[Funland] Thận trọng khi ném đá

kduc

Xe Cứu Trợ
1. Cam kết ko liên quan tới nằm yên, khẳng định có hay ko chuyện nằm yên chữa khỏi cho người nhà.
2. Công bố sao kê biến động ngân hàng từ khi lập tk đến nay.
3. Công bố chi tiết các khoản chi kèm hoá đơn chữ ký các hộ.
Auto thành người tử tế.
Ba khoản kia người thường làm trong một buổi.

van000

Xe hơi
Chủ thớt là một trong những ý kiến công tâm, khách quan hiếm hoi về sự việc này tôi đọc được gần đây. Nhìn chung quan điểm nó cũng thể hiện nhiều về văn hóa và tư duy. Vodka bạn nhé.

Black Rexton

Xe tải
Em vốn dĩ không quan tâm nhiều tới giới nghệ sĩ VN, cũng không xem nhiều tác phẩm nghệ thuật của họ.
Từ khi xảy ra việc om xòm giữa chị Hằng và một số nghệ sĩ, cụ thể người bị réo nhiều nhất là Hoài Linh, em cũng chưa hề xem 1 livestream nào của chị. Đôi lúc thấy fb có trích dẫn hoặc ảnh chụp thì cũng hiểu sơ sơ.
Không bàn đến vấn đề giữa những người đó ai đúng ai sai vì họ thích thì chỉ trích cãi nhau, bới móc thậm chí kiện tụng nhau là việc của họ, đã có tiền và pháp luật xử lý.
Tuy nhiên, em thấy sự việc có vẻ đi quá xa và thật tàn nhẫn với HL về việc chậm giải ngân tiền từ thiện.
Quan điểm của em: không hoàn toàn bênh vực HL nhưng người ta sai đến đâu thì chỉ trích đến đó. Việc đông đảo cộng đồng mạng, báo chí vùi dập thậm tệ một người từ trước tới nay chưa có mấy tai tiếng về đạo đức thì kinh khủng quá.
Em nhìn nhận sự việc như sau: HL đã sai, đã chủ quan khi chậm giải ngân mà không đưa lí do. Nhưng HL không sai trong việc bị gán cho tội biển thủ hay ăn chặn tiền từ thiện cho tiêu xài cá nhân vì thực tế tiền vẫn còn nguyên và số dư cao hơn lúc chốt 6 tháng trước.
6 tháng tuy dài nhưng cũng rất nhanh, không rõ việc mổ u ác tuyến giáp là thật hay giả. Cứ cho rằng ko có việc đó thì thời gian vừa qua HL cũng gặp nhiều biến cố lớn, nhất là sự ra đi đột ngột của người anh thân thiết Chí Tài. HL cũng là con người, cũng buồn đau, sốc nhưng vẫn đứng ra lo tang rồi chuyển thi hài.. trong mùa dịch. Gặp cú sốc mất mát lớn về tinh thần có thể không trở lại ngay được với những công việc định tiến hành. Tuy nhiên HL cũng đã tiến hành xây 2 cầu ở Miền Tây theo tâm nguyện Chí Tài, có đi từ thiện một lần với nhãn hàng (chắc do đã ký hợp đồng phải tiến hành đúng).
