở thớt là biết chắc chắn nhiều cụ vang em, quy chụp khóc thuê, phan cuồng, thậm chí dùng nhiều từ ngữ có tính mạt sát.
Đó là quyền của các cụ em ko phản đối hay tranh cãi vì em đâu có mất miếng thịt hay hao hụt đồng nào trong ví.
Quan điểm của em đi ngược lại với nhiều cụ nhưng em bảo vệ quan điểm của mình: Có thể phê phán một vấn đề sai trái nhưng không chửi bới mạt sát nhất là khi mọi việc chưa rõ ràng.
Nhiều cụ dùng từ “thằng hề”, diễn hài không phải dễ, họ cũng phải lao động tập luyện, chịu nhiều khó nhọc mới có thể đem lại tiếng cười cho khán giả.
Có thể thích hay không thích một diễn viên, ca sĩ nhưng dùng những từ ngữ xúc phạm nghề nghiệp kiểu đó không làm mình cao quý hơn.
cụ nhầm lẫn hoặc định hướng rồi. Việc HL lao động cật lực đẻ diễn hài là kiếm tiền để xài. vất vả thfi ai chả vất vả?
còn việc biẻn thủ tiền từ thiện là hành động trục lợi trên niềm tin của người khác.
2 việc này có liên quan gì?

Bimmer

Xe điện
14 tỷ là nghe ông ý tự nhận vào hôm chốt sổ. Chốt sổ nhưng không đóng tài khoản thì chưa chắc đã là 14 tỷ. Trừ khi cộng đồng nhanh nhạy đến mức là ông ý đăng fb cái thì lập tức ngừng gửi tiền ngay và luôn, nghe có vẻ hơi khó. Không kiểm toán thì nói chung bố ai biết là bao nhiêu.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Một bài viết thật là nhân văn, đi sâu vào lòng đất
Có ăn chặn từ thiện đâu, bố mài quên mất thôi, nhà bao việc
Cứu trợ như cứu hỏa hả ? Chúng mài cứ nói quá, đã có đứa dek nào chết đói đâu. Mà chúng mài vẫn còn sống nhăn răng cả đấy thây
Đừng dồn bố vào chân tường. Bố mài đang bệnh hiểm nghèo, thương bố tý
Đểu giả nó vừa vừa thôi :(

quanggialai

Xe điện
HL mà là người nhà nước thì dễ ăn quả khai trừ khỏi Đảng, miễn nhiệm mọi chức vụ luôn chứ chả đùa.
Hên HL là người của giới NS nên khi xì ra chuyện này nhà nước càng mừng. Uy tín nhà nước càng lên cao.

Emesco

Xe điện
Cầm tiền của bá tánh mà ỉm ỉm kiểu đó là không được.

motthoidongbim

Xe điện
Cụ nói không sai HL và đa phần giới văn nghệ sĩ đều từ thiện theo cảm tính chứ không bài bản nên việc nhận và huy động từ thiện là dại ,việc này cũng do lỗi của các tổ chức đoàn thể hoạt động không hiệu quả làm mất niềm tin gây nên 1 phần ,và cũng do phần nhiều các bạn auto chửi gây nên ,tấm lòng HL là rõ ràng nhưng cách làm của a quá thiếu chuyên nghiệp dẫn tới sự hiểu nhầm ,sau vụ này a và giới văn nghệ nên rút kinh nghiệm phải phối
hợp với chính quyền từ thiện đúng người ,đúng chỗ ,đúng thời điểm chứ ko phải quăng mấy thùng mỳ rồi té .
Khi đứng ra kêu gọi từ thiện, người đứng ra kêu gọi đã phải tự định hình việc từ thiện cho ai, phương thức, thời gian ntn. Chứ không phải cứ kêu gọi rồi tính sau, mà tính dek gì lâu thế. Trừ khi dự kiến như thế nhưng st quá lớn, vượt khỏi dự kiến thì tính thêm nhưng dù ít hay nhiều cũng phải có động thái giải ngân phần nào.
Xưa bạn em mất, em kêu gọi các bạn ủng hộ gđ bạn. Mục đích : khi trước mất bạn có vay NH ít tiền mua đất, hiện giờ vk bạn thu nhập cũng không cao để trả gốc lãi, tgian kết thúc nhận: 49 ngày bạn, dự kiến st : xxx, vượt quá thì cũng trao hết, nếu thiếu thì e lo. Do st khác nhau nên em đề nghị : cứ ck cho em, trên nhóm khi nhận dc em sẽ báo là đã nhận để tránh bạn uh ít thấy mặc cảm khi các bạn khác uh nhiều. Sau tổng hợp e sẽ lập danh sách và sao kê cho 1 số bạn ban liên lạc lớp xem thôi.

tuanca_man

Xe hơi
Đọc ý tứ thấy chủ thớt nghiêng về bênh HL, chứ cũng ko phải quan điểm khách quan gì nên ko có tính thuyết phục.
HL là nghệ sỹ, nghệ sỹ là ng của công chúng. Vậy khi nghệ sỹ trực tiếp dính dáng tới những bê bối thì chuyện công chúng thất vọng, nổi giận là chuyện bình thường, ko có gì là bất bình thường. Họ cảm thấy tình cảm, lòng tin của mình bị phản bội.
Em nói thật nếu làm từ thiện từ cái Tâm, từ sự thương yêu người dân mất nhà, mất cửa, mất mạng vì thiên tai thì lòng người ta như lửa đốt, chỉ muốn đi luôn, đi ngay chứ ko phải chờ đến lúc họ ổn định cuộc sống rồi vẫn chưa có động thái gì.
Hô hào từ thiện, cứu giúp đồng bào hoạn nạn là việc HL tự đứng lên làm, ko ai ép, đã nhận thì phải làm, ko làm dc thì bàn giao ng khác làm. Mang danh là người làm từ thiện, nhưng thực tế bây h đang là ôm tiền từ thiện của dân, ko qua HL thì có lẽ những đồng tiền đấy đã đến dc vs người dân khốn khổ từ sớm rồi.
Đây là e còn chưa nói đến việc liên quan VHY, hầu đồng tiền tỷ...