Trong đầu HL nghĩ và tính toán gì cho việc giải ngân số tiền 14 tỷ chỉ HL mới biết. Cũng có thể đang cân nhắc xem nên xây nhà hay xây cầu, nên đưa tiền hay phương tiện sản xuất (như Phan Anh mua bò tặng)...Không có một bộ máy hoạt động chuyên nghiệp, chỉ từ thiện theo cảm hứng, thiếu kinh nghiệm cũng là một số nguyên nhân khiến công việc chậm trễ.
Nhưng HL đã dại và sai lầm là không cập nhật tình hình tài chính thường xuyên. Có thể HL nghĩ đơn giản mình không tiêu, mình chỉ đang giữ tạm để chờ thời gian thích hợp, cách thức thích hợp.
Bản thân em chưa từng là nhà từ thiện, vừa ko có tiền vừa ko có khả năng, cũng như ko đủ nhiệt huyết nhưng em vẫn biết việc cứu trợ từ thiện mang tính cá nhân tự phát không đơn giản. Đi vùng sâu vùng xa thì phải có người, có sức khoẻ, có sự hỗ trợ chứ không phải cứ cầm tiền khơi khơi phát lung tung. Phát theo danh sách của xã thì nhiều khi không tin tưởng lắm vì đã có nhiều trường hợp cán bộ xã khuất tất... Nhìn chung rất nhiêu khê chứ không đơn giản có tiền là xong.
Cách đây khoảng chục năm, đọc báo Dân trí có cháu bé bỏng hố vôi nặng, nhà nghèo cần cứu trợ. Em có 500k, cầm thêm của 1 đồng nghiệp nữa 500k là 1tr vào viện Bỏng Hà Đông (Hà Nội) tặng gia đình cháu. Lúc đến em gặp 3 người nữa như em và được y tá chạy ra hỏi có phải đến thăm cháu đó không, sau đó dẫn tới tận giường. Cả 4 người đều đưa phong bì cho mẹ cháu. Quan sát xung quanh em thấy 4-5 trường hợp khác băng bó toàn thân, có cả cháu nhỏ và đều trong tình trạng nặng hơn cháu bé báo đăng. Người nhà nhìn đều nghèo lam lũ, họ không nói gì chỉ hướng ánh mắt rất tội nghiệp nhìn về phía bọn em. Không riêng em mà mấy người kia đều ái ngại nhưng cũng ko ai đến hỏi những trường hợp khác vì những gì có thể trao đã trao rồi. Khi ra về em gặp tiếp 2 người lại được y tá dẫn vào. Về nhà em cảm thấy ám ảnh với ánh mắt người nhà bệnh nhân, em thấy như mình cũng có tội mặc dù mình chỉ làm điều tốt.
Em viết lại việc nhỏ này để thấy ngay cả việc đơn giản như vậy cũng ko dễ, cũng áy náy lăn tăn huống gì không có kinh nghiệm xử lý tận 14 tỷ.
Ai cũng có nhưng sai lầm trong cuộc đời vì cố ý, vì chủ quan, vì vô tình nhưng mong mọi người cũng nhẹ lời khi ném đá người khác nếu họ không thật sự là kẻ tồi tệ bỏ đi.
Mở đầu cụ đặt vấn đề là không quan tâm, không theo dõi, thấy lướt qua...blo bla... sau đó cụ viết, phân tích, dẫn chứng, lập luận...cứ như cụ đang ở trong buồng nhà thằng hoài linh mà rấm rứt khóc than kêu oan ấy.
Kheo khéo tí chứ thế này thì mùi nặng quá cụ ạ.

congngo

Xe điện
Em vốn dĩ không quan tâm nhiều tới giới nghệ sĩ VN, cũng không xem nhiều tác phẩm nghệ thuật của họ.
Từ khi xảy ra việc om xòm giữa chị Hằng và một số nghệ sĩ, cụ thể người bị réo nhiều nhất là Hoài Linh, em cũng chưa hề xem 1 livestream nào của chị. Đôi lúc thấy fb có trích dẫn hoặc ảnh chụp thì cũng hiểu sơ sơ.
Không bàn đến vấn đề giữa những người đó ai đúng ai sai vì họ thích thì chỉ trích cãi nhau, bới móc thậm chí kiện tụng nhau là việc của họ, đã có tiền và pháp luật xử lý.
Tuy nhiên, em thấy sự việc có vẻ đi quá xa và thật tàn nhẫn với HL về việc chậm giải ngân tiền từ thiện.
Quan điểm của em: không hoàn toàn bênh vực HL nhưng người ta sai đến đâu thì chỉ trích đến đó. Việc đông đảo cộng đồng mạng, báo chí vùi dập thậm tệ một người từ trước tới nay chưa có mấy tai tiếng về đạo đức thì kinh khủng quá.
Em nhìn nhận sự việc như sau: HL đã sai, đã chủ quan khi chậm giải ngân mà không đưa lí do. Nhưng HL không sai trong việc bị gán cho tội biển thủ hay ăn chặn tiền từ thiện cho tiêu xài cá nhân vì thực tế tiền vẫn còn nguyên và số dư cao hơn lúc chốt 6 tháng trước.
6 tháng tuy dài nhưng cũng rất nhanh, không rõ việc mổ u ác tuyến giáp là thật hay giả. Cứ cho rằng ko có việc đó thì thời gian vừa qua HL cũng gặp nhiều biến cố lớn, nhất là sự ra đi đột ngột của người anh thân thiết Chí Tài. HL cũng là con người, cũng buồn đau, sốc nhưng vẫn đứng ra lo tang rồi chuyển thi hài.. trong mùa dịch. Gặp cú sốc mất mát lớn về tinh thần có thể không trở lại ngay được với những công việc định tiến hành. Tuy nhiên HL cũng đã tiến hành xây 2 cầu ở Miền Tây theo tâm nguyện Chí Tài, có đi từ thiện một lần với nhãn hàng (chắc do đã ký hợp đồng phải tiến hành đúng).
Trong đầu HL nghĩ và tính toán gì cho việc giải ngân số tiền 14 tỷ chỉ HL mới biết. Cũng có thể đang cân nhắc xem nên xây nhà hay xây cầu, nên đưa tiền hay phương tiện sản xuất (như Phan Anh mua bò tặng)...Không có một bộ máy hoạt động chuyên nghiệp, chỉ từ thiện theo cảm hứng, thiếu kinh nghiệm cũng là một số nguyên nhân khiến công việc chậm trễ.
Nhưng HL đã dại và sai lầm là không cập nhật tình hình tài chính thường xuyên. Có thể HL nghĩ đơn giản mình không tiêu, mình chỉ đang giữ tạm để chờ thời gian thích hợp, cách thức thích hợp.
Bản thân em chưa từng là nhà từ thiện, vừa ko có tiền vừa ko có khả năng, cũng như ko đủ nhiệt huyết nhưng em vẫn biết việc cứu trợ từ thiện mang tính cá nhân tự phát không đơn giản. Đi vùng sâu vùng xa thì phải có người, có sức khoẻ, có sự hỗ trợ chứ không phải cứ cầm tiền khơi khơi phát lung tung. Phát theo danh sách của xã thì nhiều khi không tin tưởng lắm vì đã có nhiều trường hợp cán bộ xã khuất tất... Nhìn chung rất nhiêu khê chứ không đơn giản có tiền là xong.
Cách đây khoảng chục năm, đọc báo Dân trí có cháu bé bỏng hố vôi nặng, nhà nghèo cần cứu trợ. Em có 500k, cầm thêm của 1 đồng nghiệp nữa 500k là 1tr vào viện Bỏng Hà Đông (Hà Nội) tặng gia đình cháu. Lúc đến em gặp 3 người nữa như em và được y tá chạy ra hỏi có phải đến thăm cháu đó không, sau đó dẫn tới tận giường. Cả 4 người đều đưa phong bì cho mẹ cháu. Quan sát xung quanh em thấy 4-5 trường hợp khác băng bó toàn thân, có cả cháu nhỏ và đều trong tình trạng nặng hơn cháu bé báo đăng. Người nhà nhìn đều nghèo lam lũ, họ không nói gì chỉ hướng ánh mắt rất tội nghiệp nhìn về phía bọn em. Không riêng em mà mấy người kia đều ái ngại nhưng cũng ko ai đến hỏi những trường hợp khác vì những gì có thể trao đã trao rồi. Khi ra về em gặp tiếp 2 người lại được y tá dẫn vào. Về nhà em cảm thấy ám ảnh với ánh mắt người nhà bệnh nhân, em thấy như mình cũng có tội mặc dù mình chỉ làm điều tốt.
Em viết lại việc nhỏ này để thấy ngay cả việc đơn giản như vậy cũng ko dễ, cũng áy náy lăn tăn huống gì không có kinh nghiệm xử lý tận 14 tỷ.
Ai cũng có nhưng sai lầm trong cuộc đời vì cố ý, vì chủ quan, vì vô tình nhưng mong mọi người cũng nhẹ lời khi ném đá người khác nếu họ không thật sự là kẻ tồi tệ bỏ đi.
Cứ bảo bận với bệnh, giờ chữa cháy cũng toàn quản lý đi làm chứ HL có đi trực tiếp tẹo nào đâu. Chả lẽ bận với ốm đến mức không nói được câu nào suốt 6 tháng.