Elun Mosk

Xe hơi
HL định hướng dư luận khá giỏi.
Hôm trước xuất hiện trên clip thì HL nói : "Liệu có nên đánh đổi 30 năm sự nghiệp lấy 14 tỉ không ?". Nghe rất hợp lý, rất mềm mại.
Câu hỏi rất hay, sao không hỏi câu như thế này :
" Mình đã chiếm được lòng tin khán giả rồi, liệu lấy 14 tỉ mà không ai biết thì có đáng không?".
Cụ nào trả lời hộ câu dưới với !

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em thì trước đấy cũng chả biết bà Hằng là ai và qua cái vụ lùm xùm này thì cũng không ấn tượng gì với bà ấy lắm. Còn nói về Hoài Linh thì em cực ghét ông này và Xuân Hình diễn hài vì trong kịch hài của 2 ông này có rất nhiều ngôn từ thiếu tế nhị, có phần hơi thô và bậy.

Quay trở lại vụ tiền từ thiện chậm 6 tháng chưa thực hiện em thấy việc này chắc bên trong có vấn đề, uẩn khúc nữa chứ cũng chưa hẳn là chủ quan hay chậm giải ngân đơn thuần đâu. Cách cách xử lý vấn đề của Hoài Linh cũng cực kỳ khó hiểu tạo cho mọi người thấy nghi ngờ, vớ vẩn. Bởi lẽ:

1/ Ngay sau khi bị bà Hằng bốc phốt thì đến một đứa con nít nó cũng biết việc chưa giải ngân từ thiện như vậy là sai. Tại sao Hoài Linh lại không biết ? phải ngâm cứu , tính toán cả tuần mới biết mình sai và đăng đàn nhận lỗi ? Phải chăng lại do anh bận quá ? Hay thời gian đó ủ mưu tính kế, kéo bè câu kết với một số nghệ sỹ tìm cách bật lại bà Hằng + hô hào kích động sự ủng hộ của các fan và đệ tử dùng mọi chiêu bài tấn công lại bà Hằng ? ===> sau đó không dập được mới phải đăng đàn nhận lỗi.

2/ Để chứng minh mình trong sạch, không tư túi hay sử dụng tiền từ thiện sai mục đích thì quá đơn giản như thò tay vào túi quần lấy cái kẹo là sao kê Tài khoản từ thời điểm nhận được số tiền đó tới nay: Tại sao Hoài Linh không làm ???

~o)~o)~o)
Nếu HL là 1 tay nghiện cờ bạc thì mọi thứ thật dễ hiểu. Quá dễ hiểu luôn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ nói đúng, em ví dụ chỉ để nói rằng đôi khi có một số việc mình chưa hiểu rõ thấu đáo. HL rõ là có sai sót nhưng mình ko trong cuộc, chưa hiểu hết tình hình có thể có vướng mắc nhiều cái ko tiện nói ra nhưng tâm họ không tồi tệ đến mức đó.
Đơn giản lúc hứng lên gọi là cũng có tấm lòng nhiệt huyết thì hô hào quyên góp. Nhưng để trực tiếp đi và đưa đến đúng đối tượng thì lại lần khân vì bận việc, vì mệt mỏi.. hoặc thấy chỗ mình định từ thiện có vẻ cũng ổn ổn rồi thì cứ từ từ. Kiểu làm việc không chu đáo đến nơi đến chốn, tuỳ hứng. HL cần xin lỗi và nhanh chóng có kế hoạch giải quyết càng sớm càng tốt. Nhưng rõ ràng nhiều người gắn cho HL là lừa đảo...phủ nhận tất cả nhưng việc tốt người ta đã làm và vẫn có ý định làm thì tàn nhẫn.
Ra NH xin cái sao kê. Post lên như TT. Quá đơn giản.
Làm đi. E cũng chỉ mong sự thực là thế để còn giữ lại chút niềm tin ít ỏi.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ông hâm mộ HL quá nhỉ? Tôi cứ thấy ông này trên tivi là tắt hoặc chuyển kênh

TKNTTTAH

[Tịch thu bằng lái]
Em mở thớt là biết chắc chắn nhiều cụ vang em, quy chụp khóc thuê, phan cuồng, thậm chí dùng nhiều từ ngữ có tính mạt sát.
Đó là quyền của các cụ em ko phản đối hay tranh cãi vì em đâu có mất miếng thịt hay hao hụt đồng nào trong ví.
Quan điểm của em đi ngược lại với nhiều cụ nhưng em bảo vệ quan điểm của mình: Có thể phê phán một vấn đề sai trái nhưng không chửi bới mạt sát nhất là khi mọi việc chưa rõ ràng.
Nhiều cụ dùng từ “thằng hề”, diễn hài không phải dễ, họ cũng phải lao động tập luyện, chịu nhiều khó nhọc mới có thể đem lại tiếng cười cho khán giả.
Có thể thích hay không thích một diễn viên, ca sĩ nhưng dùng những từ ngữ xúc phạm nghề nghiệp kiểu đó không làm mình cao quý hơn.
thôi thôi thôi. thô tý thì la im mẹ mòm đi. rõ thế còn bảo không quan tâm. không quan tâm thì ông nói nhiều thế làm cái *** gì

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Nói một câu cho vuông là giờ này chắc méo còn 14 tỷ nữa