congngo

Xe điện
Thế thì cụ phát biểu làm gì.

Ông HL này đúng đầu voi đuôi chuột. Đúng thì cũng không biện hộ. Sai cũng không nhận không xin lỗi. Nói chung là coi thường xã hội và cơ bản là hèn.
Sai thì nhận cmn đi cho nó nhanh. Tiền còn đấy, ông sửa sai đi, thì còn ra dáng 1 thằng đàn ông.
Có là đàn ông đâu mà ra dáng.

xe mo cau

Xe buýt
Mấu chốt là mối quan hệ Linh Yên, chuyện 14 tỷ là con muỗi thôi, trâu chưa chết thì cứ đập muỗi đã.
Chưa chắc 14 tỷ đã là con số cuối cùng. Dân muốn minh bạch tiền từ thiện. Chỉ cần sao kê tài khoản là chứng minh đc trong sạch hay ko nhưng hl ko dám. Vậy lấy gì chứng minh số tiền ủng hộ vào tk là bao nhiêu? Ví dụ là 50tỷ thì hl ăn 2/3 à?

7usd

Xe điện
Cụ thớt nu vl, thằng hl đáng lên án là vụ nó cấu kết với thằng thần bịp võ hoàng yên lừa ng dân nghèo khổ tàn tật còn vụ 14 tỷ là do nó lquan nhiều ng nên dư luận qtam hơn thôi. Bênh nhưng phải phân biệt cho rõ ko suốt ngày bị nó xích cổ kéo đi đấy
Đúng rồi. Mấu chốt vấn đề ở đây.

Gacon2012

Xe buýt
HL kêu gọi từ thiện thì nói rõ là " xin lúc ngặt ko xin lúc nghèo" . Sau đó thì lặn mất tăm.Bg kêu là ko đánh đổi 30 năm lấy 14 tỉ rồi đề nghị mọi người hiểu.

Bố khỉ , chả ai điên mà đánh đổi 30 năm nỗ lực lấy 14 tỉ cả. Cơ mà khi HL biết là nếu chậm thì sẽ có hậu quả như thế này thì chắc chắn lão ý sẽ ko đánh đổi. Lão ý nghĩ quyền lực mình quá lớn, coi thường khán giả, người hâm mộ. Ko ăn 14 tỉ nhưng coi như tiền đó là của mình và thích làm gì thì làm. việc từ thiện kiểu như bố thí như mấy trò tung tiền trong các buổi hầu đồng của lão thôi.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tưởng thế nào, hoá ra ông lập ra Topic này để bênh hoài linh
Tôi khinh ông
Lộ cái đuôi rồi
Trình còn non lắm
Nhá
Hoài linh hèn và ông cũng thế

xebagacnhỏ

Xe hơi
1. Cam kết ko liên quan tới nằm yên, khẳng định có hay ko chuyện nằm yên chữa khỏi cho người nhà.
Auto thành người tử tế.
Làm đủ 3 điều đấy thì sẽ khg còn nghi vấn tiếp tay cho vhy, khg ăn cắp tiền cứu trợ. Chứ không thành người tử tế, ở đời e khinh thường và né tránh nhất là những người không minh bạch về tài chính. Vì em chả góp đồng nào nhưng nhìn cách đối xử với số tiền khg phải của mình như vậy em chốt luôn là em khinh và không nhìn mặt.

Chỉnh sửa cuối:

Butruqu

Xe hơi
E ko ưa showbiz, ko ưa HL nhg e cam giác HL bị lần này bị ném đá mạnh quá, như kiểu nghiệp quật lúc nào ko biết ý

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
lượng người vang và voka ông thớt ngang nhau... điều đó lói lên 1/2 ofer có,,, đuôi và hèn à.:)) . ko có chuyện ofer có đuôi và hèn nhé.
Kiểu gì chả có người bấm vang thành vodka vì cái nút rượu thiết kế lởm :D
Ngang là ngang thế nào, vang phải nhiều hơn chứ :T

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Vui cái là mấy cái bài bênh vực ntn toàn mở đầu câu chuyện bằng cái câu “em không quan tâm lắm” nhưng lại trình bày rõ dài. Như cái bài này cũng 1 câu kinh điển “em ko quan tâm đến giới nghệ sĩ lắm” nhưng biết rất chi tiết từ vụ Hoài Linh, Chí Tài, đến Phan Anh... 🙂

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Chưa chắc 14 tỷ đã là con số cuối cùng. Dân muốn minh bạch tiền từ thiện. Chỉ cần sao kê tài khoản là chứng minh đc trong sạch hay ko nhưng hl ko dám. Vậy lấy gì chứng minh số tiền ủng hộ vào tk là bao nhiêu? Ví dụ là 50tỷ thì hl ăn 2/3 à?
Thuỷ Tiên 200 tỷ còn không show sao kê; không đòi được Tiên show sao kê thì HL có 14 cũng tại sao phải sao kê. Chắc HL nghĩ vậy

kduc

Xe Cứu Trợ
Làm đủ 3 điều đấy thì sẽ khg còn nghi vấn tiếp tay cho vhy, khg ăn cắp tiền cứu trợ. Chứ không thành người tử tế, ở đời e khinh thường và né tránh nhất là những người không minh bạch về tài chính. Vì em chả góp đồng nào nhưng nhìn cách đối xử với số tiền khg phải của mình như vậy em chốt luôn là em khinh và không nhìn mặt.
Vấn đề là ko bao giờ có ba điều đấy cụ ah. Thôi mình cứ rộng rãi tý đê :D

Xe bọ xít

Xe container
Cụ viết rất dài, tiền là một phần, quan trọng là THÁI ĐỘ của HL ntn và việc đang cầm tiền từ thiện, nếu chưa đi đc theo KH như lúc kêu gọi thì phải có thông báo, đây im bặt, bố cứ vui chơi đàn ca sáo nhị đã, còn lại trước và sau khi lộ ra số tiền chưa chuyển thì THÁI ĐỘ HL ntn....và còn nhiều vấn đề khác nữa....ko tự nhiên CĐM có phản ứng thế. Cụ nên dành tg tìm hiểu kỹ hơn trước khi nêu cảm tưởng

xe mo cau

Xe buýt
Auto thành người tử tế.
Thế mới là người thường. Còn đây là nsut nói phải khác bọt.

Black6666

Xe hơi
Nói gì đi nữa, thì niềm tin đã mất. Cả đất nước mất niềm tin nó khủng khiếp lắm.

HuyArt

Xe lăn
Em mở thớt là biết chắc chắn nhiều cụ vang em, quy chụp khóc thuê, phan cuồng, thậm chí dùng nhiều từ ngữ có tính mạt sát.
Đó là quyền của các cụ em ko phản đối hay tranh cãi vì em đâu có mất miếng thịt hay hao hụt đồng nào trong ví.
Quan điểm của em đi ngược lại với nhiều cụ nhưng em bảo vệ quan điểm của mình: Có thể phê phán một vấn đề sai trái nhưng không chửi bới mạt sát nhất là khi mọi việc chưa rõ ràng.
Nhiều cụ dùng từ “thằng hề”, diễn hài không phải dễ, họ cũng phải lao động tập luyện, chịu nhiều khó nhọc mới có thể đem lại tiếng cười cho khán giả.
Có thể thích hay không thích một diễn viên, ca sĩ nhưng dùng những từ ngữ xúc phạm nghề nghiệp kiểu đó không làm mình cao quý hơn.
Cái này thuộc về đạo đức, và ở góc độ nào đó đạo đức được xây dựng lên từ sự biết ơn

HÃY HỌC CÁCH BIẾT ƠN
Truyền thống của dân tộc Việt là “Uống nước nhớ nguồn”.
Hình hài tổ quốc, sức vóc non sông, được gầy dựng lên,thể hiện qua lòng biết ơn, lòng ghi ơn, hoặc cao hơn là lòng tri ơn, niệm ơn, trải dài suốt bao nhiêu thế hệ.

Nói về lòng biết ơn, Huyart biết ơn vợ chồng ông Dũng, bà Hằng
Ông Huỳnh Uy Dũng – bà Phương Hằng từ thiện nhiều đến cỡ nào? Hãy thử liệt kê ra như sau:
- Tặng vườn cao su 360ha, trị giá 170 tỷ đồng cho bộ đội Trường Sa
- Mở quỹ mổ tim “Hằng Hữu”, cứu giúp hàng ngàn trẻ em khó khăn mắc bệnh tim bẩm sinh & não úng thủy, máy thở trẻ em đa chức năng, hệ thống Monitor 7 thông số, hệ thống ECMO Cardiohelp, bộ dụng cụ phẫu thuật tim hở cho trẻ em
- Mở chương trình “Giờ vàng” cứu giúp những người bị tai nạn giao thông không thân nhân. Chương trình liên kết với ba bệnh viện: Bệnh viện Chợ Rẫy, Bệnh viện Đa khoa Bình Định và Bệnh viện Đa khoa Đà Nẵng. Bất kỳ ai bị tai nạn giao thông chuyển đến trong tình trạng không thân nhân đều được bệnh viện ứng tiền để nhập viện cấp cứu và chương trình sẽ hoàn trả lại.”
- Tặng Quỹ Bảo trợ trẻ em Việt Nam” 50 tỷ đồng. Số tiền này nhằm vào mục đích hỗ trợ cho trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn và những trẻ em có năng khiếu, thành tích trong học tập và rèn luyện.Thời gian thực hiện trong 3 năm (từ ngày 1/1/2014 đến 31/12/2016).
Ngoài ra, ông Huỳnh Uy Dũng còn xây dựng rất nhiều cây cầu, nhà đại đoàn kết. Đầu tư xây dựng, nâng cấp và mở rộng một số con đường đất hiện hữu thành đường bê tông xi măng và đường láng nhựa, xây dựng các trường học tại vùng nông thôn, vùng sâu vùng xa khác,…
Đóng góp xây chùa, đúc chuông, dựng tượng. Dự định tổng trị giá khoảng 2.000 tỷ đồng để xây dựng 17 ngôi đền trải dài khắp 3 miền đất nước (5 đền ở miền Bắc, miền Trung và miền Nam mỗi miền 6 đền). Ước tính mỗi ngôi đền có kinh phí xây dựng khoảng 100 tỷ đồng
Gần đây nhất, vợ chồng ông quyết định đóng góp 2 – 4 ha đất(trị giá hàng ngàn tỷ) bán đấu giá ủng hộ CP phòng chống dịch Covid. Và ông bà khẳng định, sẽ ủng hộ hàng ngàn tỷ đồng nữa nếu nhà nước kêu gọi.
Phần lớn ông làm thiện nguyện là thông qua hoặc ủy quyền cho các cơ quan, tổ chức nhà nước. Nói không với cờ đèn kèn trống, thanh la chũm chọe, mãi võ sơn đông , trình diễn từ thiện như nhiều tổ chức cá nhân khác.
Về đời tư, ông bà là một cặp đôi hạnh phúc, rổ rá cạp lại, nhưng là những mảnh ghép hoàn hảo, cần có nhau.
(trích)Ông Huỳnh Uy Dũng từng tâm sự: “Phải nói tôi vô cùng may mắn đã tìm thấy một tri kỷ, tri âm, một người rất thông minh và bản lĩnh, chính là vợ tôi hiện nay (Nguyễn Phương Hằng), đã sát cánh cùng tôi trong những lúc khốn cùng nhất của cuộc đời. Chính vợ tôi đã thức tỉnh tôi, khóc thay cho tôi và sắp xếp cùng tôi tìm một lối ra trong danh dự.
Vợ tôi đã làm giúp tôi 3 điều mà tôi và mọi người đã từng biết về tôi phải công nhận: Điều thứ nhất, dẹp được chuyện mê tín của tôi. Điều thứ hai, khai trương Đại Nam. Nếu để đến năm 2012 thì chắc chắn Đại Nam sẽ chỉ là một đống sắt vụn trong bối cảnh tình hình kinh tế suy thoái như hiện nay. Điều thứ ba, xóa hết nợ nần, sống trong thanh thản và danh dự”. Sau này có rất nhiều luồng dư luận đàm tiếu về bà nhưng cả hai người đều im lặng và sát cánh bên nhau vui vẻ thực hiện tiếp những dự án từ thiện đã ấp ủ từ lâu.
(hết trích)
Biết ơn nơi mình sinh ra và trưởng thành, năm 2000, ông về địa phương, góp tiền xây dựng Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn, tỉnh Bình Định số tiền 6,5 tỉ đồng, cộng với 2 tỉ ngân sách nhà nước để xây dựng, trị giá tương đương 1.000 lượng vàng thời điểm đó
Khi sinh được quý tử, ông cảm ơn cuộc đời và chia sẻ niềm hạnh phúc bằng cách làm thiện nguyện, trị giá quy đổi gần 1000 tỷ đồng
Ông Huỳnh Uy Dũng luôn thể hiện lòng biết ơn, với:
- Biết ơn tổ quốc, các anh hùng vĩ nhân xả thân vì đất nước
- Biết ơn ông bà tổ tiên,
- Biết ơn cha mẹ mình
- Biết ơn cuộc sống,
- Biết ơn người dân
Và ông có tâm nguyện cuối đời, nguyện dâng hết tài sản cá nhân cho người dân

Thế rồi, lòng tốt ấy, tấm lòng trung hiếu nghĩa ấy, bị một tên thần y và bè siêu lừa đảo lợi dụng. Chúng bòn rút bằng những chiêu bài tinh vi, khi núp bóng tôn giáo, núp bóng chữa bệnh, núp bóng làm từ thiện. Bị lật tẩy, chúng và lũ fan cuồng tấn công trên mọi mặt trận. Hàng chục ngàn kẻ là tín đồ của lũ thầy bà ma giáo, của bọn NS đen hủ bại, bọn báo nô hèn nhát, bọn bán kem trộn, bọn buôn phấn bán hương, lũ con nhang của giới bán hàng đa cấp, lũ phản-động lưu vong… thi nhau lập hội nhóm, cắt ghép ảnh , video, các đoạn trích kịch, cải lương, xuyên-tạc về đời tư của gia đình ông bà. Tấn công con dâu, con trai của họ. Đỉnh điểm của sự khốn nạn, vô nhân tính khi chúng tấn công con gái mới 15 tuổi, khiến cháu sang chấn tâm lý, tới mức phải bỏ học.
Khi hành vi man rợ của bọn mất nết(có cả những gương mặt của bọn nghệ sỹ nát) chạm vào “vùng cấm con cái”. Bản năng người mẹ bùng lên, khiến chị Hằng đã tới ngưỡng “không chịu nổi”. Chị đành phải dùng hạ sách cuối cùng, đó là lên sóng, mắng chửi xa xả, chỉ mặt đặt tên từng đứa, để thức tỉnh, để kêu gọi lòng dân và tố cáo bộ mặt tàn ác của lũ bất lương.
Một cặp vợ chồng đại diện cho “trục tư bản” quốc gia, là nguyên khí, là nguồn lực kinh tài của đất nước, đại diện cho sự tử tế, bị bọn khốn tấn công điên cuồng, qua mạng suốt mấy tháng trời, trong khi đó:
- Cơ quan chức năng im thin thít như thịt nấu đông
- Báo chí câm như hến.
Chống lại bọn nặc nô, lũ khốn, chỉ là những người còn lương tri, còn liêm sỉ, còn có lòng biết ơn.
Bà con giới cần lao, nơi thụ hưởng các hoạt động từ thiện của ông bà, khổ thay, còn đang phải bán mặt cho đất, bán lưng cho trời. Họ còn đang phải vật lộn cày cuốc, bươn trải, nhọc nhằn kiếm sống qua ngày, thời gian đâu mà lên mạng cào phím, để nói một lời công đạo. Họ vốn thấp cổ bé họng, bị giới hạn bởi nhiều thứ, thành ra yếm thế trong xã hội lâu nay
Việc đó, đáng nhẽ là công việc của chúng ta, những người được giáo dục tử tế, hiểu biết và phông văn hóa tốt phải làm. Sao chúng ta lại dửng dưng?
Những người chửi vợ chồng bà Hằng, có lẽ thuộc những thành phần sau:
1. Thiếu thông tin, chửi theo cảm tính(Nếu thiếu thông tin do bận làm ăn thì chúc mừng họ, vì thời điểm này căng sức ra lao động, là yêu nước, là lợi nhà)
2. Những kẻ phúc đức mỏng, không có phước báo để được tiếp cận điều tử tế
3. Những kẻ ngậm ngải, ngậm miệng ăn tiền, nên phải vào hùa chữa nhục
4. Những kẻ tư chất hèn mọn, nặc nô, mất nết.

Huyart luôn ủng hộ mọi công tác thiện nguyện, và biết ơn họ. Bất kể người làm từ thiện huy động nguồn tiền bằng phương thức nào, bất kể người làm từ thiện có đời tư ra sao. Bất kể họ làm từ thiện để phông bạt, đánh bóng tên tuổi hay làm bằng cái tâm. Mình xưa nay ủng hộ nhiệt tình như các chương trình Sưởi ấm bản cao của diễn đàn OF; các chương trình ủng hộ của tập đoàn Vin; của hàng chục doanh nghiệp lớn khắp đất nước; hay như vụ cứu trợ đồng bào bị lũ lụt miền trung của ca sỹ TT và hàng ngàn đoàn từ thiện nhỏ lẻ khác…
Mình cũng vẫn ủng hộ,nhưng giấu đi nụ cười nhẹ. Khi một anh MC giỏi văn nhưng dốt toán, bỗng giác ngộ ra mình có lòng bồ tát. Một bác giỏi toán nhưng dốt lịch sử bỗng thích đi dép tổ ong, luôn gọt chân cho vừa đôi dép không phải size của mình. Một bác phó ngã ngựa, bỗng quan tâm cơm nhất quyết phải có thịt. Một bác phó đoan khác, bỗng thích lái xe đi phượt và tiếp thị sữa. Họ “bỗng dưng” có tấm lòng, “bỗng dưng” muốn làm việc thiện, sau một biến cố nào đó, thì là việc riêng của họ. Miễn đồng bào nghèo của chúng ta được hưởng lợi. Và Huyart biết ơn vì điều đó, biết ơn thay cho đồng bào mình.
Hãy học cách biết ơn, để không biến mình thành kẻ vô ơn trong cuộc đời này.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

duytrong

Xe lăn
Nghệ sỹ gì mấy thằng chửi người như chợ cá , có cụ nào xem Đ H dạy làm khẩu trang bằng quần xooc chưa,em không thể tưởng tượng nổi lời nói và hành động của mấy nghệ sỹ này, và cũng chả bao giờ xem và nghe bọn nó hét